Si kili si kili, kipindi ni Habari Rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru. Mkuu wa tume ya Umoja wa Afrika Musa Faki anataka hatua kuchukuliwa dhidi ya viongozi wa juu wa Sudani Kusini wanaosababisha kuvunjika kwa mkataba wa amani. Kauli ya Faki, msikilizaji, imekuja baada ya wa waasi nchini Sudani Kusini kuishutumu serikali kuvunja mkataba wa kusitisha mapigano ambao ulianza kutekelezwa siku ya Jumamosi. Mimi ni Martha Saranga na kukaribisha katika makala ya habari rafiki. Ni fursa yako msikilizaji kutoa maoni kuhusu hatua hii. Utatuambia unaitwa nani na unazungumza ukiwa wapi? Mimi jina langu naitwa Prosper. Mimi ni mzalendo mu, wa Burundi. Mimi sahii niko kwa kijiji kimoja kinaitwa Aru Junction, ni kwenye maili themanini kutoka mjini Juba, kama unaelekea nimle kwa mpakani wa Uganda na South Sudan. Sisi kwa ujumla, mahali kwenye mimi nipo hakuna lakini, tunasikia saa hii hivi karibuni wamekuwa wame wame, wame, wame na mazungumzo hapa Khartoum, lakini saa hii tunafikiria wanaenda, wanaenda kuheshimu makubaliano hiyo yenye imezungumzwa juzi hapa Khartoum. Wamezungumza hivi karibuni kwa sababu muda wenye wamepeana haujapita, haujapita, tunangojea isi tuone Salva kile inaonekana yeye anataka kuonyesha ama machari kwamba ameingia kwa, kwa makubaliano alikuwa hataki, lakini anataka ninajua ataheshimu, ataheshimu, ataheshimu kanuni ya ya Umoja wa Mataifa, ataenda kusikia hizi karibuni. Shauri mimi natoka kwa kwa, kwa, kwa, kwa mtazamo wangu hawa viongozi, kwa sababu kwa, kwa wenye wako wana wako wanaumia wenye wako wanaumia ni wananchi sahihi, wamekumbwa na janga la njaa, vitu vimepanda, mafuta yamepanda, kila kitu chumvi, nini Sahii inaonekana naye mwenyewe kwa mtazamo kwa mtazamo wake ataenda ku makubaliano, kwa sababu wanaumia ni wananchi <tipo> <tipo> <tipo> okay, asante Komadina, Fazili, kwa majina naitwa Fadhili Kwalinga, napatikana mtaa mji mwema, halmashauri ya mji wa Tunduma, mkoa mpya wa Songwe, Tanzania. Mchakato wa kuleta amani unge, ungeanzia chini, kwa sababu hicho sio kusini ina iko yani, iko kikabila sana na mgawanyiko mkubwa wa kikabila. Kwa hio suala la amani ku, lingeanzia ku, ku, ku, kuleta kuunganisha makabila yetu kukutana na vikundi vya watu zaidi ya sitini kuviunganisha kufi, kwa kitu kimoja na kukutana na leki masha na na, na, na sarufakii. Lakini wakianzia tu juu kukutana na watu wawili mtu mmoja rais na mtu mwingine ambaye alikuwa makamu wa rais ambaye sasa hivi nikiongoza, wasi hali amani haiwezi kutulia, kwa sababu kuna vikundi zaidi ya sitini vi-vimechelekezwa viko msuni vina vina silaha kwao. Nilikuwa naomba Umoja wa Mataifa waliangalia hili swala kwa mapana sana, wasikae watu wawili tu wa mchakato wa amani wa wanzie wa, wa chini Ki, wakivunja masuala makabila wakiwaunganisha, wakae na vikundi vyote vya, vya wasi wakae naye pamoja, aaa mkataba amani, wapokonye silaha, ndipo amani inaweza ikapatikana Sudani Kusini. Lakini wakiishia tu kukaa na, na watu wawili, wakati vikundi vingine vya wapiganaji bado viko msituni vina silaha bado vina madai yao bado, haita, haita saidia, itasaidia amani kupatikana Sudani Kusini. Lakini wasipofanya hivyo hali ya usalama Sudani Kusini bado, bado, bado itaendelea kuwa tete. Nashukuru kwa majina linifasini, ni Mutatiro Kiangwe Juba, Sudani. Ningetoa kulingana na maoni yangu ninaona hao hao jamaa wawili wanafaa wachukuliwe hatua kwa sababu ya kushindwa kuleta amani. Juzi juzi tu walikuwa wamekutana nchini Ethiopia, wakarudi wakakutana karatumu, ikasemekana wameelewana, na tulijua tu wengi wali wengi walijua tu hayo hiyo kuelewana. Ambao walikuwa wameelewana ni ile tu msukumo ambao walikuwa wamepewa msukumo, ya kwamba wasipoelewana watawekewa vikwazo, ndio maana waliweza kukutana lakini kwa sasa, kwa sababu serikali yenyewe ndio imeshindwa na kuongoza nchi hii, ndio maana unaona wao ndio wako na shida na na riekimasharekimasharie eh, hana shida na wao, kwa sababu kama ingelikuwa kwamba yeye eh, rekimashari ndio wako na na shida na hawa na serikali ingekuwa imejulikana. Lakini sisi wenyeji wenye tuko hapa kwa sasa, tumeshachunguza tukagundua kwamba katika serikali kuna wale ambao ni viongozi ambao wamemzingira rais, ambao wanampatia ushauri mubaya. Ni ushauri mubaya kwa sababu wananufaika, wana na vita. Wakati wanapigana, kuna ile manufaa ambao wanapata kutoka kwa, kwenye vita. Jina naitwa Bonifasi au Babasaia, anapatikana Katoro Geita, nchini Tanzania. Binafsi kwanza, nikirejea kwenye huu mzozo wa Sudan, viongozi ndio walipaswa kukaa meza moja ya mazungumzo na kumaliza tatizo hili, lakini sasa wao kama wameshinda kuelewana. Hapa mimi binafsi naomba nguvu za ziada zitumike, Umoja wa Mataifa uingilie kati ake migogoro yao wawili hawa wanaoumia ni raia ambao hata hawana hatia. Unaona, raia wa Sudani wamekuwa ni raia wa kutangatanga ndani ya taifa lao kubwa. Hapa si langu moja, mataifa mengine kati huu migogoro, ili uweze kupatiwa suluhisho la kudumu ulelaia wa Sudani walejea kwenye nchi yao nawaishi kwa amani ndani ya taifa lao. Asante sana, naitwa Chris Kimembe, napatikana nchini DRC maeneo ya Moba Kimbangu. Mimi kwa mchango wangu kufuatana na hiyo ambayo inazungumzia ku Sudan, uh, ku ya kusini e, ni lazima wakuu viongozi wafanye jitihada yao yote ile ambayo umoja, umoja ya Afrika inakuwa wa kwamba warudishe amani. Ni lazima waheshimie ile mkataba ambayo walikuwa wanasaini na wakati ambao nasaini amani iko ni kwa wakuu viongozi wa serikali wanakuwa nao katika mifuko yao. Hiyo ni mchango wangu mimi. Nawapigia kutoka Moba kwenye redio ambayo ni msikilizaji wa RF redio ambayo inaitwa RSMO Masilamba, napatikana mkoa wa Tabora uyao kijiji cha Goeko. Ninafikiri kabisa mzozo wa Sudani Kusini, ili waweze kusitisha mapigano ya kivita, kwanza kabisa hawa viongozi wawili wakae chini wazungumze na kauli aliyozungumza rais, kwamba wachukuliwe hatua dhidi ya kukeuka mkataba wa kusitisha mapigano. Na nafikiri huyu bwana rais huyu aungwe mkono kabisa kwa hali ya juu, ili aweze kupata sapoti nzuri na kuweza kukamilisha zoezi hilo, hiyo na, na, huyo mwenyekiti wa AU nafikiri mimi au ungwe mkono kwa jitihada zote kabisa ili zikasaidia kabisa Sudani Kusini waweze kuwa na amani zaidi. E, kwa jina naitwa Mimwani Kenneth niko Nyakato, Bukoba, Tanzania. Mimi nafikiri kauli ya mwe, ya mheshimiwa Faki kutaka maasimu wawili wa Sudani Kusini wachukulia hatua ni kauli sahihi, kwa sababu haiwezekani mkataba wa amani ukasainiwa, alafu baada ya muda ya muda mchache ukavunjika. Hivyo, umoja wa nchi za Kiafrika ukiwachukulia hatua raia wa, wa Sudani Jumuiya ya kimataifa na wananchi wote duniani wataelewa kwamba hakuna mtu ambaye yuko juu ya sheria, kwamba mwananchi yeyote au kiongozi anaweza kuchukuliwa hatua endapo atavunja sheria zilizowekwa. Pili, hii itawezesha kwamba ule mgogoro wao utapelekea sasa kufanyika kwa uchaguzi mkuu, na kama wana maslahi binafsi kwenye mgogoro huo, bila shaka maslahi yao yote yatajulikana. Tatu, raia wa mataifa sasa, taifa la Sudani Kusini, watajua kwamba viongozi hao, kuna kitu nyuma ya pazia, ndiyo maana wanasani mikataba wa ya amani halafu inavunjwa. Alafu na mwisho, wakishachukuliwa hatua, hatua zijulikane wazi, kama alivyotangaza Mheshimiwa Faki kwamba hatua zimechukuliwa, hatua zieleweke, ikiwemo kama kuna uwezekano wafikishwe kwenye mahakama ya uhalifu wa kivita ya ICC huko zijian. Shukurani sana. Naitwa katinja Katinji, napatikana na Chingwea nchini Tanzania. Mimi kwa upande wangu naungana kabisa huyu na kiongozi wa umoja wa Afrika. Hawa viongozi wawili Salva Kiir na mwenzake wanatusumbua kweli kweli, ni bora wafikishwe kwenye vyombo vya usalama, kwa sababu leo hii watu wanauana kutokana na uluka za wao wawili. Juzi wamekubaliana, leo wanatibua tena. Ni bora wafikishwe hata zehegi ikiwezekana, hata kuhukumiwa ahukumiwe, ili nchi itulie, lakini chanzo ni hawa watu wawili ambao hawataki kukubaliana, makubaliano yao yanakuwa ni ya kizungumkuti. Sawa, wakichukuliwa hatua kama hizo itakuwa ni funzo kwa wengine ambao wanataka kuiga mfumo wa wale <tipulia> ni habari. Rafiki msikilizaji, unaweza kushiriki nasi kwa kutuandikia maoni yako kwa kupitia mtandao wetu wa kijamii anwa kwenye Facebook RFI Kiswahili. Toka Kala Kisakala DRC, Mzee Mkonta Gabriel kwa sasa huko shambani Mtambala unaunga mkono umoja wa Afrika. Vita vya huko Sudani Kusini haviwezi kumalizika pasipo kwanza kurekebisha mwenendo wa serikali ya Sudani, na hayo mazungumzo anayofanya ni kama kupoteza muda bure. Mazungumzo bila makubaliano ni sawa na bure, amani ipo kwenye mifuko ya viongozi wenyewe wa Sudani Kusini. Mathias Martin Nyapi wakiondo waki Kigoma, Tanzania, unasema hatua hiyo ya kuchukuliwa iko sahihi, kwa sababu wao kama viongozi wa juu wanategemewa na raia na wanashindwa kusimamisha mapigano. Jackson wa Katamobwa wa Karagwe, Kagera, Tanzania, unasema unashukuru sana kwa matangazo ya uhakika. Pamoja sana. Gambe Poisi kutoka Zero Planet, Mbea, Tanzania unasema dunia ni mahala patulivu, ila binadamu ndo tunayoifanya dunia ionekane mbaya. Jamani, tusipigane, sisi sote ni ndugu, watoto wa baba mmoja. Shukrani kwako kwa msikilizaji kwa kutegea sikio makala ya habari rafiki. Mimi ni Martha Saranga, jioni njema. Kipindi ni habari rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru.