Kusalimu msikilizaji popote pale ulipo, na karibu katika makala Nyumba ya Sanaa kutoka hapa RFI Kiswahili. Jina langu ni Stephen Mumbi na hii leo nitakuwa naye mwanamuziki wa muziki wa rege kutoka pale nchini Kenya, Nati OJ. Tutakuwa tukiangazia sanaa ya muziki wa rege pale nchini Kenya na namna muziki huu unavyopokelewa na, na hali kadhalika manufaa ya muziki huu kwa jamii katika maisha Sana OJ katika studio zetu za RFI Kiswahili. Uh, najua wamekuja kutembelea. Karibu sana. Asante sana kwa kunikaribisha, na nashukuru na Mwenyezi Mungu ni timamu ya nyakati kabisa na oh, ya muziki wa rege okay, Mziki huu wa rege katika miaka elfu, elfu mbili pale na tano hivi ndio nilipata kama mshawasha fulani ama ufunuo wa kuniweka katika ile misingi sasa ya, ya, ya kujitweka jukumu la kuingia katika mziki huu wa rege ili, ili niweze ku, kueneza ujumbe ambao nilikuwa nimeupokea kupitia ule, ule mziki ule ili uwafikie wale wengi ambao watakuwa wanasikiliza muziki huu nchini Kenya unapokelewaje? Mziki wa rege nchini Kenya unapokelewa kwa njia moja nzuri sana, na una mashabiki wengi. Unajua, hata kama unafuatilia wasanii wengi, matamasha mengi makubwa makubwa ya rege yanafanyika Kenya. Kila sehemu ukienda unapata kuna, kuna wafuasi wengi sana wa mziki ule wa rege kwa kikubwa umepokelewa vizuri muziki huu. Tunafahamu asili yake ni Jamaika. Ukiangalia katika nchi za Afrika Mashariki, ukiangalia Tanzania, muziki huu wasanii wapo, lakini ni wachache. Ndio Uganda kuna uafadhali kidogo no. Kwa nini unafikiria muziki huu hauna nafasi sana katika nchi za Afrika Mashariki? Nadhani na, ni kwa sababu idhaa zetu nyingi hazijaupokelea mziki ule kiasi kwamba jinsi tunavyopatia e, ile airtime tunavyosema, yaani ile miziki mingine hatujapatia atu, nafasi mziki wa rege kwa kuweza kupatia yule msanii pale nafasi na kupatia ule mziki nafasi, ili watu waweze kusikiza e, ule ujumbe na, na, na vile vipawa vya, vya wale wasanii ndiposa unaona kidogo tunakokota tuna, tuna hivi, sio kama vile nchi zingine ambazo sasa hivi zimekumbatia na kuna mababe wamechipuka wa, wa sasa hivi katika mziki ile ya rege. Tupate radha kidogo ya kibao chako chochote ambacho unawiwa kutuimbia mimi nahubiri sana, na, na, na, na sana amani, na kab, kabla ya uchaguzi uchaguzi mkuu kuna kibao tulifanya na mwenzangu anaitwa Daniman, sasa hivi yuko ndani ya Ujerumani. Eh, ki, ki nazungumzia amani, alikuwa ameimba yeye sana kuhusu amani, Afrika, amani Asia, amani Amerika, amani wapi, lakini niliposikiza kaambia, ah, bwana Daniman, bwana sisi tunakwenda kwenye uchaguzi, na hapa wanasiasa tunavyoona wanavyopelekana, hey, basi muhimu tuzungumzia amani, hapa kuna joto sana la kisiasa, muhimu tuzungumzia amani hapa kwetu. hmm, eh, tutamasishane tu, tu, tu kuelezea ku, ku, ku, tu ile mirengo inafukuziana masuala ya uongozi mvutano wa wa kisiasa namna ambavyo wa e, wagombea wanawasilisha sera zao na kadhalika. Naam, kuwaelezea kwa sisi tunahitaji amani. Maana pale kuna, kuna kuna kipengele pale ninakwenda na, na, na nasema e, ina in, in, in, kama kwa kuelezea wale nini siasa. Maana oh, wao wanaijua labda m -m, labda wanafanya kusudi lakini m -m. Kuambia nini? A politics is a competition of ideas. There's no need to bring tension around. Yani siasa ni, ni, ni kama mashindano ya mashindano ya sera na mitizamo ni kingamo. Ni kama mimi nikipata mwongozi, nitafanya hivi na hivi. Barabara hii nitaiweka hivi, labda itapita kwenye bahari. Unaona mtu akisema hiyo barabara nitaipitisha kwa chini ya bahari. Sasa haimaanishi tutie uadui. Eh, ni kama kukumbushana vile. Yule sera zitakayeeleweka ndiye ambaye atashinda. Alafu unishurutishi, mimi nitaamua mwenyewe. Tukiendelea kuangazia vibao, umezungumzia kibao hicho cha pisi ni Kenya. Naam. Kuna vibao vingine kama myvision, black descendants, win pisi hicho ni vibao ambavyo vingi ulikuwa ukijikita kwenye kuzungumzia amani na, na. Una wasiwasi wasi na kupotea kwa amani, sio? wasiwasi sana na ni jukumu tu niko nalo, labda haya nayosema sio mimi nayosema, labda Mwenyezi Mungu ananitumia katika fahamu yangu mimi, lakini ni kuelezana, manake kama hiyo my vision nikizungumza sasa, ni pale baada ya kupata ule ufunuo, kuelezea watu vision yangu maono yangu ni yapi, nikawaeleza Mwenyezi Mungu ndio maono yangu. Hey, judge is my this crucial time give I and I a mission to to, to, spread this message mm, to the people. Yani, anafikisha maono haya ili nifikishe ule ujumbe kwa wale mm, uh, black descendant pale pia najaribu kumweleza mtu mweusi kwa, yani sisi ni weusi, sio uh, kwa kukoseka wala tusibba bahati mbaya unakwenda kujichibua chibua na madawadawa nini ya? Ah, tunajikataa kwa sababu kama akili zetu labda bado tumetawaliwa kuona yule mwenzetu katika ile ngozi yake yeye labda ndio yuko bora ndio yuko sawa. Sasa eh, najaribu kumwelezea kuwa Mwenyezi Mungu ametumba sisi hivi, ameumba wale wazungu vile wa China pia kaomba vile vile. Kwa hivyo kila mmoja ajipende pale. Si atikuwa nimeleta ubaguzi kuwa mweusi, namzungumzia mtu mweusi, na kama wewe unasikia wewe si mweusi, basi wewe weka ile rangi yako wewe katika pale mali ninaposema black. Msikilizaji, ukiwa Bamburi huko, Kisauni, Ichangamwe, Likoni, Mombasa nchini Kenya, tunasikika vizuri kupitia 105.5 FM. Hali kadhalika ukiwa Nairobi nchini Kenya, tunapatikana kupitia 89.9 FM. Ukiwa nchini Tanzania, huko Mpanda katika mkoa wa Katavi, katika maeneo ya Kawajense, Makanyagio, Majengo ni 94.1 FM. Pia unaweza kuwasikiliza matangazo yetu kupitia tovuti yetu ya www.rfikiswahili.com. Jina langu ni Stephen Mumbi na hii leo nimetembelewa studioni na msanii wa muziki wa rege kutoka nchini Kenya, anaitwa Nat Oj. Sasa changamoto. Ndiyo. Zipi ni changamoto za e, muziki wa rege pale nchini Kenya? Okay, mwanzo kitambo, ilikuwa muziki kwa kidogo unapokelewa muziki hu, kwa sababu muziki ulikuwa unahusishwa na wafutaji bangi, muziki ulikuwa unahusishwa na wahuni. Hata sisi tukiwa tukiwa wadogo ulikuwa tunakatazwa sana na wazazi wetu, bwana, pana muziki wa marasta malu, mashetani na nini wanajaribu kujiuliza, ndio mtizamo uliopo kwa wengi e. E, sijui kama leo mpaka leo bado mtizamo, mtizamo e. Lakini wapo wengi waliokuwa na mtizamo huo kitambo wamebadilisha nia baada ya kuelewa kuwa ah, mbona hawa tunaambua watu wa baa, mbona tunazungumzia amani hawa Kwa umoja tuishini, kwa amani tuishini, kwa upendo basi. O, lazima ukipende kile, wale ambao hawataki kutumia fahamu yao kujiuliza ya maswali knawake paka ujiulize kama kiumbe. Nilikuwa nikisikiliza nyimbo zako hizi nam kuna wasanii wa kike wa rege nchini Kenya, sijaona ukimshirikisha msanii wa kike wa rege. Wapo, wapo, na katika kushirikiana ni okay tu, tukienda kwenye majukwaa tunawakilisha pamoja, haijatumia tu labda kuwa nimemshirikisha mtu, lakini labda itafika wakati tutashirikisha. Wapo, wa, wa, wasanii kama kina Blak Mol, wengine ni Mkenya lakini yuko Netherlands, kina Nazizi wale mnaojua walikuwa kwenye e, wanakundi lao linaitwa R5 pia, na kina Lavosti, kina Japila. Kuna wengine hata mimi labda siwajui kwa majina lakini nasikia kwa hivyo kina dada wapo wale ambao wamepaza sauti katika muziki ya rege. Kuna ingizo jipya yaani chipukizi ambao wanafanya muziki wa rege wasanii. Wapo, wapo tena wengi wanakuja kwa, kwa kasi nzuri. Na wasaidiaje? Unajua Kenya uzuri zipo redio idhaa nyingi ambazo muziki wa rege umepatiwa nafasi nyingi sana. Kuna masaa mawili, masaa matatu ya rege either ni weekend, either ni karibu kila siku kuna zingine zinapiga. Kwa hivyo kuna ile nafasi tu, tumejaribu kuangalia tu katika uwanja huo wa rege kupatiana nafasi na kuelezana tu yale ambayo anavyoendelea muziki huu wa rege. Umechangia mabadiliko kiasi gani nchini Kenya, ukiangazia kwenye siasa, uchumi, vijana, hususani katika vijana, maanake unajua kukitokezea maandamano mara nyingi, majuza wazee wazee wakongwe huwa si sana kwenye maandamano. Hey, akinamama pia si sana, muone vijana ndio wanatumika. Tathmini yangu japo si ya kisayansi, vijana wengi ambao walikuwa wanaweza kutumika, naona wanasiasa ama na watu tu ambao hawana mwelekeo kidogo, sasa hivi wamefunuka macho eh, wameamka, wakaona hapana, wewe huwezi kututumia hivo, hata kama unataka kutupatia mapende katika kutuonga, si tumuumize mwenzetu hmm, kwa sababu ya siasa. Siasa ikiisha, kwa sababu kukiwa na amani ndio uchumi pia unaku una, una, una kama hakuna amani, uchumi unadorora. Kwa hivyo mtizamo huo pia umekwenda mpaka kwenye uchumi pale, tumekuwa tuko na usawa ule wa mawazo na fikra za mtu kujieleza na tasisi zinazohusika na muziki zimechangia kwa kiasi gani kukuza muziki huu. Okay, si mziki peke yake, lakini mziki tu kwa ujumla. Kuna kuna taasisi zile za kukusanya mapeni kwa wale kumekuwa oh, ndio sio eh, vile si tunavyostahili ama lakini kumekuwa sioile tunaosta a tunavotaa akii uekua nasherisheri inapitswaptshwashaumlinda msaninda msanii sababu naku... kama Tanzania vitu kama hatimiliki kulipa kodi kwa msanii imekua ni changamoto kao muziki hapo awa fanywa holela. Sasa hivi serikali ndio inafanya juhudi e, angalau huyu msanii kama endapo atatoa kodi e, sheria zile zitafuatwa, muziki wasaidie vijana kwenye kujikimu kimaisha na, na kubadilika. Ndio ndio ndiposa hivyo hivyo hata, Kenya pia ni tunakuwa tunakuwa hatujakuwa atu, kama wenzetu labda, ambao sasahivi, kama mtu ni msanii, hana haja kazi nyingine, mziki wake unamlipa kila kitu. Mziki kichezwa kwenye maredio anapata mapeni yake, akienda kufanya matamasha anapata. Tumetoka mbali tunakwenda mahali kwa hivyo tunakubalia uelekeo unaonekana, elekeo unaonekana, yani kuna, kuna, kuna mwangaza ukiwa na mikutano ile mambo ya misuji, music copyright, nene hatimiliki Naendelea na kusikiliza makala ya nyumba ya sanaa kutoka hapa RFI Kiswahili. Jina langu ni Steven Mumbi na niko naye Nat OJ, msanii wa muziki wa rege kutoka pale nchini Kenya. Ukiwa Bukavu, Lubumbashi, Goma, unatupata kupitia 94.0 FM ni nchini DRC, hali kadhalika ukiwa Kigali nchini Rwanda ni 92.1, na, na tukielekea ukingoni wa mazungumzo haya na Nat OJ. Baada ya pirikapirika -pirika zote hizi kuhusiana na muziki, uchaguzi umemalizika, umefanya wimbo mzuri unaohusiana na amani, kuhamasisha Wakenya, kuwaleta pamoja mara baada ya uchaguzi. Nini kinafuata sasa katika safari yako ya kimuziki? Safari yangu kimuziki ni ku kuelekea tu katika, ni yangu kubwa ni dunia tu ipate kuelewa tunazungumzia nini ni kuna mwenzangu anaitwa Daniman, sasa hivi yuko Ujerumani kule, pia kufuatilia tu kuona vipi tunaweza kupata ufadhili wa, wa wakisawasawa ili dunia itujue sisi katika masuala ya mziki. Kwa hivyo ni ni ushauri kuwa sisi mziki wetu hatukufanya kwa sababu ya uchaguzi wa Kenya, hatukufanya kwa sababu sijui mambo gani, tumefanya kwa sababu ni mwito, ili kuelimisha dunia. Na ikiwa wewe uko karibu na mimi labda hutanisikia, basi mwenzio aliyeko mbali atapata ule ujumbe, kwa sababu ujumbe ni kama vile neno la Mwenyezi Mungu limekuja, yaani daktari amekuja kwa wagonjwa. Sasa kama wewe unajiona ni mzima, basi sasa wewe una nafuu, sisi tunakwenda kwa vile neno litapata uponyaji mm. kwa mwanadamu anayesikiza na fahamu zake, si anavyosikia na masikio, kwa sababu neno limekuja ili wewe mwenye masikio usisikie, ndio unaona, mwenye macho pia usione. <laughs> Eh, lakini ukisikiza na fahamu yako, ni kumaanisha umejisalimisha kwa Mwenyezi Mungu then mm. utajua, ah, natio je. Kuna kitu anasema huyu, sio ala za mziki tu na kuonekana ne anaimba akipita mitaani awe kama shujaa ah -ah kuna ujumbe analeta pia, Wambua. Ujumbe unamfanyia mwanadamu ajijue ni nani. Umefanya matamasha ya jukwani, naam no. Vipi mwamko wa watu kuhudhuria? Kwa sababu moja kati ya vilio ni kwamba Watu wanasikiliza muziki kupitia flash disk au redioni mara chache no? Lakini kujitokeza kwenye matamasha imekuwa ni changamoto kubwa, vipi nchini Kenya? Kusema la kweli, kwa sababu nimekutangulia kusema kuwa mziki wa rege unapendwa, basi ukiwa na tamasha la rege watu hujitokeza kwa wingi sana, na kumekuwa tuna wale mapromota ambao wanapatia wana, wana kipaumbele wale wasanii kutoka nje, lakini naona sasa hivi wamekubali wengine wao, kabla wale wasanii hawajaperform pale wanapatia nafasi wasanii wa huku Kenya wana, wanalipa vizuri kwa sababu changamoto kubwa pia ni kwamba msanii anatoka nje analipwa fedha nyingi ah, lakini msanii kutoka ndani anakuwa kama vile ni wanyongeza tu. Sasa ni baadhi, kuna baadhi ya mapromoter ambao wanalipa, na kuna wengine atakufuata bwana, vipi, mimi nimekutengezea jukwaa ili. <laughs> ili, ili <uonekane>, <laughs> eh. eh. <laughs> ni, ni nipige show tusikizane, mimi naweza hata pafoma tabure mwanzo kama, kama, kama ni shughuli ambayo ni, ni shughuli tu e, ya, ya kujitolea e, e, ambayo hata yeye mwenyewe hanufaiki hiyo e, inafanyika ina, ina lakini mimi mimi ambayo naweza kupafom bure labda mimi pia naweza pafom hata na milioni tukielewana, e, usinichukulie ama u, e, tukuze hii sana ikiwa tunahitaji tuna, tuna kumwona yule msanii e, anakuwa kio cha jamii anapata manu, manufaa kutoka kwa anapata pato kutoka kwa talanta yake, basi tumpe nafasi na, na, na tuweze pia kumshukuru katika ile kazi yake. Asante sana, Nati OJ, unatuaga na kibao gani? Na ume, utanipatia my vision Mwenyezi Mungu mimi nitawaelezea kile <laughs> uh, na vile ii mm -hmm. Uliponipatia kupatia, manake sisi katika usanii huu tunapewa fahamu ya, ya kutunga tu katika vibambo na vikariri, kuvitunga hivi karibuni pia, Kiswahili Kiswahili ndani manake Naam. Wengi katika Kiingereza labda kinawapita tuko naye hapa Arefai, tunawakilisha sisi sote, kaka Abuso yupo pembeni, tunasikiliza. Mwanadamu jielewe, wewe ni nani? Tuko hapa duniani kwa wakati fulani, ili wewe na mimi tutakwenda mbele za haki. Jijue, jitambue mwanadamu, na tioje katika Arefai tunakuja, tunawakilisha siku zote kaka Stivi nakuona hapa tuko nawe sasa, hiyo inakuja tu, kwa tu. <laughs> <laughs> hiki ni kipaji hiyo ni akapela ya kwake na Toj, asante sana na Toj. Yes, tunafurahi yeah sana, imekuwa fahari yangu kuwa nawe studioni. Unapatikana vipi kwenye mitandao ya kijamii? Kwenye mitandao ukiingia tu pale Facebook ukiingia kwenye Instagram, ukiingia kwenye Twitter, utanipata pale Nati O -J, N -A -T, T Y, alafu kuna space pale kidogo O J ndio jina langu la kisanii pale. Kwa hivyo namba ya simu alama ya kujumlisha mbili, tano, nne, mbili, tano, nne, si unajua ndio maswala mm -hmm. ya Kenya hapo uh -huh. alafu saba mbili, tatu, tano, tisa, tatu, nne, tano, nne. Msikilizaji wa RFI Kiswahili, makala ya Nyumba ya Sanaa inayofikia ukingoni. Mola akiridhia, tukutane juma lijalo. Jina langu ni Steven Mumbi. Unaweza ukanipa ujumbe wako ukanitumia ujumbe wako katika mitandao yangu ya kijamii, andika Stivu Mumbi na ujumbe wako utanifikia, ni katika Instagram, Facebook na Twitter, mara nyingine, wakati mwingine.