Kipindi ni Habari Rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru. Nam asante sana Victor Abuso. Jeshi la polisi nchini Tanzania limewataka madereva kuwa na vyeti kabla ya kuendesha vyombo vya moto na kwamba Agasti mosi mwaka huu litaanza kuendesha msako wa madereva wanaomiliki leseni bila kusomea zoezi ambalo linatajwa kuchukuliwa ili kukabiliana na ajali za barabarani ambazo katika miezi ya karibuni zimeitikisa nchi hiyo. Mimi ni Fredrik Nwaka, karibu tupate maoni yako. <tosimilu> Mimi naitwa Suleiman Gongo. Mi nafikiri sio so, so alali kwa sababu hata madereva wenzetu walitangulia zamani, hata jina lake ajui kusoma lakini anaendesha gari vizuri. Swala so la kusoma Sio kigezo chakuwa dereva mzuri barabarani eh. ajai magari kule Ulaya wanapata ajali. dereva mzuri ni dereva barabarani so s gari. Mimi nashukuru sana bwana mtangazaji. Mimi kweli kuhusu hii swala ya mambo ya leseni, mimi mwenyewe binafsi ni dreva, lakini mimi cheti sina. kwa kwli kusema li wa mimi, leseni yangu nimepata toka enzi ya Nyelele, nimekwenda kufanziwa testi na maveko watatu na wakadhibitisha kweli huyu mtu anastahili kupewa leseni, nikapewa leseni C. Ikaja ukaguzi, wakaambia kwamba leseni za zamani hazitakiwi zai za vitabu, ukabadilisha vile vile. Nilivyokwenda kule mimi nikaonyesha zile leseni yangu ya zamani, kwa hiyo ninachotaka mimi leseni yangu atakiwa iwe na C, nikapewa kweli, hatimaye nikaendelea na shughuli zangu za taxi. Sasa hivi ninaambiwa kwamba nitafute cheti cha kwenda kusoma ili nijulikane kwamba kweli leseni yangu ni sahihi, kwamba inanihusu kuendesha gari hili. Na mimi hapa nilipo, umri ushaenda, ni mtu mzima, nitapata wapi hela ya kwenda kusomea hicho chuo? Sielewi kwa kweli. Sasa hivi, kwa kweli, naomba serikali ijipange vizuri, iangalie hawa, kuna vijana ambao wakusamili kupewa leseni kwenda vyuo, lakini kutokana na umri wangu mimi, kwa kweli itakuwa ni ngumu sana. Itabidi mimi kazi ya taxi niache, nirudi kijijini nikalime ni maoni yangu kuhusu hili tamko lililotolewa na jeshi la, la, la polisi kuhusiana na, na ukaguzi wa, wa masuala ya leseni. Mimi nilikuwa na maoni yangu mawili. Kwanza kabisa, hawa watu wanaotumia hizi leseni kuna watu wa muda mrefu sana ambao wanawatumizia hizi leseni. Nafikiri kuna kipindi cha awamu, ni awamu tano sasa hivi, kuna Mwalimu, kuna Mwinyi una Mkapa, kuna JK za wa nyuma walikuwa hawaulizwi haya mambo ya, ya veti, lakini sasa hivi tunakuja kuulizwa masuala ya vyeti ya kwamba umesoma wapi udereva. Mtu leseni yake ina miaka ishirini, just imagine miaka ishirini leseni na miaka ishirini yeye ana na miaka mingapi? Unakuta mtu ana miaka sitini, eh na zaidi, alafu namwambia aende shule leo eh, akasome kwanza hicho kipato chenyewe cha cha kwenda darasani sasa hivi, ili zoezi linaweza likafanikiwa, la upande mwingine lisiweze kufanikiwa kutokana na hizi changamoto za maisha zilivyokuwa. Mimi maoni yangu ni hayo. <coughs> <coughs> <coughs> <coughs> Uh, mimi maoni yangu kuhusu swala hili la madereva nasema kama, kwanza tarehe moja ya mwezi wa nane watafanywa na nata serikali, kidogo ningetoa muda zaidi, kwa sababu kwa kipindi hiki kifupi, kwanza vijana wengi ajira zao ndo hizo, sasa utakavoleta swala kama hilo nadhani kutakuwa na mtikisiko wa ukosefu wa ajira kwa vijana wengi, na hali yenyewe hii ishakuwa inaendana na kasi ya mheshimiwa. Kwa hivyo nashauri kwamba kama kuna uwezekano serikali ijipange vizuri na watu wataelewa na taratibu zitafuatwa, lakini wangewapa muda zaidi vijana. Mimi naitwa bwana Ramadhani Ali Salum Chuma. Mimi ni dereva, nina miaka zaidi ya arobaini naendesha barabarani, sijaa kwa matatizo yote, nashukuru ila kwa kwamba leseni kuonesha mabasi umri fulani hivi walikuwa wanaweka madereva wadogo wadogo kwa leseni sasa si wa inatakiwa waeke kwamba baada ya miezi mitatu hii, kila mtu awe na cheti kukagua kukagua barabarani wetu wengi wa kusoma hapo na magari wataacha familia shida. Mimi naitwa Eli Musa. Eh, mimi maoni yangu kwamba swala la tvizuri wengi zibiti kaza katika swala la utoaji leseni kule, wanatoaji leseni kule juu watu hawana vyeti bila watu kufuatilia ule mlolongo wa kukaguliwa kutestiwa kusoma inakuwaje? Leseni kule juu zinatoka, watu wanakuwa na leseni, afu baadaye zinatakiwa vyeti, watu wanakamatwa wakati wanaotoa leseni wao kule juu, swala hili linakuwaje? Ingedhibiti kwanza kule juu, wanapotoa leseni zile, alafu baadaye watu wanakuja huku wanakamata leseni yako ya halali, lakini cheti una kasomi au linakuaje? wanatoaje hiyo leseni na wanaotoa ni wao? Mimi naitwa Kasim, dereva ah. Kwa upande wangu mimi, minavyoona sio kitu kibaya, sio kwa sasa hivi, tulikuwa ifanyike tokea miaka ya muda nyuma, ila kwa sasa hivi sio swala baya. Ila sasa nitakuwa kuangalia kwamba nafikiri swala hili limeanza baada ya hizi ajali ajali kutokea hapa karibuni. Tungetakiwa tujue kwamba hiyo kitu kinachosababisha ajali kitu gani. Kuna vitu vitatu: kuna dereva, kuna chombo cha usafiri na miundombinu ambayo ni barabara. Tungetakiwa tuweke mikwazo katika vitu vyote hivyo vitatu. Kwa hiyo ni swala zuri, lakini vyote hivyo ni vitu vya kuangalia vyote vitatu. Naitwa Kelvin Kasangi Ponera. Unajua swala hili si mbaya, Vizuri lakini, sisi tunaangalia kidogo, tungepata nafasi na kidogo, kwa sababu tu kukurupuka kusema kama tarehe moja mwezi wa mwezi wa nane kagua leseni, tunataka tuna vyeti, yani hii imefanyika kwa haraka sana. Tumepewa muda, mtu kuwa na leseni ama kaguzi wao ufanyike kwa utaratibu, watupe muda kidogo, tutafanya swala hilo, watupe nafasi, itakapofika muda fulani kila dereva akiishi awe na nini, tukasome tupate certificate, lakini hivi hivi tu haraka haraka inakuwa sivyo Jina naitwa Mohamed Juma Likumba na mimi ni mdereva. Kwa hiyo hili swala la vyeti ni zuri kwa wangejaribu kuangalia kwa jicho la pili. Swala kama hili sasa hivi linatuathiri tulio wengi. Leo hii angalia hata mfano mfupi, tizama barabarani unakuta magari mengi hayapo sasa hivi. Madaladala yamesimamishwa kwa ajili ya shughuli wengi. Wengine hawana vieti au naweza kusema wanavyo, lakini ndio hivi leseni na maana zimetoka huko, hao ndio wametoa leseni leseni. Leo mtu mambo ya viti ni swala gumu kwa kusoma, kwa kwa sababu muda muda ambao wenyewe wameupanga ni ni ni mfupi, kisha kutu wanaanza kufanya zoezi. Leo mimi mimi driver wa taxi hapa hapa Tazara, lakini nasema cheti hakiendeshi gari, hulka ya mtu. Ninakokuambia hivi na karibuni kama miaka 30 niko katika udereva. Lakini sikumbuki siku nilipata ajali kwamba ni ajali. Tunaweza tukasema kwamba tunapiga na pasi tu za kawaida, lakini sio ajali. Wanaposema kwamba madereva wote wanatakiwa wawe na vyeti, mimi ili sijonge kona, kwa sababu hata wao wanaosababisha ajali wana vyeti. Wangetafuta utaratibu wa kusaidia kufuta ajali barabarani, ndio ningeona tu. Kwamba adhabu ni ndogo tu, madereva yani waliokuwa hawajali sheria, hebu mchape mtu viboko, yani viboko vinafundisha watu. Wanasoma na ukila kukicha, tayari ajali zinatokea. Sasa hicho cheti kinasaidia nini? Mimi naitwa Bashiru Alidachi dereva. Cheti cheti ni uonevu wa madereva. Cheti sio suluhisho, labda dereva ndio kinamfanyisha yani awe aonekane ni dereva. Cheti ni uonevu wa dereva. Cheti akipunguzi ajali ya barabarani, bali dereva wewe mwenyewe ndio unatakiwa uwe makini barabarani na uendeshe vipi gari, ila uepuke na ajali za barabarani, sio cheti. Kipindi ni habari rafiki. Msikilizaji, unaweza kushiriki nasi kwa kutuandikia maoni yako kwa kupitia mtandao wetu wa kijamii, yani kwenye Facebook RFI Kiswahili. Naam, nikiangazia ujumbe wako, Mahuno Alfini kutoka Uvira nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo anasema hatua hiyo ni nzuri. Unakuta mtu akufika hata kwenye masomo ya udereva na anabeba abiria na kuwasafirisha katika maeneo mbalimbali mbali. Shukuru Nembo Molel ukiwa Kongwa, Dodoma, Tanzania, unasema unawatakia heri jeshi la polisi katika mkakati wao huo wa kukabiliana na ajali za barabarani, unasema zimezidi sana. Na anatamatisha na ujumbe wake Robert Nachime akiwa nchini jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, anasema hata hapa DRC madereva wengi wana leseni hizo bila kupitia darasani. Na tunakomea hapo kwenye makala ya habari. Rafiki msikilizaji, kwa muda wote huo umekuwa nami Fredrik Nwaka na kutakia wakati mwanana.