Yaliyo, yaliu, yaliu, jiri, wiki hii. Ni fahari yangu kwa mara nyingine tena kuwa nawe msikilizaji katika makala mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii. Katika yale ambayo yalipewa umuhimu katika matangazo ya RFI Kiswahili ni huko DRC ambako mahakama kuu ya jijini Kinshasa juma hili iliamua kuahirisha kesi inayomkabili kiongozi wa upinzani nchini humo Moise Katumbi Chapwe hadi mwezi Oktoba mwaka huu. Msikilizaji, Katumbi anatuhumiwa kuwa aliwaajiri mamluki kupitia msaada wa Darryl Lewis ambaye ni raia kutoka Marekani ambapo mawakili wake Katumbi wanasema hawajafurahishwa na namna ambavyo kesi hiyo imekuwa ikiendeshwa, kama alivyobainisha juma hili mmoja wa mawakili wake Katumbi Joseph Mukendi. Le 10 hakuna tatizo. Tatizo linakuja Oktoba 10. Ni wazi kwamba mahakama kuu ni taasisi ya juu inayoheshimu kila mpango, kila utaratibu, nasi tuna matumaini kwamba ikiwa utaratibu huo wa kisheria utaheshimiwa, basi tutatetea kwa uwezo wetu na undani. Tuna vithibitisho kwamba Mweze Katumbi pamoja na Darle Lewis wanatamani kwa upande wao, wabunge wanaomuunga mkono rais wa DRC Joseph Kabila katika majorite presidentielle, wenyewe wametupilia mbali tuhuma zilizoainishwa na wabunge wa upinzani katika barua yao waliomwandikia rais Joseph Kabila, wakidai kuwa kuendeshwa kwa kesi hiyo ni aibu kwa utawala na serikali kwa kuwa swala hilo linaendeshwa kisiasa. Francois Nzekuye ni mbunge wa upande wa utawala unaofahamika kuwa majorite presidentielle. titr... wabunge pamoja na masenete wanaomuunga mkono rais wanafahamu na wanathibitisha dhahiri kwamba hakuna mtu aliye juu ya sheria, yaani kila mtu anapaswa kufikisha mbele ya vyombo vya sheria isipokuwa tu kama anayokinga. Jambo la pili tabia ambayo wabunge hawa na maseneto wa upinzani wameonyesha inakiuka utaratibu wa kisheria, kwa sababu kumtaja rais kwamba ameingilia kesi ambayo inafuatiliwa na mahakama. Katiba yenyewe haitambui hilo. Rais wa jamhuri hana haki ya kuingilia kesi iliyoko mahakamani. Muhindo Nzangi Butondo ni mmoja wa wabunge na mwanasiasa wa upinzani, alikuwepo mahakamani jijini Kinshasa kufuatilia kesi hiyo. Na Mnzangi, bila shaka unanipata vema, tuambie una mtazamo gani kuhusu kesi hii? Tulikwenda kuhudhuria kesi dhidi ya Moisi Katumbi. Sisi tulikuja hapa, tulikuwa tunadhani kwamba hiyo ambayo tulikuwa tunahofia, tuna, tuna kusema wanaweza kufanya haraka ili mzuie kukua mgombea wa kiti cha urais. Haikuwezekana sababu ilionekana wazi kwamba walikeuka muongozo wote wa mashitaka hayo, na haikuwezekana hao waamuzi wote kuendesha hiyo mashtaka. Unazungumziaje kuahirishwa kwa kesi hii hadi Oktoba kumi? Ni kusema kurudishwa kwa kesi hiyo kwa mwezi wa Oktoba inatusaidia sisi kuambia watu wote na raia wote wa Kongo kwamba saa hii chochote tena, tena kinachomzuia eh, Moise Katumbi kukuwa mgombea wa uraisi hapa. Ni kusema tarehe ishirini na tano mwezi wa Julai Moise Katumbi tayari atakuwa mgombea. mm -hmm. na je yeah. Katumbi amesema ana uhakika kwamba kuanzia tarehe ishirini na nne Julai atakuwepo DRC. Unaona, upo uwezekano wa yeye kuja nchini kama sio kujipeleka mwenyewe gerezani? Lakini unajua kwa sasa, kwa sasa hakuna kitu chochote kinachoweza kumzuia Mois Katumbi kukuja hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Unajua kwa kesi mbili, kesi ya kwanza yee pekepeke amesha kufanya hiyo wanaita hapa apeli, na hiyo apeli ina inamsaidia yeye kusema hiyo mambo ambayo yalihukumiwa kwa kesi ya kwa, kwa, kwa kiwango cha kwanza yameesha kutupwa, na hii kesi ambayo tulikuwa tunahofia ni kesi ambayo ilikuwa imefunguliwa hapa kwa eh, mahakama makuu nayo vile imefutwa. Sasa hakuna kitu kinaweza kumzuia isipokuwa government ya Kongo inaendelea kumzuia yeye kufika wakikataa wa, wa, wa kumpatia kuja na ndege yake kutua hapa njili lakini tunajua kwamba tunauhakikishwa kwamba Julai atakuja na ataweza kuweka kandidatire yake hapa kusudi aweze kugombea kiti cha urais. Unajua Mois Katumbi anasubiriwa kwa hamu na Wakongomani wote, mtazamo wake. Nzangi Butondo Muhindo, huyo ni mwanasiasa wa upinzani akizungumza na idhaa hii ya Kiswahili ya RFI akiwa jijini Kinshasa na leo msikilizaji, wananchi huko DRC wanaadhimisha miaka 58 na tangu nchi hiyo ipopata uhuru wake kutoka kwa mkoloni wa nchi hiyo Ubelgiji mwaka 1960. Juma hili tume huru ya Umoja wa Mataifa ya uchunguzi kuhusu Burundi inayoongozwa na Dudu Dien raia wa Senegal bila kungata maneno ilibaini wasiwasi wake kuhusu kuendelea kushuhudiwa kwa vitendo vya uvunjifu wa haki za binadamu kwenye nchi hiyo iliyopo kwenye mzozo sasa ni takriban miaka mitatu. Martha Saranga anaeleza kwa muktasari yaliyomo katika ripoti hiyo. Katika kuwasilisha ripoti yake kwenye baraza la haki za binadamu la Umoja wa Mataifa, ikiwa imesalia miezi mitatu kabla ya kutamatika kwa muhula wake, tume hiyo imenyoshea kidole jukumu la vijana wa chama tawala wa Imbonerakure katika suala hilo la uvunjifu wa haki za binadamu. Wajumbe wa tume hiyo ya Umoja wa Mataifa kuhusu haki za binadamu hawakupewa nafasi ya kuchunguza vitendo vya ukiukwaji wa haki za binadamu wakiwa katika ardhi ya Burundi. Lakini hata hivyo, rais wake Dudu Dien amefaulu kuwahoji ana kwa ana au kwa njia ya simu watu zaidi ya mia tatu themanini walioathirika na vitendo hivyo ndani na wale waliotoroka nchi katika kipindi cha miezi mitatu ya hivi karibuni. Kulingana na tume hiyo, ushuhuda wote uliotolewa umefanikisha kufahamu zaidi uhusika wa vijana wa chama tawala Imbonerakure ambao Umoja wa Mataifa umewaweka katika makundi ya wanamgambo tangu mwaka 2015 kufuatia matumizi ya nguvu waliotekeleza kuwazima wapinzani Tume hiyo imesema Imbonerakure wanapatikana kote nchini, wanatoa taarifa kwa idara za serikali kuhusu uwepo wa wapinzani katika kila mkoa, kila kijiji na kila tarafa, na hivyo kuwafanyia vitisho na unyanyasaji. Imbonerakure rakure wanatuhumiwa pia kuendesha shughuli za kipolisi kinyume cha sheria, kampeni za kuajiri kwa nguvu na kukusanya michango ya uchaguzi wa mwaka elfu mbili na ishirini. Hata hivyo, serikali ya Burundi kupitia waziri wake wa haki za binadamu ustawi wa jamii na wanawake ameitupilia mbali ripoti ya tume hiyo ya Umoja wa Mataifa ya uchunguzi kuhusu haki za binadamu nchini humo na kuwatuhumu vijana wa chama tawala Imbonerakure kwa ukiukaji wa haki za binadamu nchini humo. Serikali ya Burundi kupitia kwa waziri wake Martin Nivyabandi imeituhumu tume hiyo wa chombo cha nchi za muungano wa Ulaya na hivyo kinatumika kuichafua serikali ya Burundi. Na msikilizaji, kama ndio kwanza umejiunga nasi, kumbuka unasikiliza makala ya mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii kutoka idhaa Kiswahili ya Radio France Internationale. Na ukiwa jijini Bukavu, Goma na Lubumbashi matangazo haya unayepata kupitia mawimbi ya 98.0 FM, lakini ukiwa Beni, mashariki mwa DRC, sikiliza RFI Kiswahili kupitia Redio Renzururu RTR, Redio Mangina pia Radio Semuliki mashariki mwa DRC. Uko nami Ruben Lukumbuka Ben Saleime. Moto mkubwa uliounguza soko la Jikomba jijini Nairobi nchini Kenya kwa juma hili ulisababisha vifo vya watu 15, ikiwa ni chini ya mwaka mmoja tu tangu kuzuka kwa moto kama huo kwenye soko hili. Mwanahabari wetu wa jijini Nairobi James Bande Shimanyula alituandalia taarifa ifuatayo. Hasara kubwa imeripotiwa kwenye sehemu ya gikomba hapa Nairobi, ambako maafa yametokea na mali yenye kugharimu mamilioni ya hela kutekelezwa. Huyu hapa Monika Njeri, mmoja walionusurika kifo baada ya moto huo kutokea saa nane usiku. Sisi tulisikia tu manduru saa kutoka nje, tulikuwa tunadhani ni wakoro wametuvamia. Saa kutoka nje tukapatani moto saa, ndio tukaanza tu kutorokatoroka. Naye Amos Mariba, kamishina mkuu wa kaunti ya Nairobi, anatupasha zaidi. Tulipata na kisa cha mkasa wa moto ambao ulitokea katika soko la Kikomba na jumla ya watu kumi na watano wamekufa. Vilevile kuna watu sabini ambao walichomeka na wanaendelea kupata matibabu katika hospitali zetu. Watu wanane wako katika hali mahututi, lakini tumehakikishiwa na madaktari wetu katika hospitali ya Kenyatta kwamba wanafanya kila jambo ili kuyanusuru maisha yao. Mahali hapa ya pamesongamana, kwa nini serikali labda kupitia kwa nyinyi kuwahimiza watu wahamie katika masoko mengine badala ya kujazana hapa, ambako kuna mbao zimefinyana, kuna watu hata kutoroka ilikuwa shida? Serikali tayari imeisha tambua tatizo hilo na kuna mipango ya kuona kwamba soko hili limepunguzwa watu, na tuko na mpango kupitia kwa mradi ambao unaitwa Nairobi Regeneration kuona kwamba msongamano wa watu umepunguzwa katika masoko yetu. Wananchi niliyokumbana nao wengi hawakutaka kuongea, lakini walioongea walikuwa na haya machache maoni. Yangu ni wale wameathiriwa na hiyo hiyo mambo ya moto warudize roho zao chini kidogo, hakuna chini naeza sema, wenye wamechomekewa wa ni pole. James Shimanyula, Nairobi, RFI, Kiswahili. Kiswahili RFI. Na tukiwa bado nchini Kenya, mahakama mjini Mombasa ilitoa hukumu inayowataja polisi wa nchi hiyo kwa kuhusika na mauaji ya raia wa Uingereza Alexander Manson aliyekuwa anatuhumiwa kwa uvutaji wa bangi na alifariki akiwa mikononi mwa polisi mwezi Mei mwaka wa 2012 kwenye mji wa Diani. Familia yake inadai kuwa mtoto wao aliuawa kwa majeraha ya kipigo kutoka kwa polisi wakati akiwa selo, lakini polisi kwenye mji huo wao wanadai alifariki kwa kutumia dawa za kulevya kupita kiasi, utetezi ambao mahakama iliutupilia mbali. Akitoa hukumu hiyo, jaji Richard Odenyo alisema kifo cha Alexander hakikuwa cha kawaida wala matumizi mabaya ya dawa. Badala yake uhai wake ulikatishwa na polisi. Jaji Odenyo aliagiza polisi wanne waliohusika wanapaswa kushitakiwa kwa kosa la mauaji. Francis Auma ni mwanaharakati wa haki za binadamu kutoka shirika la Haki Afrika mjini Mombasa, amekuwa akiitafutia haki familia ya tajiri huyo. Hii si jambo geni hapa Kenya polisi kuua raia, na tunashukuru Mungu Lord Manson labda familia na jamaa sili kujitokeza, kimasumasu, ndio maana imefikia hapa. Sisi tumelikaribisha jambo hili na itakuwa ni funzo kubwa sana, maanake wengi wa wamekufa kwa mikono ya polisi. Ni mtazamo wake Francis Auma, mwanaharakati wa haki za binadamu akiwa jijini Mombasa, pwani ya Kenya. Na rais wa Sudan Kusini Salva Kiir na mpinzani wake Riek Machar walitia saini makubaliano yatakayoshuhudia utekelezwaji wa kusitisha mapigano katika nchi hiyo, hatua inayoleta matumaini ya kutamatisha miaka takriban mitano ya mapigano. Mgogoro nchini Sudan Kusini uliibuka mwaka 2013 miaka miwili baada ya Sudani Kusini kujitenga na Sudan ya Khartoum, ambapo Kiir alimtuhumu Machar kutaka kumpindua. Wakati huo Machar akiwa makamu wake. Mzozo huo umegharimu maisha ya makumi ya maelfu ya watu na hivyo kusababisha mamilioni kukimbia makazi na kuliacha taifa hilo tajiri kwa mafuta katika mkwamo wa kiuchumi. Wasikilizaji wetu walioko Juba huko nchini Sudan Kusini wana mtazamo gani? Kwenye laini ya simu hapa nami naungana na, na msikilizaji huyu ambaye anaanza kujitambulisha namna hii, kwa majina anaitwa Mkula. Maoni yangu kuhusu Riek Machar na Salva Kiir, tukasikia kama wamekubaliana sasa, hatujajua wakati kwa maredio, lakini wamesikizana, lakini hatujasikia vizuri kama wamesikizana vizuri. Mkula, wewe ni msikilizaji wa RFI Kiswahili hapo Juba, unapozunguka katika mitaa ya Juba hapo, je, unaona kuna dalili za upatikanaji wa amani ya kudumu katika nchi hiyo baada ya viongozi hao kukutana? Kwa maoni yangu niko naona kama wakishasikiliza wakasalvake na yaka mashara wakikaa pamoja, wakisikilizana, naona mabadiliko kidogo kidogo. Vitu ilikuwa imekuwa kali sana, chakula iko kali. Hata wenye wanafanya biashara hapa Sudani, wenye watu wanafanya biashara wanasema, ati hiyo mambo wakisema kama pesa imekuwa kali, sijui wanasema kama dole iko kali, ndio inakutana vitu inapanda sana lakini kwa kuona kwangu sisi niko naona, wakati nilisikia kama wameenda Khartoum wako wanaongea, niko naona mabadiliko kidogo kidogo katikati ya biashara. mm -hmm. kwa maana hiyo kuna matumaini ya upatikanaji wa amani ya kudumu huko Sudani Kusini. Yes, niko naona kama wakisikizana tu, niko naona tu amani zapatikana tu. Sauti yake Makula Kadege, msikilizaji wa idhaa hii ya Kiswahili ya RFI akiwa jijini Juba ni nchini Sudan Kusini. Juma hili Rais wa Zimbabwe Emerson Mnangagwa aliwasili jijini Dar es Salaam nchini Tanzania kwa ziara ya kikazi inayolenga kuimarisha uhusiano baina ya nchi hizo mbili. Ilikuwa ni ziara ya kwanza kufanywa na rais Mnangagwa tangu aingie madarakani mwezi Novemba mwaka jana, baada ya kumwondoa aliyekuwa rais wa nchi hiyo Robert Mugabe. Taarifa kutoka ikulu jijini Dar es Salaam ilisema kuwa marais hao wawili walikubaliana kuimarisha biashara na uwekezaji baina ya mataifa hayo mawili yenye undugu wa kihistoria ulioasisiwa na baba wa taifa la Tanzania hayati Mwalimu Julius Kambarage Nyerere na baba wa taifa la Zimbabwe Mzee Robert Mugabe. Wachambuzi wa mambo wanaitazamaje, wanaitazamaje ziara hii? Haji Kaburu ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na hapa na utoa mtazamo wake akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Uhusiano upo wa damu kwa sababu ku, ku, sisi ndo tuliwatengeneza kufika kupata kufika kupata kuwa watawala katika nchi ile, hasa Zanu PF na vyama vingine, Zapu na vingine, ambavyo vilikuwa hapa vikiweka makao makuu yao kwa ajili ya kupigania uhuru wa, wa Rhodesia. Yaani ni katika njia za kujenga na kuimarisha uhusiano uliokuwepo tangu zamani. Mtazamo wake Haji Kaburu, ni mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Kwa mara ya kwanza tangu kutokea kwa shambulio la bomu mwishoni mwa juma lililopita katika mji wa Bulawayo, mji mkuu kwa ukubwa nchini Zimbabwe, rais wa nchi hiyo Emerson Mnangagwa, ambaye aliponea chupuchupu katika tukio hilo aliwatuhumu wafuasi wa mke wa rais wa zamani wa nchi hiyo Grace Mugabe kwa kuhusika na shambulio hilo la bomu. Katika uga wa kimataifa msikilizaji, mkutano maalum kati ya rais wa Marekani Donald Trump na mwenzake wa Urusi Vladimir Putin umepangwa kufanyika Julai 16 mwaka huu kwenye mji wa Helsinki nchini Finland. Mazungumzo baina, baina ya viongozi hao wawili yanatarajiwa kujikita katika uhusiano unaosuasua baina ya nchi hizo mbili kutokana na vikwazo ambavyo Marekani imetangaza dhidi ya Urusi. Germain Hassan, huyu ni msikilizaji wetu akiwa huko Beni, mashariki mwa DRC. Nam Germain Hassan, bila shaka unanipata vema. Nini matarajio ya ulimwengu, tutarajie nini katika mazungumzo haya ya viongozi hawa wawili ukichukulia kuwa nchi hizi mbili zimekuwa zikivutana kuhusu masuala mengi ya kisiasa, hususan vita vya Siria? Kwetu sisi tumeridhika sana wao kukutana kwa karibu, kwa sababu uh, ulimwengu haukuwa ukitarajiwa kwamba hawa wawili watakuwa kwa pamoja. Mkutano huu utakuwa na manufaa kubwa zaidi kwa sababu huenda, uh, watachangiana kifikra wao wawili. Unajua, mgogoro wa Syria pia ni miongoni mwa mambo ambayo itakuwa ikifuatiliwa kwa karibu, kwa sababu ni miongoni mwa masuala mbalimbali ambayo wao watakuwa wakichangia na italeta suluhu kwa mambo ambayo imekuwa ikipitika huko, uh, wakati kulikuwa kunakuwa na mapambano makali inayozuka kila mara maeneo yale yani. Mtazamo wake Germain Hassan, msikilizaji wa RFI Kiswahili akiwa jijini Beni ni huko mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Asante sana, asante sana Ruben ulikumbuka. Viongozi wa Umoja wa Ulaya hatimaye wamekubaliana kuhusu hatua za kuchukua kukabiliana na wimbi la wahamiaji, baada ya mazungumzo ya usiku kucha kuamkia hapo jana Ijumaa, ambapo walimaliza tofauti zao na nchi ya Italia. Kansela wa Ujerumani Angela Merkel alionya kuhusu hatima ya jumuiya hiyo ikiwa viongozi wenzake wangeshindwa kuafikiana. Waziri mkuu mpya wa Italia Giuseppe Conte alitumia kura yake ya turufu kuzuia makubaliano yoyote ya viongozi wenzake hadi pale matakwa yake yatakapotekelezwa kuhusu kubadilishana wahamiaji. Kwa upande wake, rais wa Ufaransa Emmanuel Macron, yeye anaona suluhu ya wahamiaji na wakimbizi iko katika kufanya kazi na mataifa wanakotoka swala. So, hili sio jipya. Bara la Ulaya linapitia hali hii tangu mwaka 2015. Inachoendelea hapa ni je, tutahitaji kupata suluhu la kitaifa? Je, tunaamini kufikia suluhu kutoka Ulaya na ushirikiano. Kwangu mimi, nitatetea na kupendekeza suluhu kutoka Ulaya na ushirikiano ndani ya umoja wa Ulaya katika eneo la Schengen, ushirikiano katika kuwapa hifadhi wahamiaji, kazi ambayo inafanyika nje ya mipaka ya Ulaya, kwenye mipaka ya Ulaya na ndani ya Ulaya haya najiri wakati huu, baadhi ya nchi wanachama ikiwemo Italia, Austria, Poland na Uholanzi zikitaka kuchukuliwa kwa hatua kali za kudhibiti maeneo ya mipaka. Naam msikilizaji, kufika hapo sina la ziada. Ulikuwa nami Ruben Kakule Lukumbuka, Ben Saleim hadi wakati mwingine, na kwa mara nyingine, panapo majaliwa ni kutakie kila la heri. Kwa herini.