Msikilizaji wa RFI Kiswahili, juma lililopita, mawaziri wa fedha kutoka nchi wanachama za Jumuiya ya Afrika Mashariki waliwasilisha bajeti ambazo zinasemwa ni bajeti za matrilioni. Nchini Kenya bajeti ya trilioni tatu iliwasilishwa. Nchini Tanzania bajeti ya trilioni 32.48 iliwasilishwa. Nchini Uganda bajeti ya trilioni 32.7 iliwasilishwa, na nchini Rwanda bajeti ya franga za Rwanda trilioni 2.44 iliwasilishwa. Bajeti hizi zote, mawaziri hawa wakisema, zimejikita katika kufadhili miradi mikubwa ya maendeleo itakayounganisha nchi wanachama, lakini pia kuelekea uchumi wa viwanda wenye lengo la kutengeneza ajira kwa vijana wa Jumuiya ya Afrika Mashariki. Ni kwa kiwango gani uchumi wa viwanda utasaidia kuondoa tatizo la vijana na nini kifanyike kuhakikisha kwamba bajeti hizi zinatekelezeka? Ungana nami Emmanuel Richard Makundi kwenye makala ya Gurudumu la Uchumi. Kwa kwanza nimezungumza na safari Fungo, yeye ni mtaalamu wa maswala ya uchumi na utengamano wa kikanda na hapa ananieleza tathmini yake ya uchumi wa viwanda utakaotengeneza ajira kwa vijana e. kimsingi viwanda ndiyo suluhu ya ajira katika nchi za jumuiya ya Afrika Mashariki, lakini bado bado dhamira ya uwekezaji uh, mkubwa katika viwanda bado bado kidogo. Hiyo ni mkazo ambayo nchi hizi za Afrika Mashariki ang vizuri na tunaposema viwanda ni ni jambo kubwa kidogo. E, mitaji ya kutosha, kwa mfano mitaji, kwa maana ya fedha za working capital, lakini investment capital e, tumeona kuna nia njema kwenye upande wa e, kilimo kwamba sasa Benki ya Agriculture ipo na kidogo reti zake ziko chini, lakini je, watu wetu wanaweza kukopa hizo fedha? Access eh, ya hizo fedha ikoje? Kwa hiyo pamoja na kwamba kuna dhamira inaonekana, lakini ile ile namna ya kuifanya ile dhamira iweze kutekelezeka, hapa bado kidogo kuna kachangamoto kidogo. Aa, safari bajeti zimesomwa, wapo wanaoona kwamba serikali imeamua kubeba mzigo mkubwa wa kushughulikia miradi mikubwa ya maendeleo peke yake, na pengine bila kutajwa sana kwa sekta binafsi na hata ushiriki wa wananchi. Unadhani hili linaweza likaunganishwa vipi ili kuhakikisha kwamba bajeti zilizosomwa zinaweza kufikia malengo na kutekelezeka kwa urahisi kwa, kwa nchi za Afrika Mashariki? Ha, mimi nadhani kwamba inaotumiwa na serikali nyingi wanachama wa ya Afrika Mashariki e, nadhani na, na, inapaswa ina, kuangaliwa upya kwa mantiki ya kwamba ile public uh, ubia baina ya sekta binafsi na sekta ya umma hatuoni sana e, ukiona kwa mfano miradi ya ya ya bwawa la, la, la umeme kule Ethiopia, kulikuwa kuna mwingiliano mkubwa baina ya sekta ya umma na sekta binafsi. Sasa e, bado hiyo modo kwetu haitumiki, nadhani si jambo jema sana, lazima e, kuna haja ya serikali kuona umuhimu wa kuishirikisha sekta ya ya binafsi hasa kupitia ubia baina ya sekta ya umma na sekta ya binafsi safari. Tunashuhudia pia katika bajeti hizi swala la ufadhili wa miradi mikubwa ya kimaendeleo kama vile ujenzi wa reli kuunganisha nchi na nchi, ujenzi wa barabara kuunganisha nchi na nchi unadhani ni kwa kiasi gani nchi za Afrika Mashariki uh, hili litakwenda kufanikiwa na ikiwa litafanikiwa, nchi za Afrika Mashariki zitarajie nini uh, kutokana na muunganiko huu? Kwa mantiki ya, kufaniki, ya kufanikiwa mimi naona kuna dhamira na dhamira hii, e, sisi waswahili tunasema penye nia pana njia. Kwa hiyo e, changamoto zipo lakini zitafanikiwa. Na je, sasa nchi hizi zitegemee nini? Sasa miradi hii mikubwa ya uwekezaji katika sekta ya usafirishaji, maana yake itarahisisha uwezo wa kutoa mzigo kutoka sehemu moja kwenda sehemu nyingine, lakini bado sio suluhisho la moja kwa moja, kwa maana ya kwamba ni lazima maeneo ambayo hizo reli mm -hmm. au barabara we kuna shughuli za kiuchumi na hasa shughuli za kilimo ambazo zitaunganishwa na e, u, viwanda. Hili bado bado, nadhani kwamba msamiati huu au mlinganyo huu wa kuunganisha kilimo na viwanda nadhani bado tuna- tuna nafasi. Ya, na, cha mwisho uh, safari tumeshuhudia pia nchi karibu zote zikiwa zinaelekea kuachana kabisa na utegemezi wa ufadhili uh, wa bajeti zake kutoka nje na sekta ya mafuta na gesi imetajwa kwamba pengine huenda ikatoa mapato makubwa katika uh, siku za usoni katika bajeti uh, zijazo. Nchi za Afrika Mashariki zinapaswa kufanya nini ili kwa kuhakikisha kwamba gesi na mafuta kweli zinakuwa tija kwa, kwa jumuiya ya Afrika Mashariki? Jambo kubwa ambalo e, nchi hizi zinapaswa kufanya uh, ni lazima wahakikishe local content, kwa maana ya ushirikishwaji uh, wa watu, kwa maana ya kwamba miradi hii sasa iwe na mwingiliano mkubwa na jamii. Na hapa nitatofautiana na baadhi ya watu ambao wanalichukulia local content kwa mtazamo kwamba e, supplier ya ugazi kwa maana ya uh, ulishaji wa miradi hiyo uh, supplier hizo zifanyike na Watanzania lakini lazima tuende hatua ya mbali zaidi, kwamba tujiulize kwamba miradi ya oil na gesi, ya mafuta na gesi, ni miradi ambayo inakwisha, perishable project. Kwa hiyo ni lazima tujiulize kila senti moja, katika kila senti mia moja ni senti ngapi tunapeleka ku, kuimarisha miradi ya Watanzania, na tukihakikisha hiyo basi, nchi za jumuiya za za za, ya Afrika Mashariki zitakuwa kwenye nafasi bora zaidi kwa miaka mingi zaidi kuhakikisha kwamba zinanufaika na hizi resources ambazo ni perishable au zinaisha kwa muda fulani. Lakini vijana wao wenyewe wana mtazamo gani? nama la Samson ni kijana kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Nashukuru sana, naona kabisa kabisa serikali zetu zina, zinaendelea kuendana na mabadiliko haya ya, ya kwa maana wanasema wanaweka bajeti kubwa na ya kutosha kwenye kuendeleza viwanda lakini kwa mfano, Tanzania imeweka takriban trilioni thelathini na mbili, lakini ukiangalia utekelezaji wa bajeti za nyuma kabla ya hii trilioni thelathini na mbili na mamilioni kadhaa mbele yake, wasiwasi wangu mkubwa ni utekelezaji wake, na na sio tu utekelezaji kwa maana ya watu lakini utoaji wa fedha mpango. Kwa hiyo nimesema kabisa kwamba ningependa, ningetamani sana kuona serikali zetu hizi za Afrika Mashariki zinajikita katika kuangalia, wengi wanajikita kwenye nini. Kwa mfano takwimu zinaonyesha kabisa vijana wengi na wananchi wengi kwa ujumla kwenye nchi zetu hizi ni wanajishughulisha kwenye masuala ya kilimo lakini ukiangalia kwenye bajeti zetu fedha kidogo imewekwa kwenye kuendeleza kilimo kwenye kilimo. Kama bajeti ingekuwa inatosha, basi ingetoa mazao ya kutosha ya kutumika kama malighafi ambavyo tunasema, aa, nchi zetu zinataka kujikita kwenye, kwenye uchumi wa viwanda. Kwa hiyo kidogo uh, itahidi lakini pia uh, bado kuna wasiwasi kama kweli nia ya dhati inaweza kuonekana kwa maana ya maeneo ya pesa zilivyotengwa. Lakini mwisho ya yote, tuone tuone huu mwaka mpya wa bajeti unavyoenda. Labda hapa na pale patakuwa na mabadiliko katika utekelezaji, na watu watahamasishwa kwenye ku, ku, ku, kuanzisha viwanda vipya vya kuchakata mazao, vya kutoa huduma na vitu kama hivyo. Msikilizaji, katika bajeti karibu zote deni la taifa limeonekana kuendelea kuongezeka. Hii ina athari gani kwa bajeti hizi? Nimezungumza na James Shikwati, yeye ni mtaalamu wa maswala ya uchumi. Anazungumza nami akiwa nchini Ujerumani kwenye jiji la Berlin. Kuwa na deni sio tatizo kama unafanya ile tunaita productivity, kwa sababu kama una mazao utalipa deni, lakini utapata kwamba changamoto ambayo tuko nayo sasa hivi tunaendelea kupata madeni makubwa makubwa, lakini ile productivity ama kutoa mazao e, e, imekuwa vigumu sana, na hili linatokana na serikali inaona kwamba ndio inaweza leta maendeleo, lakini haioni kwamba kuna uwezekano pia mwananchi wa Tanzania, wa Kenya, Uganda ama Rwanda pia anaweza kuwa dereva wa kuleta maendeleo. So, kwa hivyo hizi bajeti kama zingeweza kuweka kipaumbele ya kuuliza, je, ni lini tutafanya mtanzania kuwa mwekezaji au mkenya am um, Uganda hmm. ili ile investment iwe ya kufanya wa, wananchi wa east africa waweze kuwa ndio wawekezaji. Lakini wataalamu wa masuala ya uchumi wanatoa ushauri gani kwa nchi wanachama za jumuiya ya afrika mashariki ili kuhakikisha bajeti hizi zinatekelezeka? Dr Tengere Kitojo ni mtaalamu wa masuala ya uchumi anazungumza nasi akiwa Dar es Salaam nchini Tanzania. lazima tuangalie jinsi ambavyo sisi kama uh, jumuiya ya Afrika Mashariki nchi zetu zitajitegemea na tushirikiane sisi kwa sisi hmm. lakini katika kufanya hivyo tuhakikishe kwamba maendeleo ya nchi hizi yanawahusisha wahusika wa hizo nchi zenyewe. Maana yake ni kwamba wawawezeshe na wawezekaji wao si washangiliaji tu, lakini wawe wachezaji, yani wawe wawekezaji wakishirikiana na wale wa nje yeah. Lakini pia serikali hizi zisimamie vizuri, zihakikishe kwamba rasilimali zetu zinasimamiwa vizuri. Maana yake ni kwamba tupige vita kwa dhati ufisadi, ambao unapoteza hela zetu nyingi; badala ya kuzelea kwenye maendeleo, zinaingia matumboni mwa watu wachache. Msikilizaji, na mpaka kufikia hapo, ndio natia nanga ya makala haya ya Gurudumu la Uchumi kwa juma hili. Usikose kuungana nami kwenye maka makala nyingine juma lijalo. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, kwa heri.