Msikilizaji, maelfu ya raia wameendelea kupoteza maisha katika mzozo kati ya Israel na Palestina. Pia kumeshuhudiwa vitendo vingi vya ukiukwaji wa haki za binadamu vinavyotekelezwa na pande zinazohasimiana, utata mkubwa ukiwa ni nani anayo haki katika umiliki wa maeneo wanayogombea, hasa mji wa Jerusalem na maeneo mengine ambayo yalivamiwa na Wapalestina na mengine yaliyovamiwa na Israel. Raia wa pande zote mbili watapataje haki zao? Nini wajibu wa jumuiya ya kimataifa katika kumaliza mzozo uliopo na kutenda haki kwa pande zote mbili? Wapalestina na wayahudi wana haki gani katika mzozo huu? Hili ndilo swala tunalolitazama hivi leo kwenye makala ya Jua Haki Zako. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, karibu uandamane nami katika sehemu hii ya kwanza ya makala haya kuhusu haki ya wa Wapalestina na Israel katika maeneo wanayogombea. Kutusaidia kudadavua maswala ya msingi ya haki za binadamu na haki ya maeneo kati ya mzozo wa Palestina na Israel. Kwenye laini ya simu tunaye wakili Martin Olo na Dr. Francis Onditi, mtaalamu wa maswala ya diplomasia na utatuzi wa mizozo, wote wakiwa Nairobi nchini Kenya. Wakili Martin Olo na Dr. Francis Onditi, karibuni kwenye makala ya Jua Haki Zako Jumaa hili. Asante. Asante, nimeshukuru Pengine nianze na wakili. Umoja wa Mataifa umejaribu kwa muda mrefu kutatua mzozo wa Israel na Palestina, na ni karibu mzozo ambao umedumu kwa zaidi ya miaka mia moja hivi sasa. Ipi haki inayodaiwa na mamlaka ya Palestina katika mzozo huu tata? Hapa ni swala ambalo, ni swala ambalo ni nyeti kwa sababu ni kwamba swala hili uh, waisraeli wana haki gani na nchi yao inaanzia wapi hadi wapi na Wapalestina wana haki gani na nchi yao ama sehemu ya nchi yao inaanzia wapi kuenda wapi? E, itakumbukwa kwamba mzozo wa, wa hivi karibuni umezu, u, u, umezuka kwa sababu ya uamuzi wa, wa, wa Marekani kuamua kutoa uh, embasi ama kutoa ubalozi wake kutoka uh, Tel Aviv kuenda pale Jerusalem na pia kusema kwamba Jerusalem ipo kwenye, kwenye eneo la Israeli na huku Wapalestina wanasema aa Jerusalem iko kwenye eneo lao. Kwa hivyo utata huu Unazuli, umezuka kwa sababu ya uamuzi huo na pia kwa sababu ya kutoelewana kwamba mji wa Yerusalemu uko wapi. Wakili wengi bila shaka watakuwa wanajiuliza pengine Haki ya Palestina iko wapi katika mzozo wa safari hii? Tunafahamu kwamba kuna makubaliano ya uwepo wa mataifa mawili yatakayokuwepo kwa pamoja. Kwa kweli, hilo ndilo jambo la maana, mataifa haya mawili lazima yaweze kuishi kwa pamoja, tuwe na sehemu ya Wapalestina na tuwe na sehemu ya Waisraeli. La muhimu hapa ni kwamba mpaka wa Palestina unaanzia wapi hadi wapi, na mpaka wa Israeli unaishia wapi? Hayo ndio mambo yanaleta tashwishi, kwa sababu ukiangazia mjinzi uh, Waisraeli wanapoendelea wao wanaendelea kuwasukuma na kuwabana hawa Wapalestina katika sehemu ambayo wengi wanafikiria kwa upande wa Palestina kwamba sio kwao, kwa sababu wao wanaeneza uh, labda wanapanua mpaka wao, mpaka wao hadi mahali ambapo Wapalestina wanafikiria kwamba wana haki pia. Dkt. Francis Onditi, ukiwa kama mtaalamu wa maswala ya diplomasia na utatuzi wa mizozo, tunafahamu kwamba kuna mkataba wa mwaka elfu moja mia tisa na sitini na saba ambao ulikuwa ni ulipitishwa katika azimio la Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kuhusu uwepo wa mataifa uh, mawili mpaka huu unawezaje kutoa haki kati ya Palestina na Israel? Ndiyo, tumekuwa na mikataba mingi hiyo ambayo ume, umetaja ni mojawapo tu ya mikataba ambayo imewekwa sahihi na Umoja wa Mataifa na pia na makundi mengine ya kimataifa na pia washirika wengine, ili tukuwe na mataifa mawili katika e, eneo hilo e, kati la Palestini na Israeli. Lakini e, pindi la hayo ama pindi tu hayo, hiyo mikataba inavyowekwa chini, hayo mataifa mbili huenda e, katika sehemu Eh, kando kando ama haiendi katika sehemu moja, huwa wanaenda katika eh, eh, sehemu opposite. Kwa hivyo um, eh, kitu ambacho inafaa tuelewe ni kwamba mzozo ambao unaendelea katika eh, mataifa haya mawili ni mzozo ambao hauwezi ukazimwa kupitia mbinu ambazo tumekuwa tukiona ni mzozo ambao tunaita value based conflict, na ambao unasukumwa sana na dini, unasukumwa sana na utamaduni wa mataifa haya mawili na pia unasukumwa sana na ile ile kutaka kwamba taifa ita, itajisimamia. Kwa hivyo katika hali hiyo inakuwa ni vigumu sana kwa sababu ukitazama, no, taifa la Israeli kwa, kwa, kwa, kwa, kwa wakati mwingine sana huwa wa marafiki wake ni mataifa yenye nguvu duniani kama vile Amerika na mataifa mengine katika eh, West Europe. Dokta unaweza usiwe na jibu pengine la moja kwa moja. A, pengine ni nani ana haki hapa katika uchukuaji wa maeneo? Israeli inachukua maeneo inadai iliyokuwa ya kwake. Palestina inaweka ngumu inasema kwamba haya ni maeneo yetu. Pengine nani ana haki hapa? Mataifa haya mawili yote yako na haki Ameri, uh, uh, uh, uh, Israeli iko na haki yake na Palestini iko na haki yake, lakini shida ni kwamba eh, Umoja wa Mataifa pamoja na mataifa mengine yenye interest katika sehemu hiyo hayawezi hajaweza kuweka mkataba wa kuonyesha kwamba hii ndiyo mahali ambapo, sehemu ambayo Palestini inafika na hii mahali ambapo Israeli inaanzia kwa hivyo hatujakuwa na ile cartographic eh, ama cartography ambayo inaonyesha kwamba hii ni sehemu ya Israeli na hii ni sehemu ya Palestini. Kwa hivyo itakuwa ni vigumu sana mataifa haya ama wananchi wa mataifa haya mawili kujigamba kwamba hii ni sehemu yao. Unadhani kwa mkataba uliopo kwa mpaka ambao unataka kutumiwa kwamba suluhu ya mataifa mawili inaweza ikaleta haki kwa pande zote mbili zikaridhika? Iwapo mataifa hayo mawili yatakubali ya kwamba ni lazima tukuwe na mataifa mbili, lakini ni vigumu sana, kwa sababu mji wa Yerusalemu, ikiwa tutakuwa na mataifa mbili itamaanisha ya kwamba eh, mji wa, Jeru, wa Yerusalemu pia utakatwa ha, katikati ama uta, itabidi waweze kuigawa, eh, Palestini ichukue sehemu yake na pia Israeli ichukue sehemu yake. Lakini nchi ya Israeli haikubali hivyo. Kwa hivyo suluhu eh, eh, ambayo inaweza kuleta E, labda e, mzozo huu kukoma ni hiyo ya mataifa mbili, lakini mataifa makubwa duniani hayakubali hayo. Kwa hivyo ni vigumu sana, ni safari ambayo bado iko ndani. Na wakili Martin Olo, uh, watu wengi watakuwa anajiuliza uh, mamlaka ya Palestina inasema inayo haki katika mji wa Jerusalem, Israel inasema inayo haki katika mji wa Jerusalem. Suluhu ya mji wa Jerusalem iko wapi, na haki ya nani anamiliki nini, inatazamajwe Nafikiri jambo la muhimu hapa ni kusema y kwamba eh, mji hauwezi kuwa uh, katika sehemu mbili. Mji unakuwa katika sehemu moja, kwa hivyo ni kuamua mpaka una uko wapi, lakini nchi hizi mbili zinahitaji zinataka mji huu na kutukule kutaka mji huu ni kama uh, mtu wa mama wa, wawili wa, wa, wa ama wazazi wawili kupigania mtoto, na wanataka mtoto akatwe katikati ili kwamba kila mtu awe na kipande. Nafikiri kwangu huu ni uamuzi wa, wa, wa, wa, wa, wa, wa, wa muhimu sana, ni kusema kwamba mji huu uko katika sehemu ya Israeli kwa mfano, na ikiwa ni hivyo basi na Wapalestina wakubali, lakini utaona kwamba hilo ndio jambo ambalo halipendeki ama halikubaliki. Kwa hivyo Wapalestina wanasema mji uko kwao, Waisraeli wanasema uko kwao na kuna historia pia hapa. Ukiangalia historia ya Yerusalemu na ukiangalia historia ya Biblia bila shaka, e, mji huu uko kwa upande wa Israeli. Lakini pia ukiangalia makazi na ukiangalia jinsi wa Wapalestina walivyoendelea ku, ku, ku, kuenea katika sehemu hizo, hasa baada ya vita na na baada ya kutorosha baadhi wa, wa, ya wa, wa, wa, Israeli kwenda katika sehemu zingine basi utaona ya kwamba kuna historia hapa ya kivita na kuna historia hapa ya uhamizi ambayo lazima pia iwekwe katika uh, uh, fikira wakati unapoanza kuangazia swala la nchi hii. Uh, Dkt Onditi, unadhani jumuiya ya kimataifa inapaswa kuona aibu kwa kushindwa kumaliza mgogoro kati ya Palestina na Israel ili pande zote mbili zipate haki. Umoja wa Mataifa, swali eh, ambalo inafaa tujiulize eh, makundi, ni kwamba ni, ni nani yule ambaye ana, ana, ana nguvu sana katika Umoja wa Mataifa ama katika kia kile kikao cha usalama, na utajibu ni kwamba ni, ni, ni mataifa kama vile Amerika, na ni kwamba swali lingine unaweza jiuliza ni kwamba Amerika iko upande gani katika mzozo huu, eh, na utakubaliana na mimi ni, ni kwamba Um, hata kama wataweza kutoa suluhisho saa hizi ama ile tunaita UN resolution kwamba ni, hiyo ikuwe ni nchi mbili ama tuweze kukubali e, ya tuweze kubalia, kwamba ni nchi mbili hizo Palestina na Israeli, itakuwa ni vigumu sana kupata suluhu, kama suluhisho kama hilo kwa sababu mataifa yenye nguvu hayakubali hayo na na na pia vile vilevile tuki, eh, wakati ambapo Amerika imetoa jukumu kwamba uh, eh, Israeli ama Jerusalem ni mji ambao ni, ni ni wa Israeli kamili. Umeona vile mataifa wame, wamekuwa mataifa mengi ambao ni Mar Israeli na Amerika, basi walienda, ku, ku, walienda kushuhudia hiyo eh, kikao kwa hivyo ni, ni jambo ambalo sana linahusika na mataifa makubwa, na yayo mataifa makubwa ndiyo yanaweza kuleta suluhisho ili wananchi wa palestini wasiendelee kuuawa. Msikilizaji, kwa kauli hiyo ndiyo tunafika tamati ya sehemu ya kwanza ya makala ya Jua haki zako kwa jumaa hili, ambapo tulikuwa tukiangazia mzozo kati ya Israel na Palestina na namna ya kupata haki kwa raia wa pande zote mbili. Hadi juma lijalo, usikose kuungana nami. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, kwa heri.