Kipindi ni Habari Rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru. Jambo msikilizaji, makala ya Habari Rafiki kwa leo inatwama kuangalia siasa za Zimbabwe ambapo wananchi wamemiminika kwenye vituo vya kupiga kura kuchagua raisi na wabunge. Awali, rais wa zamani na kiongozi wa muda mrefu wa taifa hilo la kusini mwa Afrika Robert Mugabe alizungumza na vyombo vya habari na kutoa mtazamo wake kwamba hatachagua wagombea wa chama tawala cha ZANU-PF. Je, matamshi haya yanatoa taswira gani hasa, na ikiwa yanaweza kuathiri mwenendo na uchaguzi mkuu wa Zimbabwe? Mimi ni Frederick Nwaka. Msikilizaji, karibu tupate maoni yako. Majina yangu ni buchume gidio, niko Kakongo, Kigoma, Tanzania. Mimi napinga katu katu, hapana. Sidhani kama eh, tamko hili la rais wa zamani Bwana Robert Mugabe, au kauli hii kwamba inaweza kuathiri matokeo ya uchaguzi huu. Sidhani kwa kuwa mimi nafikiri e, hii ni aibu ya Mugabe ukizingatia kipindi ambacho uongozi wake ulikuwa ni uongozi aufati sheria wala haki kwa mujibu wa katiba. Kwa mimi nafikiri ni aibu, na na kutoa uwapigia viongozi wa chama tawala za NPF, sidhani kama inaweza ikaathiri kwa kuwa, e, kila raia ana, anayo haki ya kupigia chama na nakupigia kura kiongozi amtakae. Kwa hiyo mimi nafikiri hata kama hatuwapigia viongozi hawa kura, nafikiri ni, ni na kiongozi aliyepo kwenye chama hiki ana ushawishi mkubwa na ana na, wafuasi wengi, wananchi ambao wanampenda. Mimi nafikiri tunategemea kwamba kiongozi atakae kuja atatokea chama cha Zanu PF. Kwa majina naitwa ni Mombere patike, napigia sehemu za Bukavu. Kiukweli, hiyo jambo ambalo wanataka kufanya Zimbabwe ni jambo la maana sana na ni la kufuatilia, ndilikuwa bora iwe mfano mzuri kwanza kwa nchi yangu DRC, lakini uh, kwa hilo ambalo una, unatoka kusema hilo ya, ro, ya Robert Mugabe, sijue kama hiyo maoni ya Robert Mugabe inaweza kugusia mpaka ibadilishe uchaguzi mpaka itokee kushangaza watu uh, watu wote wachague ile ambalo, kwa sababu Mugabe amelisema eti watu ndio walichagua mimi, sidhani kwani, wakati zi, Mugabe ali, aliondolewa kwenye madaraka, si sote tuliona vile watu wote wa Zimbabwe walifurahi na tulishuhudia hiyo, wakafurahi sana hasa. Sijui kama leo sasa tena ndio wanapaswa kufanya kitu eti kwa sababu, kwa sababu. Naitwa Mustafa Makunganya, nipo Dinembo, kijiji cha Ujamaa, wilaya ba mkoa wa Mtwara. Mimi kama mimi siwezi kuona kwamba kuna ata, ataleta uchaguzi mbaya kwa, kwa maneno yake. Hayo ni maneno tu, uchaguzi utakuwa safi na utaisha kwa amani. Mimi nataka wawe makini tu na wajitokeze kwa kwa wingi kwenda kupiga kula, wasije baadaye wakajilaumu, kwa nini sijaenda kupiga kula. Hapa ni baa kutoka Mungwalo r i kwenye jimbo mpya la Ituri. Maoni yangu ni kwamba rahisi kutogombea kwake inapasha leta mkootano zaidi, kwa kukua hakuna kuelewana, hata unia wanamlelea, ukisema ni nini? Hii ni maoni gani inatoka mwini mwake, au ni nini kitakotokea mbele, kwani kutokugombea kwake inasikisha watu wengine kwa kusema ni nini kitakachotokea mbele, kwani hapo inaleta mawazo mbalimbali ndani ya watu. Lakini alitoe watu wote ni hiki ambacho kinaacha mimi sigombee, kwani kutokugombea kwake inaleta mzozo kabisa, watu hawaelewe, wabunge hawaelewe kama ni mimi na mwenye mwake. Lakini yeye mwenyewe angelijitetea kwa kusema Sigombee. Jina langu ni ki Dankala kutoka jijini Dodoma. Mi naungana kabisa na kauli ya rais wa zamani Robert Mugabe kwamba hata mpigia kura kabisa rais wa mpito ambaye ni Emerson Nangagwa. Kwa sababu gani nimesema hivyo? hata mimi binafsi kama mtu ambaye ameshakuwa kama adui kwangu, kwa kweli siwezi kumpigia kura, wala kiongozi ambaye simpendi. Mimi binafsi siwezi kumpigia kura. Kwa hiyo siwezi kusema kwamba kauli ya rais wa zamani Robert Mugabe ya kusema kwamba yeye hatuweza kumchagua Emerson Mnangagwa inaweza ikampunguzia kura au la. Tuwatakie tu uchaguzi mwema na wahuru waweze kufanya uchaguzi kwa amani na upendo na Mungu ibariki Zimbabwe. Asante. Nilikuwa nasema kama simu naipiga nikiwa Goma DRC, kwa majina ni Moise Sumaili. Kuhusu huyo uchaguzi wenye unafanyika kule Zimbabwe, tunatakia wandugu wetu wa Zimbabwe kama wachague vizuri na Mungu awasaidie wao kufanya shwaya ya msuri ya vote kwa sababu hiyo watafanya leo, hiyo ndio itaonesha namna gani wataongozwa kwa miaka tano yenye kubi wakachagua vibaya pia na hali yao itakuwa mubaya zaidi. Kuhusu hiyo modordre ya Bwana Robert Mugabe, mimi nikiwaza haita impakti hata kitu moya kwa uchaguzi, ama ni kama tawala itapita, itapita tu, kwa sababu kangalia namna yeye pekee Robert Mugabe aliongoza hiyo nchi ya Zimbabwe. Mimi naweza kusema kama aliongozwa kwa hali ya mubaya. Kwa majina naitwa Paul Peter Johnson, anapatikana mkoa wa Rukwa wilaya ya <laughs> Nkasi <coughs> <coughs> nchini Tanzania, mimi nafikiri kauli ya bwana Robert Mugabe inaweza kuleta athari lakini pia mapinduzi ya kisiasa hasa kwa mambo kwa mambo makuu ma, mawili. Jambo la kwanza kwamba pamoja kwa na kwamba bwana Robert Mugabe ni mstafu lakini pia bado ni kiongozi mwenye nguvu ndani ya chama tawala cha bwana Emerson Mnangagwa. Lakini pia jambo la pili, Robert Mugabe mwingine kwamba ni kiongozi mstafu na itolewa pengine kwa nguvu za kimapinduzi lakini bado ni kiongozi ambaye bado anapendwa na watu wengi, lakini pia bado ni kiongozi anayesikilizwa na watu wengi. Hata kama akisema kuongea, bado ana nguvu ya kiutawala ambayo pengine inaweza ikawa ina athari kubwa kwa kwa bwana Emerson Mnangagwa. kwa jina anaitwa sashinje mjomba, watu baadhi niko kagongwa kama wavumkembu Shinyanga. Napenda kumtaka rais wa zamani wa Zimbabwe Robert Mugabe. Ni bora angeachana na na zile kauli mbaya mbaya ambazo zileti tija kwa kwa wananchi au kwa viongozi ambao aliwatangulia yeye. Anasema kwamba hawezi hawezi kupigia kula watu ambao walikuwa wamemsaliti. Sio vizuri. Mimi naitwa Rajabu Hassan, naishi hapa jijini Dar es Salaam. Kauli ya uh, bwana Mugabe kidogo inaweza katia wasiwasi ama kuleta namna fulani hivi ya, ya, ya, ya, ya watu kuto, kujiamini na chama ambacho wanaenda kukipigia kura kwao. Ni mfano mtu ambaye tulimtegemea kwamba angeweza kuweka mtazamo chanya kuhusu chama chake yeye, analeta mtazamo hasi kuhusu chama chake. Kwa hiyo nadhani uh, chama ambacho kilikuwa ni tawala na kinajitahidi kuingia tena madarakani kwa kasi kwa wakati huo katika nchi ambayo inakuwa ni yenye utawala bora wa kidemokrasia, nadhani ni changamoto sana kwao wakati huu. Kuna namna mbili, inawezekana kwamba wananchi wa Zimbabwe wakampuuza kiongozi huyu kwa sababu halikuwepo miaka yote ni, ni, alikuwa ni kiongozi alikuwa, ni, ni, ni, ambaye alimwamini pia kwa akisema hivyo kwa wakati huu ambao wananchi wa Zimbabwe wanatafuta wanatafuta ule uhuru binafsi wao ni, ni esi tu cha kusema kwamba wataweza kumpuuza kwa kile ambacho nakisema kwa wakati huu mi. <coughs> <coughs> naitwa Siska Kasambala, niko huku Malawi, Malawi kusini. Kawi ya Mgabe unaweza ikafanyisha huku watu, huko Zimbabwe watu waanze kugombana. Maana Mgabe yeye kwake kumeshaisha, ange aachie wenzake ambao wanaweza wakaendelea na urahisi sababu hapa wakiwa wanagombana gombana tena wakiwa wanaongeaongea mambo mengi yani watu haviwezi kakaa tena vizuri. Naitwa <mucho> <mucho> Francis Daudi, nipo Dar es Salaam, Tanzania. Maoni yangu juu ya kauli ya Robert Mugabe, nafikiri ni kauli ya mtu ambaye ameishiwa kisiasa kwa sababu amekaa kwa muda mrefu toka mwaka themanini nchi ilipopata huru mpaka miaka hii ya karibuni mpaka hivi alivyoondolewa kwa nguvu tuseme, na amekataa kushirikiana na serikali ya Mnangagwa. Mimi nafikiri kwamba haitaathiri chochote, kwa sababu kwa watu wa Zimbabwe, na mtu ambaye amewahi kufika Zimbabwe anajua wazi kwamba Mugabe hana nguvu kabisa kwa wananchi, kwa sababu wananchi walishamchoka. <mucho> Kipindi ni habari rafiki. Msikilizaji, unaweza kushiriki nasi kwa kutuandikia maoni yako kwa kupitia mtandao wetu wa kijamii, yani kwenye Facebook RFI Kiswahili. Nikiangazia ujumbe wako, Mimwani Kenneth ukiwa Bukoba Tanzania unasema kauli ya Mugabe haiwezi kwa namna yoyote kuathiri uchaguzi wa Zimbabwe kwa sababu wakati wake wa utawala ulikwisha malizika. Namna ujumbe wa mwisho ni wake, amani Titus akiwa Unguja, Zanzibar. Anasema Mugabe ana umaarufu katika siasa za Zimbabwe, lakini wakati wake ulishakwisha. Wapo wananchi watakaunga mkono matamshi yake na wengine hawataunga mkono. Hiyo ndiyo demokrasia nam. Na kufikia hapo, sina la ziada kwenye makala ya habari. Rafiki msikilizaji, kwa muda wote huo umekuwa nami Frederik Nwaka hadi wakati mwingine, na kutakia jioni njema.