Karibu mpenzi msikilizaji wa idhaa Kiswahili Radio France Internationale katika makala haya ya Changu Chako Chako Changu, ungana nami Ali Bilali katika makala haya ambayo hukuletea historia ya mambo mbalimbali, utamaduni, le parler francophone na muziki. Hii leo msikilizaji, nimekuletea historia ya dredi. Nywele za dredi kwa Kiswahili wanasema rasta au nywele za kusokota ambazo, uh, mara nyingi tumekuwa tukishuhudia watu kutoka Wajamaika, ndio ambao wamekuwa mara nyingi sana tunashuhudia, ndio ambao wamekuwa wakifuga dredi. Na studio hapa nimempokea mgeni ambaye e, bila shaka ni mmoja miongoni mwa watu wenye kuwa na nywele hizo dredi. Karibu. Asante sana, nashukuru. Watu wangependa kukufahamu kwanza. Naitwa Ras Ino Nganyagwa, ni mmoja hmm, wa miongoni mwa wanamuziki wa kongwe wa muziki wa rege wa, wa kutokea nyumbani hapa Tanzania. Naam, karibu sana nashukuru. Labda ungeweza kutufahamisha kwa kirefu zaidi kuhusiana na suala hili la dredi. Kwanza wewe naona kwamba una dredi zako ndefu, tupe historia kidogo dogo. Uh, nianze kwanza kwa kukosoa makosa ambayo watu wanafanya. Uh, kwanza hizi nywele haziitwi rasta. Rasta ni mtu mwenye hizi nywele. Jambo la kwanza, hizi zinaitwa dreadlocks. Kwa Kiswahili zinaitwa vishungi. Uhum. Yani nywele zilizojisokota ndo kishungi, kwa hiyo yule ambaye ana hizi dreadlocks ndio anaitwa rasta. Na dreadlocks, zina muktadha wa namna tatu, ziko katika upande wa utamaduni, imani na asili. Kwa sababu kwenye imani ya kirasta si kila rasta anatakiwa awe na vishungi. Mathalan wewe hapo unachana nywele, kwenye urasta unaitwa afro comb some rasta wale ambao wanavipara wanaitwa bolded as na wenye ndo dreadlock, dreadlock s. Sasa kwa nini wanaweka hivyo? Kwa sababu kimsingi kwenye urasta kila mtu mwenye damu ya kizazi cheusi ni rasta. Yani kila Mwafrika yoyote yule bila kujali kama anafata ile imani ile dini au afuati ile imani. Mm -hmm. Sasa, kwa nafasi ya vishungi, vishungi vina historia mtambuka, iko kama mara tatu mara nne tofauti vishungi vya asili kama hizi za kwangu unavyoona, mimi hizi ni nene nzito ndefu, tofauti na hizi ambazo siku hizi watu hua wa wanaenda saluni kuanzishia mashina ili zitembee, kwa sababu siku hizi zimegeuka kama mtindo tu wa nywele, yani kama fashion. Lakini hizi kama za kwangu ni unaoga kama zilivyo nywele zako bila kuchana, zenyewe zinaanza kujisokota na kutengeneza mizizi, baadaye ndo zinakuja kufikia urefu. Za kwangu mimi hizi zina umri wa miaka 26. Nilianza mwaka 92 na hizi ni za pili baada ya kuondoa za kwanza, zilipata matatizo fulani. Na hizi kwa kawaida yake, ukiziacha zitaendelea kukua, kama wakati kule kwenye mikia, zitaendelea kukua. Wako watu wengine ziko mpaka kwenye visigino, zinafikia urefu huo. Sasa sababu ya kwanza, historia ya kuanza kwa vishungi, watu wengi wananasibisha vishungi na Jamaika kwa sababu ya shida kubwa inayotokana, watu wenye vishungi au rasta wanafahamika zaidi kutokea Jamaika kwa sababu ya ule mziki wa rege, lakini urasta ni zaidi ya ule mziki. Urasta ni wanaita livity, mfumo wa maisha wa kuishi wenye kanuni na imani zake ndani yake. Nyinginezo ndo zile ambazo huwa zinapotoshwa kwamba watu hawali aina fulani ya vyakula ama wanatumia uraibu wa aina fulani ambayo sio kweli. Hata nikikupa maandiko ya imani ya kirasta kuna sehemu mbili maandiko ya kimsingi na maandiko ya mapokeo. Sasa awali, kabla uzungumzia hiyo Jamaika unaozungumzia na marasta wanaofahamika duniani kwa kutokea Jamaika, watu waliokuwa wanaongoza matambiko ya kijadi ya Kiafrika, kuomba mvua, kuondoa matatizo katika vijiji na katika jamii, walikuwa na nywele kama hizi. Kenya walikuwepo wengi sana, mashujaa wengi wa vita vya Maumau Kenya walikuwa na nywele za aina hii. Hmm. watu wengi kwa mujibu wa urasta ambao walikuwepo kwenye imani, kwa sababu walikuwa na kama porini hawana muda wa kupata vitu vya kuchania nywele nini. Wengi walikuwa rasta, kwa hata rasta akikushikia kitabu cha kiimani, ye atakutajia wengi, Musa, Yohana Mbatizaji, hata Yesu atakwambia alikuwa ni rasta. Kwa hiyo kuna ile rasta uh, wazee, viongozi wa kimila wa kijadi walikuwa nazo, kuna zile rasta za kiimani, lakini hizi tunazokuja kuzifahamu sana kwa ajili ya Jamaika ni kwamba wao walitaka kujinasibisha na kizazi chao cha Uafrika, kwa hiyo wakataka taswira inawaongoza waonekane kama Waafrika wa na kwa mwonekano, mtu akiwa na hizi anaonekana kama simba, mtu mwenye ile nguvu, mwenye na the enemy ni yaani, anasema zina sawa sana fimbo mjiredi unaomchapa adui. Na ndio maana hata wanamziki wengi wa we, kule Jamaika, watu kama kina Winston Rodney wakachukua majina ya kia Kiafrika. Burning Spear pia ni jina alipewa na marehemu Jomo Kenyatta, alikuwa rais wa Kenya, ndio ilikuwa alama ya wamashujaa wa kupigana wa Maomao, sawasana ile Mkonto Wesizwe ya Afrika Kusini, kile kishoka kwa sasa mpaka hapo, nimekutajia kwa namna tatu dreadlocks, jinsi zilivyokuja. Ingawaje kwa sasa hivi watu wanakwenda saluni, wanasokota, wanakuwa nazo katika mitindo tofauti. Zile ndogo ndogo mara nyingi tunaziita nati dread, hizi ni heavy dreadlocks. Kwayo, kwa hiyo kwa kuweka vizuri ni kwamba hivi ni vishungi rasta, ndo yule mwenye vishungi. Naam, mm -hmm, msikilizaji wa Radio France International, makala ya changu chako chako changu, nafikiri tunajifunza pamoja hapa kuhusiana na swala hili la vishungi ama dreadlock. Kama alivyotoka kufafanua hapa mgeni wangu kwa leo <mimu> Mtu unaweza kuwa rasta bila kuwa na dredi. Unaweza, kwa sababu kimsingi kila mwafrika ni rasta, damu ya kizazi cheusi iko hivi. Kama duniani kote tunaamini kwamba binadamu walianzia na watu wawili kwa mujibu wa imani, ndio maana sisi tunaitwa bin adam, yani kwa jina la Adamu. Imani zote duniani zinasema hiyo, yani bin adam, na ile adamu yenyewe inatokana na kitu kinaitwa adama. Udo, ukichukua udongo wa chungu chekundu ukauvunja vunja afu ukausaga saga na mkaa ukachanganya, rangi utakayopata ndio adama ile, uh, reddish blackish clay yani udongo ambao una weusi na wekundu, sio weupe. Sasa katika vizazi vilivyokuja kutawanyika hiki kizazi cha watu weusi cha waafrika ndio wale ambao rasta. Unajua maana neno rasta pamoja na kwamba lilikuwa jina la mfalme wa Ethiopia Haile Selassie, lakini rasta maanaake ni ras, kiongozi tafari waongozwa yani kiongozi na kundi la anao waongoza ndio maana watu wanaobeba alama hii anaitwa rasi fulani rasi fulani kwa utamaduni wenzetu sasa unaweza kusema Mr. fulani au bwana fulani kwa sio lazima mtu awe na dreadlocks ndio awe Rasta. Nakupa mfano mmoja zaidi imani ya kirasta kwenye upande wa kiimani wakati anaanza kushika mashiko mtu aliyesababisha hamasa kubwa alikuwa anaitwa Marcus Garvey hakuwa na dreadlocks hata huyo Haile Selassie ambaye ana ishara kubwa sana katika imani ya kirasta hakuwa na dreadlocks. Kwa hiyo sio lazima uwe na dreadlocks ndio uwe rasta. Na hata kuna baadhi ya wanamuziki, Morgan Heritage, wana wimbo anasema you don't have fit dread to be rasta. Sio lazima uwe na dreadlocks uwe na vishungi liwe rasta. Sio swala la nywele, ni mapokeo katika imani yako kwenye nafsi. Kwa hiyo ndio maana wako tofauti kwamba Afrocom Sam rasta, bolded rasta, dreadlock rasta. Lakini kila mwafrika hawaye ni rasta. Unasikiliza changu chako chako changu, hapa RFI, Radio France Internationale. mm -hmm. na labda tukizungumzia sasa rasta kiimani, imani ya rasta ipoji, na inatofautiana vipi na imani nyingine? Kwanza ni imani inayomuhusu mtu mweusi, ingaje wako watu weupe ambao wamependa ku, kujinasibisha na hiyo imani kitu cha kwanza alafu yenyewe inaamini katika Mungu mkubwa mwenye nguvu, ambaye ndio Ja. Kwenye nyimbo nyingi za reggae usikia wanasema Ja, lakini ule ni ufupishi wa neno ya Jehova. Wakisema Ja wanafupisha neno Jehova. Na imani hii ndani yake ilikuwa na ile hali ya kujitafutia ule ukombozi kutoka katika jamii ambazo labda zilimfanya mwafrika aonekane mtu wa chini na kumdhalilisha. Ndio maana vitu vingi mathalata kwenye lugha imebadilishwa, kwa mfano kwenye urasta ukitaka kusema neno na kuelewa kwa Kiingereza tunasema I understand, manake una under your stance, ili umuelewa yule upande wa pili. Lakini kwenye urasta tuseme hivyo kule, unasemaga i overstand, hakuna i understand. Hakuna wewe na mimi, yani wewe ni nafsi ya pili umoja na mimi nafsi ya kwanza umoja. Kule kuna I and I, yani mimi na wewe ni nafsi hii moja. Ndio maana tukisalimiana na nagongesha ngumi nagonga kwenye nafsi mbele ya jaa nayetuona kwa sababu tunaamini Mungu yuko upande huo. Ndio salamu, hata ile Irene, ndio sasa na kusema wajisikiaje, na utajibu Irene kwamba najisikia vyema. Hata ukiagana unasema Mungu akuongoze na kukulinda mpaka tutakapokutana tena ja, mpaka aya nayo tutakapokutana. Alafu kwenye urasta hakuna next time, wakati ujao, ila kuna wakati upo, mpaka mwisho wa dahari. Sasa hiyo imejitofautisha kabisa na wengine. Kwa hiyo kwenye kiimani, urasta unaamini hata kama nafsi ile imani ile inajinasibisha na zinginezo, lakini uafrika ndo umegubika katika ile imani na unayo madhehebu yake pia, na wanakwenda kuabudu kila Jumamosi. A, lakini sasa a, marasta, tuseme mnaamini mungu mmoja huyu ambaye wa Islamu, katika wa utatu wakristo wanaamini ao... ndio mungu huyo huyo kuna ile alama ambayo marasta wengi wakikaa wanapenda kufanya hivi vidole na kukutanisha naonekana kama love. Eh, kama kama V hii ni Trinity, kwamba engo ya kwanza, engo ya pili, engo ya tatu ni utatu. Trinity ni utatu, Mungu ni ule, ule. Na hata unapozungumza Waislamu kuna mahali wanakutana, kwa sababu katika historia mpaka kuja kuzaliwa kwa His Imperial Majesty ambaye baba yake anaitwa Menelik wa pili, ni kizazi cha uzao wa mfalme Sulemani na malikia wa Sheba ambaye Sheba ndio hiyo Ethiopia, ambayo Abisinia, baadaye Kush, baadaye Ethiopia. Ukisema kwenye ukisoma kwa mfano kwenye Biblia wanakuambia Queen of Sheba, malkia wa Sheba. Ukisoma kwenye biblia kirasta anaitwa Holy Pibi Blackmans Bible anaitwa malkia Makeda, Queen Makeda. Ukisoma kwenye Quran anaitwa malkia Birikisi. Asingelikuwepo Birikisi mle kwenye Quran kama asingekuwa na uhusiana na kwa sababu labda shida nyingine inakuja, watu wanaangalia rangi. Kwa sababu hata nikikwambia uzao wa Waarabu ni mchanganyiko wa wasemitiki na wahamitiki, ndo kazao wale Waarabu. Ndio maana kwenye kiini cha Uafrika, kwa sababu nchi ya hadi ya, ya rasta ni Afrika, Sudan walikokaa watu weusi, ndo kuna mapiramidi mengi kuliko Misri. Unajua fahamu na maana ya neno alsud ni mtu mweusi tt aliyekoza, ndio maana ile nchi inaitwa Sudan. Kwa hiyo Mungu huyo huyo ambaye wa Rasta wanamwamini wanamwita Jehova, kwa sababu Mungu ana majina mengi. Ndo Mungu huyo huyo watu wengine wanamwamini, ila huku anaaminiwa katika muktadha tofauti, kwa sababu kuna namna ya kumwendea, kwamba Mungu unaweza kuongea naye na akakusikia na akakujibu na akatenda yale ambayo wewe unataka akutendee. Kwa hiyo ni upeo wa juu zaidi tofauti na inavyofikiriwa. <laughs> lakini kutokana na maelezo yako hapo <laughs> inakuwaje? <laughs> <laughs> hebu tupe ufafanuzi kidogo. Mathalani, nguo niliovaa hii, unaona alama hapa, sio ua? Huu ndio msalaba wa Kirasta. Watu wengi wanaoingia katika dhehebu la Ethiopian Orthodox, huu ndo msalaba wao. Kuna Ethiopian Orthodox, kuna 12 Tribes of Israel, kuna um, House of Bingi, kuna Bobo Shand, kuna Bakihise. Zote hizo ni madhehebu ya Kirasta na wote wanamwamini mungu huyo huyo na katika kusali kuna mfumo wa kumwendea mungu na kumwambia Mungu, katika imani yangu mini hivi hivi. Yahwe ndio huyo Ja, ndio huyo Jehova. Sasa labda hii shida ya upande wa pili inakuja, pana shida mbili zilitokea. Moja, wanaonekana hawa ni watu tofauti na watu wote kwa mtazamo na taswira. Urasta unafundisha mtu kuto kujikweza, simplicity. Ndio maana rasta atakuwa tajiri vipi, uwezi kumjua. Mathalan, Bob Marley alikuwa ni milionea bob mali alikuwa naweza kutoa msaada wa paundi 40 kwa wiki mpaka paundi laki mbili hata sasa hivi ukigeuza hizo fedha ni fedha nyingi sana sasa wakati ule lakini unafundishwa kutojikweza yani rasta wengi hukutana nao hata tembee na milioni ishirini thelathini huwezi kumjua yani kwa sababu rasta hajinasibish, najis, hajinasibishi na vitu vya kushikika vya kuonekana material thing kwenye rasta hamna hiyo rasta anafundishwa kuwa mkunjufu sasa shida inaokuja kwa sababu lilikuwa inaonekana kama ni kundi linalotafuta ukombozi kwa kutokea visiwa vya Karibia na kule walipelekwa baada ya ugunduzi wa mashine Ulaya, watu weusi waliochukuliwa kuonekana hawatakiwi wakapelekwa kule, ikawa inaonekana kama utamaduni ule kuna watu wakataka kuufanyia biashara. Leo hii nguo nyingi ambazo zina alama za majani matatu za ule urahibu hazitengenezwi Jamaika, hazitengenezwi Ethiopia, zinatengenezwa Taiwan, Itali na kwingine. Leo hii lile neno ambalo mtaani wanaweza kuzungumzwa wakaliita bangi, kwenye rasta hakuna neno bangi, kule naitwa dawa, kwa sababu ni dawa ya matumizi mengi, sio lazima uvute. Ndio maana akikutana rasta moja na mwingine, atamuuliza kaka, una dawa. Hawezi kumwambia kaka, una bangi. Kule neno bangi alipo, ile ni dawa, ni herb. Unaona, sasa shida labda elimu hii watu wengi huko hawafikia. Kwa hiyo wakimtazama, wanamtazama rasta katika mtazamo tofauti, lakini kama Pita Tosha alivyokuimba, anasema mheshimu rasta kwa sababu rasta ndio mtu wa kweli mwenye haki aliyesalia ulimwenguni ambaye hana yale mawaa mengineo na mambo mengineo ya kandokando kando, kando. Mm -hmm. Lakini sasa nyinyi marasta, kwa nini mmekuwa mkihusishwa sana na uvutaji wa hicho ambacho imetoa kusema sasa hivi dawa ama uraibu? Kwanza nikuambia ile ili haitumiki kwa kuvuta tu. mm -hmm. watu wanapofanya tafakuru wanapomeditate katika baadhi ya mikoa hata mkoa ambao mimi natokea kwa mfano Iringa, ikiwa changa ile ni mboga inaliwa kabisa, ni mboga, mm -hmm. kabisa ni vegetable ile kabisa, anapata supu ya vegetable ya ile, mapafu naona kila kitu kimefunguka, unajisikia safi kabisa, ile ni dawa. Mathalan, mimi na ushahidi wa karibu kabisa wa mtoto wa ndugu yangu, ile sawa sawa wanavotwanga kisambu, alafu ule nini u, nini ile supu yake ya, kis, ya kisambu ile maji ya kisambu, kwa mtu alishindikana kutibiwa sikio popote, ile inatibu, ile matatizo ya uvimbe inatibu ile unapokwenda kukutana, ukitokea kuambiwa poli hili lina mapepo kila namna. Ukiwasha hata kama sio mvutaji, ukaishika hivi, hakuna pepo anakusogelea, inabidi wakupishe mapepo. Na ile ni vitu viwili tofauti. Ndio maana zamani kwa tunasoma, mtu akiwa anavuta vuta ile alafu akili zake zinachanganyikiwa, tulikuwa tunamwambia huyu anavutia chooni, kwa sababu ile na uchafu wa vikubaliane. Ukienda chooni ambako watu wanaenda kuweka uchafu, lazima itakuweusha ile, na uchafu tofauti. Ndio maana kule haitwi bangi, inaitwa dawa. Ni he, yaani ina matumizi mengi sana. Sasa unaweza kuchukua chetezo ukachoma ubani ukinuizia, basi hata ile ananuizia. Kwa hiyo sio kila rasa lazima avute. Mathalan, mi sijawahi kuvuta, ila kwa kunuizia kwenye chetezo ni kitu cha kawaida tu. Naam, ni Ras Innocent Gonyani huyo. Ae, tulikuwa naye katika awamu hii ya kwanza ya makala kuhusu historia ya dredi, na jiunge nami juma lijalo katika awamu ya pili. Utasikia kuhusiana na suala zima la tamaduni za marasta. <mimitation> na sasa ni kuache na burudani yake Tikenja Fakuli, ni mwanamuziki mkongwe wa miondoko ya rege kutoka huko nchini Côte Divoire. Anatuambia hapa en Africain a Paris, yaani mwafrika jijini Paris. Nam, hapa ndipo tunatamatisha awamu hii ya kwanza ya makala yetu Changu Chako, Chako Changu. Kwa makala nyingine ni juma lijalo tukijaliwa. Ali Bilali na kutakia bon dimanche.