Kipindi ni habari rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru. Asante Ruben Lukumbuka. Wafuasi wa upinzani nchini Zimbabwe wameandamana hapo jana mjini Harare kushinikiza tume ya uchaguzi ZEC kutangaza matokeo ya uraisi. Matukio ya vyama vya siasa, msikilizaji, kutumia njia ya maandamano na fujo kudai haki baada ya uchaguzi yamekuwa yakiripotiwa katika chaguzi za mataifa mbalimbali barani Afrika. Je, hii ni njia sahihi ya kudai haki? mimi ni Fredrick Nwaka, karibu tupate maoni yako. mimi naitwa Fidele, sasa niko Kenya, Nairobi. Mimi naweza nikasema serikali wasikilize kabisa kwa sababu ujapokuwa wamezoea hiyo njia ya maandamano, lakini serikali zetu nazo hazijali kabisa. Unakuta mambo mengi wanaficha, sijui wana w -w -w -w kuna faida gani ya siasa huko? Mimi naweza nikaiomba serikali iweke mambo hadharani na iwaambie, ndio watu wapate kutulia kabisa, kwa sababu huu mfumo si mzuri wa kuficha watu. Mimi ni maoni yangu ni kama hayo. <tipos> Naitwa Sayenda Mabula Majeshi, napatikana hapa Mwakitolo namba sita, Shinyanga nchini Tanzania. Anii maoni yangu, hiyo siyo haki wala siyo njia sahihi ya kudai haki ya matokeo ya uchaguzi kwa njia ya maandamano au fujo. Kinachotakiwa tu raia, kama raia wakishapiga kula, wawe na uvumilivu wa kusubiri matokeo. Alafu tena huwa naziomba tu tena tume za uchaguzi ziwe zinatoa taarifa muda muda husika wa kutangaza matokeo, na kama huwa hawatoi taarifa ni, ni mojawapo tena tu ya kuona ya kus, kusubiri kwa muda mrefu laia la, husika ambao unaweza ukasababisha tafaruku kama huu unaozidi kutokea barani Afrika naendapo wakishaweka muda maalum wa kutangaza matokeo huo muda, na wautendee haki na laye wenyewe na wawana wanasubila kwa majina. Naitwa Victor na Mjavi na waitwa nikiwa Bukavu, Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Hili uh, tatizo la Wafrika wa mara na mara kuandamana dhidi ya uchaguzi ni ishara pesa kwamba kusha bado demokrasia ya Afrika bado haujaimarika uh, sababu unaangalia mara na mara wakati wa uchaguzi katika bara letu la Afrika inakuwa imeshuhudia uwimbi wa machafuko, uwimbi wa maandamano, na hii mara na mara huyo imetokeza umwagaji wa damu. Lakini kwa serikali ambazo ziko madarakani hizi ndizo zilikuwa zimeandaa uchaguzi na ndio zinakuwa zikileta madhara hii sababu wanakuwa hawatayarishi mazingira halisi wagombea, aa, ku, ili kwamba uh, wagombea kama mahasimu wao waweze kuwariziki hatamu ili waweze kuwagomboa mara moja, na hii ndio maana wao wanazohusisha tume huru ambayo inahusika na uchaguzi, na wakati ule sasa wagombea wengine wa upinzani wanakawa kama hawariziki na hali wanaofanyiwa, ndio maana wanatuma watu kwenye mtaani na kuweza kuleta vurugu kusababisha vitu kwa vibaya zaidi. Kwa majina anaitwa Salum Alichum kutoka Sambo Kondoa, Tanzania. Mimi ninaingia kwenye mada leo, nasema hivi, ni sawa wa, wanafanya maandamano kudai haki, lakini njia ambayo maandamano ambayo wanatumia wana, wana sio sahihi kwa sababu eh, wafuasi wao wanafanya vitu ambavyo sio sahihi kuleta fujo, mpaka inapelekea askari wanatumia nguvu ziada mpaka yaani raia wanakufa, wana, wana, wana sababu kwa mfano huko Zimbabwe yani nimesikia kama sijasikia, mtu mmoja aliuliwa kwa kwa risasi. Sasa hilo sio jambo sio jambo nzuri kabisa kwa, kwa maisha ya binadamu. Kwa hiyo na-, na support kwamba maandamano ni njia sahihi ya kudai haki, lakini yawe ni, ni maandamano ya ya amani. Hiyo itakuwa ni njia sahihi tu endapo yeah, kama wanaandamana kwa amani kudai haki. no, no, no, no, no, no, no. Naitwa Doto wa Masilamba, napatikana mkoa wa Tabora, wilaya ya Uyui. haki ya msingi ya kudai haki Kiukweli, huo ni kujadilisha na kujijadilisha taifa. Kufanya maandamano sio njia sahihi ya kupata haki yako. Haki yako utaipata kwa mazungumzo ya amani na haki tena, bila vita wala ghasia zozote. Tubadilike, maandamano ni njia mojawapo ya kuongeza fujo, vita na kutoelewana kati ya taifa na taifa. Haki hii haipotei kupatikana kwa amani na usalama, sio, kwa mazungumzo sahihi na imani lo pata haki yake ya msingi. Kwa majina anaitwa Gerald Mwaselela, nipo mkoani Mbeya, Tukuyu, Mwakareli. kwamba maandamano katika nchi nyingi za Afrika kwamba ndo njia sahihi ya kuweza kudai haki iliyopewa haki hapa katika hizi chaguzi za kisiasa, inaweza nikawa njia sahihi kwa nchi zetu za Kiafrika, maake tukikaa mezani, huwa huwa haki haipatikaniki kirahisi sana kuliko ukatumia maandamano. Tumeona nchini <tunia> <tunia> Sudani huko tunaona wapi. Ukitumia njia ya mezani, kunakuwa na chenga, chenga nyingi, kwa ukifanya maandamano, maandamano ya amani inawezekana ikawa ndo njia sahihi ya kuweza kutatua au kupata haki ambayo anastahiki mtu, hasa hivi vyama pinzani wakati wa chaguzi. Mfano, jana huko Zimbabwe matokeo yametangazwa, lakini vyama pinzani ikaonekana kwamba hajaridhishwa na kwa matokeo aliyotangazwa na tume ya uchaguzi ZEC, wakaamua kuandamana shek yake nimaisha kwa majina, mimi naitwa Bugaweni Mari Francois, niko hapa mjini Bujumbura, nchini Burundi. Uh, kabisa uh, mimi kuhusu swala hilo, tume ya uchaguzi ikichele ikichelewesha matokeo hadi watu kuitupia lawama, hilo ni jambo baya sana, na hatua kwa hatua inajipoteleza uaminifu, na njia hiyo ya kujitupa barabarani kuomba kitu fulani nayo ni njia inayoleta machafuko katika jamii. Kwa maoni yangu mimi, jambo baya halikosolewi kwa kutumia jingine baya. Njia hiyo kabisa ni potovu. Uh, sisi wa Afrika tungejifunza kuomba au kudai haki zetu kiustarabu. Kwa majina anaitwa Cristi Membe na patikana napatikana nchini DRC maeneo ya Moba Kimbangu. Kwa upande wangu, kufatana na jinsi wanafanya na mpango ambao wanakuwa wanaifanya ni jambo la maana sana. Ni lazima wanasiasa wawache wakaaji au wananchi waweze kuandamana kwa, kwa sababu watafute njia moja ya amani. Wanaweza kuandamana na waandamane kabisa kwa kwa amani kuliko kufanya vurugu. Ile ni haki yao ya kufanya maandamano ili kupata amani bora, na nawashauria zaidi wafanya siasa, maprezidenti -ma marais wawe kabisa na moyo wa kuheshimu demokrasia. Wakati ambao wanajua kwamba nguvu yao unaisha, ni lazima waache madaraka. Hiyo ni mchango wangu, kwa jina la Ramson Marko toka wilaya ya Tanganyika, mkoa wa Katavi. Kwa upande wa Zimbabwe, ukiangalia Zimbabwe au wananchi jinsi wanavyoandamana wa wala sio njia ya haki. Ina maana kama hizo kura zimemtupa huyo mpinzani, lazima moja kwa moja warizike na uchaguzi e. Basi hapo wananchi wakishaandamana, raia wadogo wadogo ndio wanaangalia, alafu yawezekana hata mali za wananchi na zenyewe zikasambaratishwa. Barani Afrika watu wadogo wadogo tuwarizike, waachane na marumbano ya hizi hoja za kuweza kufanya maandamano. Kipindi ni habari. Rafiki msikilizaji, unaweza kushiriki nasi kwa kutuandikia maoni yako kupitia mtandao wetu wa kijamii yani, kwenye Facebook RFI Kiswahili. Nianze na ujumbe wake Nasser Prince ukiwa nchini Afrika Kusini, unasema kinachoendelea Zimbabwe kinasikitisha, lakini ungeomba wapinzani wakubali matokeo ya uchaguzi kwa sababu asiyekubali kushindwa si mshindani. Halima Bamwiga, msikilizaji wetu akiwa Mlandizi, Pwani, Tanzania, Anasema hapana kufanya maandamano ya fujo kwa kigezo cha kudai haki, siyo njia sahihi, bali ni chanzo cha uvunjifu wa amani ya nchi. Na ujumbe wa mwisho ni wake Zehe Koranya Lusengo, msikilizaji wetu akiwa mkundi sekondari, Mtwara, Tanzania. Anasema tatizo ni kukosekana kwa tume huru ya uchaguzi katika nchi nyingi za Kiafrika. Na kwa ujumbe wake Zehe Koranya Lusengo, msikilizaji Natamatisha makala Habari Rafiki. Umekuwa nami Fredrick Nwaka hadi wakati mwingine. Jioni njema.