Kipindi ni habari rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru. Asante sana Victor Abuso. Msikilizaji, hapo jana dunia iliadhimisha siku ya vijana duniani, ambapo huko nchini Kenya, Rais Uhuru Kenyatta alitoa wito kwa vijana kujihusisha na mapambano ya rushwa na ufisadi. Msikilizaji, ipi nafasi ya vijana katika vita dhidi ya ufisadi na rushwa? Mimi ni Fredrick Nwaka, karibu tupate maoni yako. Kwa majina naitwa Chris Kimembe, napatikana nchini DRC maeneo ya Moba Kimbangu. Vijana kwa sasa wanakuwa nafasi ambayo hawawezi e, kabisa kwa kupinga rushwa na ile ufisadi yani, ni jambo ambalo ni serikali yenyewe, jinsi yalizungumza hivyo, yani serikali iweze kuwasaidia vijana kwa kupatia nafasi mbalimbali, yani makazi ili waweze kupinga rushwa na ufisadi. Yani naomba serikali yote ya, ya Afrika kuweza kuwasaidia vijana ili ku, kupinga na rushwa na ufisadi. Ufisadi no, no, no, no. Kwa majina naitwa Fazeli Falinga napatikana Mtamji Mwema, halmashauri ya mji wa Tunduma kwa mpya Songwe Tanzania. Kwa maoni yangu mimi kama kijana nimekuwa nikitumia nafasi yangu katika kuelimisha vijana namna ya kupambana rushwa na namna rushwa inavyoathiri vijana wasipate haki zao. Pia napenda kutumia fursa hii kuwashawishi vijana wenzangu wapambane na rushwa. Mimi <tinyan> <tinyan> ni Benjamin Masua kutoka hapa Butembo, DRC na kuhusu mada ya leo, nasema kwamba vijana sisi tunaweza kabisa kupiganisha rusha, na bila sisi Afrika haitabadilika, sababu vijana leo wanakuwa wengi kwenye nchi zote za Afrika. Tukiangalia, asilimia saba ya wakaaji wa nchi nyingi wanakuwa vijana. Sasa tunaomba vijana wote wa Afrika so, waweze kujiunga ili waweze kupiganisha rushwa na hiyo vitu ambavyo vinaendelea ku, kutatiza nchi zetu, sababu kukimbia kuenda Amerika wala kuenda Uropa siyo suluhisho, sababu vijana wengi wanaendelea kufariki kwenye eh, bahari ya Mediterani sababu ya kuenda kutafuta kazi na nafaka ma nchi zingine. Sasa sisi tunaomba vijana wote wa Afrika tuungane tupiganishe hivyo tupiganishe hiyo kuingia kwenye vikundi vya watu ambao wanaendelea kubeba silaha, wanaoendelea kuharibisha ili zetu. Kwa majina yangu naitwa Mbaga Charles Kibega, natokea Kishinda nchini Tanzania. Husu katika rushwa, kwanza naweza nikasema ya kwamba kwa waka kunachangia na vitu vingi, kuna kutoa rushwa na kujitupokea rushwa, ina maana kinachosababisha vijana wengi kushindwa kujikili katika mahitaji yao na kushin. Wa kuzuia rushwa ni ile sababu ya kutokuwa na mwelekeo mzuri wa kimaisha. Rushwa ni adui ya haki, lakini rushwa inaweza ikasababisha ikipeleke kabaya. Shauri yangu, inaweza nikasema ya kwamba ilichopo ni kuacha kupokea rushwa. Ina maana hapo ndikuwa ni mchango mzuri sana kwa majina anaitwa Alan Sikosiko toka DRC, jimbo la Kivu ya Kusini, tarafani Uvira. Kwangu mimi naona kwamba kuhusu rushwa na ufisadi, sisi vijana kabisa tunachangia nafasi kubwa sana ya kugombanisha rushwa na ufisadi, kwa sababu ukiangalia zaidi ile rushwa inapitia zaidi ni vijana. Unajikuta kwamba kupata kazi hapa katika bara letu la Afrika, kupata kazi ni vigumu sana, na unajikuta sisi wenyewe vijana ndio tunaangalia kutosha rushwa, lakini sisi wenyewe vijana tukisema tuangalie kiasi kupambana na rushwa, tunaweza tukapambana nayo ila kupambana na rushwa hapa Afrika ni vigumu sana tena zaidi, kwa sababu unajikuta kupata kazi inabidi uwe na ndugu ambaye ni mkubwa kabisa ndio upate ile kazi. Yani hawaangalii kuangalia e, kiwango cha mtu wala elimu yake, huyu mtu anastahili kupata ile kazi. Sasa unajikuta wakati umemaliza soma huko unapata diplome unajikuta, kama kazi inakosekana, unabidi uangalie mbinu na njia gani utafanya ili upate kazi. Hapa ni Badone Kambale, jimboni mpya Mwaituri huko DRC. Vijana wengi wamependa kukula rushwa, hata wale ambao wanatuia kwenye kiserikali wanakula rushwa, lakini rushwa inaweza kubomoa kazi yako hata familia, lau hata wewe we mwenyewe unaweza kufungwa, kwani unakula rushwa. Lakini ungejiepusha na rushwa, niyo vijana wa leo, ili kesho yenu iwe ya muhimu na ya amali na kutumika ndani ya haki. Haki yenyewe unapaswa kukuweka huru, kwani ukuwe wa huru na moyo wako unakuwa huru. Yaani hapa duniani usiishi kwa kukula kwa rushwa, au kwa kukula kwa damu ya wenzako au kwa kushambulia wenzako lakini unaishi nao na amani nzuri, kwani ni kuishi na amani na wengine hao wenyewe, wanategemea familia lako. <tipos> <tipos> Ninaitwa Haba Mungu Mdumbi Samuel, niko hapa Kavumu ni katika jimbo la Kivu ya kusini mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Kwa maoni yangu, naona kabisa kuwa sisi vijana tunao nafasi kubwa sana ya kupiganisha rushwa, kwa sababu ni sisi ndio mara nyingi tunakuwa wahanga wa shida hii ya rushwa. Maana pale tunapotafuta kazi, tunapotetea haki zetu, wanakuta ni sisi ndio kabisa tunakuwa wahanga wa shida hii ya rushwa. Nachukua mfano sisi uh, ndani ya shirika moja ambalo linaitwa unakuta le changement moral ya kwamba vijana pale tunapoomba kazi hatupewi, aidha uh, tunaweza kuwa na sifa na vyeti, na mtu anaweza kutumika kazi vizuri, lakini unakuwa mhanga wa rushwa kwa majina. Mimi naitwa Peter Gerard Mpelembwa, ninaishi Dar es Salaam. Nafasi ya vijana katika kupambana na rushwa ni nafasi moja nyeti sana. Tumeshuhudia sasa hivi ambapo vijana wamekuwa wakijiingiza katika nafasi mbalimbali za uongozi kama katika kujiingiza nafasi mbalimbali za uongozi vijana inabidi waichukie kwanza rushwa kama kijana anapo anapoichukia labda vitu vingine vibaya yani rushwa pia inabidi ionekane kama dhambi Kijana inabidi aone kwamba rushwa ni moja adui wa haki na inasababisha mtu kuto kupata haki yake ya msingi katika sehemu mbalimbali. Lakini pia nafasi ya vijana katika kupambana na rushwa katika nchi za Kiafrika, kama kijana inabidi aungane kupigana na rushwa ambayo inakuwa ipo katika sehemu mbalimbali. no, no, no, no, no. Asante, naitwa na, ni mkazi wa Mbezi, Dar es Salaam, Tanzania. Nafasi ya vijana katika mapambano ya rushwa ni kubwa sana, hata ukizingatia kwamba hiyo ndio nguvu ya taifa letu. Nafikiri kwamba vijana wanapaswa waelimishwe zaidi kujua kwamba rushwa ni jambo lisilofaa na sio jambo la kawaida katika maisha ya kawaida. Kwa hiyo kwa kama kizazi hiki nafikiri kwamba na vijana wana nafasi kubwa kabisa kupambana, kukemea na pia kufichua rushwa. Naitwa Mwalimu Steven Peter Zehe wa Mkundi Sekondari, Tandaimba, Mtwara na ninachokiona katika mchango wa vijana katika kutokomeza au kupambana na rushwa kwa bara letu la Afrika na nchi yetu ya Tanzania, mchango wa vijana ni mdogo sana. But, na pamoja wa vijana ndio ambao wanaathirika wan, wanaathirika sana na rushwa na ufisadi, lakini wao mchango wao katika kupambana na rushwa ni mdogo sana ajira nyingi zinatolewa kwa rushwa, kwa kujuana katika bara letu la Afrika na ufisadi huo umetamalaki, lakini vijana ndo wanga wakubwa kubwa sana. Vijana inabidi kwa namna moja ama nyingine washirikiane na serikali na jamii kwa ujumla kuelimisha <totipos> Kipindi ni habari. Rafiki msikilizaji, unaweza kushiriki nasi kwa kutuandikia maoni yako kwa kupitia mtandao wetu wa kijamii yani kwenye Facebook RFI Kiswahili. Nianze na ujumbe wake Nasser Prince J, msikilizaji wetu akiwa Port Elizabeth nchini Afrika Kusini anasema yeye anadhani mapambano dhidi ya ufisadi na rushwa ni jukumu la kila mtu, kwa sababu ufisadi unafanywa na kila mtu na rushwa haitolewi na vijana tu, kwa hivyo watu wote wanahusika na mapambano dhidi ya ufisadi na rushwa. Ujumbe mwingine ni wake msikilizaji wetu Victor na Mujabi akiwa Bukavu nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, anauliza swali, vijana watapambana vipi na rushwa wakati hata hawashirikishwi katika nafasi za utawala? Ujumbe wa mwisho kwa hivi leo msikilizaji ni wake David Sechenga akiwa Tanga, Tanzania. Anasema ni kweli mapambano ya rushwa kwa kila nchi, inatakiwa vijana wawe mstari wa mbele kukabiliana nayo, lakini vijana watakabiliana namna gani na rushwa, kwa sababu kuna mamlaka ya kupambana na jambo hili? Mfano, nchini Tanzania kuna mamlaka inayoitwa TAKUKURU. Ujumbe wa David Sechenga akiwa Muheza, Tanga, Tanzania ndio unatamatisha makala ya habari rafiki siku ya leo ya Jumatatu ya Agasti 13 mwaka elfu mbili kumi na nane. Mimi ni Fredrik Nwaka, kwaheri.