Kipindi ni Habari Rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru nam. Asante sana. Habari za jioni hapo ulipo, na karibu sana katika makala ya Habari Rafiki. Mimi ni Victor Abuso. Wanasiasa nchini Burundi wametofautiana kuhusu uteuzi wa wajumbe wapya saba walioteuliwa kuhudumu katika tume ya uchaguzi Seni. Wanasiasa wa upinzani wakiongozwa na Agathon Rwasa, anayeongoza chama cha FNL, wanasema wajumbe hao wapya ni vibaraka wa chama tawala na kufahamishwa kuhusu uteuzi wao. Hatujawahi kuulizwa maoni yetu au kushirikishwa kwa njia moja ama nyingine. Chama tawala ni kama kinataka kufanya ukiritimba kama ilivyo desturi yake, wakati wenyewe wanajua kwamba ni watu wasiokuwa na sauti yoyote. Naye makamu wa kwanza wa rais Gaston Sindimo naye amesema kwamba kushirikishwa katika uteuzi huo sisi wote tuko wapinzani wa serikali, kwa nini sisi hatukuulizwa? Aidha, tunajua kama mambo aliendeka. Tumezungumza e na leo tulizungumza kufuatisha katiba mpya ya nchi ya Burundi. Serika la Bujumbura, hata hivyo, inasema kwamba ilimshirikisha kila mmoja, na nasema kweli katika suala hili. Na je, hii inamaanisha nini? <todicomu> Mimi niko hapa mtaa um, wa Kamenge sokoni yani jijini Bujumbura. Mimi naamini kuwa ili uchaguzi wa elfu mbili na ishirini kila mtu atakaye utakayetokea emo yani, hesabu tutakayetokea emo, ili kila mtu amini nafasi ya uchaguzi huo, tume hiyo ya uchaguzi, wajumbe wote wakubaliwe na viongozi na wale wapinzani, ili tuandae uchaguzi ulio huru na wa haki kwa kila mtu. Asante sana. Kwa jina naitwa Paskari Mbugani, natoka kijiji cha Rusenga, kata ya Karenge, wilaya ya, ya Biharamulo, mkoa wa Kagera. Ni kweli upinzani kule Burundi wa -wa -wa kutokuwa na imani na, na, na wajumbe walioteuliwa kusimamia uchaguzi, ni hiyo sio sahihi. Maana si wametuma mwakilishi mu -mu wao Agathon Rwasa yuko kule kwenye kwenye upinzani si anatosha sana huyo? Kulikoni kuleta maneno ya kwamba hawaiamini hawaiamini tume ya uchaguzi kule Burundi? Kwa nini wasiamini? Sisi tunataka tu uchaguzi huwe na amani na, na, na, na, kwa kuwa wote waelewane, kila mtu anamwakilishi kule, kwa nini wasilete? Wanaleta mkanganyiko wa pinzani kwamba hawaiamini ni kutoiamini tume ya uchaguzi waiamini kwa sababu kila mmoja ametuma wawakilishi wake kule. Bwana Victor Abuso, <tis> <tis> uh, wa na moja kwa moja naitwa Jaji Naziri, napatikana maeneo ya Mboko DRC, tarafa ni Fizi. Yeye, mimi naona kwamba laiti kama wameshutumiwa, na wameshutumiwa na chama cha upinzani, na niko sahii, na alikuwa upande wa chama chama upinzani kwa sababu wasingefanya jambo bila kushirikisha chama cha upinzani, wangeshirikisha chama cha upinzani moja kwa moja ili eaji isitokee ya kwamba ikaonekana ya kwamba serikali chama madarakani i imeenda kinyume. Okay, kwa majina anaitwa Fadhili Faringa, napatikana Tunduma mtaa Mji Mwema mkoa mpya ya Songo Tanzania. Kwa maoni yangu mimi, hii tume ya uchaguzi ambayo imeundwa na chama tawala kupitia jumbe saba ni tume ambayo ni, ni batili. Ni tume ambayo ipo kwa ajili ya ku, ku, kuitengenezea mazingira ushindi chama tawala kwao. Nilikuwa naomba warundi waikatee kwa nguvu zote. <tinyakubwa> <tinyakubwa> Naitwa Doto Makilamba, napatikana mkoa wa Tabora wilaya ya Uyui kijiji cha Goeko. Ninafikiri asilimia kubwa kwanza kabisa nianze kwa kumpongeza na kusema kwamba wanasiasa, hasa wanasiasa nizungumzie, ni jikite moja kwa moja kwa wanasiasa, wajitambue. Wakishajitambua waachane na haya masuala ya kuwa vibaraka. Maana nasema kuwa vibaraka kwa sababu kwanza wakiwa kibaraka, ni tayari moja ya hatua ya kupoteza upinzani katika chama fulani. Ukiwa na ratiba ya kununuliwa nunuliwa mara huku mara kule, unajikuta siasa inapotea, mvurugano wa chama unapatikana, migogoro inapatikana na inaongezeka kabisa, kwa hatua hii ya wanasiasa kuwa wanafanya mambo sio stahiki ya kujali maslahi ya kwao bila kujali maslahi ya jamii. Ninaitwa Rwakome Padrao, niko maeneo tu hapa hapa Bujumbura zini kati hapa. Tungependa kujua kwamba hao walioteuliwa wametoka chama gani zaidi, na ndio tungesema kweli wamechaguliwa kinyume na sheria. Na kama walitoka wote tu katika chama tawala e, labda chama tawala kimependekeza wawe wa kwao tu, hapo unaweza agusia hivyo kidogo, lakini kama ilikuwa ni suala la wote kujumuishwa na, na waongelee mada hiyo na waangalie wanani watateuliwa hapo, ingekuwa ni ingine jambo rahisi. Kwa okay. Kwa majina mimi naitwa Mahundo ma alf, nikiwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ndani eh, ya teritoara ya Uvira sit ya Sange vilage, mi Ndunda, mambo ambayo inaanza tendeka mburundi kabisa hakuni ni nini na huyo akatogwa sana jita kama yeye ni mkuu wa chama cha FNL leo tulikuwa tunasikia ase. E, Sinduhike ndiye mkuu wa chama cha FNL, nayo FNL haiaminiki juu hatujui mwanachama ni nani na mwenye asio wa chama hatujui ni nani. Kwa hiyo maana yake Burundi hatujui kuikamatie pozisio gani hatujui. Wajina anaitwa Fred Njawa nikiwa Lusaka, Zambia. Kwa kweli hali ya mambo inayoendelea nchini Burundi kwa kweli sio nzuri, kwa sababu itasababisha hata msuluhishi wa masuala yao wakati fulani atachoka au anaweza kujiuzuru moja kwa moja. Kwa hiyo wanampa kibarua kizito sana na lile swala, kwa sababu. Kwa nini nasema hivyo? Kwa sababu swala moja bado halijaisha, alafu lengine linajitokeza. Sasa watasuluhisha vipi? Alafu wakati huo tena wanaambia kwamba masuluhisho yao hawatakiwi. Chama chama tawala kilisema kwamba wakitaka masuluhisho ya ishe hawatakii kwenda wajumbe wake kutoka nje ya, ya nchi yao. Sasa je, swali tujiulize hayo maswala watamaliza vipi ikiwa bado lile ya kwanza hawajamaliza? Kipindi ni habari. Rafiki msikilizaji, unaweza kushiriki nasi kwa kutuandikia maoni yako kwa kupitia mtandao wetu wa kijamii yaani, kwenye Facebook RFI Kiswahili. na katika ujumbe ulionandikia kwenye ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili, Isaac Kasase ukiwa Moba kule DRC unasema kwamba uchaguzi hauwezi kuwa sahihi iwapo senii ilichaguliwa na wanasiasa kutoka upande mmoja. Memwani Kenneth ukiwa Nyakato wa Bukoba Tanzania, unasema kwamba hii inamaanisha kwamba chama tawala kinaonekana kina wajumbe wengi sana kuliko wale wa upinzani na hii italeta Mgogoro mkubwa sana katika siku zijazo, iwapo swala hili litaangaziwa kwa karibu. Pesa Mumbala ukiwa Lusaka, Zambia, unaona kwamba wameshindwa kuwa wazi kwa sababu wanaogopa kubadilishana madaraka na, na kufikia hapo, tunafika mwisho wa makala ya Habari Rafiki. Imekuwa ni furaha yangu kuwa pamoja nawe jioni hii ya leo. Mimi ni Victor Abuso, kwa heri.