Msikilizaji wa RFI Kiswahili, rais wa Marekani Donald Trump anaonekana kuendelea kuwaumiza vichwa viongozi wa dunia. Ni hivi karibuni tu ametangaza nchi yake kuiondoa kwenye mkataba wa nyuklia wa Iran uliotiwa saini na mataifa takriban sita yenye nguvu duniani ikiwemo Marekani mwaka 2015 kuifanya Iran iachane na mpango wake wa kurutubisha urani na kutengeneza silaha za maangamizi kwa kubadilishana na nchi ya Marekani pamoja na mataifa mengine ya Ulaya kulegeza vikwazo vya kiuchumi dhidi ya taifa la Ulaya. Kuna hofu kwamba hatua ya Marekani italeta matatizo makubwa katika ukanda wa Ulaya. Makampuni mengi yanafanya biashara na Iran kwa sasa, lakini Marekani na misimamo yake, kwani hajatishia tu kujiondoa kwenye mkataba huu, lakini hata mkataba wa mabadiliko ya tabia nchi ule wa Paris amesema nchi yake itajiondoa. Kupata tathmini ya kile ambacho kinajiri kwa sasa na sera ya rais Donald Trump kwa uchumi wa dunia A, tutaungana na wataalamu wetu kwenye laini ya simu. Tutakuwa na Dr. Wetengere Kitojo, yeye ni mtaalamu wa maswala ya uchumi na muhadhiri katika chuo cha diplomasia Dar es Salaam, Tanzania, na Haji Kaburu, mchambuzi wa siasa za kimataifa, kwa sasa atakuwa akizungumza nasi akiwa mkoani Morogoro a, nchini Tanzania. Haya ndio ambayo tunakwenda kuyazungumza hivi leo kwenye makala ya gurudumu la uchumi. Niwakaribishe kwenye makala ya gurudumu la uchumi jumaa hili, asante sana Nianze na Dokta Kitojo, kwa Marekani kujiondoa kwenye mkataba huu, unatazamaje sera ya rais Trump ambayo amekuja nayo ya kutishia kujiondoa kwenye baadhi ya mikataba? Mi naona mi, kama ni sera ambayo inahatarisha amani ya dunia, kwa sababu kama tunavyofahamu, mambo haya ya nyuklia ni mambo ambayo yanatishia ya amani ya dunia, na Marekani kama anavyojitanabaisha yeye kama msimamizi wa amani ya dunia alikuwa katika ule mkataba kwa maana kwamba alikuwa na zuia Irani isiweze kutengeneza silaha zile za maangamizi, ambazo zimekuwa zinahatarisha amani. Sasa anapojitoa, ninaona kama anamwachia ana, ana, ana sasa Irani kuwa uhuru kufanya anachotaka, na hii inanionyesha kwamba kuna kunakuwa sasa kuhatarisha amani ya dunia. Lakini Dokta, tunafahamu kwamba katika ule mkataba sio Marekani peke yake ndio alikuwa garantii ama mdhamini wa ule mkataba, lakini mataifa mengine sita yenye nguvu na Irani. Inasema kwamba kutakuwa na athari gani katika mikataba hii ya kimataifa kutoheshimiwa? Ya, unajua kitu ambacho nakiona ni, ni, ni ile nguvu ya Marekani eh, katika mikataba hii mara nyingi. Eh, Marekani ni taifa kubwa la kiuchumi, lakini ni taifa kubwa ambalo pia kivita, ki, ki, ki kisiasa linajulikana lina hivyo, na ndio amekuwa msemaji mkuu katika masuala hayo. Sasa anapojitoa ninaona ile nguvu ya kuendelea ile mikataba kuendelea kusimama inakuwa ni ndogo, hasa kwa sababu ya mchango wa Marekani katika hicho kitu, ndio kinachonipa mimi wasiwasi hicho Haji Kaburu, wewe unatazamaje hatua hii ya Rais Donald Trump? Hatua hii ya yanariji ya Rais Trump ni hatua ambayo mwashirio wake ni kwamba sasa amani Mashariki ya Kati imekwisha potea, na ni kwa sababu hiyo na kujitoa kushujitoa kwake na kuruhusu Israeli ifanye mashambulizi kwa, kwa Irani ndani ya ardhi ya Syria kunaifanya amani hiyo kuwa imetetereka zaidi. Lakini kuhusu biashara, makampuni ya Marekani yanofanya biashara na, na Irani ni mengi, na na Rais Trump anajua na athari zake anazijua, lakini kukebehi Uh, ile hali ya utashi iliyokuwepo kati ya Irani na mataifa mengine sita pamoja na Marekani, uh, kuikebehi kwa kuvunja kwa kujitoa katika mkataba ule kunaashiria kwamba kuna jambo la siri liko chini ya, ka, ya, ya chini kwa chini ambalo Marekani na na na, na, na, na Israeli wameliandaa dhidi ya Irani ambayo ni adui mkubwa sana wa Israeli. Lakini naona rais amekaa tayari na imara kukabili labda hizo, hizo athari za za uchumi zitakazosababishwa na, na, na, na kuvunjika mikataba na na na, na, na, na, na Irani. Dkt Kitojo, tunafahamu kwamba Irani pia ni mzalishaji mkubwa tu wa mafuta, pengine hiki kinachotaka kufanywa na Marekani na, na kurejesha baadhi ya vikwazo ni kujaribu kuishinikiza Irani pia pengine kulegeza masharti yake katika biashara ya mafuta na Marekani, kama kama alivyosema kama, kama mwenzangu, kiukweli Marekani anapo, anapofanya kitu anakuwa na na na ajenda ya siri unaona, anafanya kitu kwa juujuu, lakini anakuwa na ajenda ya siri na ninatazama mimi ana, ana, kuna kuna, kuna interest hazo za kiuchumi ambazo anataka az, az, azifanye kwa maana kwamba Irani alishakuwa amekubali amekubali uh, kuacha kutekeleza uh, ule mpango wake wa nuclear. Kwa, yu, kwa hiyo kwa ma, maana ma, hiyo mashirika mengi yale ya Marekani ambayo yalikuwa yanafanya biashara na Irani yangeweza kuendelea kufanya biashara vizuri lakini Marekani anachotaka sasa kukifanya ni ule upendeleo wake wa wa, wa Israeli dhidi ya Iran, na ambao mimi naona baadaye hautamnufaisha zaidi kiuchumi, kwa sababu sasa atamwachia Irani na Irani anaonekana ndio msemaji mkubwa wa upande mwingine mashariki ya kati. Kwao wasiwasi wangu ni kwamba hata hizo biashara, hata hiyo ajenda ya siri ambayo Marekani anayo inaweza isitekelezeke kama Uh, amani Mashariki ya Kati itatoweka kwa sababu mara zingine mataifa haya makubwa yanaingia kuleta amani mahali fulani, lakini chini yake wakiwa na ajenda ya kufanya biashara. Sasa nina wasiwasi kama kama Irani naye yataonyesha ubabe wake kama ambavyo anaonyesha Israeli, kunaweza kusiwe na amani, na kwa hiyo lile lengo la Marekani la biashara la kutawala Mashariki ya Kati kibiashara au kiuchumi linaweza lisi, lisiwe rahisi kulipata Hagi... Unadhani Marekani anataka kuyaonyesha nini mataifa ya Ulaya na hasa ambayo yalikuwa yametia saini ule mkataba? Tunafahamu kwamba hata Urusi ambaye yuko katika mvutano mkubwa na Marekani hivi sasa amesema anaunga mkono ule mkataba. Kwa kweli, utatizama msimamo wa Rais Trump tangu walipoingia madarakani, kwanza ilikuwa ni kuponda sera zote za serikali iliyopita na kulaumu baadhi ya mikataba ambayo Rais Obama aliingia na akaweza kufanya kama mikataba kama hiyo, kuonyesha kwamba ilikuwa ni dhaifu na ilionyesha Marekani ni, ni ni nyonge. Kwa hiyo yeye anakuja kuondoa yale yote ambayo kama alitenda kwa wema na Marekani, lakini yeye akaona kwamba ilikuwa ni kuidhalilisha Marekani, hivyo anafanya yale ili kutimiza ile sera zake ambazo yeye alikuja nazo. Sasa kwenye hali ya kawaida, hali ya kawaida ya Marekani e, na na Irani ni mambo yamezoeleka kwa zaidi ya miaka hamsini iliyopita tangu alipoamshwa, alipoangushwa shaha wa Iran eh, na ambaye alikuwa ni ni mpenzi wa watu wa Magharibi. Sasa ikaingia serikali kama hizi za za za, za wanaharakati na hivi. Kwa hiyo Marekani anacheza karata mbovu sana pale anapodhani kwamba kwa kuvunja mikataba hiyo na kujitoa katika mikataba hiyo atanufaika kwa namna fulani moja au mbili kwa biashara kati ya mataifa ya, ma, ya, ma, ya Mashariki ya Kati ambayo hayataki irani nayo ifaidike kwa mfano Saudi Arabia na nchi zingine kwa hiyo hili Naam. lila athari kubwa sana Naam, nitarajia kwako haji uh, Dr. Kitojo tunafahamu kwamba hivi sasa uchumi mkubwa wa dunia unajengwa katika uchumi wa diplomasia unadhani uh, siasa na sera ya diplomasia ya, ya, ya uchumi wa Marekani inaelekea wapi kwa hatua hizi ambazo rais Trump anaendelea kuzichukua uki ukiongelea diplomasi ya uchumi, lazima kwanza unaanza kujenga mahusiano na nchi ambazo unataka kufanya biashara. Hilo ni jambo la msingi ambalo linatangulia. Ninachokiona kwa Marekani ana kwa, kwa kutanguliza ubabe zaidi badala ya kujenga mahusiano mazuri ambayo baadaye yataleta biashara, yataleta uwekezaji, yataleta watalii na kadhalika, ninaona kwamba italeta athari tu. Tumeona kilichotokea kati ya Marekani na China, kwamba Marekani alianza kuona kwamba, kama alivyosema mwenzangu, amesema vizuri, Marekani ameingia na ni Trump ameingia akataka kuonyesha ukubwa wa wa, wa wa taifa la Marekani na ubabe wake alipojaribu kuidhibiti China, China nayo ikajibu mapigo. Sasa tuliongea wakati ule tukasema kwamba hakuna mtu anayenufaika katika biashara hiyo, vita hawatanufaika, wataumia tu, na wanaumia ni wale wazalishaji na walaji wa nchi hizi mbili. Sasa hicho ndicho tunachokiona. Marekani, badala ya kutumia diplomasia ya ku mahusiano ili aanufaika kiuchumi, anaonekana kutumia ubabe zaidi, jambo ambalo nafikiri halitamsaidia sana. Hatua hizi za Trump zinatupeleka wapi, Haji Kaburu? Uh, zinatupeleka kwenye ulimwengu utakaokuwa umeumizwa kiuchumi na kisiasa na utaweza kuhatarisha pia ingiza ulimwengu katika vita ambavyo si wakati wake mwafaka kupatikana kwa sasa. Kwa sababu no. Ukisema hivyo zinatupelekea wapi? Nizama, e, e, e, siasa za za Trump ni siasa za vita. Ni siasa za ubabe. Na msikilizaji wa RFI Kiswahili, muda uh, umeruhusu kuwa na hayo tu uh, kwa juma hili uh, ni kushukuru Dr. Watengere Kitojo na Haji Kaburu kwa kushiriki pamoja nami kwenye makala ya Gurudumu la Uchumi juma hili. Nakushukuru sana msikilizaji, na mpaka kufikia hapo ndio nafika tamati ya makala haya ya Gurudumu la Uchumi kwa juma hili. Usikose kuungana nami kwenye makala nyingine juma lijalo. Naitwa Emmanuel Richard Makundi. Kwa heri.