Na msikilizaji wa RFI Kiswahili, mwishoni mwa juma lililopita, Baraza la Haki za Binadamu la Umoja wa Mataifa liliketi katika mkutano wake wa mwaka na kupitia ripoti mbalimbali kuhusu haki za binadamu, lakini swala lililokuwa ni mjadala ni kuhusiana na ripoti ya haki za binadamu kuhusu nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ripoti ya wataalamu waliokuwa wamekwenda kuchunguza maswala kadhaa yanayojiri nchini in DRC ilikuja na matokeo ya kwamba vikosi vya serikali makundi wa ya waasi yameendelea kutekeleza vitendo vya ukiukaji mkubwa wa haki za binadamu katika maeneo ya mashariki na hasa hasa katika jimbo la Kasai na kuituhumu serikali kwa kushindwa kuwachukulia hatua wahusika wa matukio ya unyanyasaji na ukatili dhidi ya binadamu kutathmini ripoti hii na kuangazia hatma ya haki za binadamu nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, tutaungana kwenye laini ya simu na Tomas Dakin, yeye ni rais wa mashirika ya kiraia jimboni Kivu Kaskazini, na pia Omar Kavota, yeye ni mwenyekiti wa shirika linalopigania demokrasia na utawala bora la CEPADO, anazungumza akiwa Beni. Niwakaribishe kwenye makala ya Jua Haki Zako juma hili. Asante ndugu mtangazaji, na shukrani mwenyekiti, tuko chonjo kabisa na tunawasalimu kwa kuanza makala haya wasikilizaji wote wa RFI Kiswahili na zaidi wale wanaohusika na kutetea haki za binadamu nchini Congo DRC, nam nianze na, na Tomas Dain, pengine wewe kiujumla umeitazamaje ama ulichukuliaje ripoti ya tume ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa? Ninafikiri e ni lazima tuwashukuru hawa uh, wanaojihusisha mara kwa mara na kufanya utafiti uh, kuhusu u utekelezaji wa haki za binadamu ulimwenguni, uh, kwa maana mara kwa mara wanaposikia habari ya kwamba nafasi fulani kumekuwa uh, matatizo, watu wanasumbuliwa uh, wanajihusisha na kufika uh, wanalipa ndege wanasafiri ndani ya sehemu ambazo ni sehemu ngumu uh. Halafu ni lazima tuwashukuru kwa kushughulika kabisa na utekelezaji wa haki za binadamu ulimwenguni, kwa sababu mambo yanayofanyika uh, nchini hapa na makundi ya wanaomiliki silaha na wengineo hata uh, wamojawapo wa wanajeshi Ee, na servisi zingine za security ni lazima tuwashukuru, na ripoti hii ilitufurahisha uh, kabisa kabisa na tuliipokea kwa mikono miwili. Naam, upande wako Omar Kavota, wewe umeipokeaje ripoti hii na unaitazamaje? Bila shaka ni ripoti ambayo sisi wenyewe tumetazama kwa macho ya kupo, ya kuipongeza sababu, hata iwapo imechelewa hata kama ripoti yenyewe imechelewa lakini tunafurahi ya kuwa imeweza kutolewa na Umoja wa Mataifa ili kuhamasisha viongozi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Jumuiya ya Kimataifa ili kwamba vitendo kama hivi isiweze kuripotiwa na kuto kuadhibu kusiendelee kuwa kama ya siasa ya, ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na mataifa yote ambayo inapigania haki za binadamu. Naam, Omar Kavota, tulishuhudia mvutano wakati wa uwasilishwaji wa ripoti. Serikali ya DRC ilikuwa ikipinga baadhi ya vipengele na ushahidi ambao umekusanywa katika ile ripoti, ikisema haikatai ripoti lakini kuna mambo ambayo inatilia shaka ni mambo yapi, na unadhani kwa nini serikali ilionyesha wasiwasi juu ya ripoti hii ya Umoja wa Mataifa? Ripoti hii ina ina vipengele vimoja vimoja kweli, ambavyo sharti vi, viweze kukubaliwa baada ya uchunguzi, sababu ukiona ripoti yenyewe inakuwa kama inatia kwa mizani moja makundi ya kigaidi kama ya Kamwinasapu, hiyo hiyo makundi ya wanamgambo wa Kamwinasapu, ambayo ni makundi ambayo ni kundi pia ya kigaidi, inaitia kwa namna sawa na jeshi la serikali ambalo lilikuwa linakabiliana na na hiyo kundi ya Kamuina Nsapu. Sasa hiyo ndio, hapo ndipo serikali inakuwa na kama ina, ina sita kusema namna na gani sisi ambao tumekabiliana na hayo makundi ya waasi, hayo makundi ya kigaidi, tukalinganishwe na hao wa watesaji hao magaidi ambao sisi tulikabiliana nao, ili kuhakikisha kuwa raia ambao haki zao zinabuguziwa, ambao wanauliwa, ambao wanaporwa, ambao wanaabakwa. Sasa kwa nini Umoja wa Mataifa ikatuchukua? Sawasawa, Tomada ke, unadhani ripoti hii inaweza ikasaidia kupungua kwa vitendo vya ukiukwaji wa haki za binadamu, na unadhani kwamba serikali ya DRC itakuwa tayari kuwakamata na kuwashtaki waliohusika na waliotajwa katika kuhusika na vitendo hivi kwenye ripoti ya Umoja wa Mataifa? Mimi ninafikiri ni lazima tuwe tunazungumzia, tuna maneno ya haki ya binadamu tukiwa na na namna nyingine ya kutazama mambo. Uh, kufuatana na swali lako, ninafikiri ya kwamba serikali ni lazima kabisa kabisa itekeleze kutokuendelesha ku, uh, kuto namna ya kutokuwazibu watenda makosa, awe ni mwanajeshi akiwa na ranga ya aina gani, akiwa ameshitakiwa na ikiwa uchunguzi umefanyika kabisa kabisa na uh, wanaohusika na sheria nchini wakiwa wamemchunguza ya kwamba ni jemadari ni kanali ni kapiten, ambaye ametajwa ndani ya mambo ya, uh, ya kuto kutekeleza haki ya binadamu ni lazima apelekwe mahakamani. Na kwa jambo hili ninafikiri ya kwamba ni lazima tushukuru kabisa, uh, na hapa ninabaki ndani ya ya jimbo la Nord-Kivu ambako uh, uh, sheria inayotekelezwa na wanajeshi kabisa kabisa inatumika uh, sawa vile inavyostahili, kwa sababu wale wote waliojihusisha ndani ya ubakaji, ndani ya kunyanyasa, wizi, kupora mali ya watu na kuhusika na na na, na, na ku hii ambayo imejionyesha hapa nchini ki, kidnapping, akiwa mwanajeshi. Inaonekana kabisa ya kwamba sheria hapa jimboni imetumika ya kawaida Ngalama, nam, kabisa kunakuwa kabisa kabisa uzaidi kidogo nam, eh, tumada ke kwa, kwa kifupi sana, kwa kuwa muda umetupa mkono. Kwa kifupi, unadhani kutumwa kwa wataalamu wengine wapya kwenda nchini DRC kutathmini, kuangalia na utekelezaji wa serikali katika yale mapendekezo kutasaidia sasa katika kudhibiti vitendo vya ukiukaji wa haki za binadamu ni lazima ni lazima, uh, watu ambao wanafika wakiwa na jicho tof, tofauti na na wataalamu wa nchini uh, ni, ni ya lazima wakiwa wanapita mara kwa mara na kutoa ripoti lakini ile inayoweza kutusaidia kwenda mbele na kusaidia uh, serikali na sisi wanaohusika na shirika la raia ni lazima kuwe m, kusaidiana, kushirikiana ndani ya hii kazi ya utafiti nam, hii ni jambo moja, na ya pili ni lazima kuelewa sisi si watetezi wa haki za binadamu mara kwa mara, eh, wanapomtwanga mtu aliyekuja kuua naye tunamkamata sawasawa na mwanajeshi sawa sawa, ambaye anapigania uh, wale ambao ni ni, ni watu dhaifu, wa vulnerable. Halafu jambo kama hili ni lazima tuwe tunazungumza pamoja na hao wataalamu wanaotoka nchini nyingine uh, kusaidiana kabisa na wataalamu nchini, ili ripoti inapotoka iwe imeshirikishwa na sehemu zote na iwe ripoti ambayo inakubalika na sehemu zote. Uh, Omar Kavota, nayo kwa kumalizia kwa kifupi, nini hatima ya maswala ya ulindwaji wa haki za binadamu kwa DRC baada ya ripoti hii. Hii baada ya ripoti hii, tunaamini ya kuwa sheria nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo itaweza kutekelezwa ili kwamba waadhibiwe wale mateka wa Kamina Sapu, kundi la kigaidi ambayo iendesha vitendo vya ukiukaji wa haki za binadamu, pia na hao waskari watovu wa nizamu ambao wanaweza kukutwa walihusika kwa namna moja ama nyingine, nao wahukumiwe na uchunguzi mpya wa Umoja wa Mataifa. Kama alivyosema hivi karibuni Tomodake ni kwamba uwe ukihusishwa pande zote. Wakati Umoja wa Mataifa unatuma tume lake huku nchini, kuwe watu wa serikali, kuwe sisi mashirika ya kijamii ambayo ni ya injini hivi, kwamba kusiwe na mtu yeyote ambaye anaweza kufikiria kuwa ripoti ina nia ya kumshtaki yeye, lakini mambo yote iwe imeonekana me, wazi kwa pamoja na watu wote, na sasa kuchukuliwa hatua ambazo zinaweza kupelekea inji isiweze kuonekana kama inaficha wakosaji. Nam msikilizaji wa RFI Kiswahili, na kwa maneno hayo ya Omari Kavota, mwenyekiti wa shirika linalopigania demokrasia na utawala bora, uh, kule mjini Beni, Mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo huko Aa, na pia ndivyo ambavyo maneno ya Tomada Ke, rais wa mashirika ya kiraia jimboni Kivu Kaskazini, wanatamatisha makala ya jua haki zako juma hili. Niwashukuru sana Tomada Ke na Omar Kavota kwa kushiriki katika makala ya jua haki zako hapa RFI Kiswahili na kila la heri. Na pia nina pia ninamsalimu bwana Omar Kavota ambaye tumeshiriki kwa makala haya. Naam asanteni sana, nami naitwa Emmanuel Richard Makundi, niwatakie siku njema.