Nam, asante sana uh, Ruben Lukumbuka, shukrani sana kwa kuwajuza wasikilizaji wetu habari wa za dunia, habari za hapo ulipo msikilizaji. Uh, siku ya Jumapili ya Julai 29 mwaka 2018, tunakuletea uchambuzi wa maswala ya kimichezo, lakini hivi leo basi tutatuama katika kuangazia soka la wanawake katika ukanda wa Afrika Mashariki na Kati tukitathmini kwa kina uh, mara baada ya kutamatika kwa michuano e, ya mataifa katika kanda ya Afrika Mashariki na Kati, ambayo imetamatika hivi majuzi katika nchi ya Rwanda na Tanzania kuibuka washindi na mabingwa, huku Uganda ikiibuka mshindi wa pili na Ethiopia ikipata ushindi wa tatu, wakati wenyeji Rwanda wakipata ushindi wa nne. Jina langu ni Fredrik Nwaka, na hapa, hapa studio na katika laini ya simu naungana na mchambuzi wa soka Samuel John akiwa Mwanza, kaskazini magharibi mwa Tanzania. Sam, karibu sana katika makala ya jukwaa la michezo hii leo, siku ya Jumapili. Asante sana sana, nimekaribia shukrani sana. Lakini katika laini nyingine pia msikilizaji hapa anaendelea kumtafuta Alois Mchunga ambaye pia na unga, ataungana nasi akiwa Iringa ni kusini magharibi mwa Tanzania. Kwa muktasari tu ni kufahamisha habari za michezo zinazojiri duniani kwa wakati huu ambapo michuano ya taji la shirikisho barani Afrika inaendelea hivi leo kwa hatua ya makundi ambapo nchini Tanzania na Afrika Mashariki kwa kwa ujumla mashabiki wa wa wa soka wanasubiri kwa ham na gam, pambano kati ya ya Yanga, mabingwa wa zamani wa Tanzania dhidi ya Gor Mahia ya Kenya, mchezo ambao utaanza dakika 23 kutoka hivi sasa katika uwanja wa taifa wa Dar es Salaam. Ushindi kwa Yanga ni muhimu kwa sababu utawawezesha kuendelea na mashindano haya, wakati endapo watashindwa na Gor Mahia. Manaake ni dhahiri shairi kwamba yanga itakuwa haina nafasi ya kusonga mbele kutoka kundi D la michuano hii, na matayarisho ya mchezo huyo yameshatamatika kwa asilimia mia moja, huku mchezo mwingine ukitarajiwa kupigwa kule kaskazini mwa la Afrika baina ya US Marja ambao ni vinara wa kundi D wanaochuana na mabingwa wa zamani wa Rwanda Sport. Nam, michuano ya klabu bingwa barani Afrika, timu tatu tayari zimeshafuzwa hatua ya robo fainali, ambazo ni TP Mazembe, Esperance de Tunisia, Tunisia, na vilevile vile timu ya Etuardu Sahel pia ya kutoka kule nchini Tunisia. Mazembe licha ya kupata ushi, eh, sare ya bao moja kwa moja dhidi ya MC Alger katika mchezo wa kundi B hapo jana ilifanikiwa kusonga mbele baada ya kufikisha alama kumi ikiwa imecheza michezo minne. Namna sasa, turejelee mjadala wetu wa hivileo. Msikilizaji, kama nilivyokujuza hapo awali, nilizungumza mapema na katibu mkuu wa SEKAFA muda mfupi uliopita. Nimezungumza naye eh, katibu mkuu wa SEKAFA Nicolas Musonye anatupatia tathmini ya namna mashindano ya wanawake ya SEKAFA yaliyomalizika kule nchini Rwanda yalivyokwenda, na kwanza akianza kwa kuipongeza timu ya taifa ya Tanzania bara maarufu kama Kilimanjaro Queens ya Tanzania kwa kushinda mashindano ya wanawake wa mfululizo miaka mbili ni ishara ya kwamba kuna matayarisho mazuri katika TFF kwa upande wa wanawake. Tulikuwa na mashindano yetu na maandalizi ilikuwa ya kamili. Viongozi wa Feruafa na Sakafa walishirikiana na kuandaa mashindano ambayo ilikuwa ya kupendeza sana sana. Katibu mkuu, e pengine sasa tuambie changamoto ambazo zimejitokeza na pengine ambazo mtazifanyia kazi katika michuano inayokuja mwakani. Tulifanya analysis na evaluation ya uh, mashindano ya wanawake ya Sakafu tukaona kwamba kuyaendeleza na kufanya marekebisho makubwa hapa mbeleni ni kuandaa mashindano ya wanawake wa umri wa miaka ishirini chini ya mwaka wa umri ishirini ndio sisi tuwapate kupata timu ambayo miaka miwili tatu ikaweza kufaulu kucheza katika AFCON ya Afrika na pengine ya World Cup hivyo tukianza mungu wa chini kidogo na matumaini kwamba tunaweza kuwa na timu nzuri sana katika kanda letu, hasa kwa upande wa wanawake. Wito wako ni upi kwa nchi wanachama wa Sekafa ili kuhakikisha soka la wanawake linaungwa mkono kama ilivyo kwa soka la wanaume? Tumezungumza na viongozi kadhaa wa federations. Tukasema kwanza uongozi wa mashindano ya wanawake ianze na federations, kila federations ikiwe na ligi ya wanawake, kila timu kama Simba, Yanga, Singita, Kormaya, Ryan, na timu zote zikuwe na timu za na wanawake, ndio serikali ikiulizwa kitu sema kuna mipango ya ABCD kuhusu mashindano ya wanawake at the national level and at the club level, ndio sisi kama CECAFA tuseme tunaandaa, so mashindano ya vijana ya club competition ya wanawake hiyo, ndio kuendeleza na kudevelop mashindano ya wanawake. Nam, huyo ni katibu mkuu wa baraza la vyama vya soka katika ukanda wa Afrika Mashariki na Kati, Nicholas Musonye akizungumza nami muda mfupi uliopita, na ameniambia kwamba yuko katika jiji kuu la kibiashara la Kenya Nairobi. Nikianza nawe Samuel John, umemsikia hapo Msonye, lakini kanda sekafa kumi na moja, kumi na mbili, ya sekafa yenye mataifa kumi na moja kumi na mbili ni timu tano pekee zimeshiriki mashindano ya mwaka huu yaliyotamatika hivi majuzi nchini Rwanda, yanaakisi mashindano ya, eh, ya wanawake katika ukanda wa sekafa. Uh, kwa kuanzia, naweza nikasema kwanza nawapongeza sekafa, licha ya changamoto nyingi ambazo huwa wanakutana nazo, hususani katika ngazi ya vilabu, lakini mara kadhaa wamekuwa wanajitahidi kuandaa mashindano mbalimbali mbali ambayo ukiyatazama unaona kabisa kwamba yanaamsha ari fulani ya uwepo wa mpira. Kwa mfano, tutaanza na mashindano haya ya wanawake, taangalia ni mara ya pili yanafanyika, na kwa mara nyingine tena Tanzania wanaibuka mabingwa katika mashindano, utaona kwamba yanaiweka Tanzania katika ramani na yanatoa morali kwa taifa la Tanzania na utaona licha ya kwamba safari hii zilishiriki timu tano, lakini bado unaona hali kwa timu ambazo zimeshiriki inaenda naongezeka mwaka hadi mwaka. Kwa hiyo hilo la kwanza nafikiri kwamba nawapongeza sana sekafa. Lakini la pili nasema kwamba sasa utaangalia katika ukanda wa Afrika Mashariki na Kati, kuna mataifa mengi, lakini mataifa matano ndio imefanikiwa kuweza kupeleka timu na zimeshiriki. Lakini changamoto kubwa ambayo mi naiona ni kwamba bado hakuja kuwa na mazingira rafiki kwa timu za wanawake kwa sababu hata hawa wanawake ambao wapo katika taifa la Tanzania na wameshiriki katika mashindano yaliyomalizika kule nchini Rwanda, wengi wanatokana na, na baadhi ya akademi ambazo zipo na wachache sana wanatokana na zile timu ambazo zinafundishwa mitaani, lakini na zenyewe zipo katika mfumo ambao si rasmi sana. Tuwezi tukasema ni akademi, lakini kuna utaratibu fulani ambao unajulikana. Kwa hiyo unaona kwamba ni watu ambao wametokana na vituo hivyo, lakini hauwezi ukawapata wanawake ambao wanatokana na timu ambazo zinatokana na mitaa, nikiwa na maana ya kwamba ni ngumu sana kwa sababu mazingira ambayo tuko nayo katika mitaa yetu hayaruhusu kuwepo na vitu kama hivyo. Kwa mfano, kuna changamoto kubwa sana ya viwanja kwa hiyo hauwezi ukawakuta wanawake wanapata fursa ya moja kwa moja kwenda kushiriki katika mchezo wa mpira wa miguu. Hiyo ndio changamoto kubwa ambayo inawakuta, lakini hata hata hata viongozi wenyewe ambao wanasimamia soka la wanawake bado hawajapewa kipaumbele kikubwa sana. Nachukulia mfano katika taifa la Tanzania ambalo tunaona limefanikiwa kwa kiasi kikubwa katika mashindano ya mpira wa miguu kwa upande wa wanawake, na ndio maana nafananisha na katika mataifa mengine hali iko vipi. Kwa hiyo hivyo ni baadhi ya vikwazo katika soka la wanawake. Kwa mfano naweza nika kutolea Uh, mfano kwa timu yetu ya Tanzania, licha ya kwamba imefanya vizuri sana katika mashindano haya ya wanawake, na hivi karibuni tumemaliza ligi tukaona, uh, uh, timu ya JKT Queens waliibuka mabingwa katika mashindano hayo. Lazima niseme kwamba baadhi ya timu pia ambazo zimeshiriki katika mashindano yale bado wachezaji ambao wanacheza katika baadhi ya timu ambazo zinacheza katika ligi hapa Tanzania, mazingira yao bado ni magumu sana. Nitarejea, nitarejea nitarejea tena tena kwako Samu, kwako Samu, kwako Aloisi Mchunga, kwako uh, Samu anazungumzia mazingira ya, ya, ya mpira wenyewe wa wanawake katika kanda hii ya Afrika Mashariki ukitathmini uh, swala la udhamini, lakini pia Musoni amezungumzia uh, klabu hizi ambazo zinashiriki ligi katika mataifa husika uh, mathalani Kenya, Rwanda, Burundi na vilevile vile Uganda na Tanzania ziweze kuwa na timu za wanawake. Hili linawezekana katika mazingira na mifumo ya uendeshaji wa klabu katika ukanda huu wa Afrika Mashariki na kati. Uh, na nadhani nadhani kwanza cha kwanza kwa ambacho tunaweza kukifanya kwa hilo nalosema la kuwezekana kuwa na, na mkazo katika timu za wanawake ni lazima kwanza mikakati yetu iwaangalie wanawake kwa sababu kama anavyosema mwenzangu Salijoni hapo, namna ambavyo wanawake soka la wanawake linatazamwa kwenye ukanda wetu wa Afrika Mashariki, bado tunautazama mchezo wa soka kama ni mchezo wa wanaume. Tunasahau kwamba ule ni mpira wa miguu, sio mpira wa wanaume. Kwa hiyo uh, ukianzia hata katika mfumo wetu namna ambavyo katika mikaa, namna katika familia, katika katika katika, uko ukikuta kuna familia, kuna, msichana anajitahidi kucheza mpira wa miguu, hauoni kama anapewa motisha ama hauoni kama anapata anapata kuungwa mkono na ndugu zake na wazazi na marafiki. Wanaona zaidi mwanamke anayejihusisha na mchezo wa mpira miguu ni kama huku kwetu anawaita eh, jike dume, kwamba ni mtu ambaye ana kariba za kiwanaume na si msichana. Lakini hili nafikiri ni jambo ambalo tunatakiwa tulirekebishe, kwa sababu mchezo wa soka kwa wanawake tunaona katika mataifa ambayo yamepiga hatua kubwa ni, ni mchezo tu mzuri na unawapa ajira walio wengi, lakini pia unajikutia una, una, una na unawapa nafasi wa wasichana kuweza kuonyesha vipaji vyao. Kwa mfano ukiachana hilo tu la kimfumo, lakini bado hata sisi wenyewe wafatilizi wa, wa michezo mashabiki wa, wa soka, unaangalia mfano timu yetu ya Tanzania, pamoja na kwamba imechukua ubingwa huu wa sakafa mara mbili, lakini angalia michezo ambayo inafanyika hapa nyumbani Tanzania kwenye uwanja wa taifa, timu ya taifa inapoteza piga. Sasa mathalan hata kama kiingilio kitakuwa ni dola mbili tu za Kimarekani, uwanja unauona ni mtupu mfano huku mimi niliko nyanda za juu kusini nilikuwa na timu ya panama ambayo inashiriki ligi ya, ya taifa ya, ya, ya soka la wanawake mchezo mmoja hadi ilikuwa dola moja tu kiingilio uwanjani lakini mashabiki waliokuwepo uwanjani hatuwezi kufika hata mashabiki mia moja katika uwanja ambao unaingiza takriban elfu ishirini kwa hiyo bado mtazamo wetu sisi wenyewe wadau wa soka katika masuala ya ya wanawake kujihusisha na mchezo wa miguu hatujaona kama ni swala ambalo ni sawa bado tunachukulia kwamba wa wanawake si watu ambao wanastahili kucheza mpira wa miguu Nam msikilizaji, tunaomba na kuomba radhi, Aloisi mchunga ametoweka katika laini ya simu. Alikuwa akitoa tathmini yake kulingana na namna mambo yanavyoona uh, baada ya kutamatikiwa kwa mashindano ya, ya challenge kwa, kwa wanawake katika kanda hii ya Afrika mashariki na Kati, lakini kwa ujumla Tanzania ambao ndo wameibuka walikuwa wali washindi, wamepata dola elfu mbili na mia tano Uganda washindi wa pili wamepata dola elfu moja na mia tano wakati uh, washindi wa tatu uh, Ethiopia wamepata dola elfu moja na kwa upande wa tuzo binafsi mchezaji kutoka Tanzania Fatuma Maonyo, Fatuma Isa Maonyo ametoa tuzo ya mchezaji uh, bora wa michuano hiyo, wakati golkipa bora amekuwa ni Ruth Aturo uh, kutoka nchini Uganda, na wafungaji bora wamekuwa ni mas, Meselu Abera Tefmariam kutoka Ethiopia, Donisia Daniel Minja kutoka Tanzania, ambao wote wamefunga mabao matatu wameweka mabao matatu kimiani. Unasikiliza makala ya Jukwaa la Michezo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio France International Afrika Mashariki. Ni saa 12 na dakika 46. Na hivi leo tunatathmini kwa kina, uh, soka katika ukanda wa Afrika Mashariki na Kati, uh, tukiangazia, baada ya kukamilika kwa michuano ya Kombe la Challenge ambayo ikishirikisha uh, mataifa ya wanawake eh, timu za wanawake kutoka mataifa ya Afrika Mashariki na Kati ambayo imetamatika kule nchini Rwanda. Ni mataifa pekee matano tu ndio ambayo yalishiriki, wakati mataifa mengine haya kupeleka timu katika michuano hiyo. Katika laini ya simu naye Samuel John, mchambuzi wa michezo, akiwa Mwanza kaskazini magharibi mwa Tanzania, na katika laini nyingine uh, naye Aloisi Mchunga, yeye pia ni mchambuzi, ameungana nasi akiwa Iringa a, kusini magharibi mwa Tanzania na nikiangazia ujumbe wako ambao umeutuma kwenye ukurasa wetu wa Facebook, msikilizaji uh, Abdul Suleiman Simgenyi, msikilizaji wetu uliopo Kampala nchini Uganda, unasema unategea sikio makala ya Jukwaa la Michezo ukiwa mitaa ya Kajansi, bila shaka ni katikati ya jiji la Kampala. Pia nakushukuru sana Juma Mudimi, ukiwa Tabora, magharibi mwa Tanzania, unasema kwamba unasikiliza makala ya Jukwaa la Michezo jumapili ya hivi leo nam uh, tukirejea. yes, sasa katika swala zima la miundombinu uh, Samuel John, viwanja hakuna, klabu zetu zinaendeshwa kihohehahe. Leo hii unaona kwamba inajimudu, ina, ina, kiasi, kesho iko dhofuli. Hali mathalani, nchini Tanzania tunazungumzia klabu kama Yanga ambayo ni klabu kubwa, lakini kwa sasa hivi ina, ina, inalia i, u, iko, iko vibaya kiuchumi, unadhani klabu zetu kwa mazingira yake ya uendeshaji zinaweza kumudu kuwa na, na, na, na, na timu za wanawake achilia mbali timu za wanaume pamoja na timu za vijana? Tunaweza kama tutakuwa na mpango. Na ndo maana kikubwa ambacho nimekiona hapa, kama alivyokuwa anazungumza Rois, anasema kwamba kuna hali kubwa ya washabiki kujitokeza katika viwanja vya mpira lakini ni lazima tujue kwamba hawa wachezaji ambao wanakuja na wanaonekana katika timu ya taifa wanatokea katika baadhi ya akademi ambazo zipo katika taifa la Tanzania. Kwa hiyo hakuna fursa ya moja kwa moja ya kuwaweza kuwaona kila siku. Ni lazima waonekane kila siku, ili watanzania wapende, wavutiwe na kile ambacho wanakifanya, kwa yale ambayo wanayaona katika mazingira yao ya kila siku. Kwa hiyo utaangalia kwa mfano, timu zipo hapa Mwanza. Au, uh, unakuta kwamba labda kuna timu moja mbili ambazo labda kuonekana ni baada ya muda fulani hivi, hakuna mazingira ya kila siku ya kuweza kuwakutanisha na washabiki wa mpira. Hii inapunguza hali. Kwa hiyo nafikiri kwamba ili tuweze kuwa na hali ya kuwa kwanza na vilabu hivi, ni lazima tuone kwamba serikali inachukua hatua kupitia Wizara ya Michezo kwa kuhakikisha kunakuwa na viwanja viwanja ambavyo vitakuwa vinaratibu matumi ama matumizi yake yatakuwa yanapanga muda kwamba kunakuwa na wakati watatumia wanaume, kuna wakati watatumia wanawake, ama kunakuwa na pahala ambapo panakuwa ni maalum kwa ajili ya wanawake ili na wenyewe waweze wakashiriki. Kwa maana hiyo, tunaweza tukavuta hali ya watu kuwa wanapenda mpira, kwa sababu tukisha kuwa na wale basi, moja kwa moja tunaweza tukaanzia pale kuvishawishi sasa na virabu vya na timu. Kuna wakati tulikuwa tunajaribu kufanya hayo, lakini mimi nakuwa na, na wasiwasi, kwa sababu hata soka la vijana tumeshindwa kuwekeza vya kutosha, bado tunatuasua katika soka la vijana, na unaniambia leo tuje na programu nyingine ambayo itawawezesha wanawake. Unaona kabisa kwamba ni ngumu sana na nataka nikuhakikishie tu, licha ya kusema kwamba tuwe na vilabu na kila nini, hawa wenyewe ambao tunawashangilia wamefanya vizuri. Bahati nzuri sisi ni waandishi wa habari, tunaishi katika mazingira ambayo kila siku yanatukutanisha nao. Hawana mazingira mazuri sana wanavyoishi. Wengi wanafanya vizuri katika timu ya taifa, wanapigana wakiwa na hali tu kwamba ni wazalendo, lakini ukienda katika hizi akademi ambazo zinawatunza baadhi ya hizo akademi, maisha wanaoishi ni ya kusikitisha sana. Kwa hiyo unaona kabisa kwamba bado kuna changamoto kubwa ambayo inawakabili. Kwa hiyo mi nafikiri kwamba ni lazima kuwe na mkakati kwanza, serikali yenyewe iamue kwamba uh, tunakuja na programu hii ambayo itakwenda kushirikiana na programu ya FIFA ambao tayari wamekwisha kujitokeza na kusema kwamba watatenga mafungu ambayo itakuja barani Afrika kwa ajili ya kuhakikisha wanachagiza soka la wanawake linakuwa. Sasa wakati FIFA wanakuja na jitihada hizo, basi na sisi tuna mipango ambayo tumeiainisha kwamba ni yapi ambayo tunakwenda kuyafanya katika mataifa yetu ili soka la wanawake likue. Na bahati nzuri au bahati mbaya zaidi naweza kusema kwamba tunashindwa kuelewa ya kwamba mpira ni ajira. Wakati huu wakati tunalalamika kwamba kuna soko la ajira kwa vijana wetu wanaopatikana katika kwa nchi hizi za ukanda wa Afrika Mashariki na Kati, nafikiri kwamba ni lazima tutumie fursa hii, kwa sababu kama utaweza kuajili watu elfu moja kwenye mpira, utaona kwamba kuna kiasi kikubwa sana cha sa watu tutakuwa wamewasaidia katika swala so zima la ajira. Kwa hiyo hii ni industry kubwa sana ambayo tunaweza tukaitumia kupata ajira, na bahati nzuri ni kwamba tayari tuna vijana ambao kwa hivi sasa mwamko wao ni mkubwa sana na wanauhakika wa nini ambacho wanataka kukifanya, kwamba wanataka kucheza mpira. Kwa hiyo ni lazima tuwe na mazingira ambayo yataweza uh, kutoka moja kwa moja na kuwawezesha washiriki kwa uhakika. Kwa hiyo nafikiri kwamba ni lazima serikali kupitia wizara ya michezo tusiichie tu kuwapongeza na kuwapa hongera kwa sababu wamefanikiwa kutoa kombe na kulipa heshima taifa. Ni lazima tuangalie kama ni fursa nyingine ambayo tunaweza tukaiendeleza, na vijana wanaweza, wanaweza waka- wakafanya vizuri kupitia hapa. Na bahati nzuri, utaona katika taifa la Tanzania, waziri uh, wa michezo ni mwanaume, lakini naibu wa michezo ni mwanamke. Nafikiri kwamba hawa kama watafanya kazi pamoja na kuweza kuwekeza nguvu kubwa na kuweza kuangalia fursa hii itaweza kutumikaje, hasa katika kuwawezesha hawa wanawake. Mimi nafikiri kabisa kwamba soka la wanawake litakuwa na litaweza kutoa fursa kubwa sana ya ajira kwa wanawake hawa. namsamu na, na, na, nikikukatisha hapo, swala la, la, la, uwezeshaji kwa maana ya serikali uh, changamoto moja kubwa ambayo inakumba ina, ina, ina, ina soka la wanawake ni, ni udhamini, tofauti na wanaume. Uh, klabu nyingi zinajikongoja, zina, zina zinapata udhamini wa kuendesha klabu zao, lakini uh, inapokuja swala la wanawake E, mambo yamekuwa tofauti. Ligi ya Tanzania ilichukua muda kupata udhamini vilevile. Vile ligi hatujashuhudia mataifa mengine katika kanda hii ya Kandai, Afrika Mashariki yakiwa ya, ya, ya na ligi ambayo ni madhubuti, licha ya kwamba Tanzania imekuwa ikichezwa, lakini haionyeshi ile taswira ya kitaifa. Sasa hii ni moja um, umetaja mwamko, uh, uh, wa serikali je, kwa upande wa udhamini unadhani uh, viongozi wa soka wenyewe sasa wanaweza wakasaidia kitu gani ili kuhakikisha kwamba basi wadhamini wanajitokeza pia, kuinua uh, kuongeza juhudi zao katika mchezo wampiro, wa mpira wa miguu kwa upande wa wanawake? Ni lazima tutambue ya kwamba wadhamini wanakwenda kwenye mazingira ambayo pia yatakuwa na wanufaisha wao. Sasa kama viongozi wa soka tulio nao hawana mikakati yoyote ya kuweza kuwawezesha hawa hawa hawa wanaomiliki vitimu, basi hatuwezi tukafika mbali, kwa sababu nataka ni kuhakikishie hili kwamba tuna timu, lakini ukiangalia hawa viongozi ambao wanaongoza wa soka la wanawake katika ngazi ya mikoa Uh, mara nyingi unaona kabisa ni kama vile shughuli zao wakati mwingine hazitambuliki. Leo hii niambie, kwamba ni mikoa mingapi ambayo ina timu za wanawake, na unaweza ukasema kwamba hizi ni timu ambazo zinafanya vizuri nchini Tanzania, na kama tuko kweli na programu ambayo inataka iwezeshe soka la wanawake lakini hata kama tutakuwa na viongozi ni lazima tujiulize kwamba ni kwa maslahi gani ma, ama kuna mazingira mazuri kiasi gani ya utendaji kazi ambayo yanawasaidia hawa ili waweze wakafanya ile kazi ya kufika mashinani, kwa sababu mashinani ndio kuna wachezaji huku. Kwa kiasi gani wanafika mashinani na kuweza kuibua vipaji ambavyo wataweza kuvisimamia kwa sababu vipaji ambavyo vinaweza vikasimamiwa, ni lazima tujue kwamba tunakwenda mashinani, tunahamasisha baadhi ya vijana ambao wana taaluma ya ukocha walioipata katika ngazi mbalimbali mbali, ili waweze kuwakutanisha wa vijana huku wakiwa na usimamizi usimamizi. Samu, nikiingilia kati hapo, nikiingilia kati hapo niki kati pengine, katika hili Musonya anasema kwamba mpango wao ni kuhakikisha kwamba wanaanzisha ligi ya vijana chini ya umri wa miaka ishirini ambayo itashirikisha mataifa ya Afrika Mashariki na Kati. Lengo ni kuhakikisha ya kwamba wao kama Sekafa wanatimiza wajibu wao. Sasa, unadhani pengine mataifa wanachama yataipokea ya swala hili kikamilifu na kuweza kulifanyia kazi? Sekafa wana malengo mazuri sana na nafikiri kwamba wakati mwingine tunashindwaga kuelewa lengo la Sekafa ni nini, kwa sababu lengo la Sekafa mara nyingi ni kuangalia mataifa haya ya Afrika Mashariki na Kati yanakutana kupitia tasnia ya mpira wa miguu, na mara nyingi sana wamekuwa wakifanya hivyo. Lakini sema wadau ambao wanapatikana katika mataifa ya Afrika Mashariki na Kati mara nyingi wamekuwa wakiangusha Sekafa kutokana na mwamko mdogo, lakini pia kutokana na kutokutambua labda vingine wakati mwingine uh, nguvu ya mashindano yenyewe ama ama mashindano yana lengo gani, hilo ndilo kwamba unaliona sasa. Sasa wanapochukua hatua hizi, basi na sisi tujiulize katika mashirikisho yetu ya mpira ni hatua gani ambazo zinachukuliwa. Hapo ndipo ambapo mimi nakuja naangalia kwa umakini zaidi, na bahati mbaya au bahati nzuri, nimekuwa nikifika na kuzungumza na viongozi ambao wanasimamia soka la wanawake katika ngazi ya mkoa, lakini pia nimekuwa nikionana na wachezaji ambao wanatokana na hizi ambazo tunaziita academy. Wengine wanaishi mazingira magumu sana, lakini wana moyo wa kucheza mpira. Ndio maana nasema kwamba ni lazima TFF waje huku mashinani, waje waangalie ni kwa kiasi gani vijana hawa wanaweza wakawawepo waka, waka katika utaratibu ambao basi utaweza kuwasaidia, lakini si kuwasaidia wao tu, basi utaweza kulisaidia na taifa la Tanzania. Lakini mara kadhaa tumekuwa na programu nzuri sana ambazo wakati mwingine tunazitekelezea kutoka katika maofisi yetu, lakini ni kwa walengwa. Umetaja swala zima la namna viongozi wanavyopanga mikakati kabatini, na si mikakati ambayo inatekelezeka kwa vitendo. Kwa sekunde kumi pengine eh, Kenya na Tanzania ndo mataifa pekee ambayo katika miaka ya karibuni yameshiriki fainali za mataifa ya Afrika kwa wanawake kutoka ukanda huu wa Afrika Mashariki na Kati, Kenya ikishiriki mwaka wa jana kule nchini Kameruni, wakati Tanzania ilishiriki mwaka elfu mbili na kumi kule nchini Afrika Kusini. Unadhani pengine kupitia mashindano haya ta, e, mojawapo ya taifa la Afrika Mashariki linaweza kuja kushiriki tena fainali hizi na si tu kushiriki, bali kutoa ushindani na pengine hata kutoa taji? kwa sekunde kumi. Nafikiri kwamba hilo linawezekana kama kama mashirikisho ya mpira katika nchi hizi za Kenya na Tanzania ama na ukanda wa Afrika mashariki na kati yataweza kuwa na programu ambazo zitaweza kuratibu suala zima la wachezaji wa wanawake ambao wanapatikana katika mataifa yao. Tutaweza kupata wachezaji kama wale ambao wanapatikana kutoka katika mataifa ya Nigeria kule magharibi mwa Afrika na Kameruni, tumeona wachezaji wao wakicheza katika nje ya bara la Afrika. Kwa hiyo nafikiri kwamba inawezekana kama viongozi wa mashirika mashirikisho katika mataifa haya wataweza kuwa na ambayo inatekelezeka hasa kwa kwenda mashinani kule ambapo kuna we, kuna kuna kuna viongozi wa vyama vya mpira ambao hawajui hata wafanye nini, ama hawajui kesho itakuwaje kwa sababu tu hawajafikiwa na shirikisho la mpira wa miguu nchini Tanzania na kuweza kupewa utaratibu ambao utawawezesha sasa hawa wanawake ambao wanapatikana mashinani kuja juu na kuweza kushiriki moja kwa moja katika swala zima la kuinua soka la wanawake na, na, na, na, na, na, na sam, sam, sana, samu muda umetukimbia sana Samuel John. Muda umetukimbia sana, nikushukuru sana sana kwa kushiriki katika makala ya jukwaa la michezo Jumapili. Asante sana, na salamu sana hapo Mwanza. Asante sana. Nam, shukrani sana msikilizaji. Mimi ni Fredrik Nwaka. Muda umetaradadi di kwelikweli, na kipaza sauti hiki namwachia mwenzangu Ruben Lukumbuka Ben Salem atamatishe matangazo ya jioni. Nam, asante sana Fredrick Nwaka. Hadi hapa sina la ziada. Umekuwa nami Ruben Lukumbuka, asante kwa muda wako na kwaheri heri kutoka Dar es Salaam.