Kipindi ni habari rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru. Shukrani sana Emanuel Makundi, msikilizaji. Serikali ya Juba imetangaza kutekeleza mkataba kwa wa amani kwa kuwasamea wafungwa na vilevile kuunganisha makundi ya simu ya kijeshi. Msikilizaji, hatua hii ina maana gani, wakati huu taifa hilo la Afrika Mashariki likipambana kurejesha hali ya utulivu iliyotoweka miaka zaidi ya minne iliyopita? Mimi ni Fredrick Nwaka, karibu tupate maoni yako. Naitwa Mwalimu Pita Zehe wa Mkundi na Ndaimba Iswara, Tanzania. Maoni yangu kuhusu makubaliano kati ya Rais Salvakii na wapinzani wake wakiongozwa na Makamu wa Rais Uriki Mashal, kikubwa anachokiona kwanza ni hatua ya kupongeza sana kwa Rais Salvaki kwa kuwasamehe mahasimu wake, na inaweza ikajenga amani na umoja na mshikamano miongoni mwa raia na hawa waasi wa huko Sudani Kusini, Salva Kiir na Riek Machar inabidi waungane, kwa sababu Sudani Kusini ni moja katika mataifa ma, machanga sana na mataifa ambayo ni maskini sana, na bado wanahitaji jitihada kubwa baina hawa wapinzani waweze kuijenga Sudani Kusini. Asante <totitikana> <totitikana> uh, sana kwa majina, naitwa Bugaonimari Francois, mzaria wa, wa kijiji cha Makombe, kata ya Mgende, tarafa ya Nega, mkoani Kirundo, kaskazini mwa Burundi lakini kwa sasa ninaongea na wewe nikiwa jijini Bujumbura. E, kabisa hatua ya serikali ya Juba ni hatua ya kupongeza sana, kwani kwa kawaida hicho ndicho raia wakitakacho. So, ukitazama makundi hayo yakiendelea kupinzana kabisa, kama ilivyokuwa toka zamani, hayataweza kujumuika pamoja na kuendeleza nchi. Pengine raia hao waliowekwa wali wali gerezani, ni wafanyakazi waliofungwa, yaani cha muhimu kabla ya kuwatoa jirani, uh, wawe wamewafunza itoshavyo namna ambavyo wataweza kujiendeleza nakuogopa kosa lolote lile, lakini wamefanya jema kabisa, na naipongeza sana serikali ya Juba hapa hapani, <tipa> <tipa> <tipa> badonde kitama kutoka mungwalo jarisijimboni mpya mwa Ituri kabisa. Hiyo jema ni kabisa, ni usalama, ni, ni kwani wakingojea wavingocia kufunguliwa na kufunguliwa kwabo imeleta kabisa ishara kwa moya wengine, kwani na mbino ambao watakapowapatia wape kazi, ila kwani kuna wengine walifungwa familia zao zipo na kabisa. Wao wengine walipofungwa, waliacha wali kazi zao mbalimbali, wapatie mili za kazi. Kuna wengine watakosa kazi, lakini ni jambo jema kuwafungua. Lakini tena wa, wanapowafungua hivyo, wasurulie mabaya ambao waliwafanya mbele, wama kabisa wenye utaratibu na wenye unyenyekevu. Si kufunguliwa ni kupatia mtu kifungulifu ambacho kitakupatia heshima kubwa kwa familia lako na kwenye taifa, kwani tena utaongeza kutumikia watu na uwe mwenyewe binafsi. Mimi ni Mshamka Masake Redeson, niko katika Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, mtaani Kalehe, mashariki mwa nchi hii. Mkataba uliochukuliwa na serikali ya Juba kuweza kuwasamea wafungwa wote ili kuunganisha vikundi vyenye kumiliki silaha na kuleta amani katika nchi hiyo ni mambo mazuri, na ni swala ambalo lingeweza kuleta usalama kama situngefikiri kwa sababu wakati tuna ona wafungwa uh, wote wanahurumiwa, wale uh, wenye kuwa na vikundi vyenye kumiliki silaha watajisikia kwamba hawasongwi na kitu, na wataamua wenyewe kutoka porini ili kuja kusaka amani katika nchi yao wenyewe. Lakini kama mkataba huo aunge ni kuwa wa uh, wale wahuni uh, wangeendelea kubaki porini na usalama ungebaki unaendelea kuwa mdogo katika nchi hiyo. Ndio maana tunaunga mkono kabisa mkataba huo uliosainiwa na pande hizo mbili, ya upinzani na wale wafuasi wa Salvakire kama rais wa sasa. Tunaunga mkono na tunaunga nchi zetu zingine barani Afrika kuiga mfano huo, ingawa tu wa mkataba utaleta matunda yenye kudumu na yale ambayo yataheshimiwa na pande zote mbili. Asante. Unaongea na kutoka Usibundala amani visiwani Zanzibar. Mimi kwanza nianze kupongeza kwamba ni jambo zuri kama kweli wanachokitenda kipo kwenye mkataba ule wa amani, lakini kama labda serikali ya rais aliyepo madarakani anafanya kwa manufaa yake kwamba labda ili kujitafutia sifa kwa wananchi, aonekane ni mtu mwema, angali kwamba yeye ndo anasababisha kuangamiza au kusababisha machafuko, itakuwa sio jambo la busara. Ni wakati sasa Umoja wa Mataifa waingilie kati, labda hata kwa kimya kimya, kutuma watu wa kupeleleza chini chini, kuona kama kweli kinachofanywa kipo katika ule mkataba wa amani. Kwa sasa hivi, kama kweli kinachotendwa, labda mfano, nimeona kama wanaachiwa wale wafungwa waliokuwa wamefungwa kisiasa na mambo mengine, kama kweli ule upo kwenye mkataba wa amani, basi wafuate ile amani. Lakini kama labda kuna vitu ambavyo vinafanyika kinyume vya chini chini, wavitoe nje, ili watu tufahamu kwamba labda huyu mtu anafanya hivi, ana lengo hili ili baadaye kujiweka katika hali ya kupambana zaidi. Mimi naitwa Jack Ambale Kamwira kutoka Rwemba Maulo TRT, na mtazamo wangu hayo mkataba ni mwema kabisa, na yale ambayo yanaweza yakasababisha vituo fulani fulani visiweze vikaenda salama ni kwa sababu wafungwa hao huenda wanawachoa huru kuna wengi ambao wanakuwa na hisia tofauti na yale ya government, ya ambayo yameweza yakatabiri hapo mbeleni, na kwangu binafsi wangeliweza wakaangalia kwanza mioyo zao kama FK, yaani wameweza wakawa na mioyo mitulivu kabisa kulingana na yale yote ambayo ya government imeweza ikawasamehe. No, no, no, no, no. Asante sana RFA Kiswahili, mimi juukwa majina ni Rukundo Gakuru Bersa, kaji wa Masisi, jimboni Kivu ya Kaskazini. Uh, kwa kweli hatua iliyochukuliwa na serikali ya Juba huko Sudani ya Kusini ni hatua nzuri, kwa sababu amani kwanza itarejea huku kabisa waliofunywa wa, wa, wa, wa kisiasa kusamehewa ni jambo jema na kulipeleka taifa kwenye mpango wa amani na kupiga hatua kubwa ya kisiasa. Hiyo ndiyo maoni yangu. Kwa jina naitwa Faston Felix Francis, nikiwa Isaka, Kahama, Tanzania. Katika hatua ambazo nchi ya Sudani ya Kusini imeweza kuzichukua na zikaleta madhubuti ni pamoja na hii hatua kubwa sana katika kusamea wafungwa na, lakini pia kuunganisha makundi ambayo kiujumla yalikuwa kiasi ile nchi na kupelekea mapigano. Tumeshuhudia uh, serikali ya Sudani ikifanya jitihada mbalimbali, ikiwa ni pamoja na kuwakutanisha viongozi wa Kiafrika kusovu mgogoro, lakini ilishindikana. Lakini kwa hatua hii ambayo Riek uh, Machar wameweza kufikia na kufanya uamuzi wa kuunganisha makundi na kuwasamea wafungwa ni hatua kubwa sana ukizingatia ni nchi ambayo imepata machafuko makubwa na wananchi wake wamepata tabu sana, hawana chakula, watu wanakufa kila siku. Kwa hiyo ni hatua kubwa sana katika kuelekea maridhiano <tos Seitano> <Satana, tos quê> sana, <sanafonka. tos...​ tos> naitwa Thomas Kabenze niko Sumbawanga, nikiangalia mchakato wa kuunganisha nguvu za kijeshi na mkataba wa, wa makubaliano ya kusitisha vurugu unaweza ukawa tu na manufaa kama utakuwa una una matakwa ya kisiasa yaani, maslahi ya pande zote mbili yazingatiwe, kusiwe mmoja awe underdog kuliko mwenzake, kwa sababu tumeona mikataba mingi inasainiwa ya kusitisha mapigano, lakini bado mapigano yanaendelea. Kwa hiyo, kwa upande wa Sudani Kusini, kama kutakuwa na utashi wa kweli, tunaona kabisa kwamba huenda huu um, mkataba ukawa mwanzo wa maisha mapya ya kisiasa. Kwa jina naitwa Mimwani Kenethi, niko Nyakato, Bukoba, Tanzania. Mimi nafikiri hatua iliyochukuliwa na serikali ya Sudani Kusini ni hatua nzuri kwa sababu zifuatazo. Hatua hii imejaribu kupunguza manunguniko yaliyokuwepo kwamba wafungwa wengine wamefungwa kwa sababu za kisiasa, hiyo ni hatua ambayo ni nzuri. Vile vile, hatua hii itasaidia kupunguza vita vya makabila huko nchini Sudani Kusini, kwani vita hivyo vilipelekea watu wengine kuwa wafungwa. Tatu, hatua hii ni nzuri kwa sababu itajaribu kuzishawishi nchi wahisani kwamba kwa sasa taifa liko, taifa hilo lipo shwari na hakuna migogoro kama iliyokuwepo hapo awali au iliyokuwa ikiripotiwa <totiposilio> <totiposilio> pindi ni habari rafiki msikilizaji, unaweza kushiriki nasi kwa kutuandikia maoni yako kwa kupitia mtandao wetu wa kijamii yani kwenye Facebook RFI Kiswahili. Napitia ujumbe wako uliotuma kwenye ukurasa wetu wa Facebook. Nikianza nawe Naser Prince J, ukiwa Pretoria nchini Afrika Kusini, unasema ni jambo la heri sana na ni maamuzi mazuri sana ya serikali ya Juba kwa sababu msamaha kwa wapinzani na kuunganisha makundi ya waasi ni jambo la kujivunia. Ujumbe mwingine ni wake Jilus Eli, akiwa Lusaka, Zambia, anasema ingewezekana amani idumu Sudani Kusini kwa sababu watu wanaendelea kuteseka na maisha basi ujumbe wa mwisho kwa leo msikilizaji ni wake Miraji Mwana wa Kibinda kutoka Morogoro, Tanzania. Unasema ni jambo zuri na la kuungwa mkono. Nafikia tamati katika makala ya habari rafiki. Jina langu ni Frederick Nwaka. Makala nyingine itakujia Jumatatu. Kwa heri.