Ujambo msikilizaji, na karibu kwa mara nyingine tena katika makala mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii. Miongoni mwa habari zilizopewa uzito katika matangazo yetu ya Juma hili ni huko DRC ambako vyama vya upinzani vilipinga matumizi ya mashine za kielektroniki wakati chama cha upinzani cha MLC Juma hili kilimtangaza Jean Pierre Bemba Gombo kuwa mgombea wa kiti cha urais katika uchaguzi wa Desemba 23. Jeshi la Burundi lilitupilia mbali tuhuma kuwa kuna watu wenye silaha waliovuka mpaka na kuingia nchini Rwanda kufanya mashambulizi na kisha kurudi nchini Burundi. Serikali ya Uganda juma hili ilipendekeza kuangaliwa upya kodi ya mitandao ya kijamii nchini humo na kimataifa, mkutano wa viongozi wa nchi wanachama wa jumuiya ya kiujihami ya nchi za magharibi NATO ulitamatika jijini Brussels, Ubelgiji, wakati leo Jumamosi Wafaransa wanaadhimisha kumbukumbu ya mapinduzi ya Ufaransa. Msikilizaji, hayo ni miongoni tu mwa yale utakayoyasikia. Mimi naitwa Ruben Lukumbuka na kusihi kwa moyo mkunjufu ujiunge nami hadi tamati ya makala haya RFI. Tuanzie huko Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, msikilizaji, ambako kwa juma hili mshauri wa maswala ya kidiplomasia kwenye nchi hiyo Kikaya Bin Karubi juma hili alisema ziara ya katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres pamoja na mwenyekiti wa tume ya umoja wa Afrika musa Faki haitakuwa na umuhimu wakati huu taifa hilo likijiandaa na uchaguzi wa baadaye Desemba mwaka huu. Mwandishi wetu Martha Saranga anasimulia zaidi. Kikaya bin Karubi amesema kufuatia ziara ya katibu mkuu wa umoja wa Mataifa, serikali ya Kongo inaona kwamba huo sio wakati mwafaka. Kikaya amenukuu hali ya mashinikizo nchini humo na majadiliano yanayoendelea wakati huo huo, mataifa ya Magharibi kumshinikiza Rais Kabila kuweka wazi msimamo wake ikiwa atawania kiti cha urais au la. Rais Kabila amekuwa mkosoaji wa walinda amani wa Umoja wa Mataifa nchini humo MONUSCO ambao aliahidi kuwalinda raia katika kipindi cha mchakato wa uchaguzi ambao sasa umepangwa kufanyika disemba 23 mwishoni mwa mwezi januari rais kabila alisema walinda amani wa monusco wanapaswa kuwa wameondoka nchini humo hadi kufikia mwaka elfu mbili na ishirini na matha hayo yalijiri wakati katibu mtendaji wa baraza la walei wa kanisa katoliki clc huko congo profesa isidor ndaiwel aliwaambia wanahabari jijini kinshasa mwishoni mwa juma Dalili, kuwa dalili zinaonyesha kuwa chama tawala cha PPRD kimemwandaa Rais Joseph Kabila anayemaliza muda wake kuwania kiti hicho cha urais kwa muhula wa tatu, na kwamba wao kama CLC wamepanga maandamano ya nchi nzima kuanzia tarehe tisa ya mwezi ujao kuishinikiza serikali kuhakikisha makubaliano yaliyosainiwa chini ya Baraza la Maaskofu wa Kanisa Katoliki senkoyanatekelezwa kwa sababu Rais Joseph Kabila ameonekana kuwa mwenye kujiandaa kugombea kiti hicho cha urais kwa muhula wa tatu, kama sio wanne. Mwaka huu wa 2018, Baraza la Walei CLC linatahadharisha ulimwengu kwamba iwapo tendo hilo litafanyika kwa namna inavyokisiwa basi Rais Kabila atakuwa amekiuka kiapo chake kuhusu katiba ambayo alisema taieshimu. CLC italazimishwa kutangaza mwezi Agosti kuwa mwezi wa maandamano, migomo, siku bila kazi na matendo mengi ya kuiasi serikali kwa tarehe tofauti nchi nzima, hadi kuhakikisha serikali na rais Kabila wanaachia ngazi. Katika mahojiano maalum na idhaa hii ya Kiswahili ya RFI, mmoja wa wanasiasa wakongwe wa chama tawala hicho cha alisema rais Joseph Kabila ataiheshimu katiba ya nchi hiyo. Sisi kama vile PPRD, sisi kama vile chama tawala mwenye kuwa miongoni ya rais Joseph Kabila, wao waslc hatujui wanataka nini. Waliandamana sijui mara ngapi, lakini sisi hatukubadilika, tuibakia tu imara na tunaenda kumpango jinsi serikali ilipanga na jinsi eni inapanga. Wao wamesema wazi kwamba nyie PPRD uh, huko DRC sasa hivi mnamwandalia rais Joseph Kabila kugombea mhula tatu wa wanapinga. Sasa Joseph Kabila sio mkongomani? yeye ni mkongomani kama vile wao na sisi. Tunasema rais alisema waziwazi kusema kama yeye ataheshimu konstitution yetu tangu nukta ya kwanza mpaka nukta ya mwisho. Sasa hatujui wanataka nini, wanaweza kusema oh Kabila na watu wake hawataki kwenda kuuchaguzi. Sisi tunaenda kuuchaguzi, wao wapeleke makandidati wagombee nao, wao wanabunge. Waache mambo ya makanisa, makanisa yao ni ya uongo. Wakati huo huo, wanasiasa wa upinzani huko Kongo wanaojumuika katika chama cha Ensemble pour le changement kinachoongozwa na mwanasiasa Moise Katumbi Chapwe, juma hili walisema hawatokubali kushiriki katika uchaguzi mkuu huo ikiwa CENI itaendelea na mpango wake wa kutumia mashine za Robert Bikonga ni mwenyekiti wa kitengo cha vijana wa chama hicho kinachofahamika kama Kojeka, akiwa Lubumbashi ni <tipos> jambo linalowahusu watu wote, linahusu raia pia wanasiasa wenyewe. Sisi Kojeka, vijana wanaomunga mkono Mweza Katumbi, tumekusanya sahihi za watu wengi kupinga mashine hizo, sababu tunaona pamoja na mashine hizo tumeanzisha Lubumbashi, kisha tutaendelea katika nchi nzima mbashi, ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kwa upande wake mwenyekiti wa Seni Corneille Nanga alisema kuwa uchaguzi utafanyika kama ilivyopangwa, lakini akarejelea matamshi yake kwamba hakuna uwezekano wa kufanyika kwa uchaguzi huo bila ya kutumia mashine za kielektroniki tumepokea awamu ya kwanza kwa zaidi ya mashine elfu mbili ambazo zinasubiriwa wiki zijazo. Kuna mashine ambazo zimeshawasili. Lengo hapa ni kuhakikisha uhimizaji kuhusu matumizi ya mashine hizo unafanyika. Hizi ni dalili kwamba Desemba 23 tunakwenda kwenye uchaguzi. Uchaguzi utafanyika tarehe 23 Disemba na Seni inafanya kazi kwa dharura. Nacho chama tawala cha MLC juma hili kikafungua mkutano wake mkubwa jijini Kinshasa, ambapo kilimtangaza mwenyekiti wake Jean Pierre Bemba Gombo kuwa mgombea wa kiti cha urais katika uchaguzi huo wa Desemba 23. Jeshi la Burundi juma hili lilitupilia mbali habari zilizosema kwamba watu wenye silaha waliodaiwa kushambulia maeneo kadhaa ya nchi jirani ya Rwanda mnamo siku za hivi karibuni walitokea na kurudi kwenye ardhi ya Burundi. Kwa mujibu wa msemaji wa jeshi la Burundi, Kanali Floribert Biereke, majeshi ya Burundi yaliyo kwenye mpaka na Rwanda hayajaona watu wenye silaha wakivuka mpaka huo. Tangu muda fulani, habari kutoka baadhi ya vyombo vya habari na mitandao ya kijamii zinabaini kuwa kuna makundi ya watu wenye silaha wanashambulia Rwanda wakitokea Burundi na ambao baada ya hujuma zao wanarejea kwenye ardhi ya Burundi. Jeshi la Burundi lingependa kujulisha jamii ya kitaifa na ya kimataifa kwamba majeshi ya Burundi yaliyo mpakani hayajaona kundi lolote la watu wenye silaha likivuka mpaka a Burundi na Rwanda. Uongozi wa jeshi la Burundi unayaomba majeshi yake hayo yaliyo mpakani kwa makini zaidi ili kulinda kikamilifu ardhi ya Burundi. Haya yanajiri wakati nchi hizi mbili tangu mwaka 2015 ulipoibuka mzozo wa kisiasa huko Burundi, nchi hizi mbili zimekuwa zikilaumiana, kila upande ukiutuhumu upande mwingine kuwahifadhi watu wanaoyumbisha usalama. Na msikilizaji, kama ndio kwanza umejiunga nasi, kumbuka unasikiliza makala ya mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii kutoka idhaa Kiswahili ya Radio France Internationale. Uko nami Ruben Lukumbuka Ben Saleim. E, Rais wa Uganda Yoweri Kaguta Museveni juma hili alimwagiza waziri wa fedha kununua mara moja magari mapya kwa ajili ya kulinda usalama wa wabunge yatakayotumiwa na walenga shabaha wa kijeshi ambao rais aliwaagiza watumike kuwalinda wabunge. Hatua hiyo ya rais Yoweri Kaguta Museveni inakuja kama mkakati wa kuwalinda wanasiasa hususan wabunge ambao wamekuwa wakilengwa na kushambuliwa na watu wenye silaha na hata kuuawa. Tukiwa bado nchini Uganda, polisi nchini humo jumaili walilazimika kutumia risasi za moto na mabomu ya kutoa machozi ili kuwatawanya waandamanaji waliokuwa wakiandamana kupinga tozo ya kodi kwa watumiaji wa mitandao ya kijamii. Msikilizaji, tangu kuanza kwa mwezi huu wa Julai, watumiaji wa mitandao ya kijamii ya WhatsApp, Facebook na Twitter nchini Uganda wamekuwa wakitozwa kodi ya shilingi mia mbili za Uganda kwa siku ili wawe na uwezo wa kutumia huduma hiyo. Babu Juma ni mmoja miongoni mwa waandishi wa habari nchini Uganda. Hapa anatoa mtazamo wake. Wananchi ndio wamesema, maandamano kukua kwamba hawakuridhisha na kwa sheria yeah, na na, na sheria ya, ya kuongezwa kodi, maanake serikali wameongeza kodi kwa wananchi kutumia mtandao na benki ya im ya, yeah. Sasa hivi jambo hilo haiwafurahishi hata kidogo, ana wameweza kuandamana katika jiji hili kampa la Kampala. Juma hili Kenya ilipeleka vita dhidi ya ufisadi nje ya mipaka ya nchi hiyo baada ya kutia saini mkataba na serikali ya Uswisi ili kusaidia kurejeshwa nyumbani mabilioni ya dola fedha za umma zilizoibiwa na watu mbalimbali mbali na kufichwa katika benki za Uswisi. Mkataba huo ulitiwa saini na kushuhudiwa na Rais Uhuru Kenyatta na mgeni wake, rais wa Uswisi Alain Berset aliyemtembelea katika ikulu ya Nairobi. Rais Kenyatta alisema ameamua kupambana na wizi wa fedha za umma na ufisadi kamwe hautakubaliwa katika serikali yake. miezi kadhaa iliyopita tumeona mapambano mapya dhidi ya ufisadi na tumesema kwamba ufisadi hauwezi na hautapewa nafasi. baada ya mashauriano na na wenzetu wa Uswizi, tumekubaliana kuwa na mpango ia kurejeshwa kwa mali zilizofichwa nje ya nchi na kuhakikisha kwamba mali za umma zilizoibiwa kutoka hapa nchini kwetu zinarejeshwa ili kunufaisha wananchi wa Kenya. Mkataba kama huu pia hivi karibuni ulisainiwa nchini Nigeria na kuisaidia nchi hiyo kupata dola bilioni 1.2 fedha za umma zilizokuwa zimeibiwa na kufichwa nchini Uswisi. Bunge la Sudan Kusini juma hili lilipiga kura na kufikia uamuzi wa kumwongezea muda Rais Salva Kiir na serikali yake kwa kipindi cha miaka mitatu zaidi, hatua inaelezwa kuwa itazifanya jitihada za kusaka amani ya nchi hiyo kuwa ngumu. Spika wa bunge la Sudan Kusini Anthony Lino Makana alisema bunge limefikia hatua hiyo baada ya kupitisha mswada wa mabadiliko ya sheria namba 5 ya mwaka 2018. Katika hatua nyingine, kiongozi wa waasi nchini Sudani Kusini, Riek Machar, alitarajiwa kurejea katika nafasi yake ya awali ya makamu wa kwanza wa rais baada ya mazungumzo ya hivi karibuni kufanyika katika ikulu ya Entebbe nchini Uganda. Wasikilizaji wetu kwenye ukanda huu walikuwa na haya ya kusema. Kwa majina ninaitwa Ititini Mutakiro Kiangu, niko Juba Sudani. Kulingana vile wamesema, mkataba huo wa amani ambao wameweka, imesemekana kwamba tutakuwa na makamo wa rais wanne. Simu, simu moja watakuwa wanne. Na ni vizuri bora tu walete amani, na sidhani kana kwamba amani hii wakilete kitadumu kwa sababu ni watu ambao wamezoea vita, kila mara ni vita A. Watu hapa hawana imani kabisa na haya makubaliano, maana ni watu ambayo okay, k niseme ni wamezoea, wamezoea, wamezoea shida hili ya vita ya kila mara kwa mara wao wanataka tu macho na masikio na kuangalia. Hawana imani kabisa, hawana imani kabisa. Majina Sengeni Abdul Sulaiman kutoka hapa Kampala. Lakini tunaona mikutano mingi ya hao watu wa Sudani Kusini, mwanzo walikwenda Ethiopia, wakenda Sudani huko kwa Bashir, na Jumamosi mosi walikuwa hapa Entebe, Uganda lakini mimi ningeitaka uh, na mwenzake masha waombe msamaha kwa wenzao wa, wa, wa Sudani kusini kwa u, u, u, u, wamesha, sababisha, wana, wa, nao watu wa, wa, wawili kwa, kwa sababu zao za, za, za kitu uh, akina mwendeleo mwe, mwe mwingine anataka awe ma rahisi na vile mwingine anataka awe rahisi, wananchi wa, wa ndio wanaangaika wa, wa, wa, wa hangaika kila mara na hii mambo ya kusema kama Salva Kiir wa, wa na wabunge mia moja na huyo mwingine a hamsini kama itasaidia au watu wana nchi ya Sudani Kusini. Naitwa kwa jina la Victor na, na Mjazi, ikiwa maeneo ya Bukavu jimboni Kivu Kusini, Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Hii inaweza ikawa ni kama ni suluhu kwa tatizo la Sudan Kusini, sababu Sudan Kusini ilikuwa ikigangana katika mgogoro wa muda mwingi sana, ukizingatia kwamba Sudan Kusini ni taifa changa hapa barani Afrika. Umeona kwamba Museveni ambayo alikuwa akiingilia mgogoro huo ni kielelezo bora katika kuwakutanisha marais ambao wako kwenye matatizo hapa katika kanda makuu kwa sasa. Hili tatizo la Sudan kusini tuliotukataraji kwamba leo limefika mwisho, sababu wa Sudan kusini hawatakamata tena silaha kuweza kuana wao wenyewe kwa wenyewe katika uga wa kimataifa. Msikilizaji, rais wa Marekani Donald Trump alimtuhumu kansela wa Ujerumani Angela Merkel kuwa nchi yake imegeuka kuwa kibaraka wa Urusi kutokana na mikataba yake kuhusu biashara ya nishati na gesi. Rais Donald Trump alishusha shutuma hizo mapema kabla ya kuanza kwa mkutano wa viongozi wa jumuiya ya kujihamiya nchi za magharibi na Marekani, NATO, jijini Brussels, nchini Ubelgiji. Msikilizaji, viongozi hao pamoja na mambo mengine walizungumzia bajeti ya jumuiya hiyo pamoja na mikakati ya kulinda mipaka yao na kukabiliana na vitendo vya kigaidi. Jens Stoltenberg ni katibu mkuu wa NATO akaeleza mikakati watakayoweka katika mkutano wa uhuo wa siku mbili. NATO ni kuhusu Ulaya na Amerika Kaskazini kufanya kazi pamoja na kuhakikisha kuwa watu wetu wako salama. Leo tunaweka mikakati ya kuhakikisha kwamba kuna udhabiti wa kiusalama na kulinda mipaka yetu pamoja ya kupambana na ugaidi na tunayoyafanya yanaonekana. Miaka iliyopita tulikuwa tunapunguza bajeti zetu, lakini sasa tunaongeza mabilioni na tunazitumia vema. Nchi ya Ufaransa hivi leo inafanya maadhimisho ya kumbukumbu za uhuru wa taifa hilo maarufu kama la Bastille, huku nchi hiyo ikijivunia kuimarika kwa utawala bora, demokrasia, haki za binadamu, uhuru wa watu kutoa maoni na ushirikiano iliyo nayo na mataifa ya bara la Afrika. Mwandishi wetu Emmanuel Le Richard makundi ametuandalia taarifa ifuatayo. Akizungumza kwenye mahojiano maalum na idhaa hii, balozi wa Ufaransa nchini Tanzania Frederic Clavier amesema licha mafanikio makubwa ambayo Ufaransa imeyapata changamoto ya kuto kuwepo kwa demokrasia kwenye baadhi ya mataifa duniani ni jambo ambalo Ufaransa inapigia chapuo kuwepo kwa uhuru, haki na usawa, akitolea mfano wa ushirikiano ulionayo na nchi ya Tanzania. Demokrasia ni suala mtambuka ambalo yatupasa tuwe na uvumilivu na tuende kwa hatua. Demokrasia siyo suala timilifu uh, katika utawala, na Ufaransa kama Tanzania na nchi nyingine duniani ndivyo suala hili lilivyo, hivyo ni vema kuna Tanzania na Ufaransa uh, zina mtazamo sawa na ndiyo maana inaendelea kushirikiana na Tanzania, uh, Tanzania, Tanzania, Tanzania, Tanzania, Tanzania. Ufaransa ikiadhimisha siku hii huku tayari ikiwa imeanza kuvutia raia wake kuwekeza nchini Tanzania ambapo balozi Clavier anasema mwitikio wa raia wake umekuwa mkubwa huku akikiri kuwa kuna maeneo mengi ambayo Ufaransa imevutiwa kuwekeza na kuisaidia Tanzania. There are many sectors, uh, for which France is interested... Kuna maeneo mengi ambayo Ufaransa imevutiwa nayo kama vile nishati, usafiri, kilimo na benki. Hii ina maana kuwa tuko wazi na pia ni lazima tuheshimu sheria za nchi katika uwekezaji. Hivyo basi, Ufaransa haiko Tanzania kwa kipindi kifupi, lakini kwa zaidi ya miaka ishirini. Tutaendelea kuwepo. Siku hii ambayo huadhimishwa Julai kumi na nne ya kila mwaka huenda sambamba na kutambulisha utamaduni wa Ufaransa katika maswala mbalimbali ikiwemo ya kisiasa, kiuchumi na kijamii. Na hapa mkuu wa kitengo cha ushirikiano na utamaduni kwenye ubalozi wa Ufaransa nchini Tanzania, Philippe Boncor, anaeleza namna lugha ya Kifaransa imekuwa kiungo muhimu cha ushirikiano kati ya Tanzania na nchi yake. Tanzania ni sehemu ya ukanda dunia, na dunia na vijana ndio wanatengeneza idadi kubwa ya raia wa Tanzania course, hivyo ni muhimu kuwa wajuzi wa lugha yao deeply, deeply. Kwa hiyo kile so tunachojaribu kufanya kwa kushirikiana serikali ni kwa lugha ya Kifaransa kufundishwa mashuleni, na tayari tuna utaratibu wa kuwasaidia wanafunzi wa Tanzania kufahamu fursa za kusoma Ufaransa. The maadhimisho ya mwaka huu yatafanyika siku moja tu kabla ya nchi hiyo kushuhudia timu yake ya taifa ya mpira wa miguu ikicheza fainali za, za kombe la dunia nchini Urusi dhidi ya Croatia. Na tukio ambalo pia lilishangaza ulimwengu juma hili ni operesheni iliyotekelezwa na wapiga mbizi ambao juma hili walifanikiwa kuwaokoa wachezaji wa mpira wa miguu na kocha wao wote wakiwa hai baada ya kukwama katika pango nchini Thailand kwa zaidi ya wiki mbili. Na Francis Auma ni mwanaharakati mtetezi wa haki za binadamu kutoka shirika la Haki Afrika la mjini Mombasa. Ni funzo kubwa sana na imeleta imani kuwa Uh, life maisha kwanza, mengine baadaye. Kwa hivyo sisi tunafurahia hiyo, ndio kweli tunaisema haki za kibinadamu, ndio hiyo. Na msikilizaji, kufika hapo, sina la ziada. Ulikuwa nami Ruben Kakule Lukumbuka, Ben Saleim, hadi wakati mwingine, na kwa mara nyingine, panapo majaliwa, ni kutakie kila la kheri, kwa herini.