Kipindi ni habari rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru. Naam, asante sana Emmanuel Makundi. Ni miaka 20 sasa tangu kuanza kutekelezwa kwa mkataba wa Roma ulioanzisha mahakama ya kimataifa ya uhalifu ICC. Je, msikilizaji, unaridhishwa na namna mahakama hii inavyotimiza wajibu wake? Mimi ni Fredrik Nwaka. Karibu. Kwa majina naitwa Ferguson Asumani wa Janine, nipo Kigali, Rwanda. Mahakama ya ICC haijaniridhisha sana, kivile wanavyokuwa kesi za za viongozi za wa Afrika wanaziendesha kitofauti kito sana na, na, na kesi nyingine za viongozi kutoka bara la Ulaya. Pili ni kwamba wanachama sana wa ICC wa hasa barani Afrika ba, wamekosa sana ule wai na shirika hili na wabana sana watu wa Afrika. Mfano uliopo sasa ni kwamba ule uleakuweza kwe, kwa, kumtolea waranti rais alikuwa madarakani wa kule Sudan Omar, ni jambo la kuweza kuweza kusikitisha. Naongea na Bundala kutoka Amani visiwani Zanzibar. Kwanza mimi nianze kutoa pongezi kwa waliounda au waliobuni wazo la kuanzisha hizo mahakama za ICC. Nadhani walikuwa na lengo zuri tu, na walikuwa wamekusudia kwamba yule anayetenda uhalifu awajibishwe, lakini kwa sasa mimi naona kama utaratibu ule haupo, kwa sababu sijajua zaidi ni kwa nini ila mi naiona kama haitendi haki, kwa sababu naona viongozi wengi wa Afrika ndo wanaotuhumiwa wanaopelekwa ICC na asilimia kubwa wanaopelekwa ni wala ambao wako upande labda wa upinzani wa chama tawala ndani ya nchi fulani, akionekana labda ni mpinzani aliyekomaa kisiasa, ndo anayepelekwa kule kuhukumiwa au kusimamiwa kusikilizwa ICC. Na naongea kutoka Nairobi, Buruburu hapa, kwa kweli sijarisishwa, kwa sababu unajua sasa hivi kama Afrika viongozi wengi wanafanya siasa kuua. Ukiangalia sasa hivi kama Sudani hivi hivyo ongozi wawili wanasababisha watu wengi wanakufa, na mahakama hiyo hiyo ipo, wanashindwa kufanya jitihada. wale wawili ambao wa wanasababisha vita vitokewakamatu washitakiwe ndiomaanabadonasema hatua ni haja kwa sababu kama kweli imewekwa kwa ajili ya kutetea wanyonge nini, basi wanaachia mpaka watu wanakufa mamilioni, na watu wanakimbia nci zao, watu wanatesa huko Libya, na wapo tu na wanajua wanaofanya hivyo nini, wanaendelea wao kukaa tu kinya wasionyeshe jitihada za kuwakamatwa kwa nguvu zote. Kwa majina, imi naitwa kwa jina la mwiko Modeste Batambara, toka kiwanja Ruchuru, mashariki mwa DRC. Kweli mimi naweza nikasema kwamba mahakama haya yanatenda haki, lakini namna wanavyotenda haki tunashuhudia kwamba wanaolengwa kweli kati yao ni viongozi kutoka barani Afrika. Ukienda kuangalia vizuri, kuna nchi za Ulaya ambazo marais wanastafu, baada ya kustafu ikiwa walifanya mambo eh, lakini ICC haiwezi ikawafuatilia. Ila kwa kinachoendelea ni kwamba ukweli wanalenga tu marais wa Afrika. No, no, no, no. Kwa jina naitwahilibet <coughs> Zenasani Kenshambi, inapatikana maeneo ya shamba Mreba, Kagera, Tanzania. Ndio inaridhishwa na, na utendaji kazi wa mahakama hiyo ya C. Kwa sababu gani? Na baadhi ya viongozi wakishaingia pale madarakani, kwa kweli wanashindwa kutimiza ile misingi yaakii kwamba wanajichukulia uamuzi wakati pale nchi hizo zinakuwa na katiba na ule utaratibu wa kuongoza nchi. Kwa hiyo hii mahakama imeweka wazi kwamba atakayedhibutu kufanya hivyo, mwisho wakimaliza muda wake pale kwenye uongozi achukuliwe at, hatua za kisheria kupitia hiyo mahakama. Kwa hiyo mi inaridishwa. Kwa majina anaitwa Avril Shabani, nikiwa mchini um, Kenya, Eldoret hapa, vitu ambavyo serikali za Afrika zimejiingiza na leo wakita fulani ambayo wamekuwa nayo ni kwa sababu wenyewe walija wa vitu hawajui, wazungu wametengeneza sheria hawajui sheria zinawalenga wakina nani. Sheria zote zilikuwa zikilenga wale watu ambao watapenda kuendelesha enzi zao, ambao watakuwa tofauti ya mbinu zao, hizo ndo sheria wao walikuwa wanalenga, kwa sababu hutakuta, utakuta hata siku moja hizo sheria zikilenga nchi za magharibi. Wao wanafanya makosa zaidi duniani, kama vile Sarkozy, rais aliyepita wa Ufaransa, ati wamfikishe mahakamani. Kama vile Obama, sijui na wengine waliopita. Sasa wao walifika tu kwenda kusaini, kwa sababu wana, wanategemea misaada fulani Mungu, ili wapate ile kitu ambayo wa, wanategemea wao. Mimi ni Robert Nachine Baluge nikiwa mkaaji wa, wa Kalehe Nyamukubi, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia Kongo. Kuhusu mahakama ya ICC mimi naona kwamba wamefanya kazi kazi nzuri, ila mimi naomba mahakama hiyo kufanya uh, kazi iwezekanavyo uh, kwa ajili ya kuweza kuleta amani popote ulimwenguni. Unaona, mahakama hii mimi nadhani ya kwamba ilikuja kwa ajili ya kuweza kuamua marais weusi, eh, rais wa bara letu la Afrika sababu wazungu wengi wakiwa marais wanafanya uhalifu, wanafanya mambo mabaya wakiwa madarakani, ila mahakama hiyo ya ICC haijihusishi nao. no, no, no, no, no. Mimi kwa majina naitwa Peter Sulemani, napiga simu kutoka Lubumbashi, DRC. E, kutokana na kazi ya ICC ambayo inayotenda ICC na jitahidi, lakini utendaji kazi wake unagamia ngambo ya Waafrika wa kwa sababu tukishaona uhalifu unaendelea, wale ambao wanaofanya uhalifu hawafuatiliwi, lakini Waafrika kama Mwafrika anafanya makosa ndio nataona ICC sasa inainuka, inaanza kumfuatilia. Sasa hatuelewi kama ile ICC ilikuwa ku, kukandamiza Waafrika wala ku, kutenda haki kwa kila mwalifu yoyote. Naitwa Doto Masilamba, napatikana mkoa Tabora, wa Tabora wilaya ya Uyui. Kwa upande wangu, mimi mahakama hii inatenda kazi vizuri maana haibagui hai, hai haichagui mtu wala kiundi wala itikadi wala dini. Imeiona hii mahakama iko vizuri kabisa. Pili, mtu fa, afanyapo tatizo ama kosa anafuatiliwa kisheria na taratibu zote zinakamilika hadi mtu anafikishwa katika mahakama hiyo <tikana> Naitwa mimwani Kenneth niko Nyakato, Bukoba, Tanzania. Kibinafsi mimi naridhishwa na utendaji kazi wa mahakama ya ICC tangu ilipoanzishwa mpaka sasa. Kwanza, mahakama hii imewawezesha watawala duniani kutawala kwa kuheshimu misingi ya utawala bora unaozingatia haki za binadamu. Kabla ya mahakama hii haijaanzishwa, mambo hayo yalikuwa hayapo. Pili, mahakama hii imewawezesha watawala kuogopa. Watawala wengi kabla ya mahakama hii walikuwa waogopi kitu chochote. Haki za binadamu zilikuwa zinakandamizwa uhuru wa maoni ulikuwa upo kwa baadhi ya nchi, lakini baada ya mahakama hii kuanzishwa watu wameogopa kwamba wakikiuka tu wanapelekwa huko. Jina langu maarufu ni Badra bin Nyongolo, napatikana Muinga, Burundi. Mimi nitanizungumzie kidogo tu kuhusu ICC. Kweli ICC ilikuwa ni mahakama ma mazuri, ila tu iliharibisha sura yake makati ilianza kuwahukumu hasa hasa viongozi wa Afrika. Hiyo ilipatia sura mbaya sana ICC kwa sababu si viongozi tu wa Afrika ambao wanatenda maovu, si wao tu, ila kuna wale wa viongozi wa Ulaya, wa Marekani, wa Asia na zingine, na ambao hawahukumiwi na hiyo mahakama. Katika nchi yetu ya wa DRC walikuwa wakimhukumu ndugu yetu Jean Pierre Bemba sababu atumana majeshi huko Sentrafrika, wakatenda maovu huko, wakanyanyasa watu. Nadhani ni hivyo mfano Paul Kagame rais wa Rwanda Paul Kagame Museveni na wengine wengineo ambao walitoa majeshi kuongo kwenda kwaua wakimbizi ambao wakikimbia tisini na tatu na tisini na nne kwa sababu gani wahukumiwi ndio kwa maana nilizungumzia katika comments uh, ya kwangu ya kama hiyo mahakama kwanza mpaka sasa haina msimamo hiyo mahakama ya ishirini kama ilikufa bure <mulia> Kipindi ni habari. Rafiki msikilizaji, unaweza kushiriki nasi kwa kutuandikia maoni yako kwa kupitia mtandao wetu wa kijamii, yaani wa kwenye Facebook RFI Kiswahili. Na wakati huu sasa, niangazie ujumbe wako msikilizaji. Francis Bu, ukiwa Bujumbura nchini Burundi, unasema ICC ingekuwa na faida kwa watu wote, lakini kilicho wazi ni kwamba ina lengo la kushoto dhidi ya Waafrika. David Sechenga ukiwa Muheza, Tanga nchini Tanzania, unasema mwenendo wa mahakama hii sio mbaya, ila mahakama hii ni kama imewalenga zaidi viongozi wa Afrika kuliko viongozi wa mataifa ya Ulaya. Na ujumbe wa mwisho ni wake Matias Martin Nyapi ukiwa Kibondo, bila shaka ni magharibi mwa Tanzania, we unasema huna imani kabisa na mahakama ya ICC kwa sababu inakandamiza waafrika wa Afrika pekee na hadi kufikia hapo msikilizaji na tiananga kwenye makala ya habari Rafiki hivi leo, tumeangazia miaka 20 tangu kutiwa saini kwa mkataba wa Roma ulioasisi mahakama kima ya kimataifa ya uhalifu ya ICC. Jina langu ni Fredrik Nwaka, hadi wakati mwingine, ninakutakia jioni njema.