Radio France Internationale. Kiswahili. Kwa habari moto, moto. Na zenye uchunguzi wa kina. Kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Na bila shaka mwenzangu Fredrick Nuaka amepanda jukwani kukuletea makala ya jukwaa la michezo. Naam, asante sana Victor Abuso, na habari za jioni kwako. Naam, nijema kabisa, naona umevalia kispoti. Ninayo jezi namba tisa mgongoni. Naam asante sana Victor Abuso pia, asante msikilizaji, habari za Jumapili hapo ulipo nikikualika katika makala ya jukwaa la michezo ambapo tunatathmini kwa kina matukio mbalimbali ya michezo yanayojili barani Afrika na kwingineko duniani, na hivi leo basi tunaangazia kwa kina fainali za mataifa ya Afrika mechi za kuania kufuzu kwa fainali hizo ambazo zinaendelea nchini Tanzania katika kanda ya Afrika mashariki na kati zikishirikisha mataifa tisa, ambazo zilianza hapo jana, na ukiwa ni utaratibu mpya wa namna ya timu zinavyotafuta tiketi ya kucheza fainali hizi ambazo mwakani zitachezwa katika ardhi ya Tanzania. Na katika kutathmini haya yote kwa kina aa, ninaungana kwa njia ya simu na mchambuzi wa soka na mwandishi wa tovuti ya michezo ya soka Afrika. Austin Odoro anaungana nasi akiwa katika jiji la Kisumu, ni kule magharibi mwa Kenya. Austin karibu sana katika makala ya jukwaa la michezo. Na Austin Odoro bila shaka ametoweka kidogo hewani, lakini pia katika laini nyingine ya simu naungana naye eh e, Juma Mudimi ambaye pia ni mchambuzi wa michezo akiwa mjini, um, Tabora, ni magharibi mwa Tanzania. Juma Mudimi karibu sana katika makala michezo, ya jukwaa la michezo Jumapili hii hivi leo. Uh, asante sana Juma, lakini pia tunaendelea kumtafuta msikilizaji Austin Oduoru ambaye ameungana nasi akiwa kule jijini Kisumu nchini Kenya. Na kwa muktasari basi ni kufahamishe habari za michezo ambazo zinajiri duniani hivi sasa na hususani barani Afrika na nchini Tanzania, kocha wa timu ya taifa, uh, Taifa Stars Emanuel Amunike wiki chache zijazo atakutana na makocha wa klabu zinazoshiriki ligi kuu ya Tanzania kwa lengo la kujadiliana nao juu ya namna ya kuinua soka nchini humo. Ripoti hizi zimethibitishwa na katibu mkuu wa shirikisho la Kanada Tanzania TFF raisi uh, wa Reskaria ambaye amesema kwamba uh, Amuniki atataka kukutana na makocha kwa lengo la kujadiliana nao maswala mbalimbali mbali ya kiufundi kwa ajili ya timu za taifa. Pale nchini Rwanda, mbio za baiskeli za Tour du Rwanda zinafikia tamati hivileo, ambapo waendesha baiskeli wataendesha kutoka uwanja wa Amahoro hadi katika uwanja wa Nyamirambo jijini Kigali, tofauti na msimu kadhaa iliyopita ambapo washindi walikuwa wakipatikana katika mzunguko wa mwisho uliofanyika uh, katika uwanja wa Amahoro. Lakini mwaka huu waendesha baisikeli hao watapita katika eneo la Kibagabaga, Nyarutarama, MTN Center, RDB na Airtel, na pia vile vile watarejea katika uwanja wa, wa, Amahoro. Washindi wa mbio hizo wanatazamiwa kutangazwa jioni ya hivi leo. Na msikilizaji, usikose hapo kesho kuungana nasi katika matangazo ya asubuhi kupata matokeo kamili ya kile kilichojiri. na mkule nchini Uhispania, mchezaji wa kimataifa wa, wa Hispania Gerard Pique ametangaza rasmi kustafu kuchezea timu ya taifa ya nchi hiyo, akiwa ameichezea Hispania maarufu kama La Roja maba, mechi mia moja na mbili na akifunga mabao matano akiwa uh, mcheza kutoka mwaka elfu mbili na tisa hadi elfu mbili na kumi na nane na alikuwemo katika kikosi cha Hispania kilichoshinda fainali za kombe la dunia mwaka elfu mbili kule elfu mbili na kumi kule nchini Afrika ya Kusini na hivi sasa kama unafuatilia ligi kuu ya kandanda ya England, mchezo unaoendelea ni kati ya Arsenal na Manchester City, na hadi naingia hapa studio, Arsenal ilikuwa imeshafungwa bao moja kwa bila uh, dhidi ya City, bao ambayo limefungwa na mchezaji kutoka nchini Uingereza, Rahim uh, Sterling, na tutaendelea kukujuza kila kile ambacho kinajiri katika michuano hiyo. Na sasa turejelee mjadala um, wetu kwa hivi leo msikilizaji, na kama nilivyokujuza hapo awali kwamba uh, nipo na wachambuzi Juma Mudimi ambaye yuko magharibi mwa Tanzania katika mkoa wa Tabora na vile vile uh, Boniface, uh, Austin Odwor kumradhi, ambaye yuko kule uh, na, nianze na Juma Mudimi basi. Moja kwa moja wewe unatathmini vipi uh, utaratibu huu mpya wa shirikisho la kandanda barani Afrika kafu kwa mechi za mchujo kwa nia kufuzu fainali za mataifa kwa vijana kuchezwa katika kanda tofauti na utaratibu ulikuwepo hapo awali. Mi naweza nikautazama katika mitazamo miwili mikubwa, kwa maana mtazamo wa kwanza ni kuweza kutoa nafasi ya kila kanda kupata mwakilishi, lakini kwa mtazamo wa pili naweza nikautazama kwamba huenda ukapeleka washindani ambao hawakustahili au hawakuwa na sifa za kushindana. Tunakumbuka hapo awali zilikuwa ni timu zote zilicheza kutoka kanda mbalimbali mbali kwa ajili ya kuwania nafasi ya kuweza kufuzu kuweza kushindana katika michuano hiyo, lakini hivi sasa kanda ya Afrika Mashariki na kati inakuwa na timu zake, lakini kanda ya kaskazini timu zake, kanda ya magharibi, ambapo kila kanda inakuwa inatoa mwakilishi ambao wanakuja kucheza katika ile michuano ambayo inakuwa inakutanisha waliofanya vizuri kutoka katika kila kanda na u, kama nilivyosema, uzuri tutapata wawakilishi wengi. Maana yake kutoka magharibi mwa bara la Afrika tutakuwa na wawakilishi, kaskazini mwa bara la Afrika wawakilishi <tutu> kusini mwa bara la Afrika pamoja na Afrika mashariki pamoja na kati lakini tatizo linaloliona hapa ni kwamba huenda tusipate wawakilishi ambao walihitajika, yani tunasema inakosa ile ya competition. Kwa sababu gani? huenda kuna timu ambayo ilikuwa bora zaidi katika ukanda wa afrika mashariki na kati, lakini ikashindwa kufuzu kutokana na idadi ya timu ambazo zinatakiwa zifuzu kutoka ukanda huu. Badala yake labda kuna timu dhaifu kutoka kusini mwa afrika ikafanikiwa kanza hivyo, na tumeona kwa kipindi tangu michuano hii imeanzishwa, timu za magharibi mwa bara la afrika pamoja na Kwa hiyo matarajio yetu pia no. nafasi pia za ushiriki kutoka kanda hiyo pia zilikuwa kubwa kumi. Tunaona kwenye mchuano wa kombe la dunia kumi, japo katika hatua ya kwanza huwa inaanza kikanda, lakini idadi ya uwakilishi huwa inatofautiana kutoka bara la Ulaya kwenda bara la Afrika, bara la e, bara la Asia, bara la Oceania pamoja na mabara mawili ya Amerika ya kusini na kaskazini. Kwa hiyo nadhani kwa mtazamo wa kama kila kanda ipeleke mwakilishi, shirikisho no. la soka barani Afrika limefanza sawa lakini tuseme katika mashindano na kupata mwakilishi bora au timu bora ambayo itaenda kuwakilisha Afrika katika mchuano wa kimataifa au tuweze kupata timu nzuri ya vijana ya barani Afrika, ambao vijana hao watakuwa na fucha nzuri mbeleni. Kwa kweli, kuna baadhi ya mataifa tutajikuta tunayanyima fursa kutokana tu na kwamba wanatoka katika kanda ambazo zinakuwa na ushindani mkubwa. Kwa hiyo tutajikuta tunapata washiriki ambao sio washiriki sahihi, huku baadhi ya kanda zikitoa washiriki imara zaidi huku kanda zingine zikitoa washiriki dhaifu zaidi. Na, uh, umetaja kanda zile Juma, lakini ukiangazia ni kwamba uh, eh, mathalani kule Afrika Magharibi kuna kanda mbili, Afrika Magharibi A na vile vile Afrika Magharibi B. Pengine unadhani hii imechukuliwa pengine kwa kuangalia uzito wa baadhi ya maeneo na kulingana na namna mpira ama soka, ama kandanda liliopiga hatua katika maeneo hayo, achilia mbali pia kaskazini mwa Afrika ambako pia kuna kanda takribani mbili. E, walichokifanya shirikisho la soka barani Afrika kafu ni kwamba huzigawa hususan kwa kanda hizi mbili za Afrika Magharibi pamoja na Afrika Kaskazini, zote kugawana mara mbili mara mbili. Kwanza inatokana na idadi ya, yaani tunasema uwezo wa mataifa yale katika soka la Afrika tu. Tu ni jambo ambalo halipingiki kwamba katika soka la Afrika mataifa ya magharibi mwa bara la Afrika pamoja na ya kaskazini mwa bara la Afrika yamekuwa yakifanza vizuri kuliko kanda zingine zozote, labda kwa umbali yakipatiwa na mataifa ya kusini mwa Afrika. Huku mataifa ya mashariki pamoja na katikati mwa bara la Afrika yenyewe ndio amekuwa hayafanyi vyema, labda kidogo kwa upande wa nchi ya DR Kongo, lakini pia DR Kongo ambapo ya upande wa vilabu hata na timu ya taifa kidogo ndo amekuwa akifanya vema, lakini na, na, na, na pengine Juma niingilie ni, hapo ni, ni Juma kidogo au kiangazia michuano ambayo imeanza a, ikishirikisha nchi za Afrika Mashariki na Kati kama vile a, Tanzania, Kenya, Uganda, Burundi, Rwanda imeanza jana katika nchi ya Tanzania na Tanzania ilianza vyema kwa kuishinda Burundi mabao mawili kwa moja wakati Rwanda pia ilianza vyema kwa kuishinda Sudani mabao matatu kwa moja. Unadhani pengine eh, hatua hii hapa inaweza ikatoa fursa zaidi na fursa pana kwa nchi za ukanda wa Afrika Mashariki na Kati hususani, us, e, mataifa haya ambayo, ambayo ukanda ambao unaonekana bado haujapiga hatua kimichezo kupata wawakilishi katika mashindano haya e, kwa kiasi fulani inaweza ikatoa fursa hiyo, maana tumeona hata katika mchezo wa leo mapema Somalia pia na yenyewe inaweza kuibuka na no ushindi wa goli mbili moja kwa hiyo baadhi ya mataifa ambayo yalikuwa yanaonekana ni dhaifu yatapata nafasi ya kuweza kushiriki katika michuano hii, lakini tatizo linakuja katika taswira ya michuano wenyewe ambao mwaka kesho inapigwa hapo nchini Tanzania, ambapo katika taswira ile ya michuano inaweza ikaleta hali ngumu na ikasababisha baadhi ya timu kutoka kanda fulani zikaonekana ni vibonde dhidi ya timu zinazotoka kanda nyingine. Kwahiyo kinachokuja utatizo lililopo hapo sio uwakilishi. Hakuna, hakuna kanda ambayo itakosa uwakilishi, ila shida inakuja ni nani ambaye anaenda kuwa kwamba atakuwa na uwezo gani au atakuwa na uwezo upi wa kuonyesha kwamba yeye ndio mwakilishi wa kanda husika. Naam, asante sana Juma. Salia hapo hapo, una hoji kuhusu ushindani. Kwenye laini ya simu tumeungana na rais wa mashabiki wa Arsenal nchini Uganda, Abdul Suleiman Semgenyi anaungana nasi akiwa katika jiji kuu la kibiashara nchini Uganda, Kampala. Uh, Semgenyi karibu sana na umesikia eh, Uganda pia wame, wako Tanzania sasa hivi wanashiriki michuano hii ya kuwania tiketi ya kufuzu fainali za mataifa Afrika, ukiwa ni utaratibu mpya wa Kafu. Upi mtazamo wako juu ya hatua hii? Asante nah, sana. Asante sana Frederik mwaka hii. uh, nah uh, i, i, i, michezo ya wachezaji wa miaka ukiwa chini miaka kumi na saba ingekuwa mwendo ya nchi za Afrika Mashariki, lakini viongozi wetu hawataki, hawata kutia pesa kwa, kwa, kwa, kwa vijana wa, wa, wa, wa, wa, wa, wanaona kama hizi national team ndiyo ndiyo mpira kwa inchi zao. Sasa kama uh, kama Musonyi na viongozi wengine wasekapa waliona kama hiyo ndio mwendo wa kupangisha vio vya wachezaji wapo waitu wa Afrika, ndio ndio nzuri lakini Uh, wangelifa watafute wa, wa, wa, masponsa ma, ma, ma, ma wa, ya, ya timu za vijana hizo, kama uh, kampuni kama Coca-Cola, Pepsi Cola na, na kampuni zingine za vinywaji zinavolingana kwa, kwa, kwa watoto wa, wa miaka uh, uh, ya chini ya miaka kumi na saba. Na, uh, unazungumzia una, una, namna ambavyo viongozi wa kandai hawajawekeza sana. Wengi wanaiona kama hii ni kama, kama vile fursa ya upendeleo kwa ukanda wa Sekafa. Wewe unatathmini vipi? Hawajatia mkazo, lakini mimi na, nafikiri kama ili, kwa kuandaa hiyo uh, tournament ya under 17 ingefaa kwa FIFA au CAF wa maisha lipia tornamenti mechi, lakini hakuwa au wezetu wa FIFA na kuwa hawajalipa pesa hizo, hatujaliana ile tournament ya ana 17 huko Tanzania. Wanangoja wasaidiwe, wasaidiwe kila mara, lakini hawezi kufikiria kampuni kutilia pesa kwa tournament kama hizi. Kwa kuona hapa tuna Ayate, ayate Rising Stars inaandaa hiyo tournament ya majimbo majimbo. Kama unaona hapa Uganda tuna majimbo nane, wanatia wanatia pesa ya kiasi kwa kuonyesha ya biashara, kuimsha biashara yao, lakini sio kuimsha mpira. Na asante sana Abdul Suleman Semgenyi msikilizaji. Uh, unatigia sikio makala ya jukwaa la michezo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio France International na Afrika Mashariki. Ni saa kumi na mbili na dakika arobaini na nane tukitathmini kwa kina aa, mfululizo wa mechi za kuania kufuzu fainali za mataifa ya Afrika kwa vijana chini ya miaka kumi na saba, ambazo utaratibu mpya sasa hivi unafanyika kwa mechi za mchujo kuchezwa katika kanda mbalimbali. Hivi leo kumekuwa kuna mechi kadhaa, ambapo mchezo wa awali Sudani Kusini imeichabanga timu ya taifa ya Jibuti mabao mawili kwa moja, na mchuano ambao unaendelea hivi sasa katika uwanja wa taifa wa Dar es Salaam ni kati ya Uganda ambao wanapambana na timu ya taifa ya Ethiopia na kama nilivyokujuza hapo jana aa, Tanzania ilianza vyema kwa kupata ushindi wa mabao mawili kwa moja dhidi ya Burundi, na Rwanda wao waliwachapa Sudani mabao matatu kwa moja. Itakumbuka kwamba uh, ukanda huu wa SEKAFU utakuwa na timu mbili, Tanzania ambao ni wenyeji na vilevile vile timu nyingine ambayo inatafutwa itakayoshiriki michuano hiyo. Na katika laini ya simu niko na wachambuzi Juma Mudimi ambaye ameungana nasi akiwa Tabora ni magharibi mwa Tanzania, na yeye ni mchambuzi wa maswala ya michezo. Lakini katika laini nyingine pia tumeungana na rais wa mashabiki wa klabu ya Arsenal nchini Uganda, Abdul Suleiman Semgenyi ameungana nasi akiwa jijini kampala na nimezungumza hapo awali na wasikilizaji wetu kutoka eneo hapa Tanzania. Wao wametoa maoni yao pia kufuatana na mfumo huu mpya ambao umeanzishwa na shirikisho la kandanda barani Afrika, Kafu. Mneta Frank Ngobile, husana huu mfumo mpya ambao umeanzishwa na CAF, kwa kwangu mimi naona sio sahihi, kwa sababu ni mfumo ambao naona umewekwa kwa ajili ya kwamba eti mfumo labda CAF huko tu wanacheza mechi zetu, kwa hiyo sidhani kama kutakuwa na cha kujifunza zaidi kingi zaidi zaidi tu kwamba itakuwa ni mfumo wa upitishaji ili kufika kwenye kombe la Afrika. Halafu ukifika kule unakuta na zile zile nchi, kwa hiyo kichapo kinakuwa kama kawaida. Kwa majina anaitwa Muhammad Ismail. Mimi naona uamuzi hauna tija, kwa sababu yani kwa sababu ule goli la CAF ni ni kubeba baadhi ya nchi ambazo inaonekana pale ile kwa hao CAF wana matilaba yao, mfano kama Tanzania, kwa sababu sisi tumefunguka kama wenyeji, lakini ndio tutakao tucheze na sisi ndio zile timu ambazo zina ushindani ili hata tutakapocheza na kwenye mashindano tuoneshe upinzani, lakini leo hii tunacheza na timu ambazo South Africa tukawafunga, alafu baadaye ah, tuoneshe upinzani. Kwa majina naitwa Isaac Nguvila, mshabiki wa soka. Huu uamuzi ni mzuri, unashirikisha nchi ambazo zote za kanda zote. Pia huu uamuzi <laughs> umelenga lakini kwenye kanda moja, ambao mimi naona ufanisi hautakuwa mzuri zaidi, kwa sababu nchi ambazo zitacheza hazitaleta ule ushindani halisi. nam msikilizaji, hayo ni maoni ya wasikilizaji wetu jijini Dar es Salaam, Tanzania, ambao pia wamekuwa wakifuatilia michuano hii kwa karibu uh, hapa Tanzania. Sasa Juma Mudimi, umesikia maoni hayo ya mashabiki wa soka. Wengi wanahoji wa, kuna walakini, lakini pia vilevile wengine wanasema kwamba inatoa, inatoa fursa pana zaidi. Eh, upi eh, utakuwa mwarobaini sasa wa, wa soka la vijana barani Afrika barani Afrika na sio Tanzania pekee, na hata mataifa I mean sio Afrika mashariki pekee, hata mataifa mengi limekuwa likikumbwa na jinamizi kubwa. Vijana katika ngazi ya awali wamekuwa wakionyesha uwezo mkubwa na hata katika mashindano ya kidunia wamekuwa wakifanza vyema zaidi kuliko hata mabara mengine, lakini shida inakuwa ni namna gani ya kuongeza vijana hao. Mfano, tunaona kwa timu ya taifa ya vijana ya Tanzania ile Serengeti Boys, ambayo wao wengi wao walipandishwa wali wakaenda kuangorongoro hilo. tunaona baadhi ya wachezaji tayari wameshaanza kupokea, lakini pia tuliwahi kuona nchini Tanzania, waliwahi kutengeneza mkakati maalum kwa ajili ya kuandaa timu ya taifa ya, ya baadaye ambapo walianza kukuza vijana katika kambi ya Tukuyu Baadaye wakatengeneza Taifa Stazi maboresho, ilikuwa na timu imara ya taifa, lakini mpango ule ulishia njiani. Vijana kama wakina Simon Msuva, wakina Saidi Hamis Ngemla, wakina Hassan Bilunga wote walikuwa wali, ni matunda ya mfumo ule. Lakini timu zetu hizi au timu zetu hizi zilikuwa hazina utaratibu mzuri wa kuweza kuboresha m, m, mifumo yao hususani kwa soka la wakina mama na na soka la vijana. Kwa hiyo kinachohitajika kikubwa kufanyika ni kwamba tunavyoenda kwenye mchuano kama hii, vijana hawa tuhakikishe kwa kwamba wanawekwa pamoja, wanakuwa katika kambi za pamoja, wanakuta <coughs> wanaweza kucheza pamoja katika level zinazofuata. Tuchukue mfano mzuri, timu ya taifa ya Ujerumani, mabingwa wa dunia wa mwaka elfu mbili na kumi na nne, kikosi cha vijana ambao kilichukua yuro kwa mwaka elfu mbili na tisa na, na, na ambacho ndio kiliunda wachezaji asilimia tisini nice, y wachezaji wale ndio walikuja kuchukua kombe la dunia kwa mwaka elfu mbili na kumi na nne na, na, lakini pia kikosi cha vijana ambao kilifanya vizuri katika uh, yuro elfu mbili na kumi na tatu ya vijana ndo hiyo hiyo ambayo ilikuja ikakwanza vizuri katika katika kombe la mabara ya Confederation Cup ya mwaka elfu mbili na kumi uh, na, wakina wakina wana wachezaji kama Sandro Wagner wakina Leon Goretzka wote walikuja kutoka timu za vijana. Kwa hiyo, kwa ukanda wetu huu tulikuwa na kasumba, hususan bara la Afrika pamoja na ukanda wa Afrika Mashariki, tulikuwa na kasumba, vijana wanaanza vizuri lakini baadaye wanapotea, tunakosa mfumu mzuri wa namna wa kuendeleza vijana wetu, hususan katika soka na kufikia anga za kimataifa. Juma, tarejea kwako, muda unatukimbia sana uh, Abdul Suleiman pengine ukiangazia moja hapo nchini Uganda, namna ambavyo mikakati inafanywa kutekeleza au, kuku, -ukuzaji wa soka la vijana na uge, timu ya vijana yenyewe ambayo yuko hapa Tanzania, unatathmini vipi? Unaona uh, mwelekeo chanya, ama unadhani bado changamoto zitakuwa ni za miaka nenda rudi, ili kukuza soka la vijana hapo nchini Uganda? Ukiona hapa hapa kwetu Uganda kuna kama 120 lakini chama chetu cha mpira na Abdul Suleiman Semgenyi. Uh, muda unatukimbia sana, lakini uh, sitaondoka pasipo kuku, kuku, kukuuliza nafasi ya Arsenal katika ligi kuu ya kandanda ya England, kwa sababu hivi sasa tunapozungumza ni mapumziko na wameshapoteza kwa bao moja kwa bila dhidi uh, ya Manchester City. Arsenal ina mwalimu mpya uh, unashuhudia mchezo huu uh, pengine unaiona Arsenal inaweza kuvuna chochote mwaka huu uh. Afadhali kwa tutaona kama sekta mtu anaweza kuendesha yetu vizuri, lakini kwa kila leo ya itaendelea moja kwa moja. Naam, asante sana. <laughs> Asante sana Abdul Suleman Semgenyi. Shukrani sana kwa kuungana nasi katika makala ya jukwaa la michezo ukiwa hapo Kampala. Asante sana Erifu. Nam, shukrani sana uh, pia Juma Mudimi ukiwa hapo Tabora, magharibi mwa Tanzania, shukrani sana nam. Uh, asante sana, asante sana msikilizaji. Uh, mimi ni Fredrick Nwaka, hapo awali katika ligi kuu ya kandanda ya England, uh, Liverpool ilicharaza Westham mabao manne kwa bila. Mohamed Salah ameshafungua akaunti yake ya mabao, na mimi ndivyo ninavyoondoka nikiacha kipaza sauti hiki kwa mwenzangu Victor Abuso Atamatishe matangazo ya jioni karibu. Sana Abuso. Nam nakushukuru sana mwenzangu Frederick nwaka kwa kutuletea makala hayo mura kabisa, jukwaa la michezo. Na msikilizaji, kufikia hapo tunafika mwisho wa matangazo ya jioni kutoka hapa RFI Kiswahili. Niseme ni nimekuwa ni fahari yetu sana kuwa pamoja nawe jioni hii. Usikose kuwa pamoja nasi tena hapo kesho saa moja na nusu saa za Afrika Mashariki. Asante sana na kwa heri kutoka hapa Dar es Salaam.