Asante na msikilizaji, safari ya makala hii ya mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii ambayo inakukumbusha habari kuu za dunia zilizopewa uzito katika matangazo yetu ya juma hili hapa RFI Kiswahili inaanzia huko nchini Uganda, ambako mwanamuziki maarufu nchini humo ambaye pia ni mbunge Bobi Wine alipandishwa kizimbani katika mahakama ya kijeshi, huku wakili anayemtetea akisema mteja wake alipigwa sana kiasi cha kushindwa kutembea wala kuongea. Bobi Wine alipandishwa kizimbani kwenye mahakama ya kijeshi ya Gulu kaskazini mwa nchi hiyo, ambako alishtakiwa kwa makosa ya kukutwa na silaha na sio uhaini kama ambavyo awali vyombo vya habari viliripoti. Msikilizaji, mbunge huyo alikamatwa baada ya gari la rais Yoweri Kaguta Museveni kushambuliwa kwenye jimbo la Arua, ambako chama tawala kilipoteza kwa mgombea binafsi aliyekuwa akiungwa mkono na Bobi Wine wa Kenneth Lukwago ni mchambuzi wetu wa kisiasa na mtaalamu wa siasa za Uganda hapa. Anatoa mtazamo wake akiwa jijini Kampala nchini Uganda. Kwanza ni kuelezea kwamba uh, mashtaka kuhusu Bobi Wine, bado mbele ya uh, court martial bado hayajatangazwa uh, na tunavyoongea hivi sasa mwenyekiti wa court martial, Lieutenant General um, Guti Andrew ameshafika kule muji wa Gulu na nimepata tu ripoti hivi, wamewakubali mawakili tu wawili peke yake kwa upande wa Bobi Wine ambaye eh, kwa majina hakika anajulikana kama Robert Chagulanyi kuingia kule kwenye eh, kambi ya jeshi ya Fourth Division Gulu na kwa hivyo mashtaka nafikiri tu yanaenda kuanza hivi, na kwa hivyo tunangojelea kuona nini yatatokea. na Kenneth, kuhusu matokeo ya uchaguzi huo mdogo uliofanyika huko Arua, kuna taarifa kwamba mbunge huru ambaye alikuwa anapigiwa upatu na Bobby Wine ndiye ameshinda. Pengine ushindi huu unamaanisha nini? Chama cha FDC uh, kilikuwa kina mpinga huyo mb mbunge mkasiano Wadri ambaye amechaguliwa. Kauli yeye alikuwa ni mwenye chama cha FDC lakini akasimama pekee bila chama, na NRM ilikuwa inasema hiyo ni nafasi yao U zaidi. Waangalizi wa mambo ya siasa wanasema hii ni alama ya kwamba uh, Bobi Wine ameonyesha dalili ya ku kufungulia upande wa upinzani kile kitu ambayo wanaita muungano, ambaye inaweza kuleta uh, mageuzi kwenye siasa ya Uganda. Wanasiasa wa upinzani na wengine wa chama tawala wamesema wanashangazwa raia wa kawaida kushtakiwa katika mahakama ya kijeshi, ambapo polisi wanamshutumu mbunge huyo wa upinzani kwa kuchochea machafuko wakati wa kampeni na kushambuliwa kwa msafara wa Rais Yoweri Kaguta Museveni. RFI. Viongozi kutoka mataifa ya Afrika Kusini na Kati walijumuika pamoja kwa juma hili na kumpongeza rais wa DRC Joseph Kabila Kabange kwa kuheshimu katiba na kujiondoa kwenye kinyang'anyiro cha kuwania urais mwezi wa Desemba mwaka huu. Viongozi hao walikutana jijini Luanda nchini Angola. Pia walihimiza kufanyika kwa uchaguzi ulio huru wa haki na wa amani nchini DRC. Manuel Domingos Augusto ni waziri wa mambo ya nje wa Angola, naye alizungumza na mwandishi wa RFI ya kifaransa Florence Maurice. Angola imekaribisha uamuzi wa Rais Joseph Kabila ambao unasaidia katika kutuliza hali halisi ya mambo ndani ya nchi. Ni hatua kubwa, lakini asiishie hapo. Kwetu sisi tunafahamu kwamba makubaliano ya Senko yatakapoheshimiwa kwa ukamilifu wake Hivyo tunaamini mambo yatakuwa sawa. Ameheshimu katiba ni sawa, lakini kuna kuachwa huru kwa wafungwa wa kisiasa, kufanyika uchaguzi unaowashirikisha watu wote, na hii ni kulingana na makubaliano waliojiwekea kama Wakongomani kati yao. Kauli hii ilipokelewa vipi nchini DRC? Nilimtafuta George Kapiamba, ni mwanasiasa na rais wa shirika la ACAJ linalopigania demokrasia, haki za binadamu na utawala bora, na hapa anazungumza akiwa jijini Kinshasa. Tunafurahi sana na ile mkutano ile yenyewe ilipitikana pale Luanda, Angola, na ile komunike de presse ile ilitoka kisha ile mkutano na tunawazia, kama President Kabila na wale wenye kutumika naye watatumikia sasa ile ile akori ya akord na wanapashwa kuifanya, sababu ile njio yenyewe itaonesha kama iko na akili mzuri juu ya kusaidia nchi ya Kongo yi ifanye ile ma, machakuzi mkondisho ya mzuri ya pe batu yote bafurahi. Kisha ile machakuzi, katika hatua nyingine, kundi la waasi wa zamani la M23 na lenyewe lilijitokeza kwa juma hili ambapo katika barua yao kundi hilo lilishinikiza serikali ya DRC kuhakikisha uchaguzi unaoandaliwa kufanyika unawashirikisha wanasiasa wote na kuhakikisha walioko nje ya nchi pamoja na kuachwa huru kwa wafungwa wa kisiasa jijini Kinshasa. Eli Mutela ni msemaji wa kundi hilo, alisema... hilo alisema Barua yetu ilikuwa nayo ya kutumia seni kumwambia hatari inakuwa mbele, lakini akifikiria kunye, kwa, kwa, kwa, kusema anapasha kutumikisha tu hiyo mashini kwa wakati ujayo, sisi kama M23 tutakamata hatua, na hiyo hatua itakuwa ya kuangalia namna gani ya kumuelewesha bwana Nanga, kama hiyo mashini aipashe kutuleta kwa amani. unaposema hatua ya kumuelewesha bwana Nanga hapo unamaanisha nini? Tutafasiri hiyo hatua wakati hiyo, e, itakuwa muda ya kufasiria hiyo hatua lakini, kama Wakongomani, hiyo hali iko na tia hiyo proses ya uchaguzi kwenye hatari na matokezo ya hiyo uchaguzi italeta shida. Lakini kauli hii ilipokelewa vipi na viongozi wakuu wa serikali huko DRC? nilizungumza na gavana wa jimbo la Kivu ya Kaskazini, Julien Paluku Kahonja, na hapa anaotoa mtazamo wake kuhusu barua hiyo. Mimi kwangu naona ni kawaida. Uh, bwana Bestradi Sima kuweza kusaini kibarua kama hiki. Katika kibarua chake angeweza kusema kama yeye amekuwa na wakandideti ngapi kwa uchaguzi wa wanabunge wanabunge wa jimbo na wanabunge huko Kinchasa. Kwa sasa hiyo ndiyo ingilikuwa ndi um, taarifa uh, nzuri sana kusema, ameingia Kongo watu wako tayari e, anatafuta kama kutisha serikali kusema yeye iko tayari kwa kila jambo, lakini nitamweleza ya kwamba vile m ishirini na tatu alivyopigwa mwaka elfu uh, mbili kumi na tatu, jeshi la Kongo liko li tayari kwa kila jambo, hakuna tishio lolote ambalo nitaweza uh, kutetemesha jeshi la Kongo ama wakubwa wa serikali. Mimi nawaza serikali ya Kongo imefanya lile ambavyo ilikuwa inaombwa kufanya. Tukisalia nchini DRC kwa juma hili, waziri wa sheria nchini humo Alexi Tambwe Mwamba alisema mwanasiasa wa upinzani Moise Katumbi Chapwe anatafutwa baada ya kuikimbia nchi hiyo. Mwamba alisema hati ya kukamatwa imetumwa katika mataifa mbalimbali mbali duniani. Katumbi alijaribu kuingia nchini DRC mapema mwezi huu ili kuwasilisha ombi la kuwania urais, lakini akazuiwa katika mpaka wa Kasumbalesa kati ya Zambia na DRC. Gabriel Kyungu wa Kumwanza ni spika wa zamani wa jimbo la Katanga na mshirika wa karibu wa Kikatumbi. Nilizungumza naye na kwanza nilimuuliza ni kwa namna gani amepokea kauli hii ya waziri wa sheria Alexi Tambwe Mwamba. Naye aliniambia, ya kwanza, Bwana Tambwe Mwamba amesema Bwana Katumbi amekuwa na waskari wa nje mia sita na leo hii bwana Mwamba hajaonyesha hata wawili hata watatu hata moja. Wale wanaitwa na Kifuransa wa mercenaires wa askari wa nje. Sasa leo ule bwana Tambwe anasema bwana Katumbi ni mkimbizi. E bwana mkimbizi, mtu anakuja kuomba aingie, mumehukumu useme ile yote, mnasema mumehukumu, anapenda aingie, sasa anakimbia wapi? Amuuliza bwana Tambwe, ukule Kasumbalesa ni wapi? na Gabriel Kiungu, hii inamaanisha nini? Ina maana kwamba aa, Katumbi hawezi kurudi kwa sasa huko DRC. Ndiyo, bwana Kabila haiko na uoga kabisa, na watu wake wanamwogopa kabisa Katumbi sababu wanajua sema raia yote ya Kongo wanampenda tu bwana Katumbi akuwe rais wao, kisha bwana Kabila wakufuata ni bwana Katumbi na watu wake wote wa Mwamba Watundu Watambwe wanajua ya kwamba hakuna mtu ataweza kumweza Katumi kumpiga kupiganisha na Katumi kwa machaguzi hata moja sawa. na na, kwa nini unafikiri kauli hii inakuja wakati huu eh, wakati ambapo wananchi wa DRC wanajiandaa moja kwa moja kuelekea kwenye uchaguzi kule Kongo? Ndio, eh, kabisa, ni ulizo mzuri sana. wat, waka, nini basi, ni juu ya nini, nini, nini, nini yeye. Wanasema iko na maneno mingi na, na maneno ni kuangalia sisi sisi wetu yeye anakuja anasema anasema, basi inaingia, mmehukumu, inafika, wanakataa. Kila mtu anasema maneno yake, ni mtazamo wake. Gabriel Kiungu wa Kumwanza, spika wa zamani wa jimbo la Katanga na mshirika wa karibu wake Moise Katumbi Chapwe, akiwa Lubumbashi, kusini mashariki mwa DRC. Na msikilizaji, kama ndio kwanza umejiunga nasi, kumbuka unasikiliza makala ya mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii kutoka idhaa Kiswahili ya Radio France Internationale. Uko nami Ruben Lukumbuka Ben Saleim. Na baada ya ubalozi wa Marekani nchini Tanzania kutoa taarifa ya kuonyesha wasiwasi kuhusu ukiukwaji wa taratibu za uchaguzi katika chaguzi ndogo zilizofanyika nchini humo hivi karibuni, vyama vya kisiasa vimekuwa na mitazamo tofauti kuhusu uchaguzi huo. Mwandishi wetu Steven Mumbi alifuatilia kwa karibu taarifa hii na akatuandalia ripoti ifuatayo. Hatua hiyo ya ubalozi wa Marekani imevuta hisia tofauti kuhusu uchaguzi huo. Vyama vya upinzani vimeng'ang'ana kuwa kulikuwa na dosari nyingi zito. Zuberi Kabwe ni kiongozi wa chama cha upinzani cha ACT Wazalendo. Kulikuwa kuna matukio ambayo ni ya uvunjifu wa sheria, uvunjifu wa amani na matumizi makubwa ya nguvu ya vyombo vya dola ambayo yanaufanya kabisa uchaguzi usiwe huru na waha kule um, Buyungu. Siku ya kupiga kura na baada ya kura kupigwa, matokeo kanywa eh, ni kwa kuhesabiwa kwenye vituo. Mawakala wa vyama vya upinzani walinyimwa fomu za matokeo. Chama tawala nchini humo cha CCM kilithibitishwa na tume ya uchaguzi NEC kushinda viti vyote vya udiwani katika kata sabini na tisa pamoja na ubunge katika jimbo la Buyungu. Katibu wa itikadi na mwenezi wa chama hicho Humphrey Polepole pole, anasema uchaguzi ulikuwa huru na wa haki licha ya dosari chache. uchaguzi huu mdogo ulifanyika kwa mujibu wa sheria, katiba na kanuni ambazo tumejiwekea, kanuni na upande wetu sisi hatujaona pahala ambapo limekwepo tatizo kubwa, ukiacha matukio machache ya kijinai ambayo na yenyewe yameripotiwa na yameendelea katika utaratibu wa kijinai wa nchi yetu. Akizungumzia uchaguzi huo, mkurugenzi wa uchaguzi wa tume ya uchaguzi nchini humo nek Athman Kihamia, anasema taratibu zilifuatwa kikamilifu na hatua stahiki zilichukuliwa kwa aliyokiuka. Taratibu zote zilifatwa, kuanzia uteuzi, ikaja mapingamizi, ikaja tukatengeneza kamati za maadili, lakini hata wale ambao hawakuridhika na namna yoyote walikata rufaa tume, ikaja rufaa ishirini na tano zikasikilizwa na kutolewa majibu. Mambo yote yaliyotokea nje ya hapo yalishughulikiwa na na na vyombo vinavyohusika. Kama ni vurugu, basi ilishughulikiwa na polisi. Je, kidiplomasia hatua ya ubalozi wa Marekani kutoa maoni yake kuhusu uchaguzi huo ina maana gani? Balozi Mohamed Mahundi ni mtaalamu wa masuala ya diplomasia. Uchaguzi huo uliopita ulikuwa hakuna taasisi au nchi zilizoalikwa kufuatilia uchaguzi ule. Maoni kama yale yanakuwa hayana nguvu na, na hayatoi uwakilishi sahihi, kwa sababu utakuwa ni kwamba umetoa maoni kutokana na ulichokisikia au kulichosemwa. Sasa hiyo inakuwa kidogo ni nje ya taratibu zile za kawaida. Uchaguzi huo katika kata sabini na tisa pamoja na jimbo la Buyungu mkoani Kigoma ulifanyika Agosti kumi na mbili mwaka huu. Juma hili rais wa Sudani Kusini Salva Kiir alitangaza kuwa kutakuwa na jeshi jipya la taifa nchini humo atakapounda serikali na mpinzani wake Riek Machar. Mwandishi wetu wa maswala ya Sudani Kusini James Band Shimanyula juma hili alitutumia taarifa ifuatayo. Akiongea rasmi kwa wananchi wa Sudani Kusini kupitia redio ya taifa la nchi hiyo kwa mara ya kwanza, rais Salva Kiir alikiri kuwa jeshi la sasa la SPLA limerundikwa robo tatu ya wanajeshi laki mbili wa nchi hiyo kutoka kabila lake la Dinka ambalo ni kubwa kuliko makabila mengine. Watu wengi wanasema kuwa SPLA ni jeshi la kikabila, na hiyo ndiyo sababu makundi ya vyama vya upinzani yametoa shinikizo kuwa jeshi la sasa livunjwe. Jeshi jipya ambalo litaanzishwa kwa kutumia nchi hii litakuwa na sura ya kitaifa. Wakati huu makabila yote 54 ya, ya Sudani Kusini lazima yawahimize wana wao kujiunga na jeshi jipya la kitaifa la Sudan Kusini. Mara tu matamshi ya rais Salva Kiir yalipoenea kote Sudani Kusini, vijana wake kwa waume walitoa kauli zao kuhusu kujiunga na jeshi jipya. Habari kwamba kila kabila litajiunga na jeshi jipya ni habari njema, tuna haki ya kulinda nchi yetu. Labda baadaye nitajiunga na jeshi. Niko tayari kufa kwa niaba ya watu wangu. I want to join Nataka kujiunga na SPLA kwa sababu hapa Sudani Kusini kuna mambo mengi yatakayofanyika. Kama hauko jeshini, hauwezi kutatua matatizo yanayotukabili na yaliyopo hapa nchini. Je, wataalam wa masuala ya kijeshi wa Sudani Kusini wana yapi ya kusema kuhusu tangazo hilo la Rais Salva Kiir? Huyo hapa mmoja wao, Abraham Kuol akieleza jinsi jeshi jipya linavyoweza kufaulu. Kwa jeshi kufaulu, kuna mambo matatu muhimu: kamanda mkuu wa jeshi army, watu walioko chini yake na serikali inayotawala. Hayo niliyoyataja hayapo kabisa mm -hmm hapa nchini. Kamanda hajui wajibu wake wa kijeshi, na, na serikali haifahamu jinsi gani itashughulika na maswala ya wanajeshi wake. James Shimanyula, Nairobi, <laughs> RFI Kiswahili. Wananchi huko Sudan Kusini wameipokeaje taarifa hii kuhusu uundwaji wa jeshi jipya la taifa nchini Sudan Kusini? Kwenye laini ya simu nami naungana naye Stephen Mutatiro Kiangwe, bila shaka unanipata vema. Tuambie, una mtazamo gani kuhusu uundwaji wa jeshi jipya huko Sudan Kusini, Stephen? Uh, kwa kweli, kwa mtazamo wangu ninaona ni vizuri wanavyo... uh, ku, wanapanga kuunda jeshi mpya na serikali mpya kwa sababu hapa kwa jeshi sasa la sasa linaonekana ni jeshi la kabila moja peke yake, na ninaona kwa kila mmoja na ameunga mkono hilo jambo na kila mmoja amefurahia kwa sababu kabila zote zitajumuishwa, na pia watakuwa na mwindu mpya ya kukabiliana hata na mambo ya ugaidi na mambo mengine kama ukosefu wa usalama usiku, kwa sababu usiku, usiku kuna kuanga na mambo ya wizi wizi. Asante sana, msikilizaji. Huyo ni Stephen Mtatiro Kiangwe, msikilizaji wa idhaa hii ya Kiswahili ya RFI jijini Juba, nchini Sudan Kusini. Asante sana, nimeshukuru Minash, bwana tukumbuka na katika uga wa kimataifa pia, msikilizaji, mwanamuziki nguli wa soul nchini Marekani na duniani kwa ujumla, Aretha Franklin alipata umaarufu kama malkia wa muziki wa soul na kupendwa na mamilioni ya mashabiki, alifariki dunia nyumbani kwake mjini Detroit akiwa na umri wa miaka 76. Mwandishi wetu Emmanuel Richard Makundi alituandalia taarifa ifuatayo Aretha amekuwa kioo cha wanamuziki wengi wanawake walioibukia baada ya yeye kupata umaarufu, huku vibao vyake ambavyo haviwezi kusaulika kama Respect alichokitoa mwaka 1967 I Say a Little Prayer alichokitoa mwaka 1968, prayer, mwaka na kibao maarufu cha Natural Woman alichokitoa mwaka 1968 vikiendelea kukonga nyoyo za mashabiki wake da ya kuugua kwa muda mrefu kwa maradhi ya saratani ya kongosho, familia yake inasema Aretha alifariki dunia maajira ya sa saa tatu na dakika 50 asubuhi kwa saa za Marekani. Maelfu ya mashabiki wake wameendelea kuomboleza kifo chake kwa kuweka maua kwenye kanisa la Bethel Baptist alikuanzia kuimba kama mwanakwaya mjini Detroit. Aretha mshinde mara 18 wa tuzo za Grammy kwa miongo sita, aliovutiwa na muziki maarufu kama vile Mariah Carey, marehemu Whitney Houston, Alicia Keys, Beyonce, Mary J Blige na marehemu Amy Winehouse. 1987 Aretha alikuwa mwanamke wa kwanza kuingia kwenye kumbukumbu ya wa watu mashuhuri ya Rock and Roll Hall of Fame. Amewahi kuimba wakati wa sherehe za kuapishwa kwa ku rais Barack Obama na Bill Clinton, akiimba wimbo wa My Country 'Tis of Thee. Mwaka 2005 Aretha aliyekuwa akifahamika awali kama Franklin alitunukiwa tuzo ya juu ya heshima kwa raia inayotolewa na rais wa Marekani wakati wa utawala wa rais George Bushi. Bali na kuwa mwanamuziki, Aretha alikuwa mtetezi mkubwa wa haki za binadamu hasa zile za watu weusi nchini Marekani. Vibao vyake vingine maarufu ni pamoja na Daydreaming, Jump to Eat, Freeway of Love, A Rose is Still a Rose, vinaendelea kupigwa kwenye vituo vingi vya redio duniani. Aretha Franklin hakika alikuwa malkia wa muziki wa soul. Mungu ailaze roho ya marehemu mahala pema peponi, amin. Nami msikilizaji, kufika hapo sina la ziada. Ulikuwa nami Ruben Kakule Lukumbuka Ben Salim. Hadi wakati mwingine, na kwa mara nyingine, panapo majaliwa, nikutakie kila la heri. Kwa herini.