Kipindi ni habari rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru. Habari za jioni hapo ulipo, na karibu sana katika makala ya habari rafiki. Mimi ni Victor Abuso. Serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo imesema haitaki msaada wa masharti kutoka Umoja wa Mataifa, ambao umesema kwamba uko tayari kusaidia kuhakikisha kuwa uchaguzi mkuu mwezi Desemba unakuwa huru na haki. Wakati huo huo, serikali ya Kinshasa imesema iko tayari kuandaa uchaguzi bila msaada wowote kutoka nje ya nchi hiyo. Je, unaamini kwamba serikali ya DRC kupitia tume ya uchaguzi Senii inaweza kuandaa uchaguzi utakaokuwa huru na haki bila msaada kutoka nje? Karibu. <tose> <tose> ni jambo yenye naifurahia sana sana sana, kwa sababu unaona, wale watu wa communaute international wanatakaka, wakati wanatoa msaada, wanatoa pia na masharti, wanapenda pia waimpose mamlaka yao na volonte yao aoe. Uchaguzi ni kitu yenye inaangalia tu nchi yenyewe, cetadire, cet une question ya souverainete, na ndio maana ilisema kama kama watatoa msaada, watoe msaada lakini wasitoshe hata kondision moja nyumba ya hiyo msaada. Kwa hiyo mimi nina support government yetu na kusema kama wanachukua decision ya mzuri sana ya kuikata msaada moya wa communaute international. Kwa majina anaitwa Jean de la Croix anapatikana uh, ndani ya jiji la Deden ni mkoani kwa Zuma Kale nchini Afrika Kusini, ila nyumbani ni Baraka. Baraka ni tarafani Fizi, eh, mkoani Kivu Kusini ni mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Binafsi sidhani kama uchaguzi ambao wakongomani tunasubiria tarehe ishirini na tatu Desemba mwaka huu wa elfu mbili kumi na nane utakuwa E, uchaguzi huru wa haki na wa kidemokrasia. E, kwa kile ambacho kila mtu anafahamu ni kwamba inaonekana wazi chama kilicho madarakani cha PPRD ndo kinaendesha hiyo tume huru ya uchaguzi. O, nimesikia kwamba serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo e, medai na kusema kwamba hawahitaji msaada wowote kutoka nje. Unajua, <laughs> mambo mengine Unakuta kuna mambo mengine yanachekesha lakini si kwamba yanafurahisha. Uh, miaka iliyopita niliwahi kufuatilia kwa ukaribu sana uchaguzi DRC. Tume huru ya uchaguzi iliwahi kusema kwamba hawana eh, pesa za kuandaa uchaguzi na hivyo eh, wakaahirisha uchaguzi mara mbili tofauti. Sasa inakuwaje leo wanakuja na kauli ya kusema kwamba hawana pesa, hawahitaji msaada wote kutoka nje. Kwa majina anaitwa Jioma Abindu, ikiwa Sudani Kusini. Situmainie ya kwamba wanapenda wafanye uchaguzi uh, ya uongo sana, sijui kama inaweza kuwa ya uhuru na haki kabisa, isipokuwa nguvu ya mataifa kuingilia. Nikidhani hao wanapenda kufanya vitu ambavyo vinawafurahisha tu. Natumainia kama uchaguzi unapitika kwa usawa kabisa, bila msaada ya nguvu ya mataifa, kwa kwa kia, kia, kwa kiri, kina, Majina anaitwa Francis Placid Nuge, nipo Ruangwa alinge. Hapa ni kwamba mimi, ninachokiona ni kwamba serikali ya Kongo inataka kuminya au kubinya uhuru wa kisiasa hapo Kongo, na kikubwa ninachokiona ni kwamba wanataka kuharibu uchaguzi mkuu ujao, kama si kuiba kura au kuinufaisha chama ambacho kipo madarakani na Kiukweli mimi siamini kwamba serikali ya Kongo yenyewe inajitosheleza kiasi cha kwamba kutokuhitaji msaada wowote kutoka nje, ila ninachokiamini ni kwamba wanakataa misaada kutoka nje wakijua kwamba moja wapo sharti kubwa itakuwa ni kuruhusu uangalizi wa kimataifa kuingia Kongo na kuangalia namna uchaguzi kwa unaendeshwa, kitu ambacho kinaweza kuwa pigo kubwa kwa serikali ambayo ipo madarakani, kwani mwisho wa siku hasara itakuwa ni kwa wananchi wa Kongo na sio kwa serikali ambayo iko madarakani. Maoni yangu ni hayo, naitwa Avril Shabani na mmenipigia simu nikiwa mjini Kenya, Eldoret. Tume ya uchaguzi ya mjini jamhuri ya kidemokrasia ya Congo ambao wamesema kwamba wanaweza kuendesha uchaguzi bila msaada wa nchi za kigeni ama nchi za, za wazungu, hiyo ni vitu zenye ambao wanatumia ni uongo. Hiyo kitu haiwezekani, ni visa ambavyo wanaweka tu kwa sababu uchaguzi usikuwepo, yaani ama kutaka kuchelewesha uchaguzi. Tukielewa vizuri, nchi zetu za Afrika zinaishi saa hii kwa kutegemea sana nchi za kigeni, na ndio sababu ambayo inatuendesha sisi wa Afrika kuendelea kwa vitu vingi sana. Sasa siwazii pale ambapo ukisema ati wataendesha uchaguzi wao wenyewe, na changamoto ambazo zinahitajika nyingi sana za uchaguzi kusudi wa waweze kuzimiliki nchi yenyewe ya Kongo, ni vigumu kabisa na hiyo haiwezekani. <coughs> <coughs> Haya, mimi nikiwa nimepatikana Kigoma, Tanzania hapa. Maoni yangu mimi ni kusema wow, hivi uchaguzi, yaani masuala ya kusema eti kama wao wanapenda tuseme vile vyombo ambao tunadhania walisema kama wakutegemea msaada wote kutoka nchi za nje, ni kufuatana uchaguzi wao, wanapenda kuibia ule jamaa ambaye anaitwa Emmanuel eh, Ramazani Shadari kura, sababu yule mtu ambaye ameteuliwa na rais, na kama ameteuliwa na rais ni lazima yeye apite ila watoto wa Kongo siku nyingi tumeshahuzunika sana, tumesononeka toka Kongo yumbike kuwa Kongo mpaka sasa hivi hatujala hata matunda ya nchi yetu. Lakini sasa Umoja wa Mataifa ndio anapenda kuingilia ndani ya DRC na kuharibu kila kitu ndani ya DRC, na ndio maana unakuta serikali ya DRC sasa hivi imesema yaweze kategemea uchaguzi kutoka nchi zingine za nje, sababu yee mwenyewe anajiamini. Sasa kule kujiamini kwa serikali ya DRC ni kujiamini kwa kukandamiza raia ili zidi kwa, ili, ili zidi kuumia sababu Wow, wao wenyewe watafanya uchaguzi wao kimabavu na yule yule ambao mmemwandaa kuwa rais na atakayekuwa rais, atakayekuwa rais naitwa Matendo Sagambi, nikiwa hapa Cape Town City South Africa, kwa kweli ni kitu cha kushangaza zaidi na mm, cha kuleta huzuni uh, kuona kabisa nchi inasema hey, imejiweza inajiweza sasa so, uh, tukirudi nyuma kidogo uh, mwezi mwaka uliopita mwaka juzi kwanza mm-hmm ilikuwa watu walikuwa wanasema waandae uchaguzi kama muda wakati kama umefaa, lakini ikasema nchi yenyewe ikaamua, watu wakasema wao hawajuwezi, hawana lolote la kufanya uchaguzi. Hasa imefika kipindi mtu wala nchi zingine zimetolea kusema wawape hela ya kufanya uchaguzi wao, wamekataa eti hawataki lolote lile. Mi naitwa Johnson Wayezu kutoka hapa nchini Rwanda. O, mimi kwa upande wangu naona kabisa DRC haijakuwa na nguvu ya kutosha o, kiasi ya kwamba haiwezi kuhitaji msaada kutoka kwenye Umoja wa Mataifa e, katika huu uchaguzi ambao utafanyika uh, Desemba, kwani unajua <coughs> o, na hata kama bila shaka utafanyika kuna matatizo fulani fulani ambayo naweza nikusema kwamba so, bado hayajatatulika nchini hivyo. Tu, kunahitajika msaada, msaada mwingine zaidi kutoka kwenye Umoja wa Mataifa ili e, uchaguzi huu wa huru na haki. Asante sana, asante uh, sana RFI Kiswahili. Anaitwa uh, Matendo Zagabe, anaishi uh, Cape Town City. Tukirudi nyuma kabla miaka mitatu wala minne, walikuwa wakipangilia pangilia uchaguzi uchaguzi utafanyika wao wenyewe, walikuwa wakisema hawana pesa, hawana pesa kamili za ku um, fanikisha uchaguzi kama ipasavyo. Sasa wamepata watu wala wamepata wahifadhi wa kushughulikia ule uchaguzi pitike katika nchi vizuri. Wewe wenyewe wanasema hawataki wa, pesa hawataki msaada wowote kutoka nchi zozote zile. Je, kweli hao watu tuki uh, wafikiria mzuri e, je hao wa, watu wanataka uchaguzi ufanyike katika nchi wala wanataka mafa, machafuko yazuke katika nchi? Kipindi ni habari rafiki msikilizaji, unaweza kushiriki nasi kwa kutuandikia maoni yako kwa kupitia mtandao wetu wa kijamii, yaani kwenye Facebook RFI Kiswahili nam. Asante msikilizaji, ni katika ujumbe ulioandika kwenye ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili. Peter Ehambelu ukiwa Fizi Baraka, Uh, unasema kwamba serikali DRC imesema itahakikisha kwamba msaada wote unaotoka nje hauna masharti. Unaona kwamba sio jambo baya sana. Shukran sana. Robert Nachime ukiwa maeneo ya Kalehe kule DRC unasema kwamba viongozi hawataki uchaguzi huru na haki. Kwa kauli hii, Halima Bahinga wa Mlandizi, Kibaha, Pwani nchini Tanzania, wewe unaona kwamba endapo wakiamua, wanaweza kufanya uchaguzi wa haki pasipo msaada wote toka Umoja wa Mataifa. Kinachohitajika ni serikali ya DRC kuwa makini katika maandalizi ya kuhakikisha kuwa amani na utulivu vinakuwepo wakati wa uchaguzi huo. Na kwa maoni hayo ya msikilizaji, tunafika mwisho wa makala ya Habari Rafiki jioni hii. Imekuwa ni furaha yangu sana kuwa pamoja nawe. Mimi ni Victor Abuso, kwa heri.