Kipindi ni Habari Rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International, inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru. Habari za jioni hapo ulipo, na karibu sana katika makala ya Habari Rafiki. Mimi ni Victor Abuso. Je, Kenya inafanikiwa katika vita dhidi ya ufisadi? Ni swali kubwa ambalo tunajiuliza jioni hii, na hii inakuja baada ya naibu jaji mkuu nchini humo Bi Filomena Mwilu kuwa miongoni mwa viongozi wa juu waliokamatwa hivi karibuni na kufikishwa mahakamani kwa madai ya ufisadi. Rais Uhuru Kenyatta amekuwa akisema kwamba atapambana na janga hili katika kipindi hiki cha mwisho cha uongozi wake kuhakikisha kwamba wale wote wanaodaiwa kufuja au kuiba fedha za serikali wanakamatwa na kufikishwa mahakamani. Je, atashinda vita hivi? Karibu anashukuru kwa majina anafahamika na kama Karatuma, nikiwa mkazi wa Kenya kutoka eneo la magharibi mwa Kenya, kaunti ya Bungoma. Kwa sasa hivi hatutafurahia ama hatutaweka hatutashangilia kwamba Kenya inakaribia kukamilisha vita vya ufisadi, ndipo wameanza sasa. Maanake hili ni jambo ambapo Wakenya wengi wamekuwa wakitarajia kwa muda mrefu. Wamekuwa wakiketi wakijiuliza hili janga ama ili, ili, ili, ili haya mambo ya ufisadi yatakuja kushughulikiwa lini? Maanake ungeona kwamba wakuu katika uh, serikali yetu ndio wamekuwa katika mstari wa mbele kujihusisha na mambo ya ufisadi. Uh, naitwa Isaac Magambo niko Mombasa. Kuhusu ufisadi, kuna neno la Kifaransa linasema oneshant pala victoire valger, huwezi ukatangaza uka ushindi na ujapigana vita. Nafikiri Kenya bado kuna kazi kubwa, sababu mimi sijaona mtu ambaye ameingizwa jela mwaka mmoja ama mbili, wote wanaachiliwa kwa dhamana. Kwa hivyo nafikiri bado kuna safari, sijui kama um, ni kiki tu anatengeneza ama ni vipi, lakini nafikiri bado kuna safari, sababu kama mtu anaweza akaiba kuku akaingia jela miaka mitano lakini yule aliba bilioni trilioni akakaa mjini vizuri na akalindwa hakukaa jela hata siku tano. Nafikiri bado kuna kazi tungefanya kama China na zingine mataifa ambazo wanafunga watu jela, wengine wananyongwa, ingekuwa vizuri watendee haki yule mwenye aliiba kuku na yule mwenye ameiba mabilioni, wote wa, wa, wawekwe mahali pamoja basi. Kwa moja anaitwa <tiposilio> so, Kevin Ochol kutoka mjini Nakuru nchini Kenya. Na ukiangalia suala la ufisadi kidogo unaweza pata kwamba Kenya inaanza kushika mwelekeo unaofaa, ukiangalia au mtu kama akina Tobiko, akina alikuwa anaitwa Murgor, walikuwa wako pale, lakini walikuwa wanafanya kazi vile inatakikana. madi mafaili walikuwa wanapewa na wanafungia tu pale afisini. Lakini ukiangalia vile Nurdin ameingia, unaona kwamba kuna mwelekeo fulani ameanza kupambana na ufisadi kwa maanake, unaona wale wanaofuatiliwa kwa sasa ni watu wenye hadhi ya juu kwa hivyo kumaanisha sasa, vita ya ufisadi ni kama unapamba moto kidogo nchini Kenya, na sasa hiyo pia inaangaliwa pia. Ukiangalia kwa ile mwafaka uliokuwa kati ya Raila Odinga na Uhuru Kenyatta, ambapo walisema watapambana na ufisadi, kwa hivyo kidogo tunaona ni kama wanatekeleza wajibu walioafikiana. kwa jina naitwa Mimwani Kenesi, nipo hapa Nyakato, Bukoba, Tanzania. Ni kweli vita ya ufisadi nchini Kenya ilivyoanza na inayoelekea kwamba ufisadi utaisha kwa sababu zifuatazo, kwamba rais mwenyewe rais Uhuru Kenyatta kakiri kwamba ufisadi ni mkubwa katika nchi hiyo, ndiyo maana ameamua kwa dhati mwenyewe kukomesha au kutokomeza vita vita hii ya ya ufisadi ufisadi. Kwa kwa hiyo kauli yake mwenyewe ni kwamba vita ya ufisadi itaisha. Vita hii yenyewe imeanza kwa kasi pasipo kujali cheo cha mtu, ndio maana tumesikia viongozi wakubwa wakinaswa. Hata jana tumesikia naibu jaji mkuu wa nchi hiyo wa wakinaswa. Hii ni kiashiria tosha kwamba serikali imejeza kupambana na rushwa kwa majina ya <coughs> rsi naitwa Manasi Bendera. Kwa sasa niko Port Elizabeth nchini South Africa. Kweli kuhusu huu mpango wa rais wa Kenya Uhuru Kenyatta kupambana na rushwa, inawezekana ni jambo ambayo inawezekana, lakini inatakiwa kwanza aanze juu wale viongozi vigogo, sio kwamba anaweza kamata, kamata, kamata, kama watagawa wadogo adogo, lakini vigogo wasikamate kama tu wao kusikia kuna baadhi ya hera serikali ya Usisi iliegeza kutoka Usisi hadi Kenya. Sasa zile hera zilikuwa za nane, mwenye nazo alikamatwa au la? Hata kuna baadhi ya vitu vinatakiwa vifanyike kwa umakini, kwamba wasikamate dagaa wadogo wadogo na wasamaki waache <totipa> <tipa> ah. Kwa majina mii ninaitwa Shiji ni Mtatiro Kiangu, niko katika mji wa Juba Sudani Kusini. Kwa kweli, kulingana na maoni yangu, jisi ninavyoona nchi ya Kenya inapambana na, na ufisadi, ni vizuri kama vile wame, wanavyoendelea kupambana na ufisadi na ni vizuri, kwa sababu uh, ufisadi una, unafanya nchi kusorotesha kiuchumi na mambo mengine kama vile. Sasa jaji mkuu tumesikia amekamatwa kwa sababu ya ufisadi, lakini sioni kana kwamba hii ni kama ni kisiasa, manake kama unavyojua uh, mtangazaji huyo vile uh, mbona kama unavyojua yeye ndio alikuwa mstari wa kwanza kupinga ule uchaguzi kwa ambao ulikuwa ambao ulisababisha uweze kurudiwa. Kwa hivyo mambo mengine na mambo yaangaliwa, si kwamba eh, sioni kana kwamba yeye amehusika kiufisadi, naona kama ni kisiasa, lakini kuna wale ambao wamefanya ufisadi kamili ambao wanajulikana, lakini hawajachukuliwa hatua kama wale kama pesa za NYS Goldenberg na mambo mengine mengi ya ambayo yale ambayo yamefanyika vijawana wakichukuliwa hatua. Kwa jina anaitwa Fred Njawa, nikiwa Lusaka, Zambia. Maoni yangu ni kwamba kwanza, unapoanza au unapoanzisha swala la ufisadi kukaribiana nalo, inatakiwa umejipanga sawasawa, kwa sababu utakutana na changamoto nyingi sana, alafu unaweza ukasababisha kwamba viongozi wenyewe kwa wenyewe wakubwa ukawa uwasama kwa sababu unaanza kudiri kwanza na viongozi wakubwa, alafu unashuka chini kwa viongozi wadogo. Kwa hiyo unapoanzisha taratibu kama huo, inatakiwa kujipanga, na sisemi kwamba anaweza aka- akafanikisha hilo jambo au asifanikishe. Anajua yeye mbinu alizojipanga yeye, kwamba na ndio maana akatangaza kwamba anataka kusitisha swala la ufisadi. Asante sana. kwa majina yangu naitwa Wini Kivilya, napiga simu kutoka Nairobi, Kenya. Kwa mtazamo wangu kama mwana Kenya, na nahisi ya kwamba tuna tumepata mwelekeo mzuri, si kama hapo awali mwenye. Uh, msimamizi wa mashtaka ya umma DPP, naona anafanya kazi mzuri, kwa sababu hata ukiangalia wale watu ambao hizi wanapelekwa katika koti ni hawa watu mashuhuri ambao kitambo hawangepelekwa awange kwa koti. So mimi bado niko na, matam, na matumaini na huyo. Naomba, ninaona ya kwamba serikali ni kama imekuwa serious kidogo, lakini unajua pelekwa kotini peke yake haitoshi. Tunataka kuona watu na wakipelekwa kama ni prison wapelekwe, kama ni pesa wameiba warudishe pesa yetu. Naongea Anatakiapi Bindala kutoka Amani, visiwani Zanzibar. Mimi hilo swala la Kenya inaendelea kuhusiana na ufisadi, siamini kama kweli serikali ya Uhuru Kenyatta inapambana na ufisadi. Mi naona ni mwongozo tu wa kupambana kisiasa, kwa sababu kubatilishwa kwa uchaguzi mwaka jana pale, yeye mwenyewe Uhuru Kenyatta kwa kinywa chake alitamka akasema kwamba aulivii kwa, kwa maana ya kwamba atatembelea mahakama. Naona sasa hivi ameanza kuchukua hatua kwamba wale viongozi wa mahakama wale majaji kwamba ni wafisadi. Mi naona tu ni nguvu za kupambana kisiasa ili kuwazoofisha kisaikolojia wale ambao wote walihusika kupinga matokeo yake ya uchaguzi. <todicum> ni habari. Rafiki msikilizaji, unaweza kushiriki nasi kwa kutuandikia maoni yako kwa kupitia mtandao wetu wa kijamii yaani, kwenye Facebook RFI Kiswahili. Na msikilizaji, katika ujumbe ulioniandikia kwenye ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili, asante sana Emily James, ukiwa Kabanga, Ngara, Tanzania. Umetuandikia unasema kwamba unatupata vyema sana Etulu ukiwa Malinde, mashariki mwa DRC, unaona kwamba hadi pale vigogo wa juu watakapokamatwa na kufikishwa mahakamani na kufungwa, hapo ndipo utakapoona kwamba Kenya inakwenda vizuri katika masuala haya ya kupambana na ufisadi. Richard Kambale ukiwa Beni, ni mashariki pia mwa DRC, unasema kwamba kitu ambacho unakiona ni kwamba iwapo serikali itakazana, basi huenda uh, ufisadi angalau ukapungua kwa asilimia 30 na kufikia hapo, tunafika mwisho wa makala ya habari ya Rafiki. Imekuwa ni furaha yangu sana kuwa pamoja nawe jioni ya leo. Mimi ni Victor Abuso, kwa heri.