Karibu tena msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationale, katika makala haya ya chango chako chako changu, ungana nami Ali Bilali katika makala haya ambayo kuletea historia ya mambo mbalimbali, utamaduni, le parle francophone na muziki, ambapo leo nikuletea historia fupi ya mwigizaji maarufu nchini Tanzania, Amri Uthman Majuto maarufu King Majuto aliyefariki dunia na kuzikwa Ijumaa nyumbani kwake huko mkoani Tanga. Na taarifa za kifo cha msanii huyo wa vichekesho mzee King Majuto zilianza kusambazwa kwenye mitandao ya kijamii usiku wa Agosti 8, 2018 ambapo ilielezwa kuwa alifariki saa mbili katika hospitali ya taifa Muhimbili alipokuwa anapatiwa matibabu. Ilikuwa ngumu baadhi ya watu kukubali taarifa hizo, kwani King Majuto amekuwa akizushiwa kifo mara kadhaa, na inaelezwa kwamba ni zaidi ya mara nane King Majuto anazushiwa kifo. Lakini baadaye msemaji wa hospitali ya Muhimbili ambako alikuwa amelazwa Aminiel Aligaesha alithibitisha taarifa hizo na kueleza kwamba mzee Majuto alipelekwa hospitalini hapo Julai 31 baada ya hali yake kubadilika. Hali yake ilibadilika majira ya saa 9 alasiri, hivyo akahamishwa kutoka jengo la Sewahaji kwenda ICU, na ilipofika saa moja na nusu jioni hali yake ilibadilika zaidi, na madaktari aliyojitahidi kuokoa maisha yake bila mafanikio. Ilipofika saa mbili usiku alikata roho. Lakini ni nani huyu King Majuto? Msikilize hapa mwenyewe alivyoeleza wakati wa uhai wake. nimezaliwa Tanga, nimesomea Tanga, nimekulia hapa hapa eh. nimezaliwa 1948 unaona nikaelewa hapa, nikasoma shule ya Msambweni Primary School kwenye miaka ya hamsini na tisa mpaka sitini na tano nikamaliza shule. Mimi nikapata nika nika nika kazi zamani nika kwa kazi nyingi sana, nikapata kazi pale Kilimanjaro Blanket, nikawa ni mashine ya opereta kutengeneza mablanketi, bado mdogo tu, na miaka yangu kumi na saba hapo, lakini bahati nzuri E, nikachaguliwa nalikuwa DC zamani wa Tanga marehemu Isa Mtambo mimi nikapelekwa JKT Ruvu nikawa nisikari kujitolea JKT Ruvu e, operation yangu ilikuwa ni uti operation na namba nakumbuka mpaka leo namba yangu ilikuwa 69 nikafanya pale JKT mwaka mzima bahati nzuri zamani ilikuwa serikali ina utaratibu mzuri wale walikuwa kwa JKT ndio walikuwa wanapata kazi kwa haraka sana vijana Kwazi kwazi kwa zilikuwa zinakuja polisi wanachukua JKT, eh, magereza wanachukua JKT sijui, eh, wa wa kuna meli ya ushirika eh, atakawa mabaharia wanachukua JKT, wanakwenda kozi sijui, bwana askari wa national pa parksy, JKT yani kila kitu JKT JKT JKT. Mimi zozote nilizipa mgongo, kulikuwa na kazi naitaka, ilikuwa ni jeshi k kwa JWTZ zaidi, wakanchagua shafika miaka kumi na nane kwa hiyo moja kwa moja nikaingia kambi ya tualipo pale e, Tanzania Military Academy ambayo kwa mtoni pale kwa kwaziziali nikapiga kazi pale e, depu aza depu nikapelekwa Tabora wakatoni nikiwa na, na, na, e, h jimimash, General Msuguri alikuwa wakati ni, ni kanali nika pale nikafanya kazi pale kutoka pale nikarudi kozi Dar es Salaam nikawa nika, nimechukua kozi ya clerical GD ya general duty nikafanya pale nikachaguliwa nikaa nika, nika, niko mt ya transport kwa mefanya pale, mpaka ipofikia kwamba sasa kazi ya jeshi nishachoka, nikaondoka nikaondoka zangu pale kwenye kazi ile ya jeshi, nikarudi nyumbani, nikaona nifanye kazi gani. Nikaingia Tanga Municipal Council kama fireman, nikala kozi pale, nikawa fireman mzuri sana mzimamoto, fanya kazi ya zimamoto pale fanya kazi ya zimamoto pale mwaka mmoja tu. Najua zamani kazi zilikuwa nyingi sana. Eh, unachagua unayotaka sasa, so sasa hivi kwao, nikafanya kazi pale nikatoka, nikasema hapana, nitoke nitafute kazi nyingine hii lakini ndio sehemu nyingine. Nikatoka pale mimi nikapata kazi eh, kipindi hicho kunaitwa Tanzania Brokers, um, nikaa upande wa security. Nimekaa pale Tanzania Brokers upande wa security pale, mwaka wangu mmoja, mwaka mmoja kupita ule, nikaona pale niondoke sasa Nikaondoka Tanzania Breweries, nikapata kazi TIC, Tanganyika Industrial Corporation, nikani fire master bossi fire and safety officer. Nikafanya pale nikiwa na kikosi changu cha watu 30 kuilinda ile kampuni ambayo ilikuwa inatengeneza kamba za mkonge ropes na nini zinapelekwa Ulaya. Nikafanya pale kazi nikabahatika, tena ndio nipo kaingia mamlaka ya bandari Nikafanya kazi tena zima moto tena pale pale, nifanya kazi sana zimamoto pale bandari eh, lakini nilifanya kazi miaka miwili tu kwa mamlaka bandari bandarini pale nikafanya lakini, nikaona hapana, hapa Tanga sasa nimechoka napo ni, ha, ni hame, nikarudi tena wapi? Dar es Salaam nikawa DDC Kibisa ngoma troupe. pale umahiri wangu jukwani ndo nikapata jina la ukingi, kabwana ukingi hawezi kufanya kazi akiigiza aki huyu, lazima ataliza watu tu kaitwa king majuto. Majuto ndio jina la majuto, majuto likaingia lika yani, pale kila filamu mimi ni mtu wa kujuta. Nikakaa pale DDC Kibisa mefanya kazi pale ilisikibisa eh, kwanzia mwaka elfu moja mia tisa na thamanini na mbili na themani eh, na tatu mpaka themani na tano Nikaenda Muungano, nikahamia Muungano thamani na tano kwa Chenga, nikafanya pale, nikaondoka nikazangu Nairobi na kundi langu na vijana wangu wa sarakasi wa ambao wengi sahivi wako Ulaya mpaka wengine hawajarudi wengine wamefia huko huko nikatakiwa tena rudi tena Dar es Salaam nikarudi, nikarutia DDC Kibisa nikafanya kazi kaziddc Kibisa mpaka mwaka 87 nikapata maradhi pale tuberculosis, yani yapata TB, nikawa niko nyumbani kwa kwapotoka nyumbani. Baada ya kutibiwa kutibiwanikwa mzima tu, nikawa naondoka sa DDC kwa sababu mazingira, nikaingia Tanzania One Theater tote, nikafanya kazi toti mwaka mmoja nakumbuka 93 ile mpaka 94 nikawa na, na, na Mariam Captain John Komba masim Komba kutoka pale. Sasa, baada ya 94 na pana 95, nikawa na panago nitegemea, nikafungua nikawa, sasa nafungua sanaa kujitegemea mpaka leo. Sijaajiriwa tena, ni msanii wa kujitegemea, nikanua kamera zangu, nafanya kazi kazi zangu. Nimefanya kazi nyingi sana, kaa nimecheza iweza kufika elfu tano mingi mno, yani mingi sana michezo. Nimetunga sana michezo mingi kupitia kichwa changu na mikono yangu. Kwa hiyo nimefanya kazi hii na manufaa yake nimeona, kwa sababu nilikuwa sina nyumba siku zile, sanaa ikuwa bado iko hailipi vizuri. Sanaa ya mkandamizano kandamizano, fanya kazi, bosi ndo anashiba, wewe kila siku wewe ni mtu wa kupata ugali tu basistia tumboni kwako, mimi msanii mm. Eh, lakini baadaye sanaa ya kujitegemea ndio nikaweza kufikia mahali pazuri eh, nikaweza kujenga nyumba zangu tatu, kujenga nyumba zangu tatu, nikaweza kuwa na magari matano, hai sinne na noa moja sikupitia sanaa, na nikaweza kusomesha watoto wangu mpaka wengine walifika university, walifika form four, fika form four watu wasema, mimi bana, sasa mimi kusoma sitaki tena, nimechoka. Nimeambia kazi kwako, lakini alitaka kusoma. Nimeambia soma, pesa ipo. Na mpaka leo bado nasomesha watoto wengine kupitia sana. Kuna wanaosoma form two kama Bilali bado nasoma form two Kuna wanaosoma darasa la nne wa kike, kuna wengine bado wadogo, nataka kuwapeleka nursery school waingie primary mwakani, vitu kama hivi. Sasa hivi nina nyumba zangu hizo tatu magari yangu mawili niliyauza mpaka matatu yasi eh, mbili na moja na na shamba zuri alhamdulillah, nimejenga msikiti wangu baada ya kutoka hija tu, kabla sasa kwenda hija nikajenga msikiti, kajenga na madrasa kisi moja tu kiruku njia ya kwenda Mombasa pale eh, pale ndo na shamba langu zuri nzuri sana eh, kila hapo mwandishi akiangalia asema ya kweli shamba zuri. Na wallahi kama ningeomepata eka zaidi ya hizo ningekuwa mtu mwingine kabisa, lakini pata sehemu ndogo na hela ilikuwa ndogo kwa nikan sehemu hili ndogo, tuwe kalangu tano, masipunzika nasubiri safari ambayo haina pingamizi, lazima tuondoke, ni kufa. mm, kwa hiyo sasa hivi mi sanaa basi, nasema kwa kweli sanaa basi, lazima mtu akiniita, kuna tangazo nitamchezea tangazo lake, nikimaliza nitarudi shambani kwangu, nimtumikie Mwenyezi Mungu, nimwombe toba, kwa sababu tuliofika ni mengi eh, eh, tuliwafanya ni mengi eh, Ma, kuna mazuri na mabaya lakini mabaya ndio mengi alitawala katika maisha ya ujana. Kwa hiyo tukiwa, Mwenyezi Mungu tumombe toba kwa sababu amesema kwamba niombeni toba tatikiatasame mm -hmm. Sa kipuuza kwamba nitapanga ah, siku mtapanga siku, hajulikani siku gani mm -hmm. Lakini kwa sababu nafasi bado ipo, basi mimi niko kule nshafanya toba zangu na nitaendelea kufanya toba, maana baada ya kutoka haji nimeona kulikuwa na haja ya kurekebisha Nikatazama sanaa nikaona kwamba sanaa ni haiharibu kitu, lakini sanaa, tunakutana na mambo mengi magumu, tunakutana na mabinti tunafanya nayo kazi kwa ukaribu, tunaingia ndani katikati, kunaingia iblisi, kunaingia shetani, mnaunga urafiki, mnakuwa marafiki, mnafanya mambo ya ajabu ajabu yale, yale aliyokataza Mwenyezi Mungu. Kwa hiyo nimeona huko nako pia siko nibaki kumtumikia Allah kwa kufanya shughuli zangu za shamba na ufugaji wa kuku, basi tosha ulikupenda sana baba yetu, Majuto, leo umetangulia. Ah, umeimaliza safari yako ya kumutumia ya. Mwiri umeachwa na roho, twalia maumivu oh. Ila tuna kaza roho lisilozibika, umeacha pengo na hakuna jua dunia hataiagalili ata Majuto hakuwa tu na wapenzi nchini Tanzania lakini pia katika nchi mbalimbali. Ukipitia katika mtandao wa kijamii msikilizaji, utakubaliana nami, hasa ukizingatia ujumbe wa huzuni ambao mashabiki wake kutoka katika kila kona ya dunia walichokuwa wakiandika katika mitandao ya kijamii wakionyesha kuhuzunishwa na kifo cha King Majuto. Maelfu ya watu walijitokeza kwa wingi kumshindikiza King Majuto katika safari yake ya mwisho kuanzia jijini Dar es Salaam. Viongozi mbalimbali wa serikali wakiongozwa na rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania John Pombe Magufuli pale tu walipouaga mwili wake na baadaye ukasafirishwa kupelekwa nyumbani kwake huko Tanga, ambako mara kadhaa Majuto alikuwa akieleza atapofikwa na umauti akazikwe huko, na huko Tanga maelfu ya watu walijitokeza kwa wingi kwa ajili ya kumstiri mzee King Majuto. <laughs> Nam, hii hapa ni mmoja miongoni mwa sehemu ya filamu alikayoigiza King Majuto. Nikupe fursa basi ya kusikiliza kipande hiki. <laughs> Uh, uh, uh. Ah, watoto wanafaidi bwana, sisi wazee wapi tena? Amna hii kwanza. Shikamo, shikamo za nini bwana? Mkiona mtumishi kama shikamo unataka kunyima nini? Umechelewa jamvini, karamu imeshaliwa. upo wakati wenzako tunachelewa kuzaliwa, weki herehere kakupata, ukajifanya kuzaliwa wa kwanza, kawa mzee. kwa mzee wale zamani nani amna. <laughs> zamani ndevu nyanyi wale watu wanza sema nini, mewahi tu ndio ushachelewa babu. Ah, sio mchezo, wewe mtoto kiboko wewe, tena sio kiboko kidogo, kiboko kabisa. Naona sasa hivi hapo unatunyosha tu hapo, mtaki kila mmoja kanyoka kama moja <laughs> na mtanyoka kama rula babu. Aha, uh-huh. kama huwezi kuchunika, mm. Nenda kule jikoni kamalizie kupika uji, watoto karibia anatoka madarasani, sio kujiwekaeka tu hapa. Wacha we ukiona uh, vyangu vinaliwa, usioshe vyombo ujuwe hiyo ni halua haina makombo oh, haina makombo. Amwambieni awashe fitina oh, oh, oh. Ah, toto utatoa roho nakwambia. Safari hapa hapa hapa, shughuli hapa, tutakoma ah, ah. Uyo <laughs> mama nam ni mwigizaji King Majuto huyo ambaye tayari ni marehemu na alizikwa siku ya Ijumaa na umati mkubwa wa watu ambao walijitokeza kutoka katika maeneo mbalimbali ya ndani ya Tanzania na hata nje ya Tanzania. Tunaomba Mwenyezi Mungu ampokee katika ufalme wake. Amin. Unaendelea kusikiliza makala ya changu chako chako changu, uko nami Ali Bilali na sasa ni kuletee muziki na mwanamuziki kutoka huku nchini Ufaransa, anaitwa Black M. Amemshirikisha mwanamuziki kutoka Senego, Sidiki Diabate. Wanakuambia mama kibao. Mama kimebeba mashairi ambayo anamsifu mama, yanayoonyesha sifa za mama. Black M anakuambia bila mama hajui angelikuwa nani duniani. Hebu sikiliza basi. mama na mwanamuziki Black M kutoka kule nchini Ufaransa, ambapo amemshirikisha Sidiki Diabate, mwanamuziki kutoka kule nchini Senegal. Yeah. Na hapa ndipo tunafikia tamati ya makala yetu Changu Chako, Chako Changu. Ali Bilali nilikuwa nawe, nikutakie bon dimanche.