Yaliyojiri, yaliyojiri, yaliyojiri, wiki hii. Hujambo na karibu katika makala ya mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii. Msikilizaji ni fahari yangu kukutana nawe na kukuletea na habari muhimu za dunia zilizopewa uzito katika matangazo yetu ya juma hili hapa RFI Kiswahili na miongoni ni huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambako baada ya sintofahamu ya muda mrefu kuhusu hatima ya Rais wa DRC Joseph Kabila Kabange. Hatimaye kiongozi huyo juma hili alitangaza rasmi kuwa hato wania kiti cha urais kwenye uchaguzi mkuu wa Desemba 23, mwaka huu. Uamuzi wa Rais huyo wa DRC Joseph Kabila ulikuja saa chache kabla ya kufungwa kwa zoezi la kurejesha fomu za kugombea urais kwa tume ya taifa ya uchaguzi CENI, zoezi ambalo lilikamilika Agosti 8, mwaka huu, ambapo Rais Kabila alimteua aliyewahi kuwa waziri wa mambo ya ndani na usalama Emmanuel Ramazani Shadari kupeperusha bendera ya chama hicho. Shadari aliteuliwa wakati huu upinzani ulikuwa ukiweka shinikizo kubwa kwa rais Joseph Kabila kutowania tena kwenye uchaguzi wa mwaka huu. Lambert Mende Omalanga ni msemaji wa serikali ya DRC. Mtu huyo ni Secretary kamarade Emmanuel Ramazani Shadari, katibu wa kudumu na wa PPRD alizaliwa mwaka 1960 huko Kabambare katika jimbo la Manyema, na sasa ndiye katibu wa kudumu wa chama cha PPRD. Jean Lucien Busa ni mbunge ani, amesema? Ni FSC, e, wa upinzani. Nimeridhika kuona kwamba FSC imempata mgombea wake ambaye sio tena Rais Kabila. Jambo linalolifurahisha zaidi ni kwamba katika historia ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, tangu nchi hii ipate uhuru wake tutashuhudia makabidhiano ya madaraka kati ya rais anayemaliza muda wake na rais anayechaguliwa katika hali ya kidemokrasia. François Rubota Masumbuko ni mbunge wa taifa na katibu mkuu wa chama cha MSR kinachomuunga mkono Rais Kabila, na hapa anazungumza nasi akiwa mjini Uvira. Tuko tayari na tulisema ile tangu zamani kwamba tukaunda mfumo mwingine unaitwa FCC manake tunafikiri kwamba tutabuka ushindi na huyo kandidati wetu Emmanuel Ramazani Shadari. DRC ambayo ni nchi tajiri kutokana na rasilimali zake, lakini ikihesabiwa kuwa nchi masikini barani Afrika, haijawahi kushuhudia mchakato wa kupeana madaraka kwa amani tangu kupata uhuru wake kutoka mikononi mwa Ubelgiji Juni 30 mwaka wa 1960. RFI Wasikilizaji wa idhaa hii ya Kiswahili ya RFI, baadhi yao walisema mimi naitwa kwa Katembo Chongo, leo natoka hapa. Sisi kama uh, Wakongomani na tunasema wakati wanamchagua wanamteua uh, Shadari imekuwa kitu ambapo Wakongomani wameweza kutosha kwa bwana Kabila kwani k kwa tukasikia kama Kabila anapenda aweze kufanya tena huu muhuri wa tatu. Anaitwa Bagaoni Mari Fransa, mzaliwa wa tarafa ya Ntega mkoani Kirundo kaskazini mwa Burundi, ila hivi sasa niko mjini Bujumbura maeneo ya Mchanga. Yani mwenendo huo wa rais Kabila ni wa kuigwa na marais wengine katika bara letu la Afrika. Jina langu ni Ndovya Kashiki kutoka Bukavu, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Hatua ya Joseph Kabila tumeipokea kwa fashango na nderemu hapa mashariki mwa Kongo. Licha kwamba Moise Katumbi bado anazuiliwa kuto kuweka fumu lake ila nitumaini kwetu sisi wa Kongo mani kuona Jater Bemba ameweka fumu lake. Jina langu naitwa Fred Njawa, niko pale Shaka Zambia. Kitu cha kwanza kwanza, namsifu rais Joseph Kabila kwa kitendo alichokifanya, ni kitendo kizuri sana, kwa sababu wananchi wa Kongo walitamani siku moja kuwa na rais mstaafu na kweli vimefanyika. Naongea na Tabu Mangala toka Kabiri Nyarugusu, wilaya ya Kasulu, mkoa wa Kigoma, nchini Tanzania. Ni kusema kama wao wa jamaa ni kitu ambacho amejiundia mechaguliwa Bwana Emanueli Ramadhani Shadari atakuwa anaendeshwa kama jinsi alivyokuwa anaendeshwa bwana Pasteur Bizimungu pale nchini Rwanda, yaani yeye anakaa yuko pale kama vile rais ambaye atakuwa anaendeshwa na kila mtu. Yoyote kifanyika, kifanyika, lazima kiwe mtu wa, alikuwa mtu wa karibu sana na bwana Joseph Kabila Kabange. Kwa hiyo kina kina kinatendeka pale, lazima atakuwa nakubali, sababu ni mtu ambaye atakuwa anaendeshwa kama kawaida. Ule Manuel Ramadhani Sadari, kwa upande wangu mimi naweza kasema, kwa upande wa kongamano yote naye afai. Ni maoni ya wasikilizaji wa idhaa hii ya Kiswahili ya RFI kuhusu uteuzi wake katibu wa kudumu wa chama tawala cha PPRD ambaye anamurithi rais Joseph Kabila anayemaliza muda wake ili kupeperusha bendera ya chama kwenye uchaguzi mkuu wa Desemba 23 mwaka huu. Katika hatua nyingine, tume ya uchaguzi huko Kongo Seni ilikamilisha zoezi la kupokea fomu za wagombea wa kiti cha urais na ubunge wa kitaifa juma hili, wakati huu chama tawala kikiwa kimemtangaza Emmanuel Ramazani Shadari kuwa mgombea wa chama hicho. Mwandishi wetu Stephen Mumbi hapa anatufahamisha zaidi kuhusu wagombea wa nafasi ya urais nchini humo. Kwa mujibu wa tovuti ya Seni, wagombea 26, miongoni mwao wanawake ni watatu, wamewasilisha fomu zao za kuwania urais katika uchaguzi uliopangwa kufanyika mwezi wa Disemba. Kati yao ni pamoja na Emmanuel Ramazani Shadari, alizaliwa Novemba 29 mwaka 1960 huko Kabambare katika jimbo la Maniema, mashariki mwa DRC. Alisoma chuo katika chuo kikuu cha Lubumbashi katika kitivo cha sayansi ya siasa na utawala, ambapo alifuzu na kupata shahada ya kwanza. Shadari alikuwa mwanaharakati wa mashirika ya kijamii huko Katanga na pia Maniema, kabla ya kujiunga na chama kikuu cha upinzani cha UDPS miaka ya 1995 na 1996. Mnamo mwaka 1997 alihudumu kama naibu gavana wa Maniema chini ya utawala wa hayati rais Lola Desire Kabila. Shadari pia ni miongoni mwa waanzilishi wa chama cha PPRD. Mwaka wa 2002 aliteuliwa kuwa katibu wa kudumu wa chama tawala miezi kadhaa iliyopita, ambapo Shadari amehudumu katika nafasi hiyo anateuliwa kuwa mgombea wa kiti cha urais Wagombea wengine ni ja pie bemba Gombo aliyezaliwa mjini Bokada kusini mwa mkoa wa Ubangi Novemba 4 mwaka 1962, ambaye alirejea nchini humo hivi karibuni. Katika orodha hiyo wagombe ya wagombea urais yupo pia Felix Antoine Shilombo Chisekedi aliyezaliwa mwaka 1963 na aliyechukua nafasi ya baba yake Tiene Chisekedi aliyefariki dunia mjini brussels mwezi wa februari mwaka jana anagombea nafasi hiyo kwa tiketi ya chama kikuu cha upinzani cha udps orodha hiyo ya wagombea uraisi yupo pia vita kamehe kinkiei wa mulumba adolfe muzito sami badibanga gabriel mokya antonie gizenga ambaye alishawahi kuwania uraisi jumla wamo wagombea 26 kinachobaki sasa ni tume huru ya uchaguzi senii kutangaza majina ya wagombea ambao wamekidhi vigezo vya kuwania urais katika uchaguzi wa disemba 23 tukisalia nchini jamhuri ya kidemokrasia ya congo kwa juma hili idadi ya watu waliopoteza maisha kutokana na ugonjwa hatari wa ebola katika jimbo la kivu kaskazini mashariki mwa nchi hiyo ya drc iliripotiwa kuwa imefikia watu 9 hadi mwishoni mwa juma hili wizara ya afya nchini humo ilisema watu wawili zaidi waliopoteza maisha walikuwa wakazi wa wilaya ya Beni. Hali hii imezua wasiwasi, wakati huu serikali ikishirikiana na shirika la afya duniani WHO ikianza kutoa chanjo kwa wakazi wa wilaya ya Beni. Dr Bathe Njoloko Tambwe ni mkurugenzi wa taasisi ya serikali inayoshughulikia magonjwa ya milipuko katika wizara ya afya nchini DRC, na hapa anazungumza akiwa mjini Beni huko Congo. Uh, chanjo kama chanjo lingine zote faida yake ni, ni ku, ku, kuepusha mwenye alishapata, ayapata magonjwa alipata, itatumika kama ingine chanjo yoyote ndio, pan haitakuwa hapa hai pote hapa kuno Nord Kivu itakuwa ni Beni ma, ma, yes, ita uh, that, that, na Mangina. juu ya nini? Juu ile chanjo itafanyika mpaka kwene ilipata confirmation ya case. kama kuna case hata moja mgonjwa mwenyewe alipatikana, hatuta chanjo, hapana. nayo mataifa jirani Uganda, Burundi, Tanzania na Rwanda yenyewe yalisema juma hili kuwa yamechukua tahadhari kutokana na hali hii mashariki mwa nchi hiyo. <muchiliki> na msikilizaji, kama ndio kwanza umejiunga nasi, kumbuka unasikiliza makala ya mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii kutoka idhaa Kiswahili ya Radio France Internationale. Uko nami Ruben Lukumbuka Ben Saleime. Juma hili nchini Burundi, wanafunzi zaidi ya kumi walizuiwa kufanya mtihani wa kitaifa wa sekondari ili kujiunga na elimu ya juu baada ya kukataa kunyoa nywele kabla ya mtihani huo. Mwandishi wetu wa Bujumbura, Juvenal Bigirimana, alitumia ripoti ifuatayo. Wanafunzi hao kumi na tano waliofukuzwa wote ni wasichana na walifukuzwa kwenye kituo cha kufanyia mtihani kilicho mtaani Jabe, katikati kabisa mwa mji mkuu Bujumbura. Baada ya kunyoa nywele, wamekataliwa pia na msimamizi wa kituo hicho kuingia darasani, akitoa hoja kwamba kama waziri aliwafukuza, basi yeye hawezi kuwaruhusu tena kushiriki mtihani huo. Wazazi wa wanafunzi hao wanasema kusikitishwa sana na hatua hiyo, kama anavyoeleza mmoja wao. Huu nimesikitika sana kwa sababu mimi nimejifikia shuleni nikahakikisha kwamba nywele za wanafunzi waliofukuzwa zilikuwa za kawaida tu, hawajapaka rangi ama mafuta yoyote ya nywele, hivyo nashindwa kuelewa. Ninachoomba ni kwamba waziri awe mzazi, wapunguzie adhabu, hivyo waweze kushiriki mitia Upande wake mwanaharakati Iskondere Imana anasema hatua hiyo ilikuwa haistahili. Hatua ya kuwakatalia wanafunzi wenye nywele nyingi kuendelea kufanya mitihani hiyo, siyo nzuri juu au watoto walikuwa wameshaanza kufanya mitihani, na tumesikia kama hawakujua kipimo sahihi cha nywele. Tunamwomba waziri wa elimu ya sekondari Jive Naribigirimana, Bujumbura, RFI Kiswahili. Jumahili inchi za Kenya na Tanzania ziliadhimisha kumbukumbu ya miaka 20 tangu kutekelezwa kwa mashambulizi ya kigaidi ya kundi la Alqaida, mashambulizi yaliyolenga ubalozi wa Marekani jijini Dar es Salaam na jijini Nairobi Agosti 7 mwaka wa 1998. Mwanahabari na wetu wa Nairobi Joseph Marwa alitutumia taarifa ifuatayo. Agosti 7 mwaka 1998 itasalia siku ya huzuni humu nchini baada ya Kenya kutikiswa kupitia shambulizi la kigaidi lililosababisha vifo vya watu 200 ambao hadi wa leo majina yao yanasalia katika jiwe la kumbukumbu kumbu katika eneo la tukio katikati mwa jiji kuu la Nairobi palipotokea uvamizi huo. Joseph Marwa, Nairobi, RFI Kiswahili. Uganda ilisema itaanza kuwarudisha nyumbani wakimbizi wa Sudan kusini wanaoishi nchini humo kuanzia mwezi Januari mwaka 2019. Kauli hii, msikilizaji, ilitolewa na rais wa Uganda Yoeri Kaguta Museveni wakati akiwa katika ziara ya siku moja nchini Tanzania kwa juma hili alipokutana na rais wa nchi hiyo John Pombe Magufuli jijini Dar es Salaam. Hatua hii imekuja baada ya Rais Salva Kiir na hasimu wake Riek Machar wiki iliyopita walitia saini mkataba wa kugawana madaraka jijini Khartum nchini Sudan. Rais Museveni alisema South Sudani wamekuwa na vita vya, vya kabila. Juzi walifanya wa mkataba e, inaonekana sasa wamechoka. Unajua watu wakipigana wanachoka. E, inakuwa naye msingi mzuri wa kupata amani. Wakimbizi kutoka South Sudani na Congo ambao wako Uganda sasa hivi ni milioni moja laki laki nne na matumaini kwamba awa wa South Sudani watarudi, labda warudi mwezi wa Januari kama wakipata vifaa vya kilimo na mbegu kusudi waweze kupanda mwezi wa Machi, kwa sababu mvua ya kule inaanza mwezi wa Machi. Wakati huohuo wa Tanzania imethibitisha kuwa wakimbizi kutoka Burundi ambao wanaishi nchini humo wameanza kurejea nyumbani kwa hiari. Rais Magufuli alisema hii inatokana na hali ya amani kuanza kurejea katika nchi yao. Wote tumefurahi kuona kwamba sasa wakimbizi waliokuwa Tanzania wameanza kurudi Burundi. Ninyi wote mmekuwa mkishuhudia Warundi wengi wakiwa wanarudi kwao, na hii ni saini mojawapo nzuri ya kwamba wanakorudi kule, maana yake pametulia, na mara nyingi hata ninyi mmekuwa mkiwasikia wakizungumza tunakwenda muhira muhira, kwa Kirundi maana yake ni nyumbani. Ni sauti yake John Pombe Magufuli, rais wa Tanzania. Tukiwa bado nchini Tanzania, msikilizaji, kwa juma hili mamia ya wakazi wa jiji la Dar es Salaam walijitokeza kwa wingi kuaga mwili wa msanii mkongwe wa filamu na uchekeshaji Amri Athumani maarufu kama King Majuto, ambaye alifariki dunia katika hospitali ya taifa ya Muhimbili. Miongoni mwa waliojitokeza kuaga mwili wa King Majuto ni pamoja na rais wa Tanzania John Pombe Magufuli, rais mstaafu wa Tanzania Jakaya Mrisho Kikwete, viongozi wa serikali na wasanii mbalimbali. Simon Mwakifwamba ni rais wa shirikisho la waigizaji nchini Tanzania. Naye akatoa neno. Historia yake inasema alianza kuwa mwigizaji toka mwaka elfu moja mia tisa na hamsini na nane kabla ya uhuru. Kwao ni mzee ambaye tunasema kwenye uzao amezaa, amekuwa na uzao mkubwa mno. Kama ni mzazi, ni mzazi mwenye watoto, wajukuu, vitukuu na vitukuu navyo vimezaa. Tumepatwa pigo kubwa, kwa sababu kwanza alikuwa bado anahitajika kwenye tasnia ya filamu kwa kipaji alichojaliwa na Mwenyezi Mungu. Kingi Majuto, mwili wake ulisafirishwa mkoani Tanga kwa maziko. Inaripotiwa kuwa yalihudhuriwa na maelfu ya watu. Juma hili mataifa ya magharibi na Umoja wa Mataifa yalishutumu kufukuzwa nchini Zambia na kufikishwa mahakamani mmoja wa viongozi wa juu wa upinzani nchini Zimbabwe, Tendai Biti. Biti alikamatwa baada ya kufukuzwa nchini Zambia hivi majuzi na kufikishwa mahakamani jijini Harare akiwa amefungwa pingu na kushtakiwa kwa uchochezi wa maandamano ya kisiasa wiki iliyopita kabla ya kutangazwa kwa matokeo ya mshindi wa kiti cha urais. Mwanasiasa huyo alikanusha madai hayo, lakini aliachiliwa huru kwa dhamana baada ya kutoa dola elfu tano na kuagizwa kuleta pasi yake ya kusafiria mahakamani pamoja na kutohutubia mikutano ya kisiasa na kuzungumza pia na waandishi wa habari. Rais Emerson Mnangagwa, kupitia ukurasa wake wa Twitter, alisema yeye ndiye aliyesaidia Bwana Tendai Biti kuachiliwa huru. Mwenzangu Ali Bilal alizungumza na Profesa Mwesiga Baregu, ni mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa jijini Dar es Salaam, kupata mtazamo wake. Nadhani ni, ni bahati mbaya kwamba imebidi ime iwe hivyo, eh, kwa sababu yeye alidai kwamba alikuwa anakwenda kutafuta hifadhi ya maisha yake. Sa hata kabla haijachunguzwa kwamba kweli anahitaji hifadhi hiyo akarudishwa. E, mimi nafikiri ni, ni uamuzi wa, wa, wa nchi ya, ya Zambia na wao kukozwa na haki ya kufanya maamuzi anayohusu nani anaingia nani anatoka, lakini ni bora kama wataangalia sheria za kimataifa zinazosimamia jambo hili. Naam, tumeona tayari uchaguzi umemalizika na upinzani umeendelea kulalama kuibiwa kura, lakini tayari wamefikisha malalamiko mahakamani. Tutarajie nini kutoka mahakamani baadaye? Tutarajie haki. Mtu akienda mahakamani, anakwenda kudai haki, kufanyiwa haki. Kwa hivyo matumaini yangu ni kwamba mchakato mzima wa kupokea na kusikiliza kesi yao utaongozwa na kutaka kutenda haki eh, na hili eh, mahakama ya Zimbabwe haitakuwa ya kwanza kwa sababu hata mahakama kuu ya Kenya ilikuwa na changamoto hiyo, na wakati mmoja ikafuta matokeo ya uchaguzi. Na matumaini yangu ni kwamba iki, ikiwa hivyo Zimbabwe hawata eh, sita nao vile vile kama wamekuta kwamba kweli uchaguzi ulikuwa na dosari za kutosha yake ni mtazamo wake, Profesa Mwesiga Baregu, mchambuzi wa siasa za kimataifa, akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania, na hapo alihojiwa na mwenzangu Ali Bilal Juma. Hili, Rais wa Sudan Kusini Salvakir alitangaza msamaha kwa waasi nchini humo, akiwemo aliyewahi kuwa makamu wake wa rais na kiongozi wa waasi Riek Machar. Msamaha huu unatolewa ikiwa ni siku chache tu zimepita tangu rais Kir na mwenzake Macharo watie saini makubaliano ya mkataba wa amani utakaoshuhudia kusimama kwa vita na kuundwa kwa serikali ya mpito. Haji Kaburu ni mchambuzi wetu wa maswala ya kisiasa na hapa anazungumza nasi akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Hatua uh, hii ukiangalia kwenye ile memorandum of understanding ambayo wamesaini ile makubaliano hii ni moja ya masharti ambayo ilikuwa anatakiwa yeye atekeleze. Officially naingia kwenye vitabu vya serikali na itome kwenye gazeti la serikali, ili kupunguza yale mashaka ambayo bado yapo, kwamba wanaweza wakafika pale wakakamatwa. Kwa hili ilikuwa ni moja ya sharti ambazo limo katika yale makubaliano. Kutekeleza huku kunaonekana ni kwa sisitizo au shinikizo la wale waliosimamia makubaliano haya, ah, kwamba huwezi kuanzisha serikali ya, ya, ya, ya umoja wa kitaifa wakati bado kuna watu wanatakiwa wakamatwe na wafungwe. Kwa hiyo hii ametekeleza, hiyo ni hatua nzuri, ni hatua ambayo pengine itapunguza mashaka kidogo, lakini mashaka bado yapo. Na katika uga wa kimataifa, msikilizaji, rais wa Marekani Donald Trump juma hili alizionya nchi zitakazofanya biashara na taifa la Iran, akisema kufanya hivyo kutazinyima nafasi nchi hiyo kufanya biashara na taifa lake. Kauli yake ilikuja wakati serikali ya Urusi ikikosoa vikali hatua hii ya Marekani iliyoiita ya kibinafsi. Nam msikilizaji, kufika hapo sina la ziada. Ulikuwa nami Ruben Kakule Lukumbuka Ben Saleim, hadi wakati mwingine na kwa mara nyingine, panapo majaliwa ni kutakie kila la heri. Kwa herini.