Kipindi ni Habari Rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru. Ujambo wa msikilizaji wa RFI Kiswahili na kukaribisha katika makala ya Habari Rafiki. Viongozi wa Umoja wa Afrika wamekubaliana kuunda bodi maalum itakawasaidia kushughulikia masuala ya uhamiaji, ikiwemo kutathmini sera za uhamiaji katika mataifa ya Afrika. Hatua hii imekuja wakati huu waafrika wengi wakiendelea kukimbilia barani Ulaya, huku wengi wakizama katika bahari ya Mediterania na kupoteza maisha. Je, bodi hii itasaidia ufumbuzi wa matatizo yanayosababisha ongezeko la waafrika kukimbilia Ulaya? Mimi ni Martha Saranga. Karibu, utaniambia jina lako nani na unazungumza ukiwa wapi? <coughs> Kwa jina naitwa Paskari Mbugani natoka kijiji cha Rusenga, kata ya Karenge, wilaya ya Biharamulo, huu mkoa wa Kagera nchini Tanzania. Bodi iliyoundwa na Umoja wa Mataifa kushughulikia wahamiaji hususani wanaoenda kule Ulaya na kule... Ulaya na Amerika, hiyo bodi sawa ameiunda. Mimi kwa maoni yangu, inaweza ikakabiliana kweli na na, na, na wimbi la wahamiaji wanaoenda Ulaya, lakini matatizo yanayosababisha watu wengi hususan vijana kutoka kwetu Afrika kukimbilia kutafuta maisha mazuri kule Ulaya, basi wafanye shugu, washughulike basi katika mataifa yao. Nini kinachosababisha wa vijana wa, wa, wa wahamie Ulaya endapo maisha magumu kwenye maisha magumu kwenye kwenye mataifa yao, hususani wengine wanakimbia vita toka kwenye mataifa yao kukimbilia Ulaya palipo pazuri wakaendelea na maisha mazuri. Mimi katika maoni yangu kama Mwanaafrika na Mwanaafrika mwana ndani ya, ya, ya, ya nchi yangu ya Tanzania, washugu, viongozi wetu wa Afrika washughulike Kie uchumi wa nchi zao, pili wakomeshe migogoro na vita inayosababisha vijana watu wengi wakimbilie Ulaya na Amerika. Asante, asante. Mimi naitwa Rutungisha Fidele, sasa niko Kenya, Nairobi. Aa, mimi naweza nikasema suluhisho tu ni moja, suluhisho tu ni kujali wananchi mara ya kwanza wanasiasa wajitahidi kabisa, waache zile siasa zao za kuleta vurugu katika nchi, na alafu watafute kipi kinachoweza kusaidia wananchi, haswa wale wa chini wadogo wadogo, haswa vijana, ili wapate eh, kazi, wapate maisha bora. Pale amani itakuja kabisa, bila kazi yoyote. Lakini wakileta wakiunda huo muundo, sijui kama itawezekana kabisa watu waritike. Suluhisho tu ni moja, ni kubadili siasa wao na siasa za kukuza uchumi wa nchi na kutafutia wananchi kazi. hivyo hivyo ndio itakuwa suluhisho, lakini yale mengine yote tu yatakuwa ni hayo, itabaki kwa maandiko tu, hayatusaidia kitu. Kwa maoni yangu ni hivyo kabisa. Uh, kwa majina anaitwa Victor Bin Msarabuye, anatokea Geita. Uh, mimi nadhani kuundwa kwa bodi hiyo itasaidia sana kwa sababu kwanza waliokuwa wanakimbia kutoka Afrika kwenda Ulaya walikuwa wanaenda bila hata usimamizi wa bodi yoyote. Kwa kupitia bodi hiyo kama itasimamia itikadi ya uhamiaji watu wanaotoka Afrika kwenda Ulaya inaweza ikasaidia. Lakini pia tutoe rai kwa Waafrika. Waafrika wengi wanapokimbia kwenda Ulaya tunaona wengi wanaenda kuhangaika, hawana hawapati maisha yoyote wanarudi tena Afrika bila kuwa na kitu chochote. Kwa hiyo bodi hiyo pia imeundwa baada ya kuona watu wanakimbilia Ulaya kutoka Afrika, halafu wanaenda kuteseka na hawapati msaada. Nadhani bodi hiyo itasaidia sana kwa kiasi kikubwa. Asante sana. Kwa majina, mimi naitwa Bogoni Marie Francois aniko hapa mjini Bujumbura nchini Burundi. Kwanza mimi kabisa ni washukuru viongozi wa Afrika hili juu ya jambo hilo, kwani huenda likaleta afadhali kwa wahamiaji. Ukitazama watu huwa tunahama kwa sababu tofauti tofauti, lakini kwa kiasi kikubwa watu huhama kufuatia mabaya yanayotokea katika nchi zao. Kwa maoni yangu mimi, nadhani na bodi hiyo itakuwa na tija zaidi pale itakaposhughulikia na mm, kuzingoa sababu za uhamiaji kabisa. Hayo hicho ndicho inachokiona kuwa kinafaa <totiposurra> Naam, kwa majina ni John Kiataka kutoka Kampala, Uganda. Kile ambacho wanataka kuendesha ni jambo mpya ja, lakini ambacho naweza nikasema jambo ya uhamiaji ni shida ya ya kusema kwamba sisi tunataka tuende Europe na mahali pengine. Kile ambacho kimetusumbua hapa Afrika ni hii siasa ya, ya viongozi wetu niseme marais zetu ambazo hawataki kutupea kazi na vingine vingine. Ndio maana watu sasa wamekuwa wakitaka waende Europe na mahali pengine kuangalia kama hali huko ni vipi, kwa sababu Afrika tuna hali mbovu. Vijana wamemaliza shule, lakini hakuna sema wapate makazi. Hiyo ndio shida ya Afrika. Ndio maana ma wahamiaji wanaenda huko Europe kujaribu tu kama wanaweza wakapata kile ambacho wanahitaji. Asante, mi naitwa Richard Kambale, niko Beni, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Kivu Kaskazini. Tume hiyo ni kuundwa ni vema, ila sidhani kama ni suluhisho ya mkini kwa kutafuta mm -hmm, njia nzuri ya kuzuia watu kuliko kuwapa njia ya kukimbilia Ulaya. Wangejua kwa nini wanaondoka nchi yao na kukimbia huko, kwa sababu wanakuwa kama wanawa, wanapana wanapata nafasi kubwa kwa hao wanaotesa watu ili wakimbilie Ulaya, na ndio maana wao wanawapa njia ya kukimbia. Yani wanawapa hao wanaowatesa nguvu, ili waendelee kunyanyasa raia. Bora wangiangalia mazingira gani ndiyo naacha wanakimbia huko Ulaya, na kipi kiko Ulaya ambacho sisi tunakosa Afrika, ambacho kinawa peleka huko. Mimi nadhani ni ugumu wa maisha tu na vita, na hakuna kinacholeta ugumu wa maisha isipokuwa vita na ubabe wa viongozi. Viongozi wanapokataa kuachiana madaraka, hapo ndipo vita inatoka, kwa sababu wao wanapigana kule juu, sisi huko hatujui, tunateseka, na anayepata nafasi ya kukimbia anakimbia kwa majina anaitwa kwa jina la Munguiko Modese Batambara toka Kiwanja Ruchuru, mashariki mwa DRC. Kwa kweli mimi ninaoza nika nikasema kwamba eh, hawa viongozi wa Umoja wa Afrika mambo ambayo wameweza kuifanya namna ingine ni mambo ambayo ni mazuri, sababu ya hao ndugu zetu ambao wanaendelea kufanya nini, kukumbwa na hayo matatizo ya kuweza kuzama ndani ya bahari. Uh, na pili, ningelomba kwamba ijapokuwa wamefanya nini, wamefanya njia mbadala ya kuweza kufanya nini, kuweza kusaidia wa ndugu zetu wahamiaji uh, wawezi wakafanya nini, waangalie tena tatizo ni gani ambayo inaacha hawa ndugu zetu wanafanya nini, wanaendelea kwenda sehemu za huko Ulaya sababu ikiwa hivyo itabaki na wakati ambapo na sisi wote tutaondoka ndani ya bara la Afrika. Sasa sijui sasa Afrika itabaki inaongozwa na kina nani ama na kina nani ambao watabaki ndani ya bara la Afrika. Kwa tume hiyo, mimi ningeomba kwamba wafanye nini, waangalie namna gisi wameweza kushughulikia wahamiaji, waangalie pia tatizo ni lipi ambalo linaacha wahamiaji wanakuwa wengi kuacha bara la Afrika na kuendelea mpaka sehemu za huko Ulaya, waangalie chanzo ni nini na tatizo ni nini ambayo inasababisha hawa ndugu zetu wa Afrika kuweza kukimbia bara la Afrika na kuweza kwenda kwenye nchi za Ulaya. Pindi ni habari. Rafiki msikilizaji, unaweza kushiriki nasi kwa kutuandikia maoni yako kwa kupitia mtandao wetu wa kijamii, yani kwenye Facebook RFI Kiswahili. Ala sikosiko siko, toka Uvira DRC si, unasema ni muhimu viongozi wetu wawe na upendo kwa wananchi, kuboresha amani katika bara letu la Afrika. Mzee Mukonta Gabriel toka Kisakala, DRC, unasema kiukweli, kuunda bodi hiyo hudhani kama ni tiba ya kumaliza hayo majanga. Walitakiwa kuboresha kwanza hali barani Afrika kabla ya kuunda bodi hii. Fredi Tobias toka Young Unit, Mufindi, unasema bodi hiyo yahakikishe inazuia Waafrika kwenda barani Ulaya, labda inaweza kuwa suluhu Mosadu unasema suluhisho ni moja tu, ni kuwajali wananchi wasiojiweza na kuacha siasa mbaya zinazoleta vita na kupambana na umasikini tu. Shukrani kwako msikilizaji kwa kutegea sikio makala ya habari rafiki. Mimi ni Martha Saranga, kwa heri. Kipindi ni Habari Rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru.