Na kusalimu msikilizaji wa RFI Kiswahili, karibu katika makala ya nyumba ya sanaa kutoka hapa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Mwenyeji wako ni mimi Steven Mumbi, na hii leo tutakuwa tukiangazia sanaa ya kugani mashairi na nitakuwa naye Maria Goreti Chaz akiwa ni msanii wa kugani mashairi. Karibu, karibu sana Maria Goreti na ni fahari yangu kutembelea ya studio zetu tuzungumzie kuhusiana na sanaa hii ya kugani mashairi. Asante sana nashukuru. Ni lini ulianza safari hii ya kugani Uh, safari hii ya kugani um, kwa kumbukumbu kumbu zangu nilianza nikiwa mdogo uh, naweza nikasema miaka kumi na moja miaka kumi hivi, lakini nilifanya mpaka kufikia eh, elimu ya sekondari alafu, baadaye nikapumzika kidogo, sio kupumzika kwa akili zangu za kipindi kile. Niliacha. Uliacha kugani? Ndiyo, niliacha kabisa kugani. Lakini nilia, nilianza kipindi kile, nikupe historia kidogo, ilikuwa ni kwenye ubarikio wa rafiki yangu mm, ambaye alikuwa ni jirani pia ambaye alikuwa anaitwa Dorin. Dada yake akanipatia mimi na wenzangu marafiki zangu karibu ushairi tuweze kusoma siku ya ubarikio. Nakumbuka kupo naanza tuanza kwake Karima Mola mwenye kumiliki. Yeye hujaza huruma, yeye kweli hapimiki. Katupa leo uzima. Kwa hiyo inaendelea hivyo hivyo. Kwa hiyo alivyonipatia ule ushairi mimi kwa mara ya kwanza, ndo mara ya kwanza nimeweza kupenda maneno kwenye karatasi, kwa sababu maneno mengine ambayo nilikuwa nimeanza kuyaona nilikuwa ni kujifunza ABCD mpaka kuanza soma mm -hmm. Ambayo anaambatana na fimbo, lakini haya ni maneno ambayo alikuja yalikuja kwa upendo, yani hayakuja na fimbo, hayakuja na na majukumu yoyote mm -hmm. Yani hayakuja na majukumu yoyote ambayo niliona kama ni mzigo juu yangu, ni, ni vile tu wewe uliguswa ukaona kwamba ujitoe ili E, kusherehesha shughuli hiyo. Msikilizaji, ubarikio ni hatua za kukua kiroho e, kwa Mkristu, e, kama ni binti, kama ni kijana, mara baada ya kubatizwa. Kwa wale Wakristu wa Katoliki kuna kumunio ya kwanza e, makanisa mengine ya Kirutheri wanasema ubarikio. Na ndio Maria hapo alipoguswa na kujitoa kufanya ushairi, ama kugani. Unasema uliacha uli, uli au uliweka kando Unafikiria kwamba hukuchochewa au ku, hukuwiwa kuendelea au ku, kupata ushirikiano kutoka wengine ili kuendelea kufanya ushairi? Nadhani na ni jamii ambayo tupo imeweka msisitizo zaidi katika elimu rasmi na kuacha vitu ambavyo watoto wanavipendelea kwa sababu uh, nakumbuka nilivyofika elimu ya, ya Form 1 nilishindwa kujielezea niko katika upande gani, kwa sababu nilikuwa napenda zaidi ngonjera, sina sauti ya kuimba wala sina chochote kwa hiyo nikaepo na, najihusisha zaidi na, na, na, na, na wakina Dully Sykes wanavyoimba nyimbo za kina Salome mm. wanavorap wakina ay. Kwa hiyo nikaona labda mimi na, nafaa na zaidi kwenye, kwenye mistari sasa siwezi nikasema na rap mm. kwa hiyo nikawa nikiulizwa nataka kufanani, nasema kuchana kuchana mistari lakini kumbe nikopo sichani mistari, kwa kipindi hicho kuchana likopo ni kama kurap fulani hivi lakini sikuwa najiona pia nafit kule, lakini kimwambia mtu kwamba mimi nnafanya ngonjera, naona pia sijakuwa inanifanya najiona niko kama mtoto kwao msingi, kwa sababu ngonjera tulikuwa tukifanya shuleni, tena shule ya msingi, ndio tukifanya kama shule ya msingi. Na ushairi wa kuongea zaidi ni uh, si gani kama, na pia sijioni ni kigani kama ile kugani haswa, kama, kama wanavogani waswahili wengine ambao kwa kigani wanaenda vizuri na sauti nyororo. Sijioni nikiwa na sauti hiyo, zaidi niko kama naongea kwao, nikashindwa nijiweke katika kundi gani kwanza hapo, afu pili uh, Uh, wazazi wakiniuliza nataka kuwa nani, nikianza niki, niki kuonyesha mwelekeo wa huku. Nakumbuka kwa kipindi mama yangu aliniambia mm. Alidhani labda ni masiara, nikamwambia kuchana mistari, lakini na, naona, naona ni kama nilimvunja moyo vile, kwa sababu picha aliyokuwa anaipata wale wanaochana mistari wakoje? E, wakoje labda, pia sidhani kama alikopa nawaelewa vizuri. Kwa hiyo mwisho wa siku nikaona tu, ni, ni, niendelee tu kusoma, nianze ni, ni kuwa na ndoto za kuwa mwanasheria baadaye mwanahabari, baadaye nini, lakini nilivyokuja kuwa mkubwa ndo nikaja kugundua mm, nilivyokuja kuendelea form 4 nilitengeneza ushairi wa darasa zima tuli, nilisoma kwe graduation ambao ulikuwa unahusisha majina ya watu mbalimbali ambao tumemaliza nao. Tukumbushe kama nalikumbuka hilo, nalikumbuka kwa shida kwa shida sana aafu na likopo nahusisha shairi zima likopoi na majina yawatu. Mwalimu wangu nameshimu sana na nampenda sana Dr Ayubrioba. Ayubrioba dbb nikiwa kusoma lakini na sijui nikaupotezea wapi. Nao pia kwamba ni si ni, mm. ni niliandika historia ya shu, shu, shule ya uandishi wa habari jinsi ilivyokuwa ikihamahama kutoka eneo fulani mpaka lingine na sasa hivi nimepata makao mapya. Kwa hiyo jinsi ambavyo nipo nimeandika nipo sijaandika ki, lugha nzuri alafu mwalimu Mrioba akaibadilisha akasema nomadic lifestyle. Yani, maisha ya kuhamahama. <laughs> Hapo ndo nikajua ah, kumbe nikaita hata maisha nomadic. Kwa hiyo nikaanza kujifunza kubuni kutumia maneno ya vifupi na yanayovutia zaidi kuelezea kitu fulani. Kufikia mwaka 2016, ndo kuna rafiki yangu alikuwa anafanya exhibition pale kwa kituo cha utamaduni cha Ufaransa. Ndio akaniambia, unaweza kuandikia maneno mafupi kwa ajili ya picha zangu. Nikamwambia naweza kuandika. Nilipoandika moja akapenda. Kwa hiyo nikaandika zote. Kwa hiyo nikapata nafasi ya kuweza na mimi kufanya maonyesho ya mashairi yangu katika kila picha. Watu walivyokuja kuangalia pale, wakimuuliza aliyechora zile picha, wanamuulizia na mshairi ni nani. kwa watu wakaniambia, kwa nini usifanye mashairi ya kuongea, unaweza <laughs> nikawambia ndio nnaweza, lakini sijawahi kuwaza kama nnaweza kufanya kuanzia nilipoona kwamba ni, ni kitu cha kitoto, ni kama ngonjera mm. Wakasema hapana, watu wanafanya. Kwa hiyo ndo na mimi nikaanza hapo, nikatoa video yangu wa kwanza naitwa Dear Future Daughter ni safari ya kwake Maria Goretti <coughs> Charles, msanii wa kugani mashairi. Tupitishe katika mashairi machache ambayo unayakumbuka. Una shairi langu la kwanza ambalo nalikumbuka ni shairi la Dear Future Daughter, ambalo ndio video yako hiyo. Ndio, sikuwa na mpango wakati naliandika, sikujiona nikiandika shairi la Dear Future Daughter. Alikuja mdogo wangu kutoka chuo, namwita mdogo wangu, lakini ni mdogo wa rafiki yangu, lakini naye hajui kama niliandika kutokana na yeye. Kwa hiyo aliniambia kitu fulani ambacho kimetokea chuo ambacho hakiendani na ushairi moja kwa moja lakini kiliinspire huu shairi lakini mwisho wa siku nikajikuta naandika shairi tofauti dear future daughter you're definitely a an angel right because i have seen baby girls growing up and glowing up and their dreams springing up and i wish you nothing but more Kwa, kwa Kiswahili sasa kuna ujumbe gani upo ndani ya ya shairi hilo la Dear Future Daughter? Limeandikiwa kwa ajili sio wa mtoto wangu ambaye atakuja. Wakati nalitoa hili shairi nilisema ni kwa ajili ya mtoto wote wa kike, ni kumkumbusha kwamba yeye ni malaika ajijue kwamba kwamba wewe ni malaika, sio wewe ni malaika, kwamba mimi najua kwamba utakuja, au ili aweze kujitambua kwamba amekuja yeye akiwa ni full package. hana kilichopunguka kwa jinsi alivyo katimia, ametimia, amekamilika, na kitu pekee ambacho kama mama au kama kama binadamu niliweka katika dunia hii, ambaye nina jukumu la kumlea huu mtoto ninimwongoze huu mtoto aweze kufikia mwanga wake kamili, kwa sababu naye ana sababu ya kuwepo hapa duniani, anatakiwa afikie ule mwanga wake kamili afikini. Unakuja kuishi na binadamu au binadamu, ni binadamu kama nikikuambia, maisha ni magumu au kama nafsi yako wewe hmm, your inner self, ikikwambia ni maisha ni magumu, uliza. Ukisema simu hii uh, ni mbaya, ukilinganisha na simu ya aina gani? kwao ni ukilinganisha na nini? Je, ukilinganisha na kifo? kama wakija hmm, wanaume wanakutamani kutumia macho yao kula mwili wako, hmm, au ndimi zao zikiwa zimetoka kama mbwa na njaa na tamaa yani. Hmm, tumia nguvu hiyo yolobeba miguu yao tumia spidi hiyo hiyo iliyotuma meseji zao emoji zao hizi vivi, picha picha vya kwenye simu, pesa. Tumia spidi, tumia nguvu hizo hizo, usione aibu, sema hapana. Asante sana msikilizaji, uliye Dar es Salaam nchini Tanzania, Songea pamoja na Moshi, unatupata kupitia masafa ya 90.0, tukisikika vizuri kupitia TBC FM hali kadhalika kupitia tovuti yetu ya www.rfikiswahili.com. Ukiwa Bukavu e, Bunia, Kisangani, Lubumbashi, Goma, Mbujimayi, pia mnatupata vizuri kupitia masafa ya FM na kwingineko. Ukiwa Zambia, Kitwe 92.5 na Lusaka ni 100.5 FM jina langu ni Steven Mumbi na niko naye msanii wa kugani mashairi Maria Goretti Chaz tukizungumzia sanaa ya ushairi kwa ujumla wake. Msikilizaji, Mrisho Mpoto ni msanii wa kugani mashairi kutoka nchini Tanzania na amekuwa akigani mashairi yenye jumbe tofauti tofauti, waweza ukawa ni ujumbe wa kufikisha salamu, waweza ukawa ni ujumbe wa kusherehesha au ni ujumbe ambao unatoa mafundisho na ametoa nyimbo kedekede, ikiwa kede ni pamoja na kitendawili aliyomshirikisha Kasimu Mganga Sizonje. Salamu na mara hii, na kuletea shairi hili ama wimbo huu unaitwa ni Mwageradhi. Mimi ni Steven Mumbi na haya ni makala ya Nyumba ya Sanaa kutoka hapa RFI Kiswahili. amandani hakika, wamependeza gomalipokuwa ndani kaibiwa nani sauna acharie kucheza hama kweli, harusi imefana tena ya kihistoria, pande zote baba na mama naona wanashangilia, ila sitaki kuwa mnafiki, jumba bofu kuniangukia, mna langu la moyoni ingependa kuwaambia biharusi, mashoga wa kupupia au ni wakuwaangalia wako wale wa hali gani? Wanakuja kuchungulia, uwaombe samani, wakomesho wa mbea, eti umepiga nini na mimi utanigaia. Uwaambia wapiganagaa zenye pilipili nyingi zinakutosha, wewe na mme wako wao kupigwa na kulalama, hatujawahi kusikia. Hakika mmependeza, ninavyomfahamu harusi, sipati kusimulia. Nimetokea Rufuma, Mchogoro na Mtumbo, Lindi, Mtwala mpaka Chitohori. Nimezisikia sifa za binti huyu, Mola amemjalia binti, hapendi majungu, hakika nnatoamia. Ukimwazima viatu na gauni, anakuachia. Wana harusi, tunakupa mke, ukaishi naye vema nyumbani. Una kitu usimfiche, mwambie tahabani Ikiwezekana mkakope mkono uende kinywani, usimpige mateke, kisingizio kitu fulani. Oh, umefanya nini jana, kuliki leo ndani? Mtoto bado mteke, usimkomaze kwa ngumi, ukimshindwa mrudishe kwa wow, wajaua huyu mumeo akienda kazini, akirudi salimia, wala usikae chini, chakula kumsukumia, mkaridishe ndani hali ukimjiulia, muulize za kazini, watawezamulua kisha msindikize bafuni, hata kama anavajua Alafu, wewe tafuta kiti jikoni, kimbilia, chukua simu yako, message ukimtumia, mwambie asilani bila wewe chakula kitaingia. hey, hey, hey. <coughs> <coughs> <coughs> Msikilizaji, ni kibao ni mwage radhi kutoka kwake Mrisho Mpoto akimshirikisha Harmonize, msanii wa kugani mashairi kutoka nchini Tanzania. Ukiwa Kigali nchini Rwanda ni 92.1 FM katika masafa ya FM. Ukiwa Kitwe nchini Zambia ni 92.5 FM. Tunasikika vizuri, RFI Kiswahili. Bado niko naye Maria Goreti Charles, msanii wa kugani mashairi kutoka nchini Tanzania. Mimi ni Stephen Mumbi na hii ni makala ya Nyumba ya Sanaa kutoka hapa RFI Kiswahili. Unapata wapi wazo la kutunga shairi ama wazo la kuja na shairi jipya? Uh, mawazo ya wa kuja na mashairi huwa yanatokana na mazingira ninayoishi. Kuna vitu ambavyo vinanikuta mimi mwenyewe, mashairi yako katika maisha tunayoishi, aidha ni mimi amenikuta, amemkuta mwenzangu. Ninatembea barabarani, naweza nikamwona mtu anamkuta, naweza nikawa naangalia tamthilia nikakutana nika na kitu kama hicho. Lakini zaidi mimi mashairi yangu yanatokana na ya na maisha ambayo anakuta watu katika mazingira ya kawaida au vitu vinavyoendelea katika jamii. Ushairi una nafasi gani katika kubadili hali na mitazamo ya watu? Ushairi una nafasi kubwa sana katika kubadili hali na, na, na maisha ya watu ni kutolee mfano. Tunamfahamu mtunzi mkubwa wa mashairi sana kopa, anaitwa kwa jina la Maya Angelo. Tunakumbuka kwamba alibakwa akiwa na umri wa miaka saba na boyfriend wa mama yake. Hakutaka kuongea kwa muda wa miaka mitano, lakini katika hicho kipindi alisoma mambo mengi. Alivyokuja kuamua kuanza kuanza kuongea na baadaye kuja kuanza kuwa mshairi, alikuwa na mengi ya kuandika alikuja kuandika mashairi makubwa sana ambayo amekuja kubadilisha mitazamo ya vitu mbalimbali, akawa mwanaharakati nda, ameandika shairi la I know why a caged bird sings, ameandika mashairi ya, ya kuwaapisha marais wa Marekani. Ushairi u, unatuma ujumbe kwa namna laini sana na ambayo inamfanya mtu anasema wao. Mfano, nina ushairi wangu ambao nimeandika kuhusiana na swala la ukeketaji wa wanawake. Huu ushairi nilipata mtazamo wa kuandika ushairi nilipokuwa nikiangalia historia ya mwanamama Hibo Wardere ambaye ni mwanamama wa Kisomali sasa hivi yuko Uingereza na ni mwanaharakati wa kupinga haya masuala ya ukeketaji wa wanawake. Hibu alikeketwa akiwa na miaka sita na yeye alikeketwa uh, tunasema stage 4 female genital mutilation ni ile ile ile stage 4 ambayo mtu anakatwa kila kitu, kwa hiyo anakupa, ameshonwa eneo lote na limekatwa kila kitu, kwa hiyo ameteseka sana katika maisha yake kutokana na hiyo hali, na ni wanawake wengi sana wanapitia hiyo hali, kwa hiyo nikaandika ile shairi. mwanamama hibo akielezea historia yake, ni kwamba wanawake wengi ambao wamefanyiwa hiyo female genital mutilation, kwa mara ya kwanza wakienda kufanya tendo la ndoa na waume zao, lazima wafanyiwe upasuaji, ambapo kwa kienyeji kule kijijini watu wengi wanakufa sana. Mwanaume anaingia na kisu, siku ya kwanza akienda kufanya tendo la ndoa na mke wake, anamkata mwenyewe au kiwembe, alafu ndo anaendelea na tendo la ndoa. Ndo maana nikasema kwamba na wanawake wote waliomkata walifanya hivyo, utadhani hawajawahi kuonja kisu wakiwa wanajifungua. Hawakumkeketa kwa asira au kwa ubaya kwamba wanamchukia, walimkeketa kwa upendo, lakini walimkeketa kutokana na ujinga walionao katika sehemu ya kichwa chao washairi wengi sasa hivi wana, wanatoweka kama ni wale wenye umri mkubwa wanaondoka na mm, tunaona ushairi sasa hivi ha, hauonekani kwa kiwango kile. unafikiria nini kifanyike? kuna sababu mbalimbali mbali ambazo zinafanya kwamba mm, washairi wengi wakabaki wanajiandikia tu. Wako washairi wengi sana wengi sana, ukienda nchi za, za, za, za zilizoendelea unakuta kwamba mtu yeye ameamua kwamba atafanya kazi yake ambayo ni ya muda wote kuwa kama mshairi. Lakini ukija nchi zetu huku ni wachache sana ambao wanafanya kazi ya muda wote. Kwa nini? Kwa sababu ya soko. Kwa mfano ambao wameamua kufanya kazi zao muda wote kwamba mimi ninafanya ushairi, unakuta ni wachache sana, na bado unakuta wanahangaika, wana, wana sana ili waweze kupata kipato cha kuweza kuwakimu. Tuko katika hii safari hapa ulimwenguni kwa sababu tuna sababu fulani na kama mpaka imefika wakati umepata kipaji, badilisha ile, kile kitu unachoweza kukiandikia. Msikilizaji, hakikisha kile unachokifanya kinaleta mabadiliko. Ndio ujumbe wake, Maria Grace Charles, msanii wa kugani mashairi kutoka nchini Tanzania na tumekuwa tukizungumzia sana yake ya ushairi. Unatuacha na shairi lipi? ili, ili, ili shairi linaitwa kiendacho kwa mganga. Muda si kutwa na kuchwa, wala jua na nyota, vilivyotulia tuli na kuchezea vivuli kwa mgongo wa mwanga, wala si kengele yenye kimbelembele, kupaza sauti bila yake idhini, kuongoza viumbe, katu si pesa ati ujaze rumbesa zako ulimbike zetu nyoyo zikonge muda ni kiendacho kwa mganga. Asante sana Maria Goreti, ni fari yangu kuwa nawe studioni. Katika mitandao ya kijamii unapatikana vipi? Katika mitandao ya kijamii ni MC Goret, Facebook, Twitter, uh, na Instagram. Asante sana msikilizaji, tunafikia ukingoni wa makala haya ya Nyumba ya Sanaa kutoka hapa RFI Kiswahili. Nilikuwa naye Maria Goreti Chas, msanii wa kugani mashairi. Jina langu ni Stephen Mumbi na kualika tena katika makala nyingine ya Nyumba ya Sanaa juma lijalo. Kwa heri.