Na kusalimu msikilizaji popote pale ulipo, na karibu katika makala ya Nyumba ya Sanaa kutoka hapa RFI Kiswahili. Jina langu ni Stephen Mumbi, na hii leo tutakuwa tukiangazia sanaa ya uchoraji, na kuzungumzia sanaa hii kwa urefu tutakuwa naye nice, Sigel Lucas, mchoraji kutoka nchini Tanzania. Karibu, karibu sana Sige katika makala ya Nyumba ya Sanaa. Asante sana. Ilikuwaje unafanya sanaa hii ya uchoraji? Uh, kwanza kabisa ni, nishukuru familia yangu kwa sababu mzee wangu nadhani aliona mapema mbacho nnacho kwa hiyo aliweza kuninyanyua kwa namna hiyo, aliweza kunulia vifaa vingi tokea nikiwa mdogo kabisa, ikiwa primary, ananulia vifaa hivi na vile na makaratasi tunachezea chezea hivyo hivyo, mpaka baadaye nikaanza kuona inakuwa na nikajenga interest nayo, nikajenga eh, hamu ya kufanya kila siku na hata nilivyoingia form 1 eh, kidato cha kwanza Mzee alinipeleka kwenye shule ambayo ilikuwa ina, ina mchepuo wa sanaa ya uchoraji. Kwa hiyo nikaendelea kukua na nikaendelea ku, ku, kuongeza ujuzi ambao umenisaidia kufika hapa nilipo, kwa sababu baada ya pale tukaenda fom 5 na 6 tukaja chuo chuo, tena ndo sasa hivi nipo chuo kikuu cha Dar es Salaam mwaka wa kwanza, na ninasoma masuala ya sanaa na uchoraji. Tunaona wazazi wengi huwa ni wagumu kukubali mwanawe kujiingiza kwenye sanaa wewe kwako ilikuwa rahisi kiasi gani? Na ni kweli kwamba wazazi wengi wanawa, wanaua vivipaji vya watoto wengi sana kwa sababu e, hata kule shuleni tunaona tulipokuwa darasani watu wanasema nyie mnaenda kucheza cheza tu mnaenda kuchora chora e, na nakumbuka mwalimu wangu alikuwa anasema atu, a, waambieni hatuji kuchora chora hapa tunakuja kuchora e, na, na kila kitu ambacho tunakiona katika mazingira yetu kimeanzia kwenye sanaa. Sasa wazazi wengi nadhani ni ule uelewa hawaelewi, kwa hiyo unakuta mtoto anachora, anawambia acha kuchora hapo, unafanya nini? Nenda kasome hichi, kasome kile, na sio kwamba hivyo vingine havina umuhimu, lakini lazima mtoto apate nafasi ya kufanya kitu kimoja e, kama kile ambacho ni, ni sanaa yake au ni, ni, ni talanta ambayo amepewa na Mwenyezi Mungu, ambayo inakuja kumsaidia kama mimi ambavyo nafanya sasa hivi, na niko hapa kwa sababu ya sanaa hiyo. Kwa hiyo haikuwa ngumu sana kwangu mimi kuingia kwenye sanaa kwa sababu mzee wangu wa mimi aliona mapema. Hakuwa mgumu kabisa nilipomwambia nataka kwenda kusoma art and design e, kusoma masuala ya sanaa, alikuwa mrahisi, kwa sababu aliiona historia yangu, aliona nilivyokuwa na akaona kuna haja ya huyu mtu kumwendeleza, e, afikie katika levo ambayo inatakiwa kufika. Ni lini sasa umeanza kuifanya kazi hii rasmi? Ni pale nilipotoka form 6 kuja mtaani na kusubiria matokeo ya chuo yatoke na nini. Pale nilianza kufanya eh, kufanya kwa umakini zaidi na hapo ilikuwa ni mwaka elfu mbili na, na saba. Eh, hapo ndo nilipoanza kufanya eh, vizuri kabisa kwa kufanya kazi kwa ajili ya kuuza kupata kipato, kwa sababu unajua tena ile likizo mtu unakaa nyumbani hauna kitu cha kufanya uingizi chochote, ni mwanaume unahitaji kupata hichi na kile na kile. Kwa hiyo sanaa hii ndio iliyonisaidia kwao, pale nilianza kufanya vile 2009 mpaka 2011, nikaenda Butimba kwenye chuo cha sanaa eh, nikaenda kufanya diploma kule ya sanaa, lakini katika ualimu. Baada ya hapo elfu mbili na kumi na moja nikaajiriwa kama mwalimu wa sanaa kwenye shule ya, ya moja iko Moshi pa Moshi Kilimanjaro, inaitwa Mawenzi Sekondari, na pale nikaendeleza vipaji mpaka ilivyofikia mwaka huu nikasema sasa, nina diploma tu hii, nadhani kuna vitu vingi natakiwa kuvisoma katika elimu ya, ya, ya chuo kikuu. Kwa hiyo nikaamua kuja sasa kujiendeleza, na sasa hivi ndo niko mwaka wa kwanza chuo kikuu cha Dar es Salaam. Ukiwa unafundisha shule ya Mawenzi wanafunzi walikuwa wanapokeaje taaluma hii ya, ya uchoraji? Kwa kweli wanafunzi walikuwa wanafurahia, kwa sababu unajua, wana, wanafunzi wanapenda kitu kutokana na mwalimu anayewafundisha kwao. Nadhani labda kutokana na mimi mwenyewe ni mfanyaji, ni mchoraji kwa hiyo nilikuwa nafanya pale pale, wanaona eh, labda wateja wengine wanakuja, wanaona wana, wana, wanatoa pesa, mwalimu anapata pesa, kwa hiyo ilikuwa inawa inspire wao kujifunza zaidi, kuendelea na kile kitendo cha mimi kukaa pale kwenye idara na kufanya kazi zangu pale, wao wakiangalia, ikawapa hamu, kwa hiyo na najivunia wanafunzi wangu kwa kweli ni, sasa hivi roho inaniuma nimekuja huku, lakini ilikuwa haina budi mimi kuja kuendeleza eh, elimu yangu kwa sababu hiyo ni, nadhani ni njia nzuri zaidi ambayo itanisaidia mii niwape elimu kubwa zaidi wale, wale, wale vijana. Lakini ki, ile elimu wanayoipata ndogo ya ujuzi huu inawasaidia wao kuweza kupata kipato kwa mtaani. Mapokeo yalikuwa mazuri msikilizaji wa makala ya Nyumba ya Sanaa kutoka hapa RFI Kiswahili. Jina langu ni Stephen Mumbi na, Lucas, raji, mbali mbali. Na hii leo nimemtembelea Siege Lucas, msanii wa uchoraji wa picha za aina mbalimbali, na tunazungumzia sanaa hii ya uchoraji. Nikiangazia hapa kwa mbali, naona picha na za namna mbalimbali zikiwa zimechorwa, zingine zikiwa zimetumika rangi za namna mbalimbali na nyingine zikiwa ni za black and white, nyeusi na nyeupe. Na atatufahamisha kwamba picha hizi ni za namna gani ama ni aina gani ya uchoraji wa picha hizi. Lucas, tukiangazia sasa na enyewe ya uchoraji, wewe unachora picha za namna gani? Mimi nachora sana e, picha za mafumbo ambayo tunaziita abstracts na kama unavyoziona hapa, hizi zote ni ni kazi za mafumbo. Unatengeneza una ujumbe e, ndani ya picha na sio tu kuchora picha mtu aone picha na aende, lakini akiangalia picha anapata ujumbe, anapata hadithi e, ndani ya ile picha na ndio maana unaona kuna vitu vimeingilia na ingiliana. Unaweza ukajiuliza ah, kwa nini tena huyu mtu uso umetoka ndani? Hebu nielezee hii moja, hii moja naona kama ni bahari, sijui ni ziwa, ni mto, kuna mwingine juu yake, kuna nyumba, tuelezee hii picha moja. Tafsiri yake hii picha inahusu maisha ya familia ya, ya Kiafrika. Ingawa mimi nimeangalia, inspiration yangu kubwa au kitu kilichonipelekea mimi kufanya kazi hii ni ma, mazingira yanayonizunguka. Nimeona familia nyingi kwamba kuna familia unakuta mama anafanya kazi na baba anafanya kazi na wanaingiza wote kipato wanashirikiana na wanakuwa na furaha katika familia yao, lakini picha yangu inaelezea yule mama ambaye yuko nyumbani, ambao watu wengi tunadhani kwamba yule ambaye yuko nyumbani ni u, u, u, u, hafanyi kazi haingizi chochote lakini wanasahau kwamba yule mama anawalea watoto. Tunaona kuna, kuna, kuna, kuna mayai hapa, anatuletea uzao ndani ya familia ile, lakini pia kuna chungu kiko motoni, anatupikia chakula ehe, umeona eh? analinda hii nyumba huyu mume akiwa kule anafanya kazi zake, anasukuma mkokoteni au anafanya kazi ofisini eh, lakini wote maisha yanaenda, kwa sababu pande zote mbili zinawajibika. Hayo mawajibiko hayo yanatengeneza mapenzi makubwa ndani ya familia, na ndio maana unaona hivi vichwa mwishoni vimetengeneza kitu kama love, kama kope ambayo ni, ni, ni alama ya, ya upendo. Tukiangazia vifaa unavyotumia kwenye uchoraji wa picha hizi, unatumia vifaa gani? Mimi natumia penseli za kawaida ambazo tunaziona madukani, lakini kuna penseli ambazo ni tunaziita ni professional pencils eh, ambazo zenyewe zinatumika katika uchoraji eh, lakini pia natumia mkaa. Kuna mikaa ambayo imeminywa, ime vizuri unaita ni complex, compressed chako ambayo unaweza ukaishika ukachorea uka vizuri kama ukiangalia mchoro huu umetumia chako hii, huu ni mkaa. Mkaa unautumia vizuri, unatengeneza picha kama hii, na ile pale ni ya penseli. Lakini pia tunatumia water color na rangi za za maji, maji, maji. Nikiangalia hii picha nyingine, mbali na ile ulikuwa ukinielezea, ambayo umetumia, kama ulivyosema, umetumia rangi za mkaa hizi, naona kuna rangi tofauti tofauti, na picha yenyewe ni ya namna tofauti tofauti. E, hebu na yenyewe tuelezee, inaelezea nini? Haya ni maisha ya mama mama wetu huyu wa Kiafrika, mama wa Kitanzania huyu. Mama amebeba jembe na amebeba mtoto mgongoni, lakini ana watoto wengine wawili e, anaenda shambani. Hii picha ndio inavyoelezea hivyo, ingawa kwa sababu ya haya maumbo sasa, kama nilivyosema, ni mafumbo, kwa hiyo lazima uangalie sana ili uweze kuona hizo picha zote ambazo nimeziongelea, lakini hiyo ndo hadithi ambayo inatoka kwenye mchoro huu na nimetumia rangi hizi, huu ni mchanganyiko ambayo sisi kitaalam tunauita ni color scheme hizi, e, tunaziita tunaziita complementary colors. Kwa mfano kama ukiwa unatumia e, complementary kama rangi ya, ya, ya, ya njano ya njano itakuwepo, lakini kijani unaichanganya, ingawa zinakuwepo, lakini kiufundi unatakiwa utengeneze rangi zako izi, ili zilete maana unayoutaka, yule anayeangalia apate. Kwa hiyo ni vizuri uchanganya, ingawa kuna rangi tatu ambazo ni za msingi umesema: nyekundu, njano na bluu. Ah, rangi hizo tatu. Naam, unanunuaje hizi rangi ambazo unatumia kwenye michoro hii? Uh, rangi zipo za aina tofauti tofauti, lakini mchoro hii kuna rangi zinauzwa shilingi elfu kumi ambayo unapata chubu moja, e, package moja ya rangi moja kwa kama mimi pa. Ukisema package moja ina maana gani? Yani ni rangi moja, kama ni anjano ni chubu moja e, kama dawa ya mswaki tunayojua ile ile, moja inakuwa ni rangi ya njano. Kwa hiyo kwa, kwa msanii lazima uwe na chubu zako nne, uwe na rangi ya nyekundu, uwe na rangi ya njano, uwe rangi ya bluu na uwe na rangi nyeupe. Hizo rangi ukiwa nazo, basi unapata michanganyiko yote, hauna haja ya kununua rangi zote ambazo unazihitaji. Unaweza ukanunua hizo rangi nne na ukatengeneza rangi nyingine zote ambazo utakuwa unazihitaji. Mchoraji mzuri ni mwenye sifa zipi? M, mchoraji mzuri ni yule ambaye anakithamini kipaji chake, sababu e, ile roho yako ya kupenda kile unachokifanya ndio itakufanya uwe mchoraji mzuri. Kama ufanyi mazoezi haufanyi au, au, michoro auwi mbunifu katika kazi zako, maana yake utabaki pale pale siku zote. Lakini kama ukiwa unaziangalia una kazi za wenzako wanafanya nini, na wewe unajituma e, kujifunza aina mbalimbali za uchoraji, maanayake hapo utakuwa unajijenga, utakuwa kwenye hiyo sanaa yako, na hapo utakuwa mchoraji mzuri. Lakini kama ukiwa ufanyi chochote, unasema tu mimi ni mchoraji alafu unakaa nyumbani unacheza gemu, uko facebook unachati tu, hauwezi ukawa mchoraji mzuri sana, labda utabaki tu pale pale. Inalipa kuwa mchoraji kweli? Kipaji kinalipa sana, kinalipa sana kwa sababu mtaji wa sanaa ni kipaji cha mtu. Kwa hiyo ukishakuwa na kipaji manake tayari una mtaji, utachukua karatasi tu, utachora. Hizi picha zote zimechorwa kwenye makaratasi, makaratasi e, ambayo unaweza ukapata dukani kwa, kwa pesa ndogo tu na penseli yako ya pesa ndogo tu na ukafanya kitu kikauzwa kwa thamani kubwa sana. Kwa hiyo ni mimi nasema ni rahisi sana kutengeneza pesa kwa kutumia kipaji chako. Zipi ni changamoto za moja kwa moja za kuwa mchoraji? Nikiongelea kwangu mimi, kwangu mimi ni kwamba changamoto kubwa ambayo naipata ni kwamba ni ule uelewa wa watu kuhusu sanaa, na kutokuelewa kwa watu kuhusu sanaa kunasababisha kazi hizi, wasanii wenyewe wanaona kama vile hazina faida sana kwao, lakini uelewa wa watu tunahitaji kuwaelimisha watu waelewe michoro i, ikoje? Kuna michoro ya namna ipi, ina, ina, ina, ina, ina faida gani? Kwa sababu saa nyingine mtu anaona picha ambayo ni abstract, mtu ameweka tu marangi hivi, anaiangalia, anaipita, anasema huyu sio mchoraji, anashindwa kuielewa. E, anashindwa kuelewa anasema huyu hajui kuchora, anataka aone picha ambayo inaelezea kile kitu ambacho yeye ameshazoea kukiona. Hizo e, ni changamoto ambazo nadhani wasanii wengi wanazipata pamoja na mimi. E, saa nyingine inabidi umwelezee sana mtu akuelewe, alafu ndo ajenge ile e, ile hamu ya kuwa nayo ile picha kwenye sebule yake e, baada ya kujua ujumbe ambao upo, lakini nadhani watu wanazidi kuelimika, ilivyokuwa zamani 2005 2007 mpaka sasa hivi. Watu wameanza kubadilika, watu wanachukua kazi hizo wanaziweka majumbani kwao, tofauti na kipindi kile, mtu anaenda anachukua picha za matunda zimepigwa anaziweka sebuleni e, na, lakini sasa hivi watu wanabadilika. Unaona watu wanajenga majumba mazuri ya kifahari, wanaweka michoro ndani, na ile michoro inatoka kwa wasanii, wanapata kipato. Sasa hivi pia changamoto hizi nazishughulikia, najaribu kutoa elimu mbalimbali kwa wateja wangu kwa, au watu ambao wanaona kazi zangu e, ili waweze kutengeneza hiyo faida kwa kuingiza kipato. E, sige ungependa kusikiliza wimbo gani kutoka katika makala ya nyumba ya sanaa? Uh, napenda kusikiliza mwimbo unaitwa Neria kutoka kwa Oliver Mutukuzi. Msikilizaji, Oliver Mutukuzi ni mwanamuziki kutoka nchini Zimbabwe amezaliwa Septemba 22 mwaka 1952 na amekuwa na vibao kemkem na alianza shughuli rasmi za kimuziki mwaka 19, 1977. Sikiliza kibao chake hiki maarufu kinaitwa Neria. Haya ni makala ya Nyumba ya Sanaa. Jina langu ni Steven Mumbi. msikilizaji ni kibao cha kwake Oliver Mutukuzi kinaitwa Neria. Kama ndio kwanza ujiunga nasi, unasikiliza makala ya nyumba ya sanaa kutoka hapa RFI Kiswahili. Jina langu ni Steven Mumbi, na ukiwa Arusha ni katika masafa ya 98.1 na Iringa ni 96.2. Hali kadhalika ukiwa katika mkoa wa Lindi ni 93.5 FM, ni kupitia TBC FM. Na tukielekea ukingoni wa mazungumzo haya na msanii wa uchoraji anaitwa Sige Lucas, unawaambia nini wale wanaosuasua ama wanaogopa kuingia katika sanaa ya uchoraji na wangali wana vipaji? Uh, kwa kweli mimi nawapa moyo, nawaambia waendelee kujifua, kuendelea kujifunza, kujifunza vitu vipya siku zote. Sanaa inajiuza inapokuwa nzuri, ko, kama ukifanya kitu kizuri, watu wataona kile kitu kizuri ambacho umekifanya na uzuri. Sasa hivi maonyesho ni mengi, maonyesho ni mengi sana. Kwa hiyo unaweza ukachora mchoro wako ukaepeleka kwenye maonyesho, na wala usije ukajiona kama mimi siwezi, wale wanaweza ko, siwezi kwenda kuungana nao. Hapo utakuwa unajirudisha, unajirudisha nyuma kile ambacho umekichora na wewe unakiamini kiweke kwenye kundi la wale wengine, kitaonekana kwa sababu ni cha kwako. Kwa hiyo lazima kitakuwa kizuri. M vijana wangu, mimi Maweni Sekondari pale nilikuwa nawaambia hivi, kwa sababu wengi wale ambao unaona kabisa haona haona spirit walikuwa una, wanafanya kazi wakileta uki, ukiwasaishia wakichukua wanaenda wanafungia maandazi, na nili, niliwashauri sana mpaka wakaacha kabisa hiyo tabia, na wengi nadhani sasa hivi watakuwa wana kazi zao nyingi sana e. Kwa hiyo tunza kazi zako, fanya kazi kila siku, na endelea kuji, kuji, kujinoa kila siku, endelea kujifunza vitu vipya, usikae na kitu kimoja au kile ambacho unacho tu ukae nacho siku zote. Jaribu kujifunza vitu vipya Jaribu pia kutembelea kazi za watu wengine, zipende, kwa sababu zile zitakufundisha. e, maana kuna watu wengine anaona mimi ni msanii, basi siwezi kuangalia kazi za yule, kwa sababu anaona kama anakuwa ana mbinafsi, haangalii michoro ya watu wengine, kwa anakuwa hapati kitu kipya. Ehe, exactly. unapatikana vipi kwenye mitandao ya kijamii? mimi napatikana Instagram, napatikana kama Sige at Basement. Ehe, lakini Facebook napatikana kama Lucas J Sige Nambari ya simu alama ya kujumlisha 255 764278123. Asante sana, imekuwa ni fahari yangu kuwa nawe katika makala ya nyumba ya sanaa. Asante sana, msikilizaji wa makala ya nyumba ya sanaa, ndio nafikia ukingoni wa makala haya. Bila shaka umenufaika na kile ambacho tumekizungumza kwa urefu kuhusiana na uchoraji hasa uchoraji wa picha katika karatasi ukitumia mkaa pamoja na penseli na rangi za maji. Jina langu ni Steven Mumbi. Unaweza ukanitumia maoni yako kuhusiana na makala haya ukiandika eh, RFI Kiswahili katika Facebook. Hali kadhalika katika mitandao yangu ya kijamii andika Steve Mumbi, S-T-I-V-U Mumbi, na ujumbe wako nitaupata, iwe katika Instagram, Facebook pamoja na Twitter. Mpaka mara nyingine, Mola akiridhia, juma lijalo. Kwa heri.