Kipindi ni Habari Rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe msikilizaji, kutoa maoni yako kwa uhuru. Siku ya Jumapili itakuwa ni fainali ya kombe la dunia katika mchezo wa soka kati ya Ufaransa na Kurasia. Unaona ni nani ataibuka mshindi? Mbali na hilo, ni jambo lipi ambalo tunalikumbuka katika fainali za mwaka huu huko Urusi? Unasikiliza makala ya habari rafiki. Mimi ni Victor Buso. Kwa majina naitwa Jean de la Croix. Mimi ni raia kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ila kwa sasa anapatikana uh, Deben nchini Afrika Kusini. Ni kwamba kwa upande uh, kwa wangu mimi nafikiri timu ya Ufaransa ndo watachukua kombe uh, ukilinganisha na wanavyocheza mpira wao, wanacheza kama wachezi tu, wanacheza mdogo mdogo e, na wanapocheza mpira kila mtazamaji anakuwa hana matumaini ya kusema kwamba labda wanaweza wakafunga mechi au kushinda mechi, lakini mwisho wa stori wanakuja kushinda. Ina maana mimi um, nawapa uh, Ufaransa kuchukua kombe, watachukua kombe. Na kwa upande wa um, uh, labda kuna matukio gani ambayo uh, nimeenda kuyaona kwenye kombe hili la dunia, yapo mengi tu, hasa ukizingatia hili suala nzima la eh, VAR, au video assistant referee eh, kulikuwepo m, kwa mtazamo wangu mimi nilivyoona ni kwamba, um, wale mareferee wa ziada ambao walikuwa wakitumiwa kwenye runinga au zile video kwa kusaidia wale ambao wana m, kwa kusaidia referee yule ambayo yuko kati ya uwanja ni kama walikuwa wanau wanaweka hisia zao nyingi sana kwenye mambo ya penalti, kwa sababu ilikuwa nafikia wakati fulani, kulikuwa natokea matokeo mabaya ambayo yalikuwa yanahomba au yanahitaji eh, kuwepo na uchunguzi kwenye, eh, kwenye VAR, lakini haikukuwa hivyo. Asante sana. Kwa majina ni Goma Moise Sumaili Kashamura, simu na France ini tangu mwanzo, mtangazaji, nilikuwa na soutenir France ekipe francaise kwa sababu nilikuwa naangalia namna timu iko na performance, tukaangalia wachezaji wake sawa vile Ilian Mbape, sawa vile Griezmann na wale wengine wengine kwa kweli nilikuwa convinced kama Fransa itafika finale, kama kukuwa surprise ya mpira, kwa sababu mpira ni mchezo wa masurprise, na imani kama Fransa yatabeba hiyo kikombe, na ndiyo naiombea sana kwa gishi bebe hiyo kikombe ya ya, ya kandanda ya dunia. Majina Abdu Sulaimani, chairman ni wa mashabiki wa Arsenal hapa Uganda. Kutoka siku ya mwanzo hiyo ya, ya kombe ya kombe ya dunia, mimi iko mshabiki wa timu ya Croatia. Au iko kwa European Cup, mimi ni mshabiki ya timu ya Croatia. Aa, na ma, matumaini yangu, sisi mashabiki wa Croatia tutashinda hii kombe ya dunia, tutapiga tuta Ufaransa mabao mabao mawili kwa moja, chukue kombe ya ya, ya World Cup <coughs> Kwamajia inaitwa Kevin Nachol kutoka Nakuru. Sasa kulingana na mchuano wa kombe la dunia, mimi kwangu naona ni kama Croatia inaweza ikachukua, ijapokuwa watu wanaupigia upate wa Ufaransa, lakini pia Croatia imejionyesha pia siti mindogo hivyo sana vyote wanaifikiria. Kwa hivyo mimi nadhania Croatia huenda ikachukua. <coughs> <coughs> Bila ah shaka, hii naongea na Solomoni Njiku nikuwa maeneo hapa ya Nzega ya, mi fainali hii ya Kolesha na na Ufaransa, mshindi hapo atakuwa ni Ufaransa kwa sababu moja maana, kila idara amekamilika, kianzia kwa beki kwa mshambuliaji kwa kiungo ila mpaka kwa kina kina Mbappe. Ila ukiangalia kirudi tena kwa Kolesha, na wao na wao wako vizuri, lakini sasa kwa mwenendo wao hii uh, fainali yenyewe watasindikiza tu kwa Ufaransa. Kwa jina naitwa Jafari Samuel Mshwahili, niko mkoani Kagera wilaya ya Muleba tarafa Kamachumu, Tanzania. Hapa e, mechi ya kesho kutwa kati ya Kurecia na Ufaransa nampa nafasi Kurecia kwa sababu moja kuu, kulingana na mtizamo wangu, jinsi alivyofikia hatua ya kufikia fainali Amecheza dakika nyingi kupita timu zote, amecheza mia na ishirini mara tatu, anatokea nyuma na kushinda. Kwa hiyo nampa nafasi ya kumfunga Ufaransa. Hii mechi itaisha ndani ya tisini, haiendi mia na ishirini itaisha ndani ya tisini. Itakuwa tumempata naye ni mshindi. Naitwa Este Mlama kutoka Nakuru, Kenya. Nafikiria Croatia uh, watashinda ngaje wote Croatia na France zote ni timu kubwa, lakini nafikiria Croatia <laughs> ndio ataibuka, bila alishinda tu semifainali. Kwa jina naitwa Mimwani Kennethi, niko Nyakato, Bukoba, Tanzania. Kwa kweli katika fainali ya kombe la dunia, mimi nafikiri bingwa ni Ufaransa kutokana na staili yake na aina ya wachezaji ambao ana, anao, lakini kuna mambo mengi ambayo nitayakumbuka kwenye kombe la dunia la mwaka huu. Kwanza, timu zilizotegemewa kufanya vizuri, mfano Ureno, Argentina na Ujerumani, hazikufua dafu. Hilo ni kitu cha kwanza ambacho nitakikumbuka kwenye kombe la dunia la mwaka huu. Vile vile kitu ambacho nitakikumbuka ni timu za afrika kutolewa mapema. Timu za Afrika zimetolewa mapema kwenye kombe la dunia, unaweza ukasema kwa kifupi ni kama vile zilienda kutalii. Kitu cha tatu, wachezaji wenye majina makubwa, mfano Ronaldo na Lionel Messi hawakuwa msaada kwa timu zao za taifa tofauti na walivyo na mchango mkubwa kwenye vilabu vyao. Hey, mimi Patrick Ovitoi niko Kampala, katikati hapa area. Anasema ha, Ufaransa utashinda, Croatia itashindwa, itakuwa mabao mawili. Mbappe atapiga bao moja na, na pogba atapiga bao ya, ya pili. Yeah, fainali hii ilikuwa kali sana kwa sababu hizi wanyama wakubwa wote wametoka, wote wamekimbia. Spain, Brazili, wote wametoka. Sasa enyewe amebaki na Uingereza, alikuwa surprise kwau sana. Uingereza alikuwa surprise kwau sana, cheza mpira mzuri sana. Okay, asante sana kwa jina. Naitwa Miraji Jimwana Kibinda, huwa napatikana mkoani Morogoro, maeneo ya Saba Saba, lakini leo hii niko kijijini kwetu, kijiji cha Kingwembe, kata ya Mkini, wilaya ya Kilindi, mkoa wa Tanga. Binafsi mimi kama mimi naiona kwamba Ufaransa inaweza ikaibuka ushindi wa magoli matatu kwa sifuri dhidi ya Kroatia. Kiukweli huwa naiamini sana Ufaransa baada ya timu nyingi ambazo nilikuwa na matumaini nazo kubeba kikombe mwanzoni kabisa timu ya Ujerumani kuona inatolewa mapema sasa nikawa naiamini kabisa kwamba Ufaransa ina uwezo mkubwa wa kuweza kubeba kombe hili, ikiangalia kwamba ina wachezaji wengi mahiri ambao hivi sasa huwa anavuma kote duniani, Kylian Mbappe, Pogba na wachezaji wengine. Kiukweli huwa naiamini sana na nilianza kuipenda Ufaransa toka mwaka ule elfu moja mia tisa tisini na nane ilivyokuwa inamfunga Brazili ndani ya jiji la Ufaransa pale kwenye fainali ile walivyokuwa wanacheza na Brazili. Ukweli Ufaransa toka kipindi kile huwa anaiamini sana. Kipindi ni habari. Rafiki msikilizaji, unaweza kushiriki nasi kwa kutuandikia maoni yako kwa kupitia mtandao wetu wa kijamii yani kwenye Facebook RFI Kiswahili. Na katika ujumbe ulionitumia katika ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili, Biso Sano ukiwa Morogoro a Tanzania unasema sio rahisi kujua matokeo kwa sababu timu zote zimejiandaa vizuri. Arnold Stefan wa Lusaka, Zambia, unasema kwamba Croatia lazima waibuke washindi kwa sababu wameonyesha kwamba wanaweza. Neema Albert ukiwa Moshi, Tanzania, unasema kwamba utakumbuka sana matumizi ya lingol technology, lakini pia utakumbuka kwamba wingi wa marefarii katika mchono hii ya jambo ambalo hutalisahau kabisa katika mchono hii ya kombe la dunia. Baba Jifti Muha ukiwa maeneo ya Kankonko, Kigoma, Tanzania, unasema kwamba wewe unatabiri Ufaransa ndio utaibuka mabingwa siku ya Jumapili, na utasahau mechi kati ya Ufaransa na Ubelgiji. Peter Ehambele ukiwa Baraka, DRC, unasema kwamba Ufaransa wataibuka mabingwa siku ya Jumapili. Asante sana. Elisha Mazoya ukiwa Mwanza, Tanzania, unasema kwamba wewe kura yako unaipeleka kwa timu ya Ufaransa. Wao ni wazuri lakini pia unachokumbuka ni kwamba michano hii e, kutolewa mapema kwa timu za Afrika, jambo ambalo limekuacha na maswali mengi sana. Asante sana kwa ujumbe wako. Benji Trump masua unasema kwamba una imani na matumaini makubwa kwamba Kroatia wataibuka mabingwa siku ya Jumapili. Ujumbe wa mwisho kabisa ni wake Richard Kambale, ukiwa Beni, DRC, unasema kwamba kutabiri mshindi ni vigumu sana lakini kilichokuhuzunisha sana ni kuona mataifa ya Afrika yakiondolewa mapema katika michuano hii ya kombe la dunia. Imekuwa ni fahari yangu sana kuwa pamoja nayo katika makala ya habari rafiki juma hii, lakini pia wiki hii nzima. Mimi ni Victor Buso na kutakia juma njema, na tukutane viwanjani siku ya Jumapili kati ya Ufaransa na Koratia.