Msikilizaji, nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inajiandaa kufanya uchaguzi wake mkuu Desemba 23 mwaka huu, ambapo itakuwa ni tamati ya muhula wa rais Joseph Kabila madarakani. Lakini wakati huu vyama vya kisiasa vikiwa vimepeleka majina ya wagombea wa nafasi za ubunge na majina ya urais yanatarajiwa kuanza kupelekwa hivi karibuni, nafasi ya wanawake katika vyama vya siasa na uongozi wa nchi imeendelea kuwa changamoto, baadhi ya vyama vikiwanyima kabisa wanawake nafasi ya kushika hatamu katika vyama vyao na hata katika uongozi wa nchi licha ya kuwa wapo wanawake wachache ambao wanashiriki katika nafasi za uongozi ndani ya vyama vyao na serikali. Makala ya Jua Haki Zako jumaa hili inaangazia changamoto na haki za wanawake katika ushiriki wa maswala ya kisiasa na utawala nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, karibu Kutufungulia mjadala wetu hivi leo, kwenye laini ya simu tunaungana na Janini Bandu. Yeye ni kiongozi kutoka shirika linalotetea haki za wanawake la FM kule Goma, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Nimemuuliza yeye anazungumziaje ushiriki wa wanawake katika nafasi za kisiasa na uongozi. Okay, asante sana kwa swali hilo. Wanawake wanashirikishwa uh, katika siasa uh, ingali kabisa chini sana chini sana uh, kwa kuwa uh, vyama vyao wengi hawawatia uh, hata kwa kwa msa kwa liste uh, ili waweze kutumika vizuri na uh, unajua, kama pia uh, wanawake wengi hawana pesa, hawana uh, pesa. Uh, ili uweze mm, kugombea vizuri eh, kwa siasa inafaa kuwa na pesa, uende huku na huku ili uendelee vizuri uh, unadhani ni, ni kwa nini wanawake uh, huko mashariki mwa Congo uh, hawashiriki hawa sana kikamilifu katika maswala ya ya siasa? Pengine hawajui kama ni haki yao pia na usawa wa kijinsia eh. Ndio, ndio, wengi hawashiriki. Ya kwanza niyo nimetoka kusema, ya kwanza, kuna shida kuna shida ya kipesa, lakini pia inafaa kabisa aa wengi wanasema ni wambaraga, wengi wengi wanaita seme ni washindikana, nayo inakuwa kabisa matatizo sana uh, wakisha uh, enda ndani ya hiyo kisiasa Ma na wengine katika vyama vyao, nayo inakuwa ni matatizo hawatie uh, gisi inavyostahili na hapo ina- inapatia wamama kuwa na uga kabisa, inakuwa na uga unadhani wanawake nchini Kongo wanatambua haki zao na umuhimu wa wanawake kushiriki katika siasa na uongozi si? E, ndasema kama e, kwa siku zilizopita wanawake wengi walikuwa hawaelewe kabisa, lakini kupitia maorganization maassociation, e, e, ziko zinaenda ziki- e, zikiambia watu waweze kushirikisha mwanamke e, kuna mabadiliko kidogo, sio mengi, na kuna mabadiliko na hiyo inasaidia kidogo, hakuwa kabisa na njoo itaomba kweli watu waweze kusensibilize hata wamama waenewe lakini, naomba pia uh, kusansibilize na wababa na hata wavulana wengine, ili waweze uh, kushirikisha hawa mama uh, katika kisiasa. Janine, tunashuhudia hata wanasiasa wanawake ambao wapo katika serikali ni watu ambao umri wao kidogo umeenda Unazungumziaje mwamko wa vijana huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, hasa wanawake, na namna ambavyo wanajitokeza kushiriki harakati za kuleta mabadiliko DRC? Asante sana kwa swali hilo, ilifaa kabisa. Tunaweza uh, kushirikisha vijana uh, kuhusu swali hili kwa kuwa uh, ni vijana ndio ndio viongozi ya kesho. Eh, na hapo naomba kabisa kutumika sana kutumika sana kupitia masensibilisation. Unaona yakuwa kwanza wamama, eh, kuna mpaka kabisa hayakuwa kisinavyostahili. Na eh, tukaona mm, percentage ya wamama ambao waliweza kupostile ni wa kidogo kabisa sana, iko tu sawa mbele na wa mbeni. Hasa, hawa vijana basi itaomba nao eh, kuwasensibilize na kuwaonesha kwa kama wao ndio viongozi wa kesho situ wanawake ili waweze kabisa ao kushirikishwa. Na msikilizaji wa RFI Kiswahili na hasa makala ya Jua Haki Zako, mara baada ya kuzungumza na mwanaharakati wa shirika linalotetea haki za wanawake fm kule Goma janini bandu moja kwa moja hivi sasa kwenye laini ya simu na ungana na Neema Bikailuira, yeye ni raisi wa chama cha arke A kule mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Congo. Neema, Asante sana kwa kuungana nasi katika matangazo yetu ya RFI Kiswahili. Wewe kama mwanasiasa, unazungumziaje ushiriki wa wanawake huko DRC ndani ya politiki? Wanawake ni wachache kabisa, wanawake hawashiriki sana sababu, ukiangalia vizuri kwenye bunge la Kinshasa, tunakuwa na huit pour cent ya wanawake ndani ya ya, ya, ya bunge. Ku cinq cent depute tunakuwa na uh, quarantaine de alafu tunakuwa na shida wakati wanawake hawashiriki kabisa vizuri, na ukiangalia ndani ya government wanawake wanakuwa wachache kabisa sana ndani ya government zetu za Kongo. Neema, ndani ya chama chenu cha Arke kuna wanawake wangapi ambao wanashikilia nafasi za uongozi katika chama? Eh, ndani ya chama chetu wanawake wanashiriki. Sababu mkubwa wa chama chetu Bwana Olivier Kamitatu anasema ni vizuri zaidi kuweka wanawake kwa nafasi za prise de decision nafasi za kuchukua uh, decision. Alafu ni, ni, ni sawa. Mimi mwenyewe hapa ninakuwa ni kiongozi wa chama ku-ku nivo ya jimbo kwa ndani ya jimbo ya ya, ya Kivu ya Kaskazini, mimi ni ni, ni kiongozi wa chama ndani ya jimbo nikiwa mwanamke. Na ukiangalia kunivo national ndani ya direktoar national tuna waprezidenti watatu na humo ndani tuna wanaume wawili na tuna mwanamke mmoja e, donc wanamke ndani ya chama chetu wanashiriki kabisa. Kwa hivyo, uh, Neema unaamini kwamba katika uchaguzi ujao na chaguzi zijazo huko DRC wanawake wataendelea kupewa nafasi katika vyama vyao na katika serikali? tuna shida kabisa, tuna shida pamoja na vyama vingine ambavyo havitaki kushirikisha wanawake ndani ya ya ya ya ya uchaguzi ambao tunatayarisha hapa Disemba wanawake hawakuweza kuingia kumaliza ya makandideti ya, ni shida kabisa, na wanawake ni wachache sana. Ukiangalia vizuri uh, pursantaji ya wanawake ambao wameingiza makandideti zao iko chache kabisa, na hii italeta shida tena, wakati ambapo tutafanya uchaguzi wanawake watakuwa wachache ndani ya ya bunge. Neema Bikailwira, asante sana kwa kuzungumza na RFI. Asante na mimi nashukuru. Msikilizaji, kwa mujibu wa katiba ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, licha ya kwamba haiweki bayana ulazima wa wanawake kuwepo katika nafasi za uongozi, hata katika bunge lakini wanasheria nchini humo wanakubaliana kwamba changamoto ya wanawake kushiriki katika siasa na hasa katika vyama vyao bado ipo na inatakiwa kufanyiwa kazi. Kristiani Sundiria ni mwanasheria jimboni Kivu Kaskazini. Inabidi ndani ya vyama vyote mwanamke awe na nafasi yake, hata kama sheria kuhusu uchaguzi imeweka kitu ambacho kinakuwa kama kinamubagua mwanamke, wakati kinasema daftari hii kuhusu uchaguzi, kama hamwonekani mwanamke siyo shida. Kisheria mwanamke awe na nafasi yake, msikilizaji. Na kwa maneno hayo ya mwanasheria Cristiani Sundiria, ndiyo tunatia nanga ya makala ya Jua Haki Zako kwa juma hili. Shukran kwa Janini Bandu. Yeye ni kiongozi wa shirika la FM linalotetea haki za wanawake kule Goma, mashariki mwa DRC, na Neema Bikayilwira, yeye ni mwanasiasa kutoka chama cha Arke kule mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Usikose kuungana nami kwenye makala nyingine juma lijalo. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, kwa heri.