Kipindi ni habari rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru. Kiongozi wa wasi nchini Sudani Kusini Rek Machar amerejeshwa tena kuwa makamu wa kwanza wa rais wa nchi hiyo katika mazungumzo ya vipunde ya amani yaliyofanyika katika ikulu ya Entebbe nchini Uganda chini ya Rais Yoweri Museveni na rais wa Sudan omar al Bashir. Je, unafikiri kwamba hatua hii itasaidia kuleta amani ya kudumu nchini Sudani Kusini na kumaliza vita ambavyo vimekuwa vikiendelea katika taifa hilo kwa zaidi ya miaka minne sasa? Mimi ni Victor Abuso na unasikiliza makala ya habari rafiki. Nashukuru kwa majina, linaitwa Idni Mpatiro Kiangu, niko Juba, Sudani. Kulingana na vile wame kulingana na vile wamesema mkataba huo wa amani wa wa ambao wameweka uh, imesemekana kwamba utakuwa na makamu wa rais wa nne, si, si mmoja, watakuwa wa nne na ni vizuri bora tu walete amani, na sidhani kana kwamba amani hii wakilete kitadumu kwa sababu ni watu ambao wamezoea vita, kila mara ni vita. Watu hapa hawana imani kabisa na haya makubaliano, maana ni watu ambayo, okay, niseme wamezoea shida hii ya vita ya kila mara kwa mara wow, wao wanatega tu macho na masikio na kuangalia. Hawana imani kabisa, hawana imani kabisa kwa sababu Jusi raisi alikuwa pale kwenye, u, kwenye uwanja alikuwa anafungua ofisi fulani. Hakuna mtu mwenye alienda, watu wajaji tu walikuwa pale na hakuna mtu alifika pale. Kwa hivyo watu hawana imani kabisa, hawana imani na na, na, na raisi na, hata pamoja na amani ambao wanasema wamesaini mkataba huo wa amani. Asante, ya majina Semgeni Abdu Sulaimani kutoka hapa Kampala. Lakini tunaona mikutano mingi ya a watu wa so, uh, Sudani Kusini mwanzo walikwenda Ethiopia, wakenda Sudani huko kwa Bashir na Jumamosi walikuwa hapa uh, uh, Entebe, Uganda lakini mimi ningetaka sasavakil wa mwenzake mashaa waombe msamaha kwa wenzao wa, wa Sudani Kusini, kwa hiyo wamesababisha nao watu wa wa wa wawili, kwa sababu zao za kitu akina mwendeleo, mwingine anataka awe ma rais na yule mwingine anataka awe rais. Wananchi ndio wanaangaikaangaika kila mara. Hii mambo ya kusema kama Salva Kiir awe na wabunge mia moja na huyu mwingine awe hamsini sione kama kitasaidia au watu wa nchi ya Sudani. Naitwa Kevin Ochol kutoka Nakuru. Sasa, kwa hii mambo ya South Sudan ukiangalia, mambo ina mambo ya kukanganya kanganya, kwa maana yake, unapata walipokutana hawa viongozi wawili Riek Machar na na Salva Kiir kulikuwa na changamoto kidogo, ambapo Salva Kiir alikuwa anaona ugumu sana kum, kum, kum, kumkubalia tena Riek Machar aje katika uongozi tena na yeye so, unapata walipokutana Uganda ndio waliafikiana sasa, kidogo hatuwezi tukajua kama itawezekana kabisa ama itakuwa aje? Unajua, ni mambo ya kungoja na kuangalia angalia pia ndio tuone, kwa sababu ukiangalia pia kuna shida mingi sana uh, South Sudan, na kila mtu anavutia pande yake. Salva Kiir ana watu wake na Riek Machar pia ana watu wake, na kila, kila mmoja wako na msimamo wao. Kwa hivyo kidogo tutaona kama huyu mwafaka walifikia Uganda itakuwa ya ku- ya kuleta mambo mazuri kabisa. Kwa jina naitwa Pascal Mbugani. Niko kijiji cha Rusenga, kata ya Karenge, wilaya ya Biharamuro, Kagera, Tanzania. Makubaliano walioyafanya huko Uganda kuwa Rieki Machari awe makamu wa rais kwamba amani patikane kule Sudani Kusini ni sahihi kabisa, kwa sababu moja, Rieki Machari akiwa makamu wa rais itakuwa ni vizuri, kwa sababu kundi lake lawezekana likalizika. Yeye kuwa makamu wa rais, mimi natumaini amani inaweza ikapatikana angalau kule South Sudan ili watu wasiteseke, wasikimbie vita. Mimi naona wamefanya vizuri sana. unaongena chazi <tokohi> masaka niko mcukura huku Kagera, kwa mimi ninavyoona, kwa jinsi <tokohi> walivyokaa pamoja na kukubaliana katika makubaliano yao, lakini bado kutakuwa na uhasama kati yao wawili kwa sababu moja au nyingine, kwa sababu huyu rais atakuwa amekubali, lakini yule huyu wa waasi atakuwa na nia ambayo yakuweza hata kumpindua ili aweze kutoka kabisa katika madaraka ili hata yeye aweze kuendelea na uongozi. Nashukuru sana. Naitwa Chris Kimembe, napatikana nchini DRC, maeneo ya Mluba Kimbangu. Mimi kwa upande wangu, kufatana na mada leo, mimi nimefurahi sana kwa kile ambacho eh, rais wa Sudan ya eh, kusini ambaye anakuwa anafanya aweze kabisa kuwakaribisha na wawe pa wanatumika pamoja. Hili ni suluhisho bora ambayo italeta amani Sudani Kusini, na kitu ambacho taba yule ambayo anakuwa anakaribishwa aweze kabisa gundu lake lote iweze kuwa itumike pamoja kwa amani, ili waendeleshe pamoja nchi yao. E, kwa amani. No, no, no, no. Asante. Unaongea na zakapis bundara si kutoka amani visiwani Zanzibar. Mimi ni mi, mchango wangu kuhusiana na swala la Sudani Kusini, kwanza sioni kama amani ah, itakuwepo kama watu wanavyotarajia, maana wote awa wahasimu wawili viaki mashari na mwenzake wote wanaenda tu katika serikali ile kwa manufaa yao binafsi. Maana kama wangekuwa na nia nzuri na wananchi au wangekuwa wanataka amani ya kweli wasinge wakingekuwa bado mpaka sasa hivi wanagombana, mpaka wanaenda kufurithwa nje matatizo ao angekuwa wameyatatua wao wenyewe bila kutegemea utatizi kutoka nje. Kwa hiyo sasa hivi wanarudi pale, kila mmoja akiwa na manufaa yake. Huyu aliyepo madarakani ameona mrudishe mwenzie kwa kuepusha tu kwamba asije akamharibia zile nchi zake ambazo wanazitegemea mwenyewe. Naitwa kwa jina la Victor na mjazi nikiwa maeneo za Bukavu, jimboni Kivu Kusini, Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Sasa hii inaweza ikawa ni kama ni suluhu kwa tatizo la Sudan Kusini, sababu Sudan Kusini ilikuwa ikigangana katika migogoro wa muda mwingi sana, ukizingatia kwamba Sudan Kusini ni taifa changa hapa barani Afrika. Lakini kwa kweli itakuwa tumetaraji kwamba labo linaeza ikamalizika, sababu umeona kwamba Museveni ambayo alikuwa akiingilia mgogoro huo ni kielelezo bora katika kuwakutanisha marais ambao wako kwenye matatizo hapa katika kanda makuu. Unaweza ukakumbuka hapa kwetu, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wakati ulikuwa na mgogoro wa m ishirini na tatu, ilibidi tuende huko Ntebe kuweza kufikia mwafaka ambao unaleta tuseme, kama ni amani kidogo pale Goma. Kwa sasa, hili tatizo la Sudan Kusini tunaweza tukataraji kwamba leo limefika mwisho sababu wa Sudan kusini hawatakamata tena silaha kuweza kuuana wao wenyewe kwa wenyewe, wenyewe. Pindi ni habari rafiki msikilizaji, unaweza kushiriki nasi kwa kutuandikia maoni yako kwa kupitia mtandao wetu wa kijamii, yani kwenye Facebook RFI Kiswahili, na kwa ujumbe ambao umetumia kwenye ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili. Asante sana Peter Hambelo ukiwa Fizi Baraka kule DRC, unasema kwa mtazamo wako ni heri rais wa Sudan Kusini ameamua kwamba washirikiana na Riek Machar ili kumaliza umwagaji damu ambao umekuwa ukiendelea na kusababisha vifo vya watu wasiokuwa na hatia. Mzee Mkonta Gabriel ukiwa Kala Kisakala DRC, unasema kwa sasa huko shambani kule Mtambala Mango unasema kwa upande wako, unauliza je, pamoja na kwamba Rais Kiir wamekubaliana lakini wale ambao wanampinga Riek Machar wamekubali kwamba awe makamu rais? Asante sana Pius Mwangoyo ukiwa Nzega, Tanzania, unasema kwa maoni yako, huoni matarajio yote yatakaoonyeshwa kwa kurejea kwa amani hata baada ya mwafaka huo kukubaliwa kule Uganda mwishoni mwa wiki iliyopita, labda tu amani itapatikana iwapo Umoja wa Mataifa utasimama kidede na Sudan Kusini. Na ujumbe mwisho ni wake Franc Bukiwa Bujumbura, Burundi, unasema kwamba huenda amani ikapatikana huko Sudani Kusini, kwani hivi sasa Rais Salva Kiir na aliyekuwa sehemu wake wote na jukumu moja la kutuliza nchi yao na kuitunza, na bila shaka ndio wasemavyo wapenzi wa RFI Kiswahili katika ukurasa wetu wa facebook RFI, na hivyo ndivyo wanavyoona kuhusu suala hili la Sudani Kusini. Tutaona mambo yatakavyokuwa. Imekuwa ni furaha yangu sana kukuletea makala haya ya habari rafiki, jioni hii. Mimi ni Victor Abuso, nakutakia jioni njema popote pale ulipo.