Kipindi ni habari <manyia> rafiki makala <manyia> pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe msikilizaji, kutoa maoni yako kwa uhuru. Habari za jioni, hapo ulipo, na karibu sana katika makala ya habari rafiki. Mimi ni Victor Abuso. Jioni hii tunajiuliza, amani ya kudumu inakuja Sudan Kusini? Hii inakuja baada ya Rais Salva Kiir na simu wake wa siku nyingi Riek Machar kutia saini mkataba wa mwisho wa amani baada ya mazungumzo ya miezi kadhaa jijini Khartoum nchini Sudan, mkataba ambao pamoja na mambo mengine viongozi hao wamekubaliana kusitisha vita, lakini pia kuunda serikali ya pamoja, huku Riek Machar akitarajiwa kurejea kama makamu wa kwanza wa rais. Una maoni gani kuhusu hatua hii iliyofikiwa kule Sudan Kusini? Ya, kwa majina ninaitwa Sibi ni Mutasiro Kiangwe, niko katika mji wa Juba, South Sudan. wa- wana, wananchi wanafurahia wana kwa sababu ya kusainiwa kwa mkataba huu wa kuleta amani, manake kila mmoja ameweza kuchoka kabisa na vita. Kila mara vita, kila mara, watu wamechoka. Sasa kila mmoja anakuwa na furaha kusainiwa kwa mkataba huu wa amani, maana kila mmoja anatarajia kukuwe na amani, waendeleze maisha kama kawaida, kama nchi zingine. Hiyo ndio mtazamo wa kila mmoja hapa Sudan. Kama unavyojua wakati wamesaini mkataba huu wa amani tu hivi, uchumi ulikuwa umesoroteka sana, maana hata dola mia moja ilikuwa inatoka kwa paundi elfu thelathini na tatu, lakini vile walisaini tu mara ya kwanza hivi ilirudi chini mpaka elfu ishirini na tatu. Na kwa sasa tunaona maisha ni ya kweni. Kwa hivyo tunaona kama amani tikiwepo, maisha itakuwa sawa na watu watatulia, maisha ya kila mmoja itakuwa tu sawa. Asante. Mimi naitwa Skulu Jean, niko Mkongomani, naishi Afrika Kusini. Nimefurahishwa sana kwa hatua hiyo ya Sudan Kusini, ya Sudani, kuweza kupata amani katika nchi hiyo, kwa sababu wanaoteseka ni rahia, sio viongozi wale wawili ambao wana, wanao, wanaoletesha vita Erik Masir na huyo Bwana Kihir hawateseki, wao wanaishi vizuri, lakini rahia ndio wanaendelea kuteseka. Sasa wakati kama wamekubaliana kusema kwamba kuwe na amani ili kwamba raia nao waishi vizuri, ni jambo la kupongeza sana na nimelisikia nime vizuri na nimelifurahia sana <messizu> <messizu> <messizu> <messizu> Asante sana, mimi natokea Tunduma, mtaa wa Mwaka, ila kwa sasa maishi Rusaka. Awa, mimi kwa mtizamo wangu naona hii amani siyo ya kweli sana, kwa sababu ukiangalia utaratibu <messizu> waliosimamia na wasimamizi pia wanakuwa kama wanaegemea igi, upande fulani. Kwa maana hiyo mimi nafikiria hata kama watafanya uchaguzi, akishindwa atarudi tu polepole, ndo maoni yangu kwareo kwa leo. Kwa jina naitwa Mimwani Kenesi ni kwenye Nyakato Bukoba, Tanzania. Hakika amani ya kudumu inarejea ina huko Sudani Kusini kwa sababu zifuatazo. Kwanza, mkataba huo utawezesha Rais Kiri na Bwana ma Machari kuwa karibu au kufanya kazi pamoja kwani rais Kiri atakuwa rais, bwana Machari atakuwa makamu wa kwanza wa rais. Kwa hiyo bila shaka kuafikia na huko ni ishara tosha kwamba amani inarejea. Vile vile mkataba huo utawafanya waasi waliokuwa wanamuunga mkono bwana Machari kuweka silaha zao chini, kwani watajua moja kwa moja kwamba kiongozi wao ambaye alikuwa anapigania nchi sasa ni makamu wa kwanza wa rais. Kwa hiyo watakuona kwamba hakuna haja ya kuendelea na vita, hivyo wataungana pamoja na kuwa kitu kimoja kwa ajili ya kuijenga nchi. Vile vile uhasama wa makabila uliokuwepo nchini humo utapungua kwa kiasi fulani tumegundua kwamba vita ya nchini Sudani Kusini imesababisha uhasama wa makabila makabila kugawanyika, lakini kwa hatua hii vile vile uhasama ukisha amani moja kwa moja itakuwa imerejea. Vile vile mkataba huu utawafanya watu waliokimbia nchi, hasa wakimbizi walio waliotapakaa nchi mbalimbali, hususan huko kwetu Afrika Mashariki, watarejea nchini kwa sababu watajua kwamba kusainiwa kwa mkataba huu moja kwa moja ni ishara kwamba taifa lao lina amani ya kudumu, hivyo hawana haja ya kukimbia nchi na kuwa wakimbizi. Asante sana mimi ni Robert Nachime Baluge napatikana kalini ya mkubi mashariki mwa Congo DRC. Mimi naona kwamba kutapatikana mafanikio kutakuwa amani sasa huko Sudan Kusini sababu inakuwa miaka kadhaa ambako mapigano yanaendelea kati ya uh, Salva Kiir na Riek Machar. ila mimi uh, kitu ambacho naona ni kwamba uh, Salva Kiir aweze kuheshimu aweze kuheshimu nafasi hiyo kwa eh, kabisa atakuwa pembeni yake eh, wawe wa kabisa marafiki waheshimiane, na kila mtu kabisa atajisikia vizuri. Watu ambao walikuwa wamekimbilia sehemu za Ituri sehemu za Uganda, nadhani kabisa inakuwa wakati ya kurudi. Kwa majina, naitwa Matias Maiti ni nyati niko Kibondo Kigoma Tanzania. Maafikiano yaliyofikiwa Sudani Kusini ni mazuri, lakini ni mazuri kwa sura tu, lakini sidhani sana kama yata, kama yatazaa matunda mazuri, kwa sababu nikiangalia bado ule u, upa, upande wa makamu wake an, anak, alikuwa alikuwa na watu wake yani al, al, al, alioondoka nao kipindi cha kwanza. Sasa hao watu wake sidhani kama watapewa nafasi kubwa sana serikalini na endapo hata toa nafasi kubwa serikalini, ina maana hao hao ndo baadaye watashawishi ku, kuipindua serikali tena, na yule yule tena nani rais mwenyewe amekubali kuweka kutia hiyo saini saini ya mkataba kishingo upande, kwa shinikizo tu la umoja umoja wa nchi Af, uh, uh, za Afrika na Umoja wa Mataifa, baada ya kuwasuluhisha kwa muda mrefu na baada ya kuona wa, wa, wa, wa, wa, watu wanaendelea kuhangaika na kuteseka. Lakini kiuharali kabisa, kwa maono yangu na ninapofahamu hapo, sidhani yani, sidhani kama watakaa vizuri <tipi> <tipi> uh, jina Semgeni Abdu Suleimani kutoka hapa Kampala uh, kwa mkataba huyo wa South Sudani kwa Riak uh, Masia na Salvaki Uh, tungeomba Mungu awasaidie wa Sudani Kusini wapate wa, wa, wa, wa amani, kwa sababu wa, wa, wa nakia, sasa, sasa, kwa sababu wakuwa wanatia mk, saini kwa mikataba mk, mk, kama moja, miwili, mitatu, lakini hatujaona suluhisho uh, kutoka kwa, kwa mikataba hiyo uh, uh, mwanzo huu tungetaka tunge wapate wa, wa, wa, wa, wa, wa amani nao Salva Kiri na Riek Machar wajirudie kama watu binafsi ao wa, wa, wa Sudani Kusini wapate amani ya, ya kudumu <t Givenfeed> kwa okay. Majina naitwa usinoduor iko Nairobi, Kenya. Hiyo uh, mambo ya Sudan, Sudan Kusini kusaini uh, mkataba kati ya Riek Machar na Salva Kiri tunaipokea kwa furaha na tuna imani mambo yatakuwa mazuri. Tunakumbuka Kenya ndio ilikuwa taifa yenye ilifanya Sudan kusini ipate uhuru baada ya kupigana na Sudan kwa takriban miongo miwili. Hivi sasa tuna hakika amani itarudi. Naongea na, na zakas bundara, niko amani visiwani Zanzibar. Mi mtazamo wangu kuhusiana na habari ya leo kuhusiana kule so, sauzi, sudani kule, mimi naona kwamba hamna lolote ambalo litaendelea, kwa sababu hao viongozi ambao wanawasimiana kisiasa mpaka wanapelekea mgogoro ndani ya nchi wamesaini mkataba wa amani leo, ila sioni kama utaleta manufaa. Maana ndo wale wale ambao walikuwepo katika uongozi pale awali wakahitirafiana, wakahiti, baadaye wakaleta mgongano. Leo tena wanakuja wanasema eti wanapatana ili kuleta amani si- siamini hicho kwa sababu, naona kila mmoja ana maslahi yake. Akiferi tu kimaslahi, mmoja anaweza kumlaumu mwenzake kaenda kijuma au amefanya hivi, wanaanzisha vita. Bora kabisa lile swala lingewekwa wazi, wakaingilia labda Umoja wa Mataifa, wakawaondoa ili wakaingia wapya, wakaiongoza ile nchi ikapata amani, lakini sio hawa waliopo sahivi <mulia> pindi ni habari. Rafiki msikilizaji, unaweza kushiriki nasi kwa kutuandikia maoni yako kwa kupitia mtandao wetu wa kijamii, yaani kwenye Facebook RFI Kiswahili. Na katika ujumbe ulioandikia kwenye ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili, France bu wa Bujumbura, Burundi unasema kwamba kusainiwa kwa mkataba huo utakuwa wa maana sana uh, pale ambapo tutaona pande zote mbili zinashirikiana na kuheshimiana. Nasa Prince J ukiwa Afrika Kusini unasema kwamba wewe unasubiri kuona iwapo kwa kweli viongozi hao wawili watafanya kazi pamoja na kuleta amani ya kudumu. Na ujumbe wetu wa mwisho ni wako Agatha Mbale aka Fast Lady kutoka Morogoro, Tanzania. Unasema kiukweli, amani ndio kila kitu katika maisha. Unaweza ukawa na kila kitu, lakini ukikosa amani, huwezi kufanikiwa. Unaotakia kila laheri, wananchi wa Sudan kusini. Na kufikia hapo, tunafika mwisho wa makala ya habari rafiki. Imekuwa ni furaha yangu sana kwa pamoja nawe jioni hii. Mimi ni Victor Abuso, kwa heri.