Wasikilizaji wa RFI Kiswahili, mwishoni mwa juma bara la Afrika liliadhimisha siku ya mtoto wa Afrika. Kauli mbiu ilikuwa ni usimwache mtoto yoyote nyuma kwa ajili ya maendeleo ya bara la Afrika. Leave no child behind for Africa's development. Kauli mbiu hii inaenda sambamba na malengo ya maendeleo endelevu ya Umoja wa Mataifa ya mwaka elfu mbili na thelathini lakini sambamba na malengo ya maendeleo endelevu ya bara la Afrika ya mwaka elfu mbili na sitini na tatu ya Africa We Want. Ni kwa namna gani mtoto huyu wa Afrika ameshirikishwa. Je, haki zake zimelindwa kwa kiwango gani katika bara la Afrika? Nini kifanyike kuhakikisha kwamba haki za watoto zinalindwa na kuwahusisha watoto katika shughuli za maendeleo na siyo shughuli za mateso? Naitwa Emmanuel Richard Makundi na hili ndilo swala ambalo tunakwenda kulitazama hivi leo kwenye makala ya jua haki zako. Karibu Kwenye laini ya simu hivi sasa, naungana moja kwa moja kwenye laini ya simu na Francis Auma. Yeye ni mwanaharakati wa haki za binadamu kutoka shirika la Haki Afrika lenye makao yake mjini Mombasa nchini Kenya. Ndugu Francis Auma, karibu sana kwenye makala ya jua haki zako Juma hili. Nam safi sana bwana Richard. Nam pengine mwishoni mwa Juma, bara la Afrika tuliadhimisha siku ya mtoto wa Afrika. Kwako wewe, kwa kuanza, Francis, mtoto wa Afrika ni yupi? Mtoto wa kiafrika ni Mwafrika. Mtoto wa kiafrika ni anaishi Afrika, ambaye anala, amelelewa Afrika, amezaliwa Afrika, mila tamaduni zake za kiafrika, ndayo wa mtoto wa kiafrika. Yoyote anaishi katika uh, kanda ya Afrika ni mtoto wa kiafrika, awe ni mzungu hawe ni nani, lakini anaishi hapa, huyo ni mtoto wa kiafrika. Naam, naam. Tumekuwa tukishuhudia Francis, siku hii ikiadhimishwa kila mwaka na bara la Afrika kupitia umoja wa mataifa. Unadhani ni kwa kiwango gani haki za mtoto zinatambuliwa kwenye umoja? Tunafahamu kwamba zinatambuliwa kwenye Umoja wa Afrika, lakini ni kwa kiasi gani haki hizi zimeendelea kulindwa? Naam, mtoto wa kiafrika bado haki zake hazijafikia pahali inatakana. Maanake wamekuwa watoto wa kiafrika wanapata dhiki sana masuala ya kielimu wanapata, watoto wa kiafrika wanatumika kufanya kazi ngumu, kwa kware, wanafanya kazi cheap labor wakilipwa pesa duni, mazingira yao haifai. Hata ukiangalia institutions zetu kama vile jela, jela za watoto ni pathetic, ni shida moja kwa moja. Kwa hiyo mtoto wa kiafrika bado ako na changamoto nyingi sana. Hata tukisema tumehusishe katika masuala ya maendeleo, bado kwa hakika tuko na mchongoma ni mkazi kubwa sana. Bado mtoto akiafrika, uh, haki zake, uh, anadhulumiwa sana yeye tunapata tunajaribu, lakini bado kwa hakika ndugu zangu uh, taasisi nyingi za hapa barani Afrika na hata za kidunia zinasema kwamba mataifa ni lazima yahakikishe yanatengeneza sera ambazo zitakuwa ni nzuri, sera ambazo zitawahuisha watoto, sera ambazo zitawalinda watoto. Unadhani kwa sera ambazo zimetengenezwa na nchi wanachama za ukanda wa Afrika Mashariki zimeweza kuhuisha haya mambo kwenda sambamba na ajenda ya mwaka elfu mbili thelathini ya Umoja wa Mataifa na ajenda ya bara la Afrika ya mwaka elfu mbili na sitini na tatu yote ni majaribio yote, tukiangalia bado hatujafika. Sera zinatengenezwa, kuna mtoto wa Kiafrika na siku yake imewekwa kando, ndo juzi tumeadhimisha, tumea lakini Hizi policy lazima ziangaliwe pia na mila zetu za tamaduni. Mtoto wa Kiafrika anateseka sana. Mimi ninavyoongea na wewe, nimetoka Ujerumani jana. Nimeona kule mtoto mtoto wa mtoto wa Europa, mtoto wa Amerika wako tofauti na mtoto wetu sisi. Bado kulingana na vile maisha yetu yalivyo uchochole, bado naona hata sera zikitengenezwa yatakikana ziangaliwe na, na, na mila zetu za tamaduni ili watoto wetu wasipate shida. Lakini mwafrika mtoto wake bado ako na shida chungu nzima. Hata tukitengeneza masera lazima tuwe sensitive nao. Hapa wanadhulumisha watoto wanaolewa wakiwa umri mdogo, wengine wanapatiwa, wanasafishwa mimba, wengine wana- wanastahiriwa watoto wa kike. Ukiangalia hivi sasa, wengine wanafanya kazi na wanapata shida chungu mzima, na hata wengine wengi hawako katika shule. Kwa hivyo bado kuna mambo mengi ambayo inapitika. Kihakika, hata sera zikitengenezwa lazima tuangalie sensitivity mila na tamaduni zetu, ili mtoto wetu wa kiafrika aweze kukua vizuri. nam bara la Afrika linapiga chapuo mtoto wa Afrika kupewa haki ya kusoma. Miongoni mwa changamoto kubwa barani Afrika ni upatikanaji wa elimu. Mataifa mengi hapa Afrika Mashariki yamejitahidi kuweka elimu bure kuanzia ngazi ya shule ya msingi. Kwa mujibu wa takwimu, nchi nyingi za kusini mwa jangwa la Sahara, karibu nusu ya watoto yani milioni 34 hawako shuleni. Wasichana ni karibu asilimia hamsini na nne hawako shuleni. Changamoto hii inaweza ikatatuliwa vipi? Ili kumfanya mtoto huyu ambaye sasa anadaiwa asiachwe nyuma aende mbele, ni kupigia upato serikali za Kiafrika ambazo ziko hapa ziturutishwe, lazima waweke kipaumbele masuala ya watoto. Kwa hivyo ni kuturufishwa, na sisi kama wakereketwa sisi kama watetezi wa haki za kibinadamu na washikadau wote ambao wako na maslahi mzuri kwa watoto, wajitokeze kimasumasu ili ku ku kuweka bidii, kufanya advocacy na kuangalia kuwa hata hizi policies zinazotengenezwa zinaambatana kihakika, ambapo italeta natija kwa mtoto huyu. Kwa hivyo lazima washikadau wajitokeze sana na nguvu, ili mambo haya yafanikiwe kweli. Watoto wengi hawasomi kwa sababu ya kulegeza serikali nyingi zimelegeza. Serikali nyingi hawafati, hawashiriki, wamemtenga, wametenga watoto wa Kiafrika. Kwa hivyo, tuiturutisha na tujitokeze kwa wingi na kupigia upato kihakika, mambo haya yatakuwa sambamba. Naam, Francis Yauma, umegusia swala nyeti ambalo tumelizungumza mimi na wewe mara kadhaa, swala la mimba za utotoni, swala la watoto wa kike kuachishwa shule, swala la watoto wa kike kuonekana kama kwa wao ni kitega uchumi katika familia. Mila na desturi hii inaweza kukabiliwa vipi na viongozi wanapaswa fanya nini ili kukemea mila kama hizi? Hii lazima tuanze na pale sera, serikali, wale ambayo wanaonekana hawafuati masuala hayo washurutishwe. Natakana watu pia wa, wa, waeleze. People should be empowered. Lazima wazazi, jamaa, ndugu, marafiki, watu wajitokeze wa kupigia upato, kuleta nguvu zaidi, ili watoto hawa waende shule. Mila zile za tamaduni ambazo zinatoka na wakati ziangaliwe, zithibitiwe. Alafu yao yakifatwa, ya kihakika ndugu yangu, basi mtoto wa shule aaami, na mtoto wa Kiafrika, watoto wetu wataingia shule na masuala ya zile mila ambazo zinaharibu na, na, na kuumiza mtoto zitakuwa zimepitwa na wakati na basi itakuwa ni natija na itakuwa ni vizuri sana kwa mtoto wa kiafrika naam francis mwanzoni niligusia ajenda ya mwaka elfu mbili na sitini na tatu ya umoja wa afrika ya afrika we want uh, bara la afrika tunalolitaka na ile ya umoja wa mataifa ya mwaka elfu mbili na thelathini yote ni malengo uh, endelevu ambapo ni katika kuhakikisha haki na kuwawezesha na usawa uh, kwa kwa watoto unadhani ajenda hizi zinaweza zikaunganishwa vipi na haki za watoto na kumfanya mtoto ajisikie kweli ana nafasi katika jamii, ana nafasi katika kuchangia uh, nchi yake? Ni kwa, watoto wahusishwe vilivyo, pia tuwe sensitive. Wanapo tunapotengeza jenda hizi, tunapotengeza polisi hizi, watoto wafaa pia contribution yao isikizwe. alafu pili ni kufata monitoring, lazima tuangalie kwa kina, tunafatilia mambo haya yanafanyika, mambo sheria hizi zinatendeka, zina, zina alafu wote wakishaletwa on board, basi bila shaka, kwa hakika mambo yatakuwa safi kabisa pengine. Leo Francis Sauma, kama mwanaharakati na mtetezi wa haki za binadamu, ukiulizwa, haki ya mtoto wa Afrika iko wapi katika nyakati hizi za ukuaji wa sayansi na teknolojia? Kwa maswala ya ICT ma-masuala ya sayansi teknolojia, bado ndugu yangu Richard, kihakika bado hatujafikia kama watoto wa uh, hizo nchi za magharibi. Uh, ukiangalia wako mbele, hii uh, information technology ni kitu mpya, bado ni changamoto. Maanake sisi mafirika hatuna, hatujapiga hatua sana kwa maswala haya, lakini kihakika bado kisasa bado tuko chini, unaweza kusema asilimia kama kumi hivi ndio wanaelewa masuala haya kwa. E, hivyo e, bado ukiatika, ndugu zanguni, masuala haya sayansi za mtoto wa Kiafrika bado mbali sana nam. pengine kwa kumalizia, wito wako ni nini kwa jamii na serikali? Ni lazima sasa washikadau, nimesema pale mbeleni, tujitokezeni na serikali zote pia, tupige msasa zaidi, tuvae njuga, tufanye bidii ili mtoto wa Kiafrika awe protected. basi yote akiangaliwa, na pia masuala ya mazingira ikiangaliwa vizuri, watu walinde mazingira. Itakuwa mzuri, itakuwa na mzuri kwa watoto wetu kukua. Na, Francis Yauma, mtetezi wa haki za binadamu kutoka shirika la Haki Afrika kule Mombasa nchini Kenya, asante sana kwa kushiriki pamoja nasi kwenye makala ya jua haki zako jumaa hili, asante sana. Na, msikilizaji na kwa maneno hayo ya Francis Yauma, ndio tunatia nanga ya makala ya jua haki zako kwa jumaa hili. Nikukumbushe tu tulikuwa tukitazama, mwishoni mwa juma bara la Afrika liliadhimisha siku ya mtoto wa Afrika, na leo hii tulikuwa tunaangazia haki ziko wapi za mtoto wa Afrika kuelekea maendeleo endelevu ya mwaka 2063 ya bara la Afrika na 2030 ya Umoja wa Mataifa. Usikose kuungana nami kwenye makala nyingine juma lijalo. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, kwa heri.