Msikilizaji, juma lililopita wakuu wa nchi zenye uchumi imara duniani kutoka muungano wa G7 walikutana nchini Kanada, katika mkutano uliogubikwa na sera za uchumi za rais wa Marekani, Donald Trump, ambaye hivi karibuni aliamua kuongeza tozo ya ushuru katika bidhaa za chuma na aluminium kutoka katika taifa la Kanada na mataifa mengine ya Ulaya, hatua ambayo imeamsha ghadhabu kutoka kwa nchi nyingine wanachama ambazo na zenyewe zimesema kuanzia Julai mosi zitatangaza hatua za kujibu mapigo kutokana na kile ambacho kilitangazwa na rais Trump. Rais Trump mwenyewe anasema kwamba hana nia ovu ya kuuvunja ama kuleta shida katika muungano huo. Je, kauli yake na ukweli na ni kwa nini safari hii mkutano wa G7 umegubikwa na kasoro na dosari nyingi, wakati huu uchumi wa dunia ukiendelea kutetereka. Hili ndilo suala ambalo tunakwenda kulitazama hivi leo kwenye makala ya gurudumu la uchumi. Naitwa Emmanuel Richard Makundi. Karibu msikilizaji, kudadavua kwa kina na kuangazia mkutano huu. Tunaungana kwenye laini ya simu na Dr. Bravios Kayoza. Yeye ni mtaalamu wa maswala ya uchumi, kwa sasa anazungumza nami akiwa katikati mwa nchi ya Tanzania, makao makuu ya nchi Dodoma. Nimeanza kwa kumuuliza Dr. Bravios yeye anauzungumziaje mkutano wa mwaka huu wa G7? Nadhani mkutano huu kama ulivyotangulia kusema uligubikwa sana na ongezeko la ushuru katika swala la chuma na aluminium na nadhani ndilo hasa limebeba e, dhana nzima ya nini kinaendelea na nini kingetokea baadaye. Lakini kwa, kwa maoni yangu nafikiri Donald Trump kama ambavyo alijionyesha tokea wakati wa uchaguzi, muda mwingi anafanya hesabu ambazo e, zinakuwa hazijakamilika hivi, kwa upande mmoja na upande mwingine vikiwa zinajaribu kuonesha tu hisia za kisiasa hivi sasa. Donald Trump anakuja na hoja ile ile aliyoitoa wa wakati wa kampen hasa kwenye maeneo ya Pennsylvania, kwamba watu wanakosa ajira e, biashara nyingi zinahamia mataifa ya nje na inadumaza teknolojia katika suala hilo. Kwa hiyo angependa kuhakikisha kwamba haya masuala yanaweza kurudishwa, na hasa wakati mkuu Marekani anakuelekea kwenye uchaguzi e, wa kati lakini ni kwa nini mkutano wa mwaka huu Dokta umekuwa na tofauti kubwa ukilinganisha na mikutano mingine iliyopita? Kuna kuna tofauti kubwa, kwa sababu Donald Trump anataka kuridhisha watu wake kisiasa, lakini sehemu ya pili, uh, anaona kwamba hii inaweza ikapunguza nguvu ya, ya bara la Marekani, ya bara la Ulaya katika masuala haya ya kibiashara, ingawaji kuna ajenda ya siri ambayo inaweza ikawa haionekani, lakini kwa kuangalia trendi na historia ya dunia ni kwamba labda Marekani hivi sasa eh, kupitia Donald Trump wanataka kupunguza nguvu ya shirika la biashara la duniani la WTO. Utajua kwamba shirika hili lina kanuni za msingi, kwa mfano haziruhusu ya taifa moja kujichukulia maamuzi ya aina hiyo, lakini pili, nataka kusuluhishwa mambo yake kupitia eh, mahakama maalum ya masuala haya ya kibiashara. Msimamo wa rais wa Marekani Donald Trump, licha ya kuwa anasema hana nia mbaya ya kibiashara na nchi nyingine, unadhani unaweza kuteteresha muungano wa G7? Ni kweli lakini itakuwa ni kwa kwa muda, inaweza ikateteresha kwa sababu kumbuka, huyu Donald Trump na atakuwepo na baada ya hapa ataondoka. Kwa hiyo, kwa muda inaweza ikaleta tatizo. Nakubaliana na maneno ya mkuu wa kamisheni ya E, biashara ya Ulaya anasema kwamba uh, hili lampito, na, haita, I mean, kubali, eh, kumbuka, ni suala ambalo linaweza likawa la mpito lakini Marekani ai bara Ulaya halitakubali kuweza kubuza. Utakumbuka ni mtazamo huo huo kutoka nchini Canada ambao unatazamiwa ingawaje kwa hivi sasa, ukijaribu kuona nakisi ya biashara iliyopo eh, kati ya Marekani kwa mfano na Uchina eh, takriban dola bilioni eh, mia mbili sabini na nne iliyopo kati ya Umoja wa Ulaya na Marekani takriban dola bilioni mia moja hamsini na saba. Hii inakuonesha kwamba bila shaka haya mataifa yanaweza kugawanyika kwa kia, kwa sababu ina maana yake ni kuharibu eh, faida kwenye taifa moja, na hivyo kuathiri kile tunachokiita uh, uh, supply chain, yani mnyororo wa ugavi duniani, na hii ikiweza kutokea, basi kwa muda huu wanaweza wakawa wa, wanafanika. Dr. Bravios, mvutano unaojitokeza sasa kati ya Marekani na nchi nyingine unadhani una athari gani kwa jumuia, kwa muungano wenyewe na uchumi wa dunia? Nadhani unazo unazo uh, athari kadhaa kama hatua fulani zachukuliwa. Moja ni hilo ambalo alisema awali, kwamba uh, mnyororo wa ugavi duniani unaweza kutetereka, lakini sehemu ya pili ni kwa bara, kwa nchi maskini kama za kwetu, ni kwamba tafiti nyingi zinaonyesha kwamba nchi moja maskini inaweza ikapata eh, ahueni katika kupata faida za kibiashara kama inashirikiana au kama inafanya mazungumzo hayo na grupu la ni nchi mikubwa, ambapo kuna sheria zinazowalinda hawa wadogo, lakini pale ambapo sheria hizi haziwalindi hakuna sheria za biashara zinazolinda upande wa anayeumia wa uh, ni kweli kwamba nchi masikini zitakuwa zinapoteza zaidi. Sehemu ya tatu ambayo inaweza ikawa na athari, kwa mfano kama eh, suala hili linaweza likateteresha kwa kiwango fulani m-uchumi wa wa, wa wa Ulaya, ipo athari ambayo inaonekana kwa mbali kwamba eh, kuna uwezekano mkubwa masoko ya hisa na masoko ya fedha yakatetereka na kama yatatetereka, ya maanake yatasababisha kuwepo uh, kwa kujiumba kwa ulaji duniani, yani e, demandi ya, ya dunia kuweza kupungua, kama wao ni walaji wa, wa kubwa. Na hii inaweza kusababisha ukuaji wa uchumi wa dunia kuendelea kuzorota, na kumbuka kwamba bara la Ulaya kwa miaka takriban ishirini uchumi wao fanyi vizuri na umekuwa na athari kubwa katika ukuaji wa uchumi wa dunia. Nchi ya Urusi, Dokta, ni moja ya taifa ambalo lilikuwemo awali kwenye muungano huu kabla ya kutengwa kutokana na uvamizi wake wa eneo la Crimea kule Ukraine, unadhani kuto kuwepo kwake uh, kunaleta mapungufu yoyote ya mwenendo wa muungano huu? Asi, siha, mwje kwa kweli si hasa ya moja kwa moja, ukitazama mapungufu ambayo unaweza ukayaona. Kumbuka watu wengi wanaokosoa kundi hili la nchi hizi wanasema ni, ni, ni kundi tu la mabwenyenye ambao mara zote wanakaa mezani kuangalia jinsi ambavyo e, wataweza kutafuna dunia na kuziweka nchi maskini kwenye meza ya chakula kama anavyosema Profesa eh, Lumumba wa, wa Kenya. Aa, kwa hiyo uh, kutokuwepo kwa Urusi utaona kama hakuna eh, athari hiyo pana, lakini kwenye masuala ya kimkakati eh, ipo athari kubwa, nadhani kwa sababu unapoikosa eh, Urusi, maanake unampa nafasi ya kuwa upande mkubwa sana wa nchi kama Uchina. Nakumbuka wakati mkutano huu unaendelea Eh, Rais Putin alikuwa kwenye mazungumzo na Xi Jinping, na na vyombo vingi vya habari vya bara la Asia hasa vile vya China havikutaja kabisa habari zinazoendelea katika mkutano wa G7, na kwa sababu Uchina na Urusi wangefurahi kuona wana, wana, wana, wana jumuia jumu hii lilo kundi la nchi hizo saba halina ushirika wa wakari, karibu ili kupunguza ushawishi wa kibiashara katika bara la Asia ambako dunia biashara kubwa dunia, duniani dunia inafanyika upande ule, na kama hilo linatokea kwao inakuwa ni faida, na kama hiyo ni faida kwa upande mmoja basi uh, u, v, ile vita ya kibiashara inaweza kuwa ni ikaongezeka e, zaidi. Na kama inaongezeka zaidi uh, wanaumia ni hasa hizi nchi ambazo ni changa, kwa athari yake inaweza kuonekana kwa kwa, e, kwa mbali na pengine kwa kumalizia tu Dokta, licha ya kuwa Urusi imewekewa vikwazo vya kiuchumi na nchi za Ulaya ikiwemo Marekani yenyewe, ni kwa nini sasa Marekani hiyo hiyo inataka Urusi irejeshwe kwenye muungano huu? Kwa muktadha wa mkutano wenyewe kuna mambo mawili. La kwanza nadhani Donald Trump kwa, ku, kwa kufia mkutano wenyewe kugubikwa na sera zake za e, masuala ya kuongeza ushuru katika bidhaa hizo ambazo zimezitaja alitaka kupunguza e, ule mwelekeo au watu wengi kutazamia maswala hasa ya ushuru aliyoongeza. Kwa hiyo mgogoro uwamie. Sehemu ya pili wa kwamba Urusi irudi ndani ya e, jumuia ndani ya hizo e, nchi tajiri zaidi, na alifanya hivyo makusudi kwa sababu anafahamu Marekani amini umoja wa Ulaya na washirika wake hawawezi kukubaliana, walau kwa sasa huona nchi kama Urusi inakuwa mshirika, kwa sababu ya vitendo vya kibazazi wanavyoviona e, vya karne za kumi na nane nakuweza kuchukua maeneo, hasa baada ya kuwa amechukua Crimea, na kwao wanafikiri kwamba huo ulikuwa ni e, sio tu uhairishaji kwa bara la Ulaya, lakini ulikuwa ni aina fulani ya ujima katika siasa za kimataifa. Na msikilizaji, na kwa maneno hayo ya Dr. Bravius Kayoza, mtaalamu wa maswala ya uchumi akizungumza nami kutoka mkoani Dodoma nchini Tanzania. Ndivyo ambavyo tunatamatisha makala ya gurudumu la uchumi kwa juma hili. Usikose ya kuungana nami kwenye makala nyingine juma lijalo. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, kwa heri.