Asante sana mwenzangu Victor Abuso. Hujambo msikilizaji hapo ulipo na nikualike katika makala ya Jukwaa la Michezo, makala ambayo inakujia kila siku za Jumamosi na Jumapili, tukikuletea matukio mbalimbali mbali ya michezo yanayojili duniani na kwa ujumla, na kwa hivi sasa basi ni fainali za kombe la dunia. Hapo awali Victor Abuso alikujuza katika habari za dunia, lakini kwa sasa tunapozungumza fainali hizi zinaelekea ukingoni, zikitarajiwa kuhitimishwa hapo kesho kwa mchezo wa fainali baina ya Ufaransa na Croatia. Na hivi sasa tunavyozungumza, pambano la kutafuta mshindi wa tatu linaendelea kati ya Ubelgiji na England. Na kukuletea makala i ya jukwaa la michezo jioni hii, mimi ni Fredrik Nwaka hapa studio, niko na mwenzangu Victor Abuso. Karibu sana Abuso katika makala ya jukwaa la michezo. Asante sana mwenzangu Fredrik Nwaka, ni furaha iliyoje kuonana nawe tena baada ya wiki moja. Hakika na katika laini ya simu tume tunaungana naye Kaozi Kosha, mwenzetu huyo akiwa kule Lubumbashi nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kaozi, karibu sana katika makala ya jukwaa la michezo, na bila shaka unafuatilia pambano hili la kutafuta mshindi wa tatu kati ya England na Ubelgiji hapo Lubumbashi. Fredrick Mwanka, shukran, shikamo, bonsoir. Umefuatilia kwa makini ubelgiji na uingereza. Uh, ingawa wewe uliweka karte yako huku wewe na mimi hatukufaulu, eh, uh, <da>. Uh, <laughs> sijue uh, mechi ya fainali ya kesho uh, mimi nilikuwa mgonjwa kweli kuona Ufaransa imepata ushindi na hivi uh, itamenyana na Croatia. Najua wewe umeweka karte yako kwa sehemu gani huko uh, koreasa, lakini leo nimebadili niko uh, msema kifaransa nitaweka karte yangu kwa Ufaransa. Na na ndio sababu umeona salamu za kahozi leo zimekuwa na, na, na uzito zaidi <laughs> na nguvu. Uh, asante sana msikilizaji, na hapo baadaye pia nitakujuza kuhusiana na michuano ya tenisi ya Wimbledon kwa ufupi na vile vile matukio mengine yanayojili uh, duniani na barani Afrika. Tuanzie tuanze kutazama sasa finali za kombe la dunia, Victor Abuso, ikiwa ni makala ya 21. Hivi sasa kunaendelea mchezo kati ya Ubelgiji na England na matokeo hadi naingia hapa studio, Ubelgiji walikuwa wanaongoza kwa bao moja kwa bila. Mashindano yenyewe kwa ujumla yanaelekea ukingoni. Ukitathmini namna ambavyo umeyafuatilia ume, ume na kuyatazama, unasungumzaje? Nam, kwanza mchuano huu wa kutafuta mshindi wa tatu ni mchuano ambao timu zote mbili zinataka angalau kuondoka Urusi zikiwa na kitu mfukoni uh, baada ya kukosa ile nafasi ya kipekee ya kufuzu katika hatua ya uh, fainali, na namna mambo yanavyoonekana wazi bwana Frenwak ni kwamba wendo Ubelgiji wakakwenda kule Brussels na Uh, hii medali ya shaba mshindi <laughs> wa tatu, lakini kwa namna mashindo hayo yalivyokuwa, ningependa uh, kumuunga mkono sana rais wa FIFA uh, Infantino aliposema jana kwamba yamefanikiwa. Tulitarajia kwamba huenda tungeshuhudia visa vya ubaguzi wa rangi namu, matamshi kama hayo kutoka kwa mashabiki wa Urusi. Tulikuwa na, na maneno maneno kama hayo kuelekea mhindo hii, lakini tujashuhudia lolote lakini pia nafikiri amefunikia kwa sababu tumeona VAR video assistant referee ikitumiwa kwa mara ya kwanza, lakini pia tumeona ile fair play, ile nidhamu uwanjani. Tuliona Japan na Senegal, naam, kwa mara ya kwanza haijaonekana ikitumika na Japani wakafuzu katika hatua ya muondowano Senegal wakarudi nyumbani. nam asante sana Victor Uso, lakini haya ni matukio ambayo yanazunguka fainali hizi. Kaozi Kosha, wewe unatathmini vipi kwa namna mashindano yenyewe kwa ujumla ulivyoyaona yakielekea ukingoni hapo ya kesho, na ulitarajia uh, Urusi yandaye ya uh, mashindano haya kwa kiasi ambacho imeandaa? Ah, ha, kwa kweli Frederick, mwaka eh, mashindano yenyewe ilikuwa vizuri, utasudia utaona hata wachezaji wenyewe wa wa,, kutoka Ufaransa hata e, mchezaji kutoka Ureno walifurahi kuona sekuriti nzuri. E, kila kitu inaenda sambamba, watu wanafurahi e, michezo imepita vizuri, na hiyo kama nilivyosema hapa mwanzo, kikumbuka nilikuwa nakisema kwamba e, kutakuwa mshindi ambaye hakuna hata mtu mtu yoyote alikuwa akimwekea karata. Tumeona ingawa bado tunaona kama Uh, Kroatia inaweza kupata ushindi lakini kunaweza kuwa mshituko mnene, unaona kama mechi ya leo, uh, baina ya Ubelgiji na Uingereza uh, uh, umeona Ubelgiji imeongoza uh, wakati huu ni kusema kwamba wenda atatupanguza machozi kwa sababu watu wengi hapa Kongo walikuwa kuwekea karta yao huko kwenye timu ya Ubelgiji kwa sababu kuna wakongomani wengi ambao wanachezea timu hiyo. E vile vile pia tuna wakongomani wengine wa, wa raia wa hapa Kongo, nao wanachezea timu ya ya Ufaransa. kwa kweli E, hapa watu watu wengi wanasapoti timu hiyo, na mshindi atupatie kikombe hicho, na itakuwa e, cha kuvutia sana, furaha Tele, hapa, Kongo, ambaye ni nchi ya kwanza duniani nao kuwa na watu wanaozungumza lugha ya Kifaransa. Naam, asante sana. Eh, Kaozi natupeleka ndani zaidi ya uwanja kulingana na namna pambano la kesho litakavyokuwa. Lakini tuendelee kutathmini kwa ujumla Victor Abuso. Urusi ilipewa tiketi ya kuandaa finali hizi mwaka elfu mbili na kumi kama kumbukumbu zangu ziko sawa. Lakini, uh, jana wakati akizungumza kuelekea kuhitimishwa kwa finali hizi, rais wa FIFA anasema kwamba pongezi kubwa sana zimwendee rais wa Urusi, Vladimir Putin, na serikali yake kwa kufanikisha maandalizi haya. Unadhani uh, kuna, kuna, kuna muunganiko wowote kati ya serikali na, na, na, na, shirikisho la, la, la, la, la, la nchi husika katika kufanikisha mashindano haya makubwa kama haya? Na bila shaka, kwa sababu lazima kuwe na ushirikiano huo. Uh, kwa mfano katika ukarabati wa viwanja uh, lazima serikali ahakikishe kwamba viwanja hivyo katika hali nzuri, pamoja na shirikisho la soka. Lakini suala la usalama ni muhimu sana. Mashabiki wanaokwenda katika michezo mikubwa kama hii wanataka kujihisi kwamba wako salama pamoja na hoteli na maeneo ya kulala wageni. Kwa hivyo mbali tuna ule mpira wa kucheza uwanjani, mambo kama hayo ya miundombinu lazima yaangaziwe, na serikali ndio inafanya mambo hayo yote. Na unakumbuka wakati rais wa zamani wa FIFA Seblata alipotangaza kwamba ni Urusi wataandaa michono hii, kulikuwa na wasiwasi kidogo, na hata mataifa makubwa kama Marekani, Uingereza e kidogo hakujisikia vizuri. Watu walikuwa nasema ni vipi unapeleka mchono hii kule Urusi taifa ambalo alijafahamika vizuri katika mchezo wa soka lakini tumeona nao pia walijitahidi, waliondolewa katika hatua ya robo fainali. Mm, kwa hivyo ni, ni, ni, ni, ni jambo la kuvutia, lakini moja kati ya changamoto ambayo inatajwa uh, na vyombo vya habari duniani, Victor Abuso, ni swala la tiketi. Wanadai kulikuwa kuna ulanguzi mkubwa sana wa tiketi. Unadhani hii kwa kiasi fulani imepunguzwa eh, tashwishi ya watu wengi sana kwenda kuhudhuria fainali hizi? Bila shaka na suala hili limekuwa likiendelea kwa muda mrefu sana, si tu kule Urusi, tuliwahi kushuhudiwa hata e, Afrika Kusini, kule Brazil hali kama hii inatokea. Nafikiri FIFA inabidi ije na mbinu ya kisasa kuhakikisha kwamba zile tiketi ambazo zime uh, ile kamati la Urusi pale Urusi ama kamati la maandalizi ya andania, um, kamati ya nyumbani nahakikisha kwamba uh, tiketi zile ambazo zina Uh, tolewa ni zile halali na zinashirikisha uh, hata FIFA ili kusiwe na utapeli kama huu katika mchono ijayo. Asante <laughs> sana Victor Abuso. Kuelekea fainali za mwaka huu, uh, serikali ya Urusi ilijenga zaidi ya viwanja saba na kukarabati vingine, ikiwemo uwanja wa Luzhniki ambao ndio utatumiwa kwenye mchezo wa kesho wa fainali baina ya Croatia na Ufaransa. Kauzi, nikirejea kwako ulitarajia penda pengine kwenda kushuhudia mashindano haya na unadhani, uh, waafrika wengi wamepata fursa hiyo ya kwenda nchini Urusi kushuhudia mashindano ya mwaka huu? Kwanza nikuambie, ah, kuwa visa ilikuwa bure. Huyo Rais Putin kweli ni ni mtu ambayo anamafikiri, kwenda huko Urusi visa ilikuwa bure, na pili, kuona ya kwamba usafirishaji ulikuwa nzuri. Eh, utakumbuka sio ambaye ambayo anaweza kuni kunikosoa kuna hata wabunge kutoka Kenya walienda huko, weko huko Urusi kwa kuweza kuona fainali, kila mtu akipata dola elfu moja kwa siku, ambayo ileta kelele kubwa huko. E, nafikiri kuwa e, wataandaa vizuri wakiwa na, na, na, wakipata nafasi ya kuweza kuandaa kombe ya dunia e, kombe ya kandanda hapa barani Afrika. E, nafikiri kuna mambo ya kuvutia sana hata leo huko Ufaransa eh, mwaka tiketi ya timu ya, ya taifa haionekani, watu wananunua kama Uh, wananunua sana hiyo t-shirt na maduka ma t-shirt yote ya, ya, ya, ya timu ya taifa imemalizika. Ni kusema kuwa ni furaha kubwa kwa wote ambao wanapendelea mchezo wa kandanda, ambayo iliyoko mchezo wa kwanza duniani na, na, mwasan... e, andes... kuna kitu ambacho bwana Kahozi amezungumza kitu ambacho kinafurahisha kidogo. Ni kweli wabunge wa Kenya walikwenda kule Urusi ana, wapo mba, kuangaz, na wapo huko bwana Kahozi walisema kwamba walikwenda kuangalia namna michuono inavyoendelea kwa masilahi ya soka la Kenya. Watu wanauliza <laughs> Walipata wapi pesa? Kwa sababu... pesa pesa za, za, za serikali serikali, maa kwamba, ili, ili, ilipeleka wabunge sita, lakini mm, waliokwenda nchini Urusi ni wabunge ishirini hilo no. ni swala lingine la kutazama pengine nahitaji mjadala um, wake unasikiliza makala ya jukwaa la michezo afrika mashariki ni saa kumi na mbili na dakika arobaini na sita msikilizaji tunatathimini uh, kuelekea kuhitimisha kwa fainali za kombe la dunia hapo kesho kule nchini urusi na kama unafuatilia mchezo wa hatua wa kutafuta mshindi wa tatu unaoendelea hivi sasa ni dakika ya themanini na, nane na ubelgiji inaongoza kwa mabao mawili kwa bila bao la pili limefungwa na mshambuliaji Eden Hazard ambaye anachezea klabu ya Chelsea ya nchini England. Nikirejea hapa studio, niko naye Viktor Abuso, lakini kule Lubumbashi nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo tumeungana na mchambuzi Kaozi Kosha na niwashukuru pia wasikilizaji wetu ambao mnatutumia ujumbe wenu, ukiwemo Abdul Suleiman Semgenyi ukiwa uh, Kampala maeneo ya Kajansi pale anatuambia, unasikiliza makala ya jukwaa la michezo na pia Juma Mudimi ukiwa Tabora, Tanzania, unaniambia pia unasikiliza makala ya jukwaa la michezo jioni hii na Mvikta. Sasa pambano la kesho, eh, kati ya Ufaransa na Croatia. Ufaransa imeshinda tajiri mara moja. Croatia, wengi wanaona kwamba haijakamilisha kazi iliyoanza mwaka tisini na nane ilipofika hatua ya nusu fainali, na kile kizazi cha mwaka tisini na nane ndio kinaelekea kukamilisha hilo, kimepewa kazi ya kukamilisha hatua ya kuchukua eh, tajiri unadhani inawezekana? Na inawezekana sana. Kwanza ukiangalia kwa haraka haraka kwenye makaratasi kwa kuzungumza uh, ufaransa wana nafasi kubwa sana kushinda kombe hili la dunia uh, hapo kesho, kwa namna ukiwangalia uchezaji wake na ukiangalia mazingira yote ambayo wanayo na kila kitu. Lakini Kroashia ni uh, timu ambayo uwezi kuichukulia hivi hivi. Ni timu ambayo imeonyesha kwamba wanaweza kupata ushindi na bao katika dakika yoyote ile ni, ni timu ambayo ina wachezaji ambao wana utulivu mkubwa kwanza wa akili, wanacheza kama timu na wanachezaji ambao wamekuwa wakicheza katika timu ya taifa kwa muda mrefu, wakiongozwa na Luka Modrich ambaye ni kiungo wa kati amekuwa, na, na kila mmoja kule nchini uh, Krasia atakuwa anamwangalia yeye, atakuwa anapambana na Paul Pogba pale katikati kati. Ujua uh, Paul, Paul Pogba na Ngolo Kante ambao ni wachezaji wa pale kati uliona namna gani walivyo wakamata Ubelgiji katika hatua ile ya uh, nusu fainali, na ndio kazi ambayo atakuwa nayo wapo kesho kumjaribu kumtafuta Luka, mod, M M Luka Modric. Lakini unakumbuka mchuano wa nusu fainali bwana Noaka, uh, tima taifa ya Ubelgiji timu taifa ya Ufaransa ilianza hapana, walipokuwa nacheza nusu fainali Croatia na na, na, na, Uingereza Uingereza ulipopata bao la kwanza Croatia ukatulia wakina mazurich wakina Marcelo uh, Brumo, uh Zurich walikuwa wametulia pale, wakaona uh, ile frikiki waliofunga Uingereza, wakaenda katika ile hatua ya um, mapumziko, wakapumzika, ukarejea na uliona jinsi mambo yalivyokuwa, wakatulia na wakatawala mechi dakika za lala salama, wakapata bao. Kwa hivyo natarajia kwamba Ufaransa kesho wataanza kwa kupata kujaribu kupata mabao ya haraka haraka, nam, kuna uh, Antoine Griezmann pale nam, kuna Mbappe pale, lakini huenda mambo yatakuwa magumu sana na uh, kaozi wengi wanamtaja Pogba kama akitulia kesho uwanjani, huenda akaibeba Ufaransa. Unadhani kwa nini wanamzungumzia kijana huyu ambaye ana asili ya Afrika kutoka kule nchi nyingine? Kwa kweli ni mchezaji maridadi bwana, mwaka mchezaji wa kuvutia. Ni mrefu, ana, ana, ana pasi ana, vizuri eh, anakimbia eh, eh, vizuri, anatisha. Nafikiri kuwa anaweza kufanya vizuri. Eh, lakini na uofu kidogo, ikiwa kama mechi ikimalizika na muda wa ziada bila kufungana, wakienda kwenye mkoaji wa penalty, hapa ndio nina, nina uofu nina uofu kuwa huenda Faransa atapoteza. Lakini Ufaransa ikipatika magoli kama tulivyoona hapa awali eh, nafikiri kuwa wana wana mabeki wazuri ambao wanaweza kufika hadi kwa sababu unaona Croatia amefanya me, ame Ae, tangia kuanza ame, amefanya mechi tatu yote yayaku-ya dakika ya, ya, ya, ya ziada. Uh, na wachezaji wake wanaendelea vizuri. Uh, ikiwa wakienda kwenye mkuaji wa penalty, hiyo ndio hofu wangu wenda uh, kulasha anaweza akapata ushindi, noka jambo lingine ambalo nafikiri litakuwa kati litaangaliwa sana kesho ni Uh, wale mashabiki wa Korasia ambao watakuwa pale uwanjani, ukisoma uh, magazeti mengi ya Korasia wanasema kwamba hujui ni taifa dogo nam ambalo lina watu wengi sana. Nini, kama milioni kama, nam, wanasema kwamba wote watakuwa uwanjani kesho wakiongozwa na rais wao, na rais wao ule mwanamama amekuwa pale Urusi uh, wakati wa mapumziko, na kwenda, wanawatia moyo wachezaji wakina Luka Modric na wengine, lakini pia naamini kwamba rais wa Ufaransa Emmanuel uh, Macron atakwepo wana kasi kama Mbappe wasipomwangalia anaweza katikisa nyavu katika dakika za, za mapema, pamoja na Antoine Griezmann adako pale na Paul Pogba pale katikati, lakini uh, nafikiri kuresha utakachotumia ni ule utulivu wao na, na ukomavu wao katika mchezo huu wa soka. Ni wachezaji ambao wamekuwa wakicheza soka hii kwa muda mrefu na, na nafikiri ukiniuliza watu ambao wa, wa, wa, wa, watakuwa katika ile hali ya kutaka kupata ushindi ni Ufaransa wana ile shinikizo wanasema mwai kushinda kombe hili, kocha wenu Didier Deschamps aliwahi kushinda 98, mna uwezo. Kwa hivyo watakuwa na uharaka kupata bao, lakini Croatia watakuwa wametulia, wanasema acha tuwasome some hao wa Faransa hapo jana, wadogo wadogo kama kina Mbappe na Pogba wakikosa kidogo tunapata ushindi. Namna ni miongoni mwa dondoo ambazo zinaangazia sana kuelekea mchezo wa kesho. Kocha Didier Deschamps anatafuta kuweka rekodi ya kushinda tajiri kama mchezaji mwaka 98 na vile vile kama kocha mwaka 2018 na, na, na utafahamu pia kwamba msikilizaji, mwaka 1998 Ufaransa katika hatua nusu fainali ya Kombe la Dunia iliondoa Croatia kwa mabao mawili kwa moja hasa pia hivyo, kesho mchezo utakuwa ni wa kulipa kisasi kati ya Ufaransa na Croatia. Na wakati huu sasa, msikilizaji, ni ni muulize nianze, na, na, na, na kauzi kosha, wewe unatabiri matokeo ya aina gani katika mchezo wa kesho na timu ipi unayoipa nafasi? na karibu. Nina hofu kweli, Friedrich Mwaka, ingawa karata yangu naiwekea Ufaransa e, mimi tafunga mecho hadi dakika ya mwisho na kuuliza Victor, nani anapata ushindi. Kwa kweli, kusema kweli, ingawa Ukorosha ili, ili, ilipata ilipigwa na Ufaransa mnamo mwaka elfu moja tisa mia tisini na nane hiyo e, wachezaji wale wa, wa, wa, wa, wa nyakati zile hawepo tena, ni wengine wakina Pogba na weziweo. Nafikiri kuwa tusubiri tuone Filimbi ya mwishi. Ndio nasema kwa kweli, ni kigumu kwangu kuweka, ingawa napendelea sana timu ya Ufaransa, lakini ina hofu Croatia, wana inatisha. Naam, Victor Buso, wewe unasemaje ukiitabiri ushindi katika mchezo wa kesho? Didier Deschamps ana bahati ya kuisaidia Ufaransa kushinda taji hili la dunia. Unakumbuka 98 alipokuwa na hodha, alisaidia uh, timu yake kunyakua ushindi, na ninavyoona ni kwamba Ufaransa wataanza kwa kasi kesho na watapata bao la mapema. Uh, tutakwenda katika mapumziko itakuwa ni moja bila Ufaransa moja Korasia bila, lakini kipindi cha pili Kurasia watasawazisha na Ufaransa watajitahidi jitahidi watashambulia, lakini mambo itakuwa magumu, kutakuwa na wakina Luka Modrich ambaye anaangaliwa sana, anataka kuweka historia, huenda akafunga bao la ushindi na mechi ikakamilika. Uh, nam na, na, Victor Abuso anaipa ubingwa Croatia hapo kesho, lakini tutashuhudia dakika 90, 120 au mikwaju ya, ya penalti. Na nikikujuza msikilizaji, baadhi ya habari nyingine ambazo zinajiri duniani ni kwamba uh, klabu ya Chelsea ya Uingereza imemtangaza muitaliano Maurizio Sarri kuwa meneja wake mpya kwa mkataba wa miaka mitatu. Sarri aliyewezesha Napoli kumaliza katika nafasi ya pili ya ligi ya Italia amesaini mkataba wa miaka mitatu akichukua nafasi ya kocha Antonio Conte aliyefutwa kazi hivi majuzi. Makocha wengine kutoka Italia waliowahi kuifunza Chelsea pamoja na Roberto di Matteo, Carlo Ancelotti pamoja na Claudio Ranieri. na Michuano ya tenis ya Wimbledon imelindima hivileo ambapo kwa upande wa wanaume Novak Jokovich amemshinda Rafael Nadal katika mchezo wa nusu fainali na kutinga hatua ya fainali. Jokovich ameshinda kwa seti tatu sita nne sita tatu na saba sita katika mchezo huo uliodumu kwa saa tano na dakika 16 na anatazamiwa kuchuana na Kevin Anderson katika mchezo wa fainali hapo kesho siku ya Jumapili. Na katika ukanda wa hapa Tanzania ni kwamba klabu ya Yanga hivi leo imetangaza kumsajili uh, winga wake wa zamani Mrisho Ngasa na Deus Kaseki ambao wametia saini kandarasi ya kuitumikia timu hiyo msimu ujao. Wachezaji hao wote wawili kwa nyakati tofauti waliwahi kuitumikia Yanga na kupata mafanikio makubwa. Nami nikushukuru sana uh, kaozi kosha kwa kushiriki nami katika makala ya jukwaa la michezo, Jumamosi hii na wasalimie sana hapo Lubumbashi, nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Eh, asanti, asanti sana Frederick Mwaka. Sisi tumeanza kuburudika hivi, Ubelgiji imeshika <laughs> nafasi ya tatu. Nafikiri kuwa kesho tutaendelea kuburudika ikiwa Ufaransa ikinyanyua kikombe eh, hiyo itakuwa furaha kubwa hata kwa Vita Buso, ingawa wapendelee sana kilimo ya, ya Ufaransa. merci beaucoup, <laughs> asante sana msikilizaji, na mchezo kati ya Ubelgiji na, ingla, na Uingereza umetamatika. Uh, Ubelgiji ukipata ushindi wa mabao mawili kwa bila, na hivyo basi kupata nafasi ya tatu. Angalau wanakula nyumbani wakiwa na kitu mkononi na, na, lakini kinachovutia mm. Vita Buso ni kwamba kila timu inayoshiriki fainali hizi inapewa kiasi cha fedha kulingana na nafasi iliyofikia. Kwa hivyo Uingereza pamoja na kwamba wameshika nafasi ya nne Hivi hivi lakini kiasi cha fedha watakachopewa kilinganisha ni, ni na kile ambacho watapewa mekua. Ni mechi nzuri sana na la heri ilaahebji na ungerezalashaa. Najua kesho pia tutakuwa hapa katika makala ya jukwa la michezo. Imekuwa ni faari yetu sana kwa pamoja nawe jioni hii. Mimi ni Victor buso na kutakia jioni njema, sante sana na kwa kutoka hapa Salaam.