Kipindi ni Habari Rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru. Kenya imepeleka vita dhidi ya ufisadi nje ya mipaka ya nchi hiyo baada ya kutia saini mkataba na serikali ya Uswizi ili kusaidia kurejeshwa nyumbani kwa mabilioni ya dola, fedha za umma zilizoibiwa na watu mbalimbali na mbali kufichwa katika benki za Uswizi. Mkataba kama huu pia hivi karibuni ulisainiwa kule nchini Nigeria na kuisaidia nchi hiyo kupata dola bilioni moja nukta mbili fedha za umma ambazo zilikuwa zimeibiwa na kufichwa kule nchini Uswizi. Unafikiri njia hii itasaidia vipi katika mafanikio ya kupambana na ufisadi kwa mataifa ya Afrika, hasa ukizungumzia taifa la Kenya? Mimi ni Victor Abuso na haya ni makala ya Habari Rafiki. Karibu. No, no, no, no, no. Asante sana asante sana, Arifai, mi naitwa Edwin Wate, napiga simu kutoka katikati mwa jiji ya Nairobi, maeneo ya Ngong hii. Uh, jambo ambayo rais wetu Uhuru Kenyatta amejaribu kufanya ili kuleta pesa ambao Wakenya uwezi wameweka kwenye nchi za nje ni jambo nzuri sana, lakini sio hii alisema, hii nchi moja, lakini tuko na nchi zaidi za kumi ambao wakenya wameficha pesa. Kama hao pia wanaweza kusaidia, tuungane pamoja, tusaidiane, ili tupate mali ambao wakenya wamepoteza huko kwenye nchi za kigeni. Inaweza kuwa jambo la maana sana. Naitwa Avril Shabani, mnanipigia simu nikiwa mjini Eldoret hapa Kenya. Hiyo mkataba ambayo Kenya imeweka na Uswisi ni mkataba mzuri sana, kwa sababu inaonyesha uwazi ambao serikali ya Kenya inayo mbele ya wananchi wake. Mataifa mengi ya Afrika yawezi kufanya kitu kama hicho. Kwa sababu gani? Marais wengi ndio wenye wanashughulika na ufisadi wa mali ya umma. Vipi sasa wenyewe wataingia kwa kufanya mikataba kama hiyo? Kama, kama Kenya imejiingiza kwa mikataba kama hiyo ni kupiganisha kabisa ufisadi na kuonyesha kwamba, hiyo ni moja kwa moja inaonyesha kama serikali ya Kenya inataka kumaliza ufisadi ndani ya ndani ya Kenya. Kwa jina naitwa Mimwani Kenesi, niko hapa Nyakatu, Bukoba, Tanzania. Mimi nafikiri hatua iliyochukuliwa na serikali ya Usunzi pamoja na serikali ya Kenya katika kurejesha fedha hizo inaweza ikasaidia kwa namna moja au nyingine katika kupambana na ufisadi barani Afrika kwa sababu zifuatazo. Kwanza, watu walioficha fedha hizo bila shaka watajulikana. Vilevile kutakuwa na mafanikio makubwa katika kuboresha huduma za jamii, mfano elimu, miundombinu na sekta ya afya, kwa sababu kiasi kikubwa cha fedha kilikuwa kinafichwa kwenye mabenki, mfano Uswizi. Vile vile, kupitia mpango huu sisi wa Afrika wenyewe tutaanza kuwa na imani na viongozi wetu. Kwa namna fulani, tulikuwa tunapiga kura tu ili mradi kwa sababu tulikuwa tunajua kwamba viongozi wetu hawana mpango, kwamba wanajinufaisha kwa kuficha mamilioni ya fedha kwenye nchi za nje. Lakini kupitia mpango huu sasa wananchi watakuwa na imani kwamba angalau bara la Afrika linataka kuelekea katika hatua kubwa ya kupunguza ufisadi. no, no, no, no, no. Asante ah, sana. Kutoka hapa mjini Bujumbura mnaongea na Francois Bugaoni Mari. Yaani mimi nadhani ni njia hiyo, ni yenye mafanikio makubwa, kwani kwanza, ni tishio kwa wale ambao wanania mbaya hiyo ya kuwaja mali za umma. Pili, njia hiyo ni mtego ambao kabisa hauwezi kuepukika, kwa sababu ni mchakato unaovuka mpaka hadi nje ya nchi. Na nimalizia kwa kutolea wito nchi nyingine za Afrika kusaini mkataba huo, kwani utasaidia kwa kiasi fulani kurejesha mali zilizoibiwa. Maoni yangu ndiyo hayo, bwana wa mpashaji wa habari. Haya, asante. Mimi ni Idunia Masake Fabrice, napatikana katika kijiji cha Chondo, mtaani Kalehe, jimboni Kivu ya Kusini chini r ni hatua nzuri sana, sababu mali nyingi hapa Afrika imeibwa na viongozi ambao wako serikalini na wewe wanaweza kuziweka huko katika mataifa makubwa makubwa za Ulaya, wakati raia huku wakibaki wakiwa maskini. Ukichukua mfano hapa Kongo, mali nyingi imeibwa na wale watu ambao wako viongo- wako serikalini. Nadhani kwamba serikali ya Kenya imefanya hatua nzuri, na hiyo itakuwa ni njia mojawapo ambayo inaweza kusitisha uh, uporaji wa mali uh, na kuweza kushika hizo pesa ambazo zimeweza kufichwa na viongozi uh, wa bara la Afrika. Hatua hiyo ya kenywa kabisa ni hatua ya kusapotiwa na ya kuigwa uh, katika mataifa mengi hapa barani Afrika. <coughs> Kwa jina mi naitwa Sombi Mteni, niko Singida, Tanzania. Mi naona tu serikali ya Kenya kuchukua fu, nani kufanya huo huo kutiliana saini na hiyo serikali ya Uswizi, mi naona ni jambo zuri, na itasaidia na itasaidia sana kurudisha hizo pesa zao hizo zilizofichwa nao mafisadi. Maana hizo pesa zita, zi, zi, zitawanufaisha wengine wa, wananchi wengine wapo Kenya. Maana hawa walioficha hizo pesa za, za umma wanapaswa kabisa wachukuliwe wa, wa sheria pindi pale pesa zikirudishwa. Mi naona tu serikali ya Kenya ichukue ichukue jukumu la kuwashtaki kabisa hawa jamaa walio- wa walioficha hizo pesa za Kenya. Asante no, no, no, no, no. Uh, sana. Mimi ni Robert Nachime Balugi, napatikana li mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Unajua kwamba viongozi wengi wa bara hili la Afrika wanakuwa ni viongozi ambao wanachukua mali ya, ya raia mali ya nchi, wanapeleka katika benki mbalimbali za Ulaya. Lakini mimi kinachonifurahisha ni kwamba watagombanisha hii ufisadi hapa kwetu Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo unakuta viongozi wamesha kuwa kabisa wamekuwa matajiri, na hiyo mali yote inapatikana Ulaya moja, Uswisi, Umarekani huko uh, kwenye Panama papers na wengine mabenki mbalimbali za ulimwengu. Yani mimi naona kwamba ni jambo muhimu sana, wapiganisha ufisadi na kila ambaye ameficha pesa katika benki wamenyangane, basi hiyo ikuwe mali ya raia, na raia vizuri ishi katika amani okay, majina anaitwa Josaya Mlama, niko maeneo ya Kenya, Nairobi. Kwa mtazamo wangu uh, hatua ambayo imechukuliwa na Rais jana pamoja na rais wa Switzerland kwa mtazamo wangu ni njia mwafaka. Hii itakuwa ni kielelezo cha kuzuia wale watu ambao wanajihusisha na ufisadi na, na kukimbia nchi za nje kuweza kuficha hizo hela. Kwa hivyo, kwa mtazamo wangu itakuwa ni jema sana hizo pesa zikirudi, na pia itakuwa kielelezo. Hakuna mtu atakuwa sasa na uwezo wa kuiba na kupeleka pesa nchi ya mbali, manake itakuwa imeweka president, ambapo itakuwa ni rahisi sana Kipindi ni habari rafiki msikilizaji, unaweza kushiriki nasi kwa kutuandikia maoni yako kwa kupitia mtandao wetu wa kijamii yaani, kwa kwenye Facebook RFI Kiswahili. Naam, na katika ujumbe ulionandikia kwenye ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili, mzee Mkonta Gabriel ukiwa kule Kisakala, DRC, anasema kwamba bila shaka mataifa ya Afrika hayawezi kumaliza janga hili la ufisadi, ni sawa na bahari bila samaki. Mathias Matine Nyapi ukiwa Kibondo, Kigoma, Tanzania, unasema kwamba mikataba kama hii haitasaidia kumaliza ufisadi katika mataifa ya Afrika. Jaji Nazeri ukiwa kule mashariki mwa DRC, tarafani Fizi, unaona kwamba mbinu hii itasaidia kufanikisha mapambano dhidi ya ufisadi. Hivyo ndivyo anavyosema na ujumbe wake Mase Biliwa hukusema uko wapi, unasema kwamba unaunga mkono jitihada za Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya. Richard Kambale ukiwa Beni, asante sana, unasema kwamba ni jambo la busara, kwani viguu wengi hapa barani Afrika wamewekeza mali zao nje ya nchi, na hizo ni mali za wananchi. Shukran sana. Uh, Victor Nabujabi ukiwa kule Bukavu, nasema kwamba jamani, Kenya hapa bukavu ufisadi huko kila kona. Na ujumbe wa mwisho mwishoni wake David Sechang ukiwa, ukiwa Muheza, Tanga, Tanzania, unasema kwamba ni kweli njia hii inaweza ikasaidia, uenda ikawa na tija kwa nchi hizi ambazo zimeingia mkataba, kwani mkataba huu ukisimamiwa vema, huenda ukawa na tija. Na kwa ujumbe huo tunafika mwisho wa makala ya habari rafiki, Jioni ya leo imekuwa ni fahari yangu sana kuwa pamoja nawe jioni hii. Mimi ni Victo Buso na kutakia jioni njema popote pale ulipo.