Kipindi ni Habari Rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe msikilizaji, kutoa maoni yako kwa uhuru. Leo ni siku kima ya kimataifa ya idadi ya watu. Umoja wa Mataifa unabashiri kwamba kufikia mwaka elfu mbili na hamsini dunia itakuwa na watu bilioni kumi. Aidha, Umoja wa Mataifa unasema kwamba kuna umuhimu wa kudhibiti ongezeko la watu duniani kama njia mojawapo ya kupambana na umaskini na kuleta maendeleo ya haraka. Na hivyo mpango wa uzazi ni haki ya binadamu. Unazungumzia vipi kauli hii ya umoja wa mataifa? Makala ni habari ya rafiki. Mimi ni Victor Abuso naongea moja kwa moja nikiwa hapa Kigali Rwanda. Kweli kabisa kwamba ha, ha, hata huku Rwanda hata huku Rwanda kweli eh, idadi idadi ya wananchi imekuwa me, inaongezeka kabisa kulingana na na, na na statistics ambazo uh, you know, zime ambazo zimepata kujitokeza mm. Uh, kwanza kabisa kuna kuna hasa hasa uh, sehemu za mjini hapa Kigali kweli watu watu wengi huwa, huwa huwa huwa kweli hawana hawana mambo mambo ya ya kutosha kama kama vile chakula, maji na kadhalika, kulingana na, na idadi ambayo ya wanaishi ambayo imepata kuongezeka. Asante sana eh, kwa jina anaitwa Arnold Stephan, ikiwa anapatikana Lusaka, Zambia. Mimi kwa kweli napingana na suala ya kwamba uzazi wa mpango kwa ajili ya kurekebisha ukuaji wa idadi ya watu duniani, kwa sababu umasikini uko tu. Hata ukisema kwamba upunguze, tumie uzazi wa mpango kwa ajili ya kupunguza idadi ya watu, umaskini tu utabaki pale pale, kwa sababu huwezi kujua hicho kiumbe ambacho umekizuia kuishi kitakuwa nani huko mbeleni. Pengine kingekuwa msaada kwa huko mbeleni kwa wewe, lakini watu tunatumia uzazi wa mpango tukii kwamba ni historia ya kuondoa umasikini. Maskini upo na utajiri upo. Ndiyo, mimi naitwa Hamisi Manghati Nyonyo Mnyausi wa, wa Mayamaya, Dodoma. Nawakilisha timu saundi medi ya timu Tanzania. Ukweli mi nadhani hili swala hili lingependwa kupewa kipaumbele, kwa sababu wananchi hawapewi kipaumbele vizuri na, na, na viongozi ambao wanawadidimiza katika haki kufanya umaskini kuzidi kuende, ku- kuendelea. Mimi naitwa Benjamin Masua kutoka Butembo, ila Umoja wa Mataifa ina, inafaa iweze kutia mbinu ama project ili watu waweze kuvuka umaskini ulimwenguni na watu waweze kuishi vizuri sababu ni wao ndio wanaokuwa na funguo, na kufunga kwa kumaliza umaskini ulimwenguni. Na kupitia hiyo mimi naomba wao waweze kufanya nguvu zote, vita zimekuwa nchi zote za Afrika, Asia hata na nchi zingine kama Australia, Amerika, na wao ndio wanaweza kutusaidia ili mambo hayo yote yakishe watu waweze kuishi vizuri sababu vita ikikwisha umaskini utakwisha, na watu wataishi vizuri. Ah, mimi naitwa Joogeka Kakurubu, ambaye inapatikana kwani Kagera ya Ngara katika Kabanga. ah, mi namaoni kwamba mpango wa uzazi nasema kwamba uzidi kuimarika kui, kwa sababu ni chanzo ambacho kinachokopo kinasababisha watu pia wanakopa wanaongezeka katika mahala katika sehemu no. na kwa majina anaitwa Boniface Stephen, pia anapatikana Katoro, Geita nchini Tanzania. Binafsi kwa mtazamo wangu, kwanza kwa kuhusu idadi ya watu duniani na ongezeko, na ningependa kushauri na hii hatua iliyofikiwa kwamba wengine kwa, kwa, kwa wanaume kupanga uzazi wa mpango ili kuondoa idadi ya watu wengi zaidi kulingana ishi, na eneo zinaloishi linazidi kupungua kila kukicha naona vizazi vinaongezeka. Ni jambo jema, na kwa mtazamo wangu nadhani huu uzazi wa mpango uzingatiwe ili kuepusha hii idadi ya watu wengi kuongezeka duniani. Yeah, naitwa Avril Shabani, niko mjini Eldoret hapa Kenya. Ni mafikira ya kishetani nikienda kibiblia, yani kwa sababu Biblia ni reference kubwa yenye watu wanatumia, hakuna hata andiko moja ambayo inaonyesha kwamba dunia inaweza jaa siku moja ili watu wakose sehemu nyingine za kuishi watu Mungu amewaomba wa na akili nao, ikibidi kujaa hivyo basi, watakuwa na mbinu zingine za kujenga ili watu waenee. Kitu tunajua watu wakiwa wengi ndipo dunia inaendelea, si watu wakiwa wadogo ndipo dunia iendelee, kwa sababu kuna watu ambao wanatumia watu wengine kikazi. So ukikuwa hakuna mtu mmoja ambaye anatumikisha mwingine kazi itaendeleaje? na watu hawatumii wa wa wa na wengine. Ni leo watu ni wengi dunia hipi imeendelea sasa. Kwa nini waseme kwamba dunia ine, in, itajaa, sehemu za kulima zitaisha ama? Um, kwa majina ni ya ameka kutoka hapa Kakamega, Kenya, na nashukuru sana kwa mada ya leo um, kuhusu ongezeko la watu duniani. Ningependa tu kusema kwanza, ningependa kusema ni right ama ni haki ya mtu kupata watoto lakini uh, kupata watoto haimaanishi kuwa tusipange vizazi, wajua, kwa sababu ongezeko la idadi ya watu linapozidi, uh, utapata kuwa kuna zile vicose ambazo zitakuwa limited ama hazitakuwa za kutosha katika nafasi ambayo inapatikana katika dunia. So sasa ningependa tu ku, kuhimiza watu ama kuhimiza Wakenya wenzangu na watu wengine dunia mzima kuwa tu tuzingatie upangaji wa uzazi kwa sababu hiyo uh, ndio njia pekee ambayo itatusaidia kudhibiti nambari ya watu ambayo tunaongezeka katika dunia hii. Naitwa Reme Joni Kanjagaire nipo Tabata hapa Dar es Salaam. Kwa kauli ya ya Umoja wa Mataifa ni sawa, kwa sababu kwa sababu kuna nchi ambazo zina limisi ya, ya uzazi. Kwa mfano ukienda nchi kama kama za Asia huko unakuta unakulimi kwamba uwe na watoto watatu lakini kwa nchi kama za Afrika, hasa Mwafrika um ana idadi ana idadi lakini sasa inategemea na uwezo we, wa nchi na nini niniaalsisahili mimi nia marisia kutoka nani Bukavu Bagira kaed nasema, hiyo ni uongo mtupu, ni uongo mtupu sababu saa wakati Mungu aliumba mbingu na dunia akasema wajaze dunia, ile ni uongo mtupu na ni dhambi mbele ya Mungu wanadamu wanapaswa kuongezeka, ila dhambi na maasi yazo ndio zinaonesha vibaya, ila Mungu aliumba dunia ili watu wakuwe wengi. Kipindi ni habari. Rafiki msikilizaji, unaweza kushiriki nasi kwa kutuandikia maoni yako kwa kupitia mtandao wetu wa kijamii yani kwenye Facebook RFI Kiswahili, na katika ujumbe ambao umeandikia kwenye ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili Sante sana King Majuto wa Geita ukiwa Tanzania, unasema kwamba uzazi wa mpango hautakiwi maana ni kinyume na maagizo ya Mungu. Sombi Mtemi wa Singida, Tanzania, unasema kwamba kiukweli mpango wa uzazi sio mzuri, binafsi unaupinga sana. Unasema kwamba hauwezi kumaliza umaskini kwa sababu umaskini utaendelea uh, kuwepo. Richard Kambale ukiwa Beni kule mashariki mwa DRC unasema kwamba swali unaloliuliza. Je, tukisema kwamba kupambana na umaskini ni kupunguza watu, nani atafanya kazi? Kazi ni nyingi sana hivyo ndivyo navyosema. Asante Francois Bu wa Bujumbura, Burundi, unasema kwamba ongezeko la watu duniani yaliendani kabisa na mahitaji ya watu, ingekuwa vyema iwapo sheria zingetungwa katika mataifa mbalimbali ili kudhibiti watu kupata watoto wengi, asante. Na ujumbe mwisho ni wako Fadhili Fwalinga ukiwa Tanzania, wanasema kwamba ni mpango mzuri sana, Umoja wa Mataifa huitishe kikao cha dharura kwa nchi mbalimbali kwa ajili ya kutoa elimu na kutekeleza suala hili. Na kufikia hapo, tunafika mwisho wa makala ya habari Rafiki. Imekuwa ni fahari yangu sana kuwa pamoja nawe jioni hii. Mimi ni Victor Abuso, nakutakia jioni njema, asante sana na kwa heri.