Kusalimu msikilizaji popote pale ulipo, karibu katika makala ya nyumba ya sanaa kutoka hapa RFI Kiswahili. Mweja wao katika makala haya ni mimi Steven Mumbi, na hii leo tutakuwa tukizungumzia sanaa ya ubunifu wa mavazi, na nitakuwa naye Agnes Nyahoga, mbunifu wa mavazi kutoka nchini Tanzania, kijana wa Kitanzania aliyeamua kuwekeza katika ubunifu kama sehemu ya kipato na sehemu ya maisha. Karibu. Nimemtembelea Agnes Nyahoga. Ni mara ya kwanza tunazungumza nawe kuhusiana na sanaa hii. Karibu. Asante. Mambo? E, poa sana. Na ilikuweje basi ukaingia katika sanaa ya ubunifu wa mavazi? Um, niliingia katika sanaa ya ubunifu wa mavazi, na kwa sababu nilikuwa na ndoto na, um, nilitamani at least basi kuf, kupitia kipaji changu nifike mahali na nifanye kitu so nadhani hiyo ndo kwanza ilikuwa ni ile ili hamu ya ndani ya kwangu mimi kwamba a, nataka nifike mahali kwa kupitia kipaji changu so, yeah. Ni lini sasa ulianza ubunifu? Nilianza kuwa designer mwaka elfu mbili kumi na nne Um, baada ya kufanya modeling nikajifunza kupitia modeling experience. Baadaye kwenye elfu mbili kumi na tano hapo sasa nikaanza kufanya kazi ubunifu rasmi. Ilikuwaje kwanza ukaanza kufanya modeling? Nikutokana tu na pushing za watu walionizunguka. Uh, kutokana, unajua mara nyingi na watu ndo wanakuua wanakuona na wanajua kwamba unaweza kufanya kitu fulani, and you can do it, so kutokana na wale watu walionzunguka na ambao nilikuwa nakutana nao walinisaidia kugundua kitu changu ndani yangu, na wakanishauri wakaniambia, ukifanya hicho kitu itakuwa vema na itakuwa poa. Kwa hiyo nikajikuta nimeanza Ilikuwajikwaje? Hebu tusimulie kidogo. Kwa mwaka elfu mbili kumi na nne nilikuwa nafanya kazi katika hoteli hoteli, nilikuwa waitress katika hoteli feni fani hapa Da so, nikuwa nakutana na wageni ambao <coughs> wageni walikuwa wanatoka nje ya nchi na nini, kwao walikuwa wanajua sana kwa kwahiyo nakuwa nanifananisha na mdada mmoja hivi wa wa, wa Kenya kusema unafanana naye na kwa vile mimi ni mrefu akasema nani? Lupita Nyongo? Yes, Lupita. Na do it, nikaanza kufanya research za modeling na nini baadaye nikajikuta ndo nafanya sasa modeling. onyesho lako la kwanza ulifanya wapi na ilikuwaje? Uh, casting yangu ya kwanza iliku, ilikuwa ni mikocheni ndi nafanya casting lakini sikupita, bahati nzuri au mbaya, lakini ile ilinipa connection na njia ya kwenda kwenye step nzuri zaidi ambayo ilikuwa ni Bagamoyo. nilienda kule pia nilipita, lakini kwa bahati sana. Kwa nini ulishindwa kwa mara ya kwanza? nini kilikufelisha? Sikuweza kufuzu kwa wakati ule au kupita kwa wakati ule, kwa sababu nadhani haikuwa nafasi yangu, sijui <laughs> haikuwa nafasi yangu kupita, yani siku kuwa choice ya majaji waliokuwa wanataka, yani sikuwa mtu wa, wa aina waliokuwa wanataka kwa, kwa... nini, ulienda kufanya modeling kwa bahati mbaya? No, sio kwamba ulienda kufanya modeling kwa bahati mbaya, so na wale sikupita kwao kwa sababu hawakuwa wanahitaji mtu wa, aina yangu. Lakini ile mimi ilinipa strength ya kuweza kuendelea mbele na kufanya poa zaidi. Bagamoyo, ilikuwaje sasa mchakato na ari ya kwenda kwa mara ya pili kwenye onyesho ulipata wapi, kwa sababu mara ya kwanza ulishindwa ama haukuchaguliwa? Tulikuwa tumeunda tu ka grupu chetu cha WhatsApp, ndipoka tumeshindwa pale, tukasema ok, you can do it tena kwa nafasi nyingine na nini. Kwa hiyo sasa tuka tuka tunapeana taarifa uh, bwana ilivyofika nchi ya Bagamoyo tukawa tushapata taarifa, tushapeana taarifa kwamba kuna Bagamoyo, kuna bidi tuende tufanye modeling na uh, kasi inaanza saa tano. Tukaenda, tulivyoenda pale, nakumbuka nilikuwa mtu wa kwanza nikaandika jina, na kwenye kasi nikawa wa kwanza pia. So nimetembea bwana, nikatembea nikaangalia chini, akaambia dada, unafanya modeling hapa au umekuja kulinga? so, <laughs> ah nimekuwa kwanza kuja hapa tokea saa tatu mpaka sasa hivi saa mbili jamani, za nikamwambia chini kwa peni nyekundu nikasema, sawa as long as I write my name yeah, I'm going to to win it basi. Um, uh, tukaanza kufanyiwa training on how to be models and all stuffs, na na nini, mazoezi ya kutembea na all stuffs. Msikilizaji wa makala ya nyumba ya sanaa kutoka hapa RFI Kiswahili, nazungumza naye Agnes, mbunifu wa mavazi kutoka nchini Tanzania na anafanya sanaa hii kutoka hapa jijini Dar es Salaam. Amefanya ubunifu kwa wasanii mbalimbali. Ukiwa Mwanza nchini Tanzania tunapatikana kupitia masafa ya 93.3, ukiwa Moshi ni 104.3, ukiwa Kigoma 98.0, na hali kadhalika. Kwingineko duniani tunapatikana kupitia www.rfi.kiswahili.com. Ulingia vipi sasa Agnes katika ubunifu wa mavazi? so nilikuwa namechisha na vyote, nilikuwa natengeza mwenyewe. Sasa nikaenda kwenye casting au modeling staffs, watu wananambia hey, you can be designer yourself ya vitu vyako ni vizuri na nini nini. hey, sasa nikasema hivi, kumbe kuna designer tena, kumbe I can be this side na nini. Kwa hiyo nikaanza kufuatilia, nikaanza kufanya maonesho, na nakumbuka onesho langu la kwanza lilikuwa ni um, kwenye hiyo hiyo agensi ambayo nilikuwa modo kwao, nika, nikawa designer nikaonyesha mavazi yangu, nikajikuta naendelea mbele na nini pia nikaingia katika yale mashindano ya Swahili Fashion Week. Hongera sana kwa kazi nzuri. wabunifu wengi wa mavazi kunakuwa wanawavalisha wasanii ili sanaa yao ifike mbali zaidi yeah. E, anaweza kuwa ni msanii wa muziki ama wa maigizo yeah. na kadhalika na kadhalika. Kwako hali ikoje? nini tukaanza sasa zile mchakato wa kufanya naye kazi so nimefanya naye kazi, nimemdilesa kwenye nyimbo, kwenye nyimbo yake ya Maole, nimemvalisha nyimbo kama mbili kwenye some interviews, radio and TV, kokote pokuwa naenda kwenye you know kwenye hizi online tv zote nimefanya. So baada ya yeye tukaja tukafanya na, na jinako, Weusi, kina Weusi, kuja kufanya kina juke kufanya na watu wengi wengi, wasanii wengi, wengi wengi wengi wengi wengi imekulipa kiasi gani kumvalisha msanii, ni unampa hadhi? Yeah, imenilipa kwanza, imenilipa kwa experience pili, imenipa kwa branding tatu, imeniingizia pesa. Zipi unaziona ni changamoto kwenye kazi ya sanaa hii ya ubunifu wa mavazi? Oh, ndo maana anasema always being positive, ndo umemtengenezea mtu nguo akwambia don't like this outfit pia msikilizaji kama ndiyo kwanza ungana nasi haya ni makala ya nyumba ya sanaa kutoka hapa RFI kiswahili jina langu ni Steven Mumbi msikilizaji ukiwa maeneo ya makanyagio kawajense na kwingineko katika mji wa Mpanda katika mkoa wa Katavi, pamoja na mji wa Singida, Morogoro pamoja na Lindi, unatupata kupitia masafa ya 89.9 FM ni kupitia TBC FM kwa nchini Tanzania. Hali kadhalika ukiwa huko Bukavu, Lubumbashi pamoja na Goma ni 98.0 ukiwa nchini DRC. Asante msikilizaji, bila shaka unakumbuka kundi hili la Cloud 7 ni kundi lilokuwa maarufu sana miaka ya sabini. Ni bendi ya muziki kutoka nchini Nigeria iliyoongozwa na Cliff David, alifariki dunia huyu, msikilizaji. Na kundi hili liliundwa na vijana wapatao watano, na wametoa vibao mbalimbali, ikiwa ni pamoja na kile cha Keep on Trying, Grooving Lady. Please Help Me. Silence. Lakini kibao hiki Beautiful Woman ndio kibao ambacho nakuletea leo hii. Haya ni makala ya nyumba ya sanaa. zaji ni kibao Beautiful Woman cha kwao Cloud 7, bendi ya muziki iliyotamba sana miaka ya sabini kutoka nchini Nigeria. Msikilizaji wa RFI Kiswahili, haya ni makala ya Nyumba ya Sanaa kutoka hapa jijini Dar es Salaam. Jina langu ni Stephen Mumbi, na nimemtembelea Agnes Nyahoga akiwa na kampuni yake Gifted Hand, ambayo inahusika na ubunifu wa mavazi, na tunazungumzia sanaa hii ya ubunifu wa mavazi. Na amekuwa na safari ndefu, amebuni mavazi ya namna mbalimbali, na ndiye amemvalisha Belle 9 msanii wa muziki wa kizazi kipya kutoka nchini Tanzania. Na tukiendelea kuzungumzia sanaa hii, Agnes, naona kuna nguo za namna mbalimbali. Hebu utupitishe kidogo, vazi kama hili, umebuni vipi na inaitwaje? Um, hii hapa ni vazi la usiku ambayo nimetumia vitu viwili vikubwa, <coughs> material ma aina mbili. Nimetumia kitenge and then nikatumia na normal fabric ambayo hii hapa tunaita bride. Ni gauni hili eh, ni gauni la usiku, so anaweza kuwa gauni la usiku au mtu na event, hiyo event ambayo imeandaliwa kwa theme, you understand, pengine theme ni kuvaa african prints and all stuff, so kama ni african prints huwezi kuvaa african print brain so kwa sisi designers tunakuwa tunachanganya some few stuffs na nguo inakuwa interested. Eh, nikiangalia nyingine naona hii na vya kung'ang'aa, hii ni vazi la namna gani? Hii hapa ni vazi la usiku ah, uh, wenyewe ni gauni pia, yes, ni gauni pia. So hii ni vazi la usiku kabisa, kwa sababu unang'ang'aa, ikipita usiku kwenye tataa lazima uonekane una shine. So this one it's ni vazi tu la usiku la kawaida, lakini lile la kwanza you can have an option pale awali tulikuwa tukizungumzia mavazi ya kiume ambayo, ambayo umebuni kwa ajili ya Bele Nine na wasanii wengine kama jinako. Hizi za kike vipi? ni watu wa kawaida au na zenyewe ni kwa ajili ya watu wenye wenye hadhi zao. Yes, hizi ni kwa ajili ya watu wenye hadhi zao ambao ni kama wateja wangu. Unajua, wateja wangu wana hadhi, najua ukija bana gifted hands in by any means lazima yani, mimi mkwangu mteja yoyote bosi, kwa sababu mteja ni bosi wangu. Mteja yoyote hata anipe elfu kumi mkwangu, still bado ana hadhi. Hata akija labda nimtengenezee nguo bure, as long as ndipo comfortable, nimeridhika, bado ana hadhi. Kwa hiyo wateja wangu wote, watu wangu wote, naofanya nao kazi wote, wana hadhi yenyewe ya ubunifu unapobuni vazi, unazingatia nini? Um, napotengeneza nguo kwanza nazingatia uh, like, nataka kutengeneza nguo ya aina gani na kwa ajili ya mtu gani and then kwa mazingira gani, so natumia fabriki gani, natumia nini, kuna professional ili nifanye vitu vingi na nijue vitu vingi zaidi, lazima niende shule. So nikaenda shule VETA. Pale VETA wanafundisha e, textile and fashion design a level diploma, ambayo ukimaliza unaweza ukachukua hata degree au ukaendelea mbele zaidi. Msikilizaji, VETA ni mamlaka ya ufundi stadi, ni chuo kinachofundisha uh, ubunifu na fani mbalimbali mbali kwa wale wanaotaka kuwa mafundi kutoka nchini Tanzania nikiangalia vazi lingine nikiangalia kuna hili ni vazi la namna gani nachelea kusema gauni nachelea kusema shati yeah hili hapa kwanza ni <coughs> vazi la uh, luxury understand luxury ambayo, uh, ndani unaweza kavaa na gauni then juu ukaiweka ikawa kama unajua zile stylist fulani hivi and then pia kama unavyoona nimetengeneza jeans nikatumia na hizi zinaitwa <coughs> kitenge melewa ambacho kina testi ya makenzi understand. So kwa mtu na unategemea unapendaje, ukipenda kuvaa kama shati it will go, ukipenda kuvaa kama gauni it will go as well nikitaka kuinunua kama ilivyo. Mm. Gharama yake inakwenda vipi? Inakuwa elfu hamsini tu. Oho. Tunaona affordable price. Na kuna utofauti gani kama mtu akitaka kununua moja kwa moja hapa au ukambunia? mm -hmm. E, so, Like, unakuja unapata nguo ya utofauti na nguo nzuri. Tukielekea ukingoni wa mazungumzo haya, unapatikana vipi? Napatikana kwa Instagram name ya The Gifted Hands. Ukiingia tu pale ukimsearch the gifted hand, utaona logo ya gifted hand and then, pia nambari ya simu ni jumlisha mbili tano tano saba nane moja nane thelathini nane thelathini nne thelathini tisa. Ni kushukuru sana. Imekuwa fahari yangu kuwa nawe katika makala ya Nyumba ya Sanaa. Thank you kwa kuja pia. Asante sana msikilizaji wa RFI Kiswahili. Haya yalikuwa ni makala ya Nyumba ya Sanaa, nikuwa nikizungumza naye Agnes Nyahoga, mbunifu wa mavazi kutoka nchini Tanzania. Bila shaka umenufaika mengi kutoka katika makala haya, na unaweza ukanitumia maoni yako katika mitandao yangu ya kijamii, iwe kwenye Facebook, Instagram, pamoja na Twitter. Andika Stivu Mumbi, ujumbe wako utanifikia. Mpaka mara nyingine, wakati mwingine, mola kilidhia. Jina langu Stephen Mumbi, kwa heri.