Msikilizaji, Juma lililopita utafiti mpya wa kidunia umeonyesha kuwa hakuna usawa kati ya jamii na makampuni makubwa ya uwekezaji katika haki ya umiliki wa ardhi. Ripoti iliyotolewa na shirika la kimataifa la World Resources Institute imeonyesha kuwepo ukiukwaji mkubwa wa sheria na haki za binadamu wakati makampuni haya yanapopewa ardhi na, na serikali kwa ajili ya uendelezwaji wa shughuli za kiuchumi. Utafiti umeenda mbali zaidi na kuonyesha kuwa jamii nyingi hazinufaiki kutokana na ardhi yao kuchukuliwa. Makala ya Jua Haki Zako jumaa hili itaangazia kwa kina ripoti hii pamoja na kuzitazama haki za jamii wenyeji wa ardhi husika kabla ya kuchukuliwa au kupewa makampuni kwa uwekezaji. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, karibu kuanza makala haya. Mwenzangu Stephen Mumbi amezungumza na Emmanuel Sule, mtafiti aliyohusika kwenye uchapishwaji wa ripoti hii, na alitaka kujua lengo la utafiti wenyewe. Kwa lengo letu hasa kwenye ule utafiti, na hii ni muhimu sana tuliangalia ni kwa namna gani ambayo jamii zinazomiliki ardhi hii au zinazotumia ardhi hii zinaweza kuwa na mfumo unaowezesha kuitambua ile ardhi, na hata inavyotaka kutoaliwa kwa matumizi yoyote ile, haki yao iwe inatambulika. Na tuna kusema haki za kumiliki ardhi zinamaanisha vitu vingi kwenye ardhi. Watu hawatumii tu ardhi kwa ajili ya kujenga na kulima. Kwenye ardhi watu wanahitaji kupata maji wanahitaji kupata misitu, mazao ya misitu, misitu na vitu vingine. Kwa hiyo sisi hasa tuliangalia suala la ku, kuweza kupata ardhi, suala la kutumia ardhi na suala la kumiliki ardhi, hasa katika makundi hayo mawili ya wanavijiji na makampuni, na tumezingatia haya kwa sababu katika miaka ya elfu mbili hasa elfu mbili na sita elfu mbili na nane, tisa, elfu mbili na tisa kulikuwa na wimbi kubwa la makampuni kuja kutoa ardhi kwa ajili ya uwekezaji mkubwa. Kwa sasa hivi hali zao zikoje, ukizingatia mahitaji muhimu ambayo yanatokana na umiliki wa ardhi kwa Tanzania? Tuseme, ukiangalia jamii nyingi za Afrika hata dunia kwa ujumla, Tanzania tumepiga hatua kubwa sana. Jamii za Kitanzania, ukiacha jamii chache katika maeneo chache, zina, zina uhuru wa kutumia ardhi yao na zina uhuru wa kudai haki ya fidia, na hii inatokana na sheria ya msingi sheria ya vijiji ya mwaka wa tisini na tisa. Kwa hiyo ile sheria inawapa inawapa uhuru wa kuamua namna ya kutumia ardhi yao, na ukifuatilia sana, utaona katika tafiti yetu tumegundua kwamba asilimia themanini na tano ya vijiji vyote Tanzania kwanza, vile vina, vina vyeti vyao vinavyotambulisha kwamba ardhi yao wanaimiliki kihalali mipaka yao imepimwa, imehakikiwa, hawana ugomvi na vijiji vya jirani, na pia wilaya imetambua hivyo. Na wengine asilimia kumi na tatu mpaka wameenda mbali zaidi, wamefanya mipango endelevu ya ardhi yao, japo hiyo mipango mengine ina kasoro ina kadha wa kadha, lakini kwa kimsingi Tanzania tumepiga hatua. Ukiangalia sasa e, mara baada ya kuja wawekezaji, hali imekuwaje na wananchi hawa, wananemeka kwa kiwango gani na ardhi yao mara baada ya kuchukuliwa na wawekezaji, hilo sasa la uwekezaji lina majibu ya aina mbili. Moja la msingi ni kwamba tutambue ni uwekezaji wa aina gani. Kuna uwekezaji katika maeneo ya ardhi ambapo wanavijiji wamewezeshwa kulima mazao yao wenyewe, na mwekezaji labda anatumia mbinu zake kiwanda alicho nacho, wanavijiji wanauza mazao, wale walioko pembeni ya kiwanda. Hawa wanavijiji kwa namna moja au nyingine sio kwa asilimia mia moja kwa namna moja au nyingine wamefaidika, lakini kwenye maeneo mengine huu uh, uwekezaji umekuwa tuseme, imekuwa ni dhama, yaani umeleta shida, kwa maana ya kwamba watu wamepoteza ardhi yao, mwekezaji amechukua ardhi na huu uwekezaji wenyewe haujatekelezwa. Nitoe mfano mmoja wa kampuni iliyoko kule Kilwa, ilikuwa inaitwa kampuni ya Bioshape, kampuni iliyotoka nchini Uholanzi. Hiyo kampuni imechukua hekta elfu thelathini na nne ya vijiji katika wilaya ya Kilwa wamechukua ardhi yao, wakapewa hati miliki ya miaka tisini na tisa, lakini hamna kitu chochote walichokifanya zaidi ya kuanza kujenga mitambo ya mwanzo na kukata miti na wakayavuna na wakayauza Ulaya, na wameishia. Na ukiangalia kitu kikubwa sana katika, kasoro kubwa sana ambayo sisi tumegundua katika utafiti ni kwamba wanavijiji wanapotoa ardhi yao, ile fidia wanayolipwa ni ndogo sana. Nini mapendekezo yenu baada ya utafiti huu kuhusu jamii isiyotambulika? Kitu kikubwa ambacho utafiti huu unasisitiza, sio kwa Tanzania peke yake, lakini kwa Tanzania, kitu kikubwa ambacho tumependekeza ni kwamba ardhi ya vijiji, hasa yani vijiji hasa vile ambavyo wameshapewa vyeti vyao, yaani vile vijiji kwanza viheshimiwe, mipaka yao iheshimiwe, isivunjwevunjwe. Unajua, sisi siasa inaingia sana kwenye hii kitu na nashukuru kwamba waziri wa ardhi, waziri mkuu na tume ya mipango ya ardhi wameiona hii kama ni tatizo, kwamba vile vijiji vyote ambavyo vimepewa vyeti vyao viheshimiwe, visigawanywe, visi tena, kwa sababu kishagawanywa ule mpango wa ardhi, kile cheti cha ardhi hakifanyi kazi tena, inabidi mwanze kupanga upya. Kwa hiyo ile sisi tunaona ni changamoto na inaleta shida, na hilo ni jambo la kwanza. Jambo la pili tumeona kuna shida katika kutatua migogoro inayotokana na ugawaji wa vijiji na pia mipaka, uainishaji wa mipaka ya ardhi. Miongozo iliyopo haieleweki vizuri, inaleta shida, watu wanaenda kwa haraka. Tanzania tumejitahidi sana kwamba gharama zetu kidogo ni chache. Msikilizaji, baada ya kumsikia Emmanuel Sule kutoka shirika la kimataifa la Resources Institute lililotoa ripoti kuhusu ugombezi wa ardhi kati ya jamii na makampuni nimezungumza na dkt Eliamani Laletaika, mwanasheria na mtaalamu wa mazingira na jamii asili, akiwa jijini Arusha nchini Tanzania. Na hapa anaeleza mtazamo wake wa kisheria kuhusu haki za wenyeji. Sasa kimsingi sheria za kimataifa zinatambua haki za indigenous communities kumiliki ardhi yao na kutumia kwa rasilimali au kwa shughuli za kimaisha ama livelihoods ambazo zinaendana na culture yao. Hapa Tanzania tumekuwa kuanzia mwaka elfu moja mia tisa tisini na tisa na kitu kinaitwa customary land tenya, ni certificate inayotoa haki ya kumiliki ardhi kibila. Hii ilitegemewa kwamba basi ingetoa mwanya mkubwa kwa wananchi ama indigenous communities e, kwa bahati mbaya sana e, utekelezaji wa sheria huu unasuasua kwa kiasi kikubwa. Vyeti hivyo vya umiliki ardhi ya kibila vinatolewa kwa kuwa na ukiritimba mkubwa sana. Tunashuhudia kwamba nchi nyingi hivi sasa zinakimbia ama zinakimbilia kupata maendeleo ya kiuchumi na kijamii, na ardhi onekana kuwa rasilimali muhimu sana ambayo inatumiwa na watu wengi, na makampuni mengi yanataka, na serikali pia inataka kuwa na ardhi kwa ajili ya uwekezaji. Ipi njia bora ya kuchukua ardhi za wenyeji kwa ajili ya shughuli za kiuchumi? Kwanza niseme kwamba hakuna sababu ya kuchukua ardhi ya wenyeji, iko sababu ya kuweka ubia, kuwa partners. E, badala ya kusema tu tunatoa ardhi hii kwa ajili ya maendeleo. Maendeleo maana yake nini? Uh, maendeleo sio maendeleo ya vitu, ni maendeleo ya watu, kama alivyosema Mwalimu Nyerere. Kwa hiyo njia sahihi inayokuwa recommended na na, na Benki ya Dunia pamoja na, na, na mashirika makubwa mengi yanayoogopa eh, hali hii ya kuwakandamiza zaidi, eh, wametoa mwongozo kwamba basi, kama ni kwenye kijiji, kijiji hicho kiwe na eh, um, umia na pia wawe na eh, prior informed consent kwamba wameelezwa kwa, kwa kirefu kwamba ardhi hii inachukuliwa kwa sababu moja mbili tatu, na pale ambapo kuna eh, eh, overriding eh, eh, public interest, kama serikali kweli ina- inalenga ina, ina, ina kufanya kitu ambacho ni cha kijumuia kama vile kujenga shule wanaweza wakachukua ardhi ya mtu yoyote e, lakini mtu huyo awe compensated. Wito wako ni nini kwa serikali za hapa barani Afrika uh, wanapotaka kutumia ama kuchukua ardhi ya wenyeji ama kwenye vijiji kwa ajili ya uwekezaji na kuwapa hati makampuni ambayo yanakuja kuwekeza katika mataifa yao? Wito wangu kwa serikali zote za Afrika ni kugundua kwamba hakuna e, nchi yenye jamii zilizofanana. E, hata kule Ulaya na Marekani ziko jamii ambazo ziko nyuma kidogo kimaendeleo, na ni kazi ya serikali kulinda watu wa ngazi zote. Kwa hiyo serikali iwe na sheria ambazo zinalinda e, ardhi ya jamii zilizoko pembezoni kwa nguvu nyingi sana, ili basi isiwe kama eneo lao ni no man's land kwa hiyo hilo ni la kwanza, kwamba serikali isiweke tu eh, eh, interest katika kutoa ardhi, lakini iweke pia interest eh, kulinda eh, haki za binadamu na kulinda jamii zilizoko pembezoni, yani indigenous people. Msikilizaji, na mpaka kufikia hapa, ndiyo natia nanga ya makala ya Jua Haki Zako kwa jumaa hili. Shukran kwa mwenzangu Stephen Mumbi na Dr Eliamani Lalitaika kwa kushiriki pamoja nami kwenye makala haya ya Jua Haki Zako kwa jumaa hili. Usikose kuungana nami juma lijalo kwenye makala nyingine. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, kwa heri.