Nam msikilizaji wa RFI Kiswahili. Uh, juma lililopita tumeshuhudia nchi ya Marekani ikijitoa rasmi kwenye baraza la tume ya haki za binadamu la Umoja wa Mataifa uh, ikieleza kwamba haijaridhishwa na utendaji kazi wa baraza hilo ikishinikiza kufanyika mabadiliko katika uh, baraza hilo ikiwemo kuondolewa wanachama uh, kwa mataifa ambayo yanatuhumiwa kwa kukithiri kwa haki za binadamu. Hatua hii itarudisha vipi juhudi za mapambano ya kupigania haki za binadamu duniani? Na je, hatua ya Marekani kujitoa ina athari gani kwa jumuiya ya kimataifa ama pengine hakuna athari yoyote itakayojitokeza katika jumuiya ya kimataifa hasa katika mapambano ya kupigania haki za binadamu duniani. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, na hili ndilo swala ambalo tunakwenda kulitazama hivi leo kwenye makala ya Jua haki Zako, kuangazia hatua hii ya Marekani. Kwenye laini ya simu na ungana na wakili Ojwang'a Gina akiwa Nairobi nchini Kenya. Wakili karibu sana kwenye makala ya Jua haki Zako juma hili. Shukran sana nam, pengine wakili wewe kama mwanasheria unatazamaje kitendo ambacho kimefanywa na serikali ya Marekani? Kitendo ya serikali ya Marekani kujiondoa kutoka lile taasisi la umoja la kimataifa linaloangazia mambo ya haki ya binadam. Inafuatia hatua kama hiyo hiyo ambayo ilichukuliwa hapo mbeleni na Marekani ilipojiondoa katika UNESCO, umoja ya uh, taasisi ya umoja wa kimataifa ambayo ina aangazie uh, mambo ya elimu na culture, itihadi itihadi na kadhalika. Na kama vile unavyojua, hakuna mabadiliko kubwa sana ambayo imefanyika katika taasisi ya UNESCO isipokuwa tu ile miradi ambazo inaweza kulipia zi, ziendelee zimerudi chini kiasi, kwa maana Marekani ilikuwa ndio anachanga pesa nyingi zaidi katika hilo taasisi lakini kwa kubaki kama taasisi ya Umoja wa Kimataifa, kuendelea na juhudi zake inaendelea. Kwa hivyo tunatumainia itakuwa hivyo hivyo katika hili taasisi la Umoja wa Kimataifa ambayo inaangazia mambo ya haki ya binadamu, itaendelea na kazi zake zingine, haitakuwa na fedha ya kutosha kugharamia, lakini ile muhimu ni kwamba bado ipo, inaendelea na kazi yake. Unadhani madai ya Marekani kutaka mabadiliko kwenye baraza hili la tume ya haki za binadamu la ya umoja mataifa, ya wa mataifa yana msingi wowote? Uh, kwa kusema kweli haina msingi yoyote kwa sababu Marekani mbeleni ilikuwa inaweza kushawishi uh, nchi zingine zifuate uongozi un, wake katika kupiga kura na mambo kama hayo juu ya yale mambo ambazo zinajadiliana katika tume hilo lakini hiyo uwezo inajidimia sasa, na kwa hivyo Marekani inajipata kwamba haiwezi kufanya vile ilikuwa inafanya zamani. Kwa hivyo hii kukasirika kwao na kujiondoa haitaathiri kwa njia kubwa uh, maendeleo au uh, ile harakati za umoja ya mataifa kuhusu mambo ya haki ya binadamu na kadhalika. Lakini wakili, huoni labda pengine hata madai ya Marekani, pamoja na kwamba sio yote, uh, yana, yana, yana, yana, hoja ya msingi kwamba hata baadhi uh, kwa mfano, rais wa sasa wa baraza la haki za binadamu ni nchi ya Syria, nchi ya Syria ambayo inatuhumiwa kukithiri vitendo vya ukiukaji wa haki za binadamu, una hauoni kwamba baraza hili linakosea kwa, kwa, kwa, kwa kumpa Syria kama rais wa baraza hilo kwa sasa wakati akituhumiwa kwa ukiukaji wa haki za binadamu? Uh, Umoja wa Kimataifa inayo taratibu yake ya kuchagua viongozi ya hizo taasisi na hayo yamefuatwa kabisa. Hakuna uh, taz, uh, ushahidi yoyote kwamba hawakufuatilia uh, ile taratibu yao, kwa hivyo hakuna ukiukaji ya sheria ya Umoja wa Kimataifa ya kuchagua viongozi ya hizi tume zake imefuatwa kabisa, na kwa hiyo hiyo haliwezi kuwa sababu ya kujiondoa kwa Marekani. Lakini wakili, hauoni kwa manajin..., kwamba uwepo wa mataifa ambayo yanatuhumiwa kukithiri kwa ukiukaji wa haki za binadamu, mataifa kama Burundi yanatuhumiwa, taifa kama la Sudani, Sudani Kusini yote yanatuhumiwa, mataifa mengi ya Afrika yanatuhumiwa, mataifa mengi ya Ulaya yanatuhumiwa kwa ukiukaji wa haki za binadamu, huoni kwamba hayapaswi kuwemo katika baraza la tume ya haki za binadamu kama vinara wa kutetea haki za binadamu? Uh, nchi ambazo zinahutumiwa kwa uvunjaji wa sheria ziko pale kulingana na zile taratibu ya umoja wa kimataifa, sio kwa sababu wamewekwa pale kupinga uh, jihadi ya Marekani na kadhalika, na wako pale kwa muda tu ba, muda yako ikikwisha unawaachia mwingine. Kwa hivyo hiyo haiwezi kuwa sababu ya wa Marekani kujiondoa baada ya miaka sabini ya umoja mataifa kuwepo ingejiondoa zamani kama hiyo ndio ilikuwa sababu. Na, na wakili, unadhani ni kwa nini Marekani inajitoa kwenye baraza la haki za binadamu? Umezungumzia pia kujitoa kwake katika shirika la sayansi, utamaduni na elimu la UNESCO. Kwa nini Marekani na, inakuwa inajiondoa kwenye mikataba mikubwa ya kimataifa? Marekani pia si mwanachama wa mahakama ya kimataifa ya uhalifu wa kivita. Marekani imejipata katika mahali pagumu kutokana na sera zake ya ndani ya nchi yake kuhusu hasa watu weusi, kuhusu wahamiaji kutoka nchi za Marekani ya Kusini, na pia kimataifa kutokana na sera zake katika nchi kama Mashariki ya Kati, Afghanistan, Pakistan na kadhalika. Na ukitazama Marekani ilikuwa inaunga ile serikali ya Afrika ya kusini ya ubaguzi mkono vile inaunga saa hii Israel mpaka wakati ilipoona kwamba imeshindwa kabisa, ndio ikageuka uh, kuanza kupinga ilo serikali. Kwa hivyo kama kuna nchi moja ambayo inakiuka sheria ya binadamu kwa njia pakubwa sana ni Marekani na no. Watetezi wengi wa haki za binadamu wakili, wanaona kana kwamba uh, baraza la tume ya haki la Umoja wa Mataifa limekuwa butu, licha ya kukemea, licha ya kutoa ripoti mbalimbali kuonyesha mataifa yanayokiuka haki za binadamu, lakini lenyewe limeshindwa kufanya kazi. Huoni kuna ukweli wa mambo hapo? Taasisi za Umoja wa Kimataifa hazina uwezo ya kutekeleza, uh, ile uamuzi wamechukua, tuseme kama sasa wameamua kwamba Israeli ilitumia nguvu zaidi dhidi ya Palestina haina jeshi lake la kutuma huko kushika Netanyahu na wale wengine ambao walihusika kwa hivyo hapo haikuwa hiyo ndio ilifanya Marekani ijiondoa Marekani ilijiondoa kwa maana inasema Israel isilaumiwe kwa kutenda maovu dhidi ya Waarabu na kiujumla, wakili, unazungumziaje utendaji kazi uh, wa chombo hiki muhimu uh, cha kimataifa katika kuangazia maswala ya haki za binadamu? Ukichukua vyovyote vile, Umoja wa Kimataifa hufanya kazi, hakuna makosa ambayo inaonekana katika kazi yake, na ni kama zile taasisi zingine ya Umoja wa Kimataifa ya ina zinakutana zinapitisha azimio zinalaumu nchi hii leo, nchi, nchi ile kesho na kadhalika, lakini hawana uwezo wa kutekeleza hayo. Lakini nchi zingine zinasikiza, zinarekebisha hayo makosa. Nchi zingine wana kiburi, wanaendelea. Kwa hivyo huwezi kulaumu Umoja wa Mataifa kwamba uh, taasisi zake ziko butu, wana hawana uwezo ile ambayo wangepewa kisheria ya kuwa na jeshi ya kwenda kutekeleza ma maamuzi yao kwa wakati tuliopo. Wakili, kwa kumalizia, unazungumziaje kiujumla namna haki za binadamu zimeendelea kulindwa ama kutokulindwa kidunia hivi sasa? Kunayo hali ya kudhoofika kwa hali ya kulindwa kwa binadamu katika nchi nyingi, hasa hapo kwetu Afrika pia Latinamerika, Latin na pia Marekani yenyewe USA pia kunayo ukiukaji ya haki ya binadamu na Uropa pia, tunaona kunayo ubaguzi wa rangi imeshika fora sana. Kwa hivyo inaonekana taasisi kama hili ambayo Marekani imejiondoa zinahitajika kuongeza juhudi yao marudufu ili kusaidia nchi nyingi na watu wengi duniani kupigania haki zao. Nam Wakili Ojwanga Gina, nakushukuru sana kwa kushiriki pamoja nasi kwenye makala ya Jua Haki Zako jumaa hili. Shukrani ndogo. Nam msikilizaji, na mpaka kufikia hapo ndio tunafika tamati makala ya jua haki zako juma hili tulikuwa tunaangazia, je, kuna athari zozote zitakazojitokeza katika utendaji kazi wa Baraza la Haki za Binadamu la Umoja wa Mataifa baada ya Marekani kujiondoa. Bila shaka utakuwa umepata mwanga. Naitwa Emmanuel Richard Makundi. Usikose kuungana nami kwenye makala nyingine juma lijalo. Kwa heri.