Nam, leo katika mjadala wa wiki tunajadili baadhi ya makubaliano yaliyoafikiwa wakati mkutano wa kihistoria kati ya rais wa Marekani Donald Trump na kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong un siku ya Jumanne kule nchini Singapore. Mambo mawili makubwa ambayo yalikubaliwa ni Korea Kaskazini kuachana na mradi wake wa nuklia, lakini pia Marekani ilikubali kusitisha mazoezi ya kijeshi kati yake na Korea Kusini. Nani ambaye ni hatima ya maelewano haya? na je, ndio atakuwa suluhu ya amani ya Korea Kaskazini pamoja na washirika wake na dunia nzima? Kutupa uchambuzi zaidi wa mambo yalivyokuwa ni Francis Wambete, mchambuzi wa siasa za kimataifa na mhadhiri wa chuo kikuu cha Makerere jijini Kampala nchini Uganda. Karibu sana uh, bwana Francis Wambete. Asante bwana. Lakini pia tunaungana naye Bwana Abdul Masel, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa mjini Mwanza nchini Tanzania. Karibu sana Nona um, uh, bila shaka atakuja baadaye. Tuanze tu na, na Wambete, bila shaka um, ulifuatilia kwa karibu kilichofanyika jana siku ya Jumanne. Uh, kwanza unazungumzia vipi haya maelewano ambayo yaliyafikiwa saa ya sahaya? mambo makubwa mawili, ya kusitisha mradi wa nuklia lakini pia Marekani kuachana na mazoezi na Korea Kusini. Nafkiri na, na maelewano hayo ni mazuri ambayo ulimwengu umekuwa ukiomba ya wafikie mahali kama le, kwa sababu inji za uko juu ma, Marekani na huko juu mashariki mm -hmm, ya Asia imekuwa ikiishi katika hali ya ugomvi vikishio amani kupotea, kwa hivyo huyu anapokuja na wakakutana na Trump, ilikuwa inaonyesha kwamba sasa moto utapunguka kabisa kurudi chini, na watu watafikiria mengine ya maendeleo kuliko mambo ya vita, hasa kutumia silaha za kinuklia ambayo ilikuwa inasukumiwa sana sana na huyo wa, wa rais wa Korea Kaskazini, na pia ilikuwa ni hali ya kupunguza uhasama kati ya Korea Kaskazini na Korea Kusini kwa sababu ni mtu mmoja, lakini wamegawanyika tu kifalsafa na kugawanyika kifalsafa kukaleta, e, dunia yote kutetemeka na kuanza kuangalia ni nini kitaendelea. Marekani itapikwa bomu Japani? Ndiyo. Ama Uchina ama wapi? Hmm. Na asante sana. Usiende mbali, usiendelea kuwa pamoja nasi bwana, uh, Bwana Francis Ombete. Sasa tunaongea na Bwana Haji Hamdun Masela, uh, uh, uh, ukiwa Mwanza, naunaipata vizuri sana habari za asubuhi, kama unanipata vyema. Wewe una tathmini gani baada ya makubaliano yale yaliyofikiwa hapo jana? Lakini uh, kidogo tukizungumzia namna Japan, pamoja na kwamba wamepongeza mkutano huo, lakini Japan ina wasiwasi kuhusu Marekani kutangaza kwamba, uh, itasitisha vita uh, yale mazoezi ya kijeshi kati yake na Korea Kusini. Nafikiri, kwa nini Japani na wasiwasi hivi? E, lazima lazima iwe na wasiwasi Japani kwa sababu e, mara nyingi teka ya kivita iliyokuwa ikifanyika mara zote kati ya Japani, Marekani na Saudi Korea ilikuwa nasaidia pengine, e, kumtisha huyu bwana mdogo Kim Jong Un kuwa na nidhamu na wakati mwingine kufikiri mambo mara mbili mbili na kupata shinikizo la wananchi wake vilevile, lakini pia e, vyombo vya ulinzi vya Korea Kusini, Kaskazini. E, vinakuwa vinafanya tahadhari kubwa sana ile. Mana, ana, kwa kuona luteka ile, maana unavyojua, na watu wengine kwa fada ya utezaji wetu, luteka ile kubwa ya kivita inapofanyika inashirikisha magari makubwa ya hatari, madege ya hatari eh, unaona bwana, mizinga ya hatari na na teknolojia ya juu sana katika vita ya kisasa pengine na na vitu vya namna hiyo, lakini pia kuhusisha mabavu mengine, kuonyesha urafiki, ukaribu, na kuonyesha mbinu za kushambulia pengine kutoka maeneo mbalimbali, kama huku kutoka koasia na India, huku pengine kutoka mashariki ya kati karibu na Uturuki eh, na pengine kutoka Saudi Korea na, na Taiwan eh, na vitu vya namna hiyo. Kwa hivyo tunaweza ukaona kwamba pengine eh, Japani, ni Korea ya kaskazini anakuwa na hofu na hilo. Sasa inapotokea eh, kwamba nchi yenye mabavu na maguvu ambayo amekuwa baba wa mabavu duniani akasema kwamba ataacha kutengeneza au kufanya luteka ya kivita mm, e, kati yake na Korea Kusini na kusini pamoja na Japan, lazima Japan awe na watu, kwa sababu Japani amekuwa mlengwa e, mkubwa sana baada ya Korea Kusini katika eneo hilo, na ndio maana utaona makombora mengi yanayofanyiwa majaribio na watu wa Korea Kaskazini yamekuwa akivuhumishwa kupitia huko e, e, Hokkaido pengine Ee, ee, ee, naapita na, na, Tokyo na sehemu mm, nyinginezo e, ni, ni, ni, ni, ni hofu ma, kwa kwa hiyo anahisi kwamba pengine kuondosha uh, mazoezi haya kingeshi, ya kijeshi yatasababisha pengine Korea kujisikia kuwa huru zaidi na, na pengine e, yale mazoezi yalikuwa ya, yanasababisha ya, ya pengine vyombo vya e, kufanya e, upelelezi wa angani kuhusiana na masuala yaliyoko ardhini vya Marekani na Japani kwa pamoja, pengine na Korea Kusini, vilikuwa vinasaidia vile vile kugundua nyendo nye e, za majeshi ya Korea na yale ambayo wanayatengeneza na kadhalika na kadhalika. Kwa hiyo pengine sasa kwa na hofu e, kwa kutokuwepo na na luteka hizo kunaweza kusababisha pengine Korea Kaskazini akajiandaa kwa haraka na kufanya mashambulizi ya kushtukiza dhidi ya Korea Kusini au dhidi ya Japani. Kwa hiyo hiyo ndio hofu kubwa sana inayotokea. So, katika jambo hili kwa, kwa, kwa Japani. Naam, bila shaka na, na, bwana Francis Ombete, pamoja na maelewano hayo, uh, tumeona Marekani imeamua kwamba vikwazo ambavyo imekuwa ikiwekea Korea Kaskazini vitaendelea kuwepo. Unatathmini vipi hatua hii? yaani, ni... Marekani haitaki kuharakisha kwamba ilete mabadiliko kwa haraka, kwa sababu uh, Korea uh, Kaskazini sio serikali ya kuaminiwa, hasa kwa kufuatia mikataba. Inaweza ikasema hivi leo, kesho kafari, ikasema hivi. Kwa hivyo masharti hayo, nafikiri walipokutana kuweka mezani, ni kwamba hata kama kuna tumekubaliana hapa na pale na hiki na hiki na tumefanya hivi, lazima vikwazo viendelee mpaka tuone kwamba mmejirekebisha na mmeonyesha nia kabisa ya kusema mtaachana na mambo ya e, tishia ulimwengu na silaha za nukli aza kutishia ujapani kama vile mwenzangu amesema, ndio tuweze kuregesa kamba. Hatuwezi kuanzia hapo hapo, lazima kwanza adhabu iendelee hadi ifike kiasi fulani ambayo tunaweza kuona kwamba sasa unahitaji ku-, ku, ku, ku kusamehewa. Kabla kwenda kwa Bwana Abdul Marcel Francis Ombete, nikuulize tu ile swala la Marekani kuamua kwamba haitafanya mazoezi tena na Korea Kusini. Kuna wale ambao wanaona kwamba Marekani hapo kidogo ililemewa na Bwana Kim Jong Un katika yale ya mazungumzo, na ile ni swala ambalo Bwana uh, Trump asingefanya uh, maamuzi yeah, kwa sababu nafikiri walipokuja mezani kila mtu alikuwa na mambo yake kwenye kapu lake ambayo Uki, yani ilikuwa ni kama kuseme kura ama ama ni, ni kadi ya michezo hizi. Ukinipa kadi hii, ukinipa nyekundu, na mimi nakupa ya manjano. Ukinipa ya manjano, na mimi nakuongezea ya, ya ya ya samawati, kwamba ikiwa wewe uta, utakubaliana na mimi. Kwa hivyo ingekuwa ni vizuri waachane na Korea Kusini, ambaye ni tishio kwangu, mi napoona majeshi hayo yana fanya mazoezi na unajua nguvu zote zinatoka Marekani na mimi naogopa, naona kwamba mm. haya tunayozungumzia sio ya ya ya ya kuenda mbali, ni tutaendelea na uhasama wa aina ile, lakini wao ukijiondoa, pengine hata ndio unaweza ukaruhusu sisi Korea Kaskazini na Korea Kusini kuketi vizuri Lio. na kuzungumza bila mmoja kuwa kuonyesha ku kwamba ana nguvu fulani ana ana ule wazungu wanaposema godfather ambaye ananilinda kwa hivyo, tunaweza tukazungumza vizuri sana bila kuwa na hayo. Kwa hivyo nafikiri hayo ndio uh, uh, rais wa Korea Kaskazini alikuwa naye akasema tutazungumza kweli, lakini jambo ambayo tutafanya si tuendee kuzungumza na kubaliana, niwee kuachana, si mazoezi peke yake, kwa sababu Marekani inatoa silaha zile za nguvu sana kule. Kwa hivyo si mazoezi tu, lakini hata kuwapa silaha na bila shaka, na katika yale yote ambayo yalizungumzwa, uh, bwana Hamdun Masella, ni wazi kwamba hakuna muda maalum ambao ulipangwa kwamba yote hayo yatatekelezwa. Uh, unafikiri kwa nini imekuwa, imekuwa hivi? Ni kawaida ya mazungumzo kama hayo. Diplomasia inazingatia mambo mengi katika mazungumzo yenye kutafuta suluhu ya mambo. E, kama sio An basi, vitu vingine hivyo vinakwenda polepole, pengine huwa kama ni mgogoro wa ugomvi wa kivita, wanaanza na ceasefire kwamba kwanza mapigano yasimame, halafu mambo mengine yaendelee. Lakini sasa hakuna kuwa na mapigano ya moja kwa moja, japokuwa nalo haliwezi kutafsiriwa kwamba kuna na mapigano, lakini kwa kuwa e, kuna mapigano ya moja kwa moja, kunakuwa na utaratibu mzuri tu kwamba tunaanza na na hili na tunakwenda na hili na tunakwenda, mambo yote yanakuwa katika program lakini inaonekana ni lipi lianze. Kama kwa mfano hii ee, ni swala la kuacha luteka ya kivita, pengine ilikuwa ni sehemu ya kitisho kubwa zaidi katika vitu kat, hivi. Lakini vile vile na kwa upande mmoja wa Marekani e, ni kwa upande mmoja wa Korea e, lakini kwa Marekani vile vile e, ilikuwa ina, ina, ina jambo kubwa la kuweka, kuzuia Korea kuvurumisha makombora kwa kufanya majaribio ya makombora, kwa mfano kupitia ya Japani au kokote Atakuja, na kwingine kokote ambao kuna masuala ya Marekani kadhalika na hata kuyaelekeza Marekani. Haya haya ni mambo ambayo uyaona katika mazungumzo ya awali yaliyofanyika jana yamezuia hayo. Sasa masuala ya vikwazo na masuala mengine yatakwenda polepole pole. Lakini kama nilivyosema awali kwamba mazungumzo haya hayakuwa tu na Korea Kaskazini yake na Marekani, lakini yalikuwa ni Korea Kaskazini eh, pamoja na serikali ya Beijing na serikali mm, ya Kremlin kule Russia eh, lakini pia Ukitazama serikali ya Marekani ilikuwa na wadau ambao ni watu wa Ulaya eh, kama Uingereza, Ufaransa, Jerumani ambazo vilevile zinaathirika pengine na, na, na Marekani kuingia kwenye mgogoro na kushambuliwa. Kwa hiyo, katika haya ni kwamba kila taifa ilileta wataalamu wake na wataalamu wale wakawapa waka wale wajuzi wa masala ya diplomasia wanakwenda kwenye mapatano na Korea kupitia Marekani Kweli na na, kabisa. Kwa bahati mbaya sana, mda wetu umekwenda sana. Ni swala ambalo tunaendelea kuzungumza katika uh, siku zijazo, lakini nawashukuru sana wachambuzi wetu, Francis Wambete, mchambuzi wa siasa za kimataifa na madhara chuo kikuu cha Makerere, ukiwa hapo jijini Kampala, na Hamdul Marcel, mchambuzi wa siasa za kimataifa ukiwa Mwanza nchini Tanzania. Nawashukuru sana, natakia siku njema. Asante sana sana, shukuru na msikilizaji. Kufikia hapo, tunafika mwisho mtangazo wa asubuhi kutoka hapa RFI Kiswahili. Fundi mitambo amekuwa ni Emmanuel Lazaro, msimamizi wa matangazo haya Emmanuel Makundi. Mimi ni Victor Buso, kwa heri.