Msikilizaji, kwa mujibu wa mashirika ya kimataifa ya kutetea haki za binadamu Human Rights Watch pamoja na Amnesty International, zinasema kuna mamia ya vituo vya siri ambavyo vinaendeshwa na vyombo vya dola katika mataifa mengi barani Afrika, Ulaya na kule Amerika. Vituo hivi vimekuwa vikitumika kwa ajili ya kuwahoji washukiwa wa, wa maswala mbalimbali hasa ya ugaidi, lakini vituo hivi kwa mujibu wa ripoti hizi zinasema kwamba vimekuwa vikitumiwa kunyanyasa raia, kuwatesa washukiwa na kuwanyima haki hata ya kuonana na mawakili wao wa utetezi. Je, ni namna gani vituo hivi vinaweza vikafungwa, ama ni njia gani bora inaweza ikatumika bila kukiuka haki za binadamu kupata taarifa kutoka kwa washukiwa? Hili ndilo swala tunaloenda kulitazama hivi leo kwenye makala ya Jua haki Zako. Naitwa Emmanuel Richard Makundi. Karibu kwenye laini ya simu, tutakuwa tunaungana na wakili Ojuang Agina akiwa Nairobi nchini Kenya kutufafanulia katika mtazamo wa kisheria na namna bora ya kulinda haki za binadamu za washukiwa. Karibu wakili Ojuang Agina. Katika mtazamo wa kisheria, unazungumziaje kwanza uwepo wa hivi vituo anzishwe kwenye vituo vya kuhoji watu wakati wanaposhukiwa kutenda uh, hatia ni haki ya kila serikali kufanya hivyo, lakini tabu iliyoko ni kwamba baadhi ya serikali zilibadilisha hizo vituo, vikawa vituo vya kudhulumu watu, mpaka wengine wanapoteza maisha yao wakiwa kwenye harakati ya kuhojiwa na hizi taasisi za polisi au ya hizi taasisi za ujasusi. Hiyo sio haki, kwa maana mnapokuwa na mjasusi au askari yeyote ambaye anachunguza mtu akimtesa sana, hata yeye mwenyewe anajitesa na hii, na imeonekana katika zile nchi ambazo walibidika kutafuta mbinu ingine ya kusaidia wale watu ambaye wame aribika kichwa kwa sababu ya kuadhibu wengine. Afrika ya Kusini, Marekani baada ya Afghanistan na Ujerumani baada ya vita vikuu vya pili. Kwa hivyo kudhulumu watu, ule anadhulumu pia anajidhulumu mwenyewe. Kwa hivyo i zuri, unadhani uwepo uh, wa vituo hivi vya siri wakati huu katika dunia ya sasa ni njia sahihi ya pengine A, kupata majibu zaidi kutoka kwa washukiwa na hasa vitu hivi tunashuhudia vinashughulikia watu ambao wanatuhumiwa kwa makosa ya ugaidi. Wakili, njia mwafaka ya kupata ya kuchunguza uhalifu ni kuwa na taasisi za ujasusi ambazo zinazo zana tofauti tofauti ya uchunguzi na pia kuwa na watu ambayo watachunguza hayo mambo ambayo inashukiwa kwa kina zaidi na kwa muda mrefu ili wapate haki ya mambo iko wapi lakini sio kushika watu na kuwadhulumu, ati wanatafuta ukweli kwa kuwadhulumu kwa, kwa, kwa hivyo kudhulumu mshukiwa yeyote sio haki, ni hatia. Unadhani ni kwa nini uh, serikali za hivi karibuni zimekuwa zikiamua kutumia mbinu hii ya kutesa ili kupata taarifa kutoka kwa washukiwa? Uh, serikali nyingi ambazo zinatumia hizi mbinu wanasema ya kwamba magaidi wamekuwa sugu zaidi. Ni vigumu kupata ukweli ya ile mambo ambayo inafanyika kutoka kwao usipotumia hizi njia za kuwadhalimu. Lakini utafi, utafiti imeonyesha kwamba dhuluma haisaidii kupata ukweli kamili. Saa zingine watu wanakubali mambo ambayo sio ya kweli, na baada ya miaka kadhaa ndio inajulikana kwamba alikubali au alinena kwa sababu alikuwa ameteswa, lakini sio kwa sababu ilikuwa kweli. Kwa hivyo hazisaidii kwa njia yoyote. Kuna dhana kwamba, wakili, ikiwa mtu amehusika katika tukio la kupanga njama za ugaidi ama kutekeleza ugaidi, kwa kuwa aliua watu wengi, na yeye pia anastahili uh, kufanyiwa mateso ili kupata taarifa kutoka kwake. Kama una- unafanya chunguzi na unaamini kwamba tayari kwamba mshukiwa ameshatenda kile kitendo na unamdhibu, sasa hiyo umechukua kazi ya koti. Koti ndio ina haki ya kuadhibu mtu kulingana na ile makosa ambayo imepatikana alifanya, lakini mchunguzi ana- bado anatafuta ukweli ipo wapi. Na katika sheria nyingi duniani mtu hana hatia mpaka koti takampata na hatia, kwa hivyo kuteza mutu ati amesha tenda maovu, na kwa hivyo hakuna ubaya akidhulumiwa, hiyo sio haki. Umekuwa pia miongoni mwa watu ambao wanafanya kampeni za haki za binadamu wakili, lakini tunashuhudia mataifa kama Marekani, mataifa kama Nigeria, kule ambako kuna vita dhidi ya Boko Haram, mataifa kama kule nchini Mali, vito hivi vinaanzishwa kwa siri kwa lengo la kupata taarifa kutoka kwa washukiwa wa maswala ya ugaidi. Licha ya uwepo wa sheria za kimataifa, unadhani ni kwa nini vito hivi bado vinaendelea kufanywa siri, na wakati mwingine vinafahamika kama Guantanamo Bay? Uh, ukichukua zile kama Guantanamo Bay ile ni ukiukaji ya sheria ya kimataifa kabisa, kwa sababu ilikuwa inashika watu katika nchi mbalimbali, wanabebwa kwa njia ya siri, wanadhulumiwa wanapobebwa, na wanapelekwa huku wanateswa, na wengi walipatikana hawana hatia, kwa hivyo hawakuweza kupelekwa katika koti yeyote mpaka wa leo. Kwa hivyo na hawawezi kuachiliwa kwa sababu ile mateso wamefanyiwa, Marekani inashuku kwamba watalipa uh, kisasi, kwa hivyo haikusaidia. Ukichukua nchi kama Nigeria, inaonekana majadiliano na uchunguzi wa kina zaidi inasaidia kuliko uh, ile kushika watu na kuwadhibu kabla hujapata kama na hatia au la, kuwaumiza ati ndio upate ukweli. Kwa hivyo, ukichukua hizo mbili ambazo umetaja, mfano mbili ambazo umetaja, unapata kwamba ujasusi haikusaidia sana wala ile kujadiliana na wa, wa, wa waasi na kujua mambo gani wanataka na kupata jinsi wano inaweza kupatikana imesaidia kuliko kupiga hawa vita. Nam wakili, unadhani ni kwa namna gani a, raia wa kawaida wanaweza wakahusika katika kusaidia a, kubaini ama kuibua uwepo wa vituo hivi vya siri vya utesaji ambavyo vinatumika kutesa watu katika kuisaidia vyombo vya dola, ili ukiukwaji wa haki za binadamu wa namna hii usifanyike katika mataifa ya Afrika na na dunia? Wakati mwingi, kila nchi iko taasisi ambazo zinasema kwamba wanapigania haki ya binadamu kwa hivyo ni jukumu yao kuchunguza zile taasisi ambazo zinaanzishwa na serikali zao, na vitu gani wanafanya dhidi ya washukiwa ambayo inakiuka sheria zao. Alafu ndio tu wakizungana sasa, kutoka nchi mbalimbali sasa inakuwa sauti ya, maki, ya kimataifa ya kusema kwamba ukiukaji wa sheria aina hiyo haikubaliki hai kabisa na hivyo ndio unaona kama nchi ya Amerika Latini wamefanya hizo, kila nchi iko na taasisi zake. Nchi za Amerika ya Kaskazini, Kanada na Amerikani wanazo taasisi zao ambazo zinajaribu kuzuia serikali yao isifanye vitendo kama hayo. Hiyo ndio njia pekee hii ya peke. I, kufanya taasisi kutoka nje yatndizo zinakuja kuchunguza, kufanya hii haisaidii sana, tumeona katika Sudan haisaidii na pia katika Kenya tuliweza kutamatisha hiyo tu wakati watu wenyewe nchini walijiondoa, walijimwafaka uh, kupingana nazo na ndizo waka uh, serikali ika vujilia mbali hizo taasisi ya kudhulumu watu. Nam, sasa wakili, kwa kumalizia tu, jumuia ya kimataifa inao wajibu gani katika kukemea uwepo wa vituo hivi vya siri ambavyo hutumiwa uh, kuwahoji washukiwa kwa kutumia njia za mateso na unyanyasaji na ukiukaji wa haki za binadamu? Jumuia ya kimataifa jukumu lake la kwanza ni kuzuia nchi kama Marekani kuwa na vituo kama zile imewekwa nchini Cuba ya Guantanamo Bay ambapo wanapeleka watu kutoka mataifa mbalimbali mbali. La pili ni nchi mbalimbali kukataa watu kutolewa kusafirishwa kutoka nchi zao kwa siri na Marekani, wakiwekwa kama mzigo kwa ndege au meli. Na ya tatu ni kila nchi iwe na taasisi zake za kuzuia ukiukaji wa sheria, ukiukaji wa kitaiba ya katiba na ukiukaji ya sheria ya kimataifa katika nchi zao, Nams. Na msikilizaji wa RFI Kiswahili, na kwa maneno hayo ya wakili Ojwanga Gina akiwa Nairobi nchini Kenya, ndio anatamatisha makala ya Jua Haki Zako kwa jumaa hili. Ni kushukuru sana wakili kwa kushiriki pamoja nasi. Shukran ndugu msikilizaji, na mpaka kufikia hapo ndio tunafika tamati ya makala ya Jua Haki Zako kwa jumaa hili. Usikose kuungana nami kwenye makala nyingine ya Jua Haki Zako juma lijalo. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, kwa heri.