chama tawala nchini jamhuri ya demokrasia ya kongo pprd hakionyeshi dalili zote za kumteua mgombea wa kuwania urais mwezi desemba mwaka huu rais joseph kabila ambaye amekuwa rais tangu mwaka 2001 kikatiba haruhusiwi kuwania urais kwa, kwa mujibu wa katiba nchi hiyo lakini kumekuwa na dalili za chama chake kumwandalia mazingira kwamba wanie urais kinyume na katiba nchi hiyo mabango ya rais kabila yameonekana jijini kinshasa na maeneo mengine ya vijijini katika taifa hilo, akiwa na maandishi kwamba huyu ndiye mgombea wetu. Hii inamaanisha nini? Kwa nini Rais Kabila hajajitokeza wazi kusema lolote iwapo atawania au la? Akujadili suala hili katika makala ya Wimbi la Siasa hivi leo, nitakuwa naye Francois Masumbuku Rubota, mbunge kutoka muungano wa vyama vinavyomuunga mkono Rais Joseph Kabila akiwa Kinshasa. Lakini pia nitakuwa na Juvenal Munubo Mubi, ni mwanasiasa wa upinzani kutoka chama cha UNC kinachoongozwa na Vital Kamerhe, naye pia yuko Kinshasa. Wote anaokaribisha katika makala ya wimbi la siasa hivi leo. Asante. Tunashukuru. Asante. Nianze na mheshimiwa Francois Masumbuku Robota, una tathmini gani kuhusu hiki kinachoendelea? Kuna wale wanaiyo mawazo ya kusema atagombania niliweza kusema, kuna mirindi aliweza kufika na maoni yake, na kuna chama kingine kinaitwa miri kimekuja na maoni yake, lakini ninaweza kusema mwenyewe Rais Joseph Kabila hajasema kama atagombea urais kwa muhula wa tatu. Bwana Juvenal Mnubo Mubi na um, umemsikia Francois Masunguru Bota, una tathmini gani kuhusu yale ambayo ya ameyasema? Kitu ya kwanza ni kukumbusha katiba ya serikali yetu ya Congo kuhusu dhadi ya muhula ya rais. Haiwezi kuwa muhula tatu, hapana, ni muhula mbili, kuko muhula ya miaka tano, muhula ingine ya miaka tano. Ijapokuwa rais Kabila yeye binafsi ayasema ya kwamba ayatoa nia yake, lakini ikiwa kama ni watu wake eh, watu wa familia yake ya kisiasa, ambao wamesema ya kwamba wao watapiganisha kusudi rae, rais Kabila apate muhula wa tatu ni nini ni nini ile imemzuiza yeye kuleta mwangaza? Kwani shida ni ile, hatujue hata kwa leo. Ukiuliza, ukiswali wa Kongomani, kuwauliza uchaguzi, eti mnakuwa na hakikisho ya kwamba itafanyika mwaka huu huko, watu ambao watakujibu haraka wakisema ya kwamba kwanza nisheti, ni tujue rais Kabila nia yake msimamo wake kabisa ni wapi. Unafikiri Mheshimiwa Robota, ni kwa nini rais Kabila hajitokezi waziwazi na kutangaza msimamo wake kwamba mimi sitawania urais mwezi Desemba. Unajua, shida tunayo ni ile wanasema kwa Kifaransa, tuna privilege aksesuari kuliko kwenda ku esensiel. Esensiel ni nini? Leo esensiel ni kwamba tarehe ishirini na tatu mwezi wa kumi na mbili tutakuwa sisi sote na uchaguzi, tujitayarishe wote kwenda kwenye uchaguzi, na tarehe ishirini na tatu mwezi wa saba wataitisha uh, watakaopendelea kuwa wanabunge wa taifa na watakaopendelea kuwa warais, hapo watajitokeza, na watakapojitokeza tutajua sasa ni nini iliyopo lakini, ile mimi ninaendelea kuhakikisha kwamba sijawahi kusikia ile nasemeka no. Alafu mimi nawaza kama sisi sote tunazungumzia katiba. Ndugu Mnubo namfahamu vizuri sana, ile tunajua kuko madisposition intangible na katiba haijabadilishwa bado, na sione e, mwingilio gani utakuwepo ikiwa ile itafanyika. Ninawahi kusema nilifuata seni, nasema kila mtu anaweza akajitokeza lakini seni inahitaji kuangalia, je, hii kandida, kandidature inaheshimu sheria wala haiheshimu? Ikiwa haiheshimu sheria, wanaitia Juvenal Munubo pembeni. Uh, unaamini haya maelezo ambayo ameyatoa? Uh, Mheshimiwa Francois Masumbugo anaeleza kwamba labda hao ni wale wanaompenda Rais Kabila kumekuwa, uh, ile wanasema masinyo mu Kifaransa, ni ile ambao hatuzione sinyo kwa watu ambao wamejitayarisha kwenda katika uchaguzi, na ile kunyamaza, wakati watu wake wanaendelea kufanya maneno ambayo hai-ha-hairuhusiwe hapo. Hakuna hata statement ya, ya kabine yake, kama yeye peke binafsi apende kunena Eh, direkta wake ama um, kiongozi wa kabine, eh, kiongozi wa ofisi yake hivi anaweza hata kusaini eh, statement ya kusema ya kwamba maneno yote wamesema eh, wametia juu ya kichwa ya rais ni uongo. Eh, jua nini hawezi kusema hata Bwana Lambert Mende ambao ame, amenena mingi sana hata eh, siku moja ataweza mm -hmm. anda, kukanusha ile eh, ni ile kunyamaza na ndio maana tunasema ya kwamba inawezekana ikuwe, wanasema kwa Kifaransa ballon d'essai kindani ndani inawezekana mawazo ile hawayaitupilia wa mbali wangali nao ya kuweza kubadili katiba ya serikali ama kumruhusu tena Rais Kabila arudie akuwe kandideti, lakini yote ile kama wanawaza vile ni ndoto. Ni ndoto zao zile wamefasiria wa, uh, wa, wa, wa raia na waraia wote wanajua ya kwamba ni sherti twende katika uchaguzi. Nawacha nimuulize moja kwa moja tu uh, Francois Masumbuko Rubota Jem, nyinyi kama wabunge wana muunga mkono rais Kabila, mnapanga kuibadilisha katiba ili kumruhusu rais Kabila wanie tena kwa muhula wa tatu? Ile ya kusema kama tunatayarisha ubadilishaji wa katiba, sisi wana bunge tunatumika namna gani? Uh, tunatumika, karatasi ziletwe kwenye bunge na tunaanza kuzisoma Kabla ya kuzisoma itakuwa imesha tiliwa kwenye ile wanaita ordre du jour, lakini kwa sasa hatuyaona ordre du jour yenye inasema kwamba kuna sheria inaombwa kubadilisha katiba. Na kwenye kalendari ya uchaguzi sioni nafasi, walisema kutakuwa referendum. Kwa kuwa ile ingeliweza kufanyika na mimi naona kwamba eh, kuna baki miezi saba tu. Sijui kama hii miezi saba hiyo mambo yote ngali naweza kufanyika ndani kufuatana na opinion nationale na kufuatana pia na opinion internationale. Asante, muda wetu umekwenda sana waheshimiwa, lakini nitoe tu nafasi ya mwisho. Uh, kila mmoja anaweza katoa mtazamo wake kuhusu swala hili. Uh, Mheshimiwa Juvana Munubo Mumbi, uh, un unafikiri hili swala litaishia wapi ikiwa kama wandugu wa chama ya urahisi wataendelea, eh, kufanya kampeni yao mbele ya kampeni kisheria? <laughs> eh, E, haitakuwa vizuri, haitakuwa kutusaidia amani ipatikane mbele tufanye uchaguzi. Na ndio maana viongozi wa, wa, wa familia yao ya kisiasa ni sherti wafanye mizo point, ni lazima sana wapane ma, ma, ma, ma, wafanye mizo point kusudi e, ile wanafanya inaweza kuwa hata ni uchokozi, ile ni provocation na wapinzani mm. hawawezi kukubali maneno kama ile mm, kwani ni maneno ambayo inaweza ku, uh, kukuleta vuguvugu ah, ni sheti sisi wote tu tuangalie mbele na tuone namna gani tutajitayarisha katika uchaguzi. Tuendelee zaidi na uchunguzi. Bila uchunguzi, ndugu Victor, Victor, nawaza ya kwamba hakuna kitu yoyote itafanyika, na kama tunafikia hata kiwango huku kiwango hiki, ni kusema ya kwamba tulichunguza sana sisi wapinzani tulifanya pression tulifanya hata maandamano mm-hmm. hivi maandamano mingi yalifanyika hata kanisa Katoliki. Bila ile pression, bila uchunguzi hakuna uh, kitu ambayo kinaweza kufanyika. Wao kufanya vitu wao wenyewe hapana. mm-hmm. Yeah, inaonekana ya kwamba idhamiri haiko mingi sana ya kufanya ya kutayarisha uchaguzi. Naam, asante basi, Mheshimiwa Francois Masumbuko, neno lako la mwisho. Neno lako la mwisho ni kwamba iwe upinzani iwe wanaomuunga rais Joseph Kabila ya mkono, tunahitaji kutumika ili tulinde amani katika nchi. Tukitegemea hiyo manchi jirani na manchi kutoka sehemu zingine, labda ile uchaguzi haitafanyika, kwa kuwa wale wanaosemwa kutoka nje wanakuwa na maslahi yao yenye haiko yetu, na wale wakituingilia, tutabaki tunagandamizwa sana na uhuru wetu utakuwa haupo, alafu tugombanie sisi sote twende kwa ile tarehe ishirini na tatu mwezi wa kumi na mbili tufanye uchaguzi, na ninajua wakandideti watakuwepo kufuatana na katiba yetu jinsi inavyoruhusu wakandideti watakavyokuwa ile kuwaziana na kuna baki mwezi mmoja tu miwili wa kandideti wajitokeze. Tunahitaji kulinda amani, labda masemi mingi mingi inavuruga pia amani na inaleta shida. Na kwa kumaliza ni kwamba eh, Rais Kabila anasema tuheshimu katiba na anajua vile vipengele vyenye vinakuwa ndani na ataviheshimu kwa kuwa alisema watu wote wasome katiba na natuda uchaguzi na mbunge Francois Masumbuko Robota kutoka muungano wa vyama vinavyomuunga mkono rais Joseph Kabila. Uh, lakini pia mwanasiasa kutoka upande wa upinzani Juvenal Mubi kutoka chama cha UNC kinachoongozwa na Vital Kamere, wote mkiwa jiji la Kinshasa. Nawashukuru sana na watakia kila la heri. Asanteni sana kwa kuwa pamoja nami katika makala ya Wimbi la Siasa hivi leo na mimi naitwa Victor Abuso na kutokea kila la heri. Asante sana na kwa heri.