Kipindi ni Habari Rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru. Karibu katika makala ya Habari Rafiki, msikilizaji wa RFI Kiswahili. Leo Jumanne Tunazungumzia wanaharakati nchini Uganda wamekwenda katika mahakama ya kikatiba kupinga utekelezwaji wa sheria inayowatoza kodi watumiaji wa mitandao ya kijamii nchini humo. Sheria hiyo ilianza kutekelezwa tarehe mosi mwezi huu ambapo watumiaji wa mitandao hiyo walianza kulipia shilingi mia mbili kwa siku. Wakiongozwa na mawakili wanne ambao ni vijana, wanaharakati hao wameitaka mahakama kuamua sheria hiyo ni kinyume cha katiba na inakiuka haki za binadamu. Nini maoni yako? <tos> <tos> Majino, mimi ni Mathasaranga. Karibu, kaributeni sana. Kwa majina, mimi naitwa Bugaoni Mari Francois, niko hapa mjini Bujumbura nchini Burundi. Yaani, mimi kwa mtazamo wangu wanaharakati hao na uh, wanaharakati hao na mimi nawaunga mkono, kwani sheria hiyo ya kuwatoza pesa watumiaji wa mitandao ya kijamii ni yenye ukandamizaji mkubwa. Mimi kwa upande wangu, ningewaomba mawaziri wa mawasiliano nchini humo waikemee sheria hiyo, na vilevile vile mashirika ya kiraia eh, yasifumbie ya jicho tatizo hilo, kwani linawanyang'anya raia haki ya kuwasiliana kirahisi na uhuru wa kujieleza. Pengine serikali ingepunguza pesa zitakazotozwa zitakazotozwa au kuachana kabisa na mpango huu wa utozaji pesa kwa watumiaji wa mitandao ya kijamii kwa sababu raia hawana uwezo wa kifedha unaolingana, lakini wana haki zinazolingana za kupata habari na kutoa habari. Asante sana, naitwa Chris Kimembe, napatikana nchini DRC, maeneo ya Moba Kimbangu. Kwa upande wangu e, kwa ile ambayo wanafanya ambao wa, wa, wanapatikana nchini Uganda, mimi nawaunga mkono kabisa, kwa sababu ile ju humu ni ya serikali, serikali anapasha kuwalipia ili wananchi wake waanze kuingia katika mitandaoni. Ile ni haki yao kabisa. Kwa upande wangu mimi nawaunga mkono, hiyo ni wazo wangu kabisa, nakuwa na jukumu kabisa, serikali ili iwasaidie kwa wananchi wake waweze kujiingiza kwenye mtandaoni, na washauria hasa zaidi wananchi wawe taratibu, wasiweze kuwa, kuweza kuandamana, waweze kwenda taratibu. Na serikali nayo iweze kuwasikiliza wananchi wake. Serikali ipo kwa ajili ya wananchi, waweze kuwasikiliza ili wapatie jukumu ile ambayo wanakuwa wanadai, ile ambayo wanakuwa wanalomba, wana, wana waweze kuwasaidia. E, kwa ajina natu wa milimani es niko hapa Nyakato, Bukoba, Tanzania. Kwa kweli, mimi naungana na wanaharakati wa huko Uganda walioenda mahakamani kupinga hatua ya serikali kutoza kodi ya watumiaji wa mitandao ya kijamii kwa sababu zifuatazo. Kwanza, sababu zinazotolewa na serikali ya Uganda kuhusu kutoza kodi wamiliki wa, wa mitandao ya kijamii ni sababu zisizo na mashiko. Sababu zinazolalamikiwa na, na serikali ya Uganda ni sababu kuu za kiusalama za kiusalama lakini sababu za kiusalama sio sababu za msingi, labda kama kuna sababu nyingine. Na sababu kuu, mi nafikiri kutoza kodi ni suala ambalo inafanywa wa kisiasa. Pili, nafikiri kuna watu wanatumia mitandao ya kijamii kama ofisi, yaani wanatumia kutengeneza pesa, hivyo kuwatoza kodi ni kuwazibia riziki. Tatu, kutum, kutumia mitandao ya kijamii ni kwenda na wakati, hivyo kuitoza kodi kutawafanya baadhi ya watu waache kuitumia, kwa sababu kodi ni kubwa, hivyo watarudia zama ile ile ambayo dunia ilikuwa inaonekana kama haipo. Lakini kwa sababu wakiwatoza kodi, tutarudia kwenye zama zile zile za miaka ya sabini. Pia mitandao ya kijamii ina faida nyingi, kwanza inaelimisha, inaburudisha na faida nyingine nyingi, hivyo kuitoza kodi kutawafanya watu wa, wakose uondo, kwa sababu mitandao ya kijamii ina uondo mkubwa. Hivyo kuwatoza kodi watu watafu, watakosa uondo. Na mwisho, mimi nafikiri kutoza kodi mitandao ya kijamii ni nikiki, kukiuka sheria za kimataifa. Napatikana Kalehe mashariki mwa <totikana> Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kuhusu wanaharakati hao ambao wamekuwa kitia Uganda kuhusu mambo ya mawasiliano, mimi nawapongeza na kuwaomba kabisa endelee, sababu haiwezekani. Namna gani wananchi wataweza kulipia mambo kama vile mawasiliano? Haiwezekani kama mtu ako na mawasiliano kwenye Facebook, internet na um, hiyo ni kukiuka za binadamu, wanachukua haki zao, na ndio maana serikali haipashe fanya mambo kama na hayo sababu mawasiliano ni ya haki ya kila mwananchi. Pia sababu sio vizuri, wananchi wana haki ya kupata taarifa za habari. kwa majina ni ni limepiga simu kutoka Kampala. Tumeshangazwa kabisa tukiona kwamba mtandao wa kijamii imepigwa. Ukitaka ukuingia kwenye social media inabidi, lakini sisi wananchi tunakea kero kubwa sa kwa sababu mtandao wa kijamii umekuwa tu kama ni familia, ama niseme imekuwa kitu kabambi. Ni kwamba hata kama ni shuleni ee, mahali popote, mtandao sasa wa kijamii. Tumepigwa kabisa na mshtuko mkali sana tukisikia kama government yetu imekuwa ikizundulisha akupitia hiyo mtandao nam sheria hiyo, ni kwamba ni sheria mbaya wasikizani a tu raisi wao wani kama kufanya vitu kwa lengo kubwa wa serikali yote hata ya wa mahakama waie kama watafanya nini, lakini jambo hilo linawashangaza kwani nilikeni kwao, na washukuru kwa kuwa wamesikizana. Lakini kama waendea kwa ugovi hayo kabisa, utaleta shida kubwa na, na wao wenyewe awatona kwamba wameleta ugomvi ndani ya nchi yao, lakini wawe na akili ngumu sana, ili waenda wakaelewana kwa uhakika kuamua kwamba sheria hiyo ni kinyume ya katiba. Ila ninaomba kwa vijana hao wa vijana wa Uganda wasihukumu sheria yenyi ilitolewaka na nchi yao, kwani katika pamani, hata sisi huku Kongo mwenye hana pesa za kumruhusu kuingia kwenye kuni mtandao naye hapokelewi ni yenyi si, naomba wawe na pato kwanza mbele kuingia kwenye mtandao. Kama hana pato asiingie kwenye mtandao, watihukumu sheria ya nchi yao. kawagara anawaambia wavumilie. Unajua, mwenye hana mate haikukula biskuti, na kama anaona hana pato fulani akihukumu serikali, kwani serikali kawaruhusu waingie kwenye mtandao? Kinyeshi hapo hapo watafanya mambo yenye yawezekane na ni hapo watabaki kuwaletea nchi yao hayo pindi ni habari. Rafiki msikilizaji, unaweza kushiriki nasi kwa kutuandikia maoni yako kwa kupitia mtandao wetu wa kijamii, yani wa kwenye Facebook RFI Kiswahili. Samson Omuchesi unasema hiyo sheria inafaa kwa sababu watu wamekuwa kila kitu mitandaoni na wanaitumia vibaya. Masanja Kanone wa Geita, Tanzania, unasema hakika sheria hiyo simu zetu zitadumisha chaji. Alan Sarapion wa Kahama unasema kikweli serikali za Kiafrika zinadhoofisha uhuru wa kujieleza kwa kutumia njia ambazo zinamdhoofisha kila mtu. Mpenda amani Francis ukiwa Bujumbura unasema serikali ya Uganda ingezingatia kwamba raia wake hawana uwezo sawa wa kifedha, lakini wana haki sawa za kuwasiliana kwa kutumia njia za kisasa. Padri Moshi wa Kotela, Moshi, Tanzania, unasema hebu kuweni na busara katika hili ili kuweza kulitatua kwa kuondoa kodi hii. David Sechenga toka Wagumu, Muheza, Tanzania, unasema katika nchi kuna vyanzo vingi vya mapato. Ina maana vyanzo vyote hivyo havitoshi mpaka wakatoze mia mbili mia mbili kwa watumiaji wa mitandao ya kijamii? Namaliza na Jaberi Masatu wa Arusha, unasema tatizo wanakumbuka shuka wakati kumekucha. Walikuwa wapi muda wote mpaka mswada kusainiwa na kuwa sheria? Shukrani kwako msikilizaji kwa kutegea sikio makala ya habari rafiki. Mimi ni Matha Saranga. Kwa heri. Kipindi ni Habari Rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru.