Karibu tena msikilizaji wa idhaa Kiswahili ya Radio France International katika makala haya changu chako chako changu. Ungana nami Ali Biladi katika makala haya ambayo hukuletea historia ya mambo mbalimbali, utamaduni, le parle francophone na muziki. Leo nakuletea sehemu ya pili ya historia ya kanisa. Kumbuka juma lilopita, Reverend Canon Jerome Napela alitupa ufafanuzi zaidi kuhusu historia ya kanisa kuanzia mwanzo huko siku ya Pentekoste. Na sasa leo, kama nilivyokuahidi, sehemu hii ya pili ya makala haya kuhusu historia ya kanisa, Canon Jerome Napela anatuletea hapa tamaduni za kanisa pamoja na uhusiano wa kanisa na serikali. Utamaduni wa kanisa kwanza, unatofautiana kutoka eneo moja mpaka eneo jingine. Uh, ingawa kwa kweli sehemu kubwa ya utamaduni wa kanisa huwezi ukautenganisha na tamaduni za Kiyahudi, lakini kuna maeneo fulani, kuna utamaduni wa magharibi, lakini tunajaribu sasa kujifanya kanisa yenyewe la Kiafrika zaidi. Uh, aina yetu ya ibada, aina yetu ya uimbaji, aina yetu ya kufanya mambo ijibu mahitaji ya, ya Kiafrika zaidi. Polepole tunaanza kuondoka huko kwenye hiyo idea ya, ya kila kitu kufanya kama tulivyopokea kutoka magharibi. Kwa sababu sisi tumepokea injili kutoka magharibi, kwa hiyo kuna maeneo kabisa unayaona hii ni concept kabisa ya Kimagharibi, lakini tunajaribu sasa uh, kufanya kanisa nyeo la Kiafrika zaidi ambalo itawafanya wa Waafrika waone ni la kwao na kwamba sio ni wamepokea kutoka magharibi. Kwa hiyo kuna vitu kuna vitu kadha kadha tunajaribu kuvi, kuvi kwa mfano sasa eh, hivi watu wanatumia ngoma za kienyeji kupiga kanisani badala ya kutumia kinanda ambacho hiyo ni mawazo ya kimagharibi zaidi eh, kuna kupiga zeze ambayo ni hiyo concept ya Kiafrika zaidi, lakini haiwezi kuja upesi sana, lazima iende pole pole, pole pole, pole pole. Lakini naamini kuna siku ambayo um, tutafanya kanisa letu la Kiafrika. Na labda tukiangalia hapa kuhusiana na utamaduni unaendana na swala mavazi ya muumini kwenda kanisani, mm. Labda nafikiri kuna mavazi maalumu ambayo uh, yanatajwa katika kanisa, muumini anatakiwa kuvaa kwa kwenda kanisani. A, moja ya changamoto kubwa ambayo kanisa inayo ni aina ya mavazi ambayo muumini anatakiwa ayavae kanisani. Kuna mavazi ya heshima ambayo lazima muumini ayavae kanisani, na tunawakumbusha waumini wetu, kuna mavazi unatakiwa uvae ukienda ofisini, kuna mavazi unavaa kwenda kuogelea, kuna mavazi ya kuenda kwenye harusi, usiku mahali fulani. Sasa mavazi ya heshima yale ambayo hayaruhusu uh, viungo labda vya mwanamke vionekane kama sehemu ya kifua au sehemu ya miguu. Mm -hmm. lazima kuna mavazi ambayo tunawahimiza watoto yavae. Mm -hmm. Na kila mara tunawakumbusha kila mara. Ingawa sasa unazungumzia mwanadamu ambaye ana utashi, huwezi kuabadilisha yote siku moja na, na, na, na, maadi fulani. Nikiwa mchungaji nikisema, sasa naomba kinamama muwe na kanga hapo mlangoni. Kwa hiyo hizo ni changamoto tunazo, na moja ya shida nyingine ambayo tunayo na, nafikiri hasa katika kanisa hapa kwetu Tanzania, vijana wetu wanaiga sana aina ya kufikiri na kufanya mambo kama watu wa magharibi mpaka sasa, kwa kutumia hiyo mitandao ya kijamii kaja na kaja television na nini na nini, lakini wakasahau kwamba unapokwenda kwa Mungu kuna aina ya mavazi ambayo. Kwa hiyo tunajaribu kuelekeza, lakini bado unajua mwanadamu uwezo kabadilisha siku moja, tunajaribu tunavyoweza. Nikirudilia uh, swala hili la kuibuka kwa makanisa katika maeneo mbalimbali, tumeshuhudia katika baadhi ya maeneo watu ambao wanajiita kwamba ni wachungaji wanatumia mambo mbalimbali mbali, kama vile kuna video ambayo inatembea kwenye mtandao mchungaji um, anatumia nyoka kuwatishia ku, ku waumini yao, wanawapa mafuta wanakunywa mafuta, ku, kula majani pia. Labda kwenu nyinyi kama moja miongoni mwa makanisa makubwa hili mnalizungumziaje? Mimi mimi ningesema ya kwamba hiyo sio imani ya Kikristo. Definitely. Hiyo ni aina ya mtu kufikiri kwake kutaka kujitengenezea kama hivyo, lazima kujitengenezea mazingira ya kutaka kujipatia kipato, kwa sababu nyoka katika katika katika, katika mafundisho ya kanisa tangu mwanzo nyoka it's a symbol of devil. Sasa unapomtumia nyoka kuwatishia watu kwenye ibada hadi sinyoni, kama ni kanisa sinyoni, kama ni kanisa hilo hilo, jitafutie jina jingine Sio kanisa la Kikristo ambalo Kristo. Hilo jitafutiwa jina jingine kabisa na nini. Nilichukua nafasi hii sasa kuku, ku, kuomba watu wenye dhamana ya kusajili haya makanisa. Nafikiri Wizara ya Mambo ya Ndani kabla hawajasajili hizo hivyo vikanisa kanisa na nini wajiridhishe, waone hata watume watu wao wakatazame ibada zao zinakuwaje, si swala tu kusema haya tuna sajili hiyo tuna sajili. Na mimi naamini kuna mengine hayajasajiliwa kabisa, lakini yanaendelea kufanya huduma. Sasa unapokuwa na jamii ambayo kila mtu anaamua kuanzisha tu anaamua kuanzisha tu anaamua kuanzisha tu, hatuwezi kwenda kokote, tutafika mahali. Kuna siku nyingine mtu atamua ata, tu kwamba uh, na anaanzisha kanisa lake, kanisa lake lazima mkingie kwa lazima, wote mvue nguo alafu lazima hivi. Yani lazima tufike mahali tu, tuwe tu, tu, na, na kiwango cha kudhibiti aina hii ya mambo. Unafikiri kuna haja labda mataifa haya ya ukanda wa Afrika Mashariki na Kati kuweza kuiga mfumo wa Rwanda, ambao kwanza, sharti ukitaka kuwa mchungaji lazima uwe umesoma teolojia, lakini pia swala la kufungia makanisa ambayo hayakidhi vi vigezo vi vi vi vi vi, labda unafikiri kuna haja ya kuiga mfumo huu? Kwanza, kabla sijajibu, nimpongeze ni sana Rais Kagame kwa sababu <t smells> anaweza kutusaidia kuwa kuwa mfano, na mimi niseme kabisa, kuna ulazima na tena wa haraka wa kufanya kama Rwanda ilivyofanya, otherwise tutafika mahali tutashindwa kabisa kufanya mambo yetu kabisa kama kanisa. Yaani wafike mahali serikali iseme kuna uh, vigezo vya kusajili uwe, uweze kufanya huduma kama ya kanisa, lazima ufanye hiki hiki hiki hiki, kama kutimiza hivyo uweze kusajiliwa, na wale ambao wako ambao hawajai hivyo vigezo ni kuwafungia tu, kwa sababu mwisho wa siku haiwezekani kuwa na, na jamii inayokwenda tu hovyo hovyo tu. Kama mtu akiamka asubuhi anaamua kuanzia kanisa lake yeye na, na mkewe na watoto, haiwezekani. Lazima kuwe na kanuni na taratibu zitakazowafunga hawa kwamba yenye huwe kanisa lazima vigezo hivi uweze kufuatisha, na kwenye lazima huwezi kuwa mchungaji kama hujasoma e, theolojia, unafundisha nini? mm -hmm. Lazima uende kwenye theological college upate mafundisho, usome, ujue namna ya kuongoza watu na namna ya kutafsiri maandiko matakatifu. Kitu kama hicho ni muhimu zaidi. na wewe umekuwa na kazi kubwa ya kuweza kuwajenga watu kiroho kiimani. Bila shaka miongoni mwa waumini wanatusikiliza kwa wakati huu, labda unawaambia nini? Mi nichukue nafasi hii kwanza ku ku kuwasihi waumini kuyaishi maisha kadiri ya maandiko matakatifu. Biblia takatifu ndiyo katiba yetu, ndiyo kiongozi wetu. Hakuna maisha ya Kikristo nje ya maandiko matakatifu, na jambo lolote litakalofanywa nje ya maandiko matakatifu si jambo la Kikristo. Kwa hiyo tubaki na Bwana. Yesu aliwaambia wanafunzi wake siku nyingine, shika sana ujicho nacho, asije mtu akakunyang'anya. Na wasi wa Kristo wote, katika makanisa yao, washike kile ambacho Bwana Yesu aliwapa. Sije mtu mwingine akawanyang'anya, akamwambia njoo huku, njoo huku, njoo kule, njoo, njoo, nenda hapa. Hapana, washike hicho, ujicho nacho ni cha msingi sana. Naam. Tuangazie hapa sasa kuhusiana na swala so zima la mahusiano mm, baina ya kanisa mm, na serikali. Nini jukumu la kanisa hapa? Jukumu la kanisa ni kuisaidia serikali kuwafanya raia wake wawe watu wema na watii kwa serikali. Kwa hiyo huwezi huwezi ukanyweka mbali sana kanisa na serikali yake, na ndio maana uki kwenye ibada tunazosali sisi tunamwombea rais wetu kila siku, tunaiombea na serikali. Kwa hiyo mahusiano yetu sisi ni ya karibu zaidi kuliko watu wanavyofikiri. Tofauti zinazojitokeza ni pale labda viongozi wa dini wanapoonekana labda wana champion katika mambo fulani, lakini ha -ha, hata, hata, hata Bwana Yesu alipoona any, kuna vitu haviende vizuri katika serikali, alisema kwamba jamani, tunadhani hapo kuna vitu havikaa sawa, lakini labda tatizo ni approach, una unasemea wapi? Kwangu mimi nilifikiri e, kama, kama, kama mtu mkubwa wa serikali amekwenda vibaya, sidhani kama ni busara kupanda kwenye jukwaa na kusema imekuwa hivi. Huyo mtu haishi mbinguni, Natafutwa mzee, tuna jambo tunataka kusema na wewe, tunaona kuna hiki hiki, hiki, hiki, na hiki, na sisi wajibu wetu kama kanisa ni kukuombea wewe na kuiombea serikali yako katika jambo hili, tunaweza tukazungumza vizuri. Kwangu mimi nadhani ingekuwa busara zaidi. Kwa hiyo ndio maana nasema, huwezi huwezi huwezi ukawatenganisha kanisa kanisa, na serikali. Hata siku wote wanafanya hmm, kazi pamoja kama, sisi tutawaambia Wakristo wetu maneno kinyume na uongozi wa serikali, nchi haiwezi kutawalika hata siku moja. Kwa hiyo sisi tunawaambia kasi kuwafundisha kuwa, kuwa utii kwa serikali, utii kwa wenye mamlaka, utulivu, amani ndio wajibu wetu kanisa ya sasa. Hapo ni, ni personal interest, lakini mimi nilifikiri uh, wajibu wetu kama kanisa ni kuisaidia serikali kuwaongoza watu hmm. na kwenye nchi nyingine za wenzetu huko kuna washauri wa rais juu ya mambo ya mahusiano kati ya serikali na dini. Sidhani hapa kama tunao watu hawa, lakini huwezi kwa sababu pia, hata huyo kiongozi wa nchi awe muislamu awe mkristo, au sijui nani, siku ya kwenda kwenye ibada anakwenda sijui nani anachosema kwa mfano. Kama sasa rais ni mkristo, obviously atakwenda kanisani na atamsikiliza padri wake anasema nini Anasema mwisho wa siku watu hawa wote wataingia kwenye majengo wa yao ya ibada, na huko wanakuwa wamoja. Wakitoka huko na vingora vyao, sawa, lakini watarudi kanisani. Kwa hiyo ninachosema kusema nami ni, niwaombe viongozi wenzangu wenye mamlaka wa, wa, ndani ya kanisa uh, tunatakiwa kuwa na busara zaidi tunapotaka kuwa kutaka kuzungumza neno na, na, na, na, na, na, na, na wakubwa hawa. Maana Paulo Mtume anasema basi watiini ni mamlaka, na wao wamewekwa ili watuongoze sisi, lakini na sisi pia kazi yetu ni kuwaombea. Lakini tukiona waende vizuri, kutafuta namna ya kufaya kuwaambia kwamba nafikiri hatuende vizuri, hii ndio namna mzuri. Hakutakuwa na, na mapatano kama kila mtu anakaa mbani akizungumza habari za mwanzake. Yaani sisi kanisa tunakaa huku, tuna shauti, alafu wakubwa nao wanakaa mbali wanashauti. Aina yoyote ya kufanya mambo yake sawa sawa ni kukaa pamoja na kukaribiana na kusema unafikiri nini? Unafikiri nini? way. Hatuna namna nyingine nje hapo. Kama wewe atapiga kelele, na atapiga kelele. Wewe atapiga kelele, atapiga kelele. Haitusaidii. Turudi pamoja tukae. Bwana wewe umesema hivi na mimi nimesema hivi. Nini tatizo? meza ya duara ndio njia pekee ya kungu, mtu wa tofauti zote ambazo zinaweza kutokea katika kati ya viongozi wa dini na viongozi wa siasa. Kipengele cha muziki na kuletea mwanamuziki Sohie Linsha Jordi Marteli anafahamika kwa jina maarufu Linsha. Amezaliwa Januari 4, 1979 nchini Ufaransa. Ni mwanamuziki wa miondoko ya zuk, rnb kutoka nchini Ufaransa. Linsha ameimba nyimbo nyingi na waimbaji wengi wa ya hip hop kama vile Cosit, Passi, Lady List au Admiral T. Alianza muziki wakati akiwa na umri wa miaka mitano 5 na akawa mtoa coras kwa waimbaji wa kwa afro Afro Caribbean na Wafaransa. Mwaka 2001 ndipo alianza kuonekana katika tasnia ya muziki baada ya kushirikishwa katika wimbo Lovagern wa mwanamuziki Lord Cosity. Mwaka 2002 aliimba kibao Diamant Noir, kibao ambacho kilichopo katika albamu ya hip hop ya terapi ya mwanamuziki Lady Laistee na akaunganisha na vibao kama vile Trop de Pen alichoshirikiana na Kalbo wa kundi la Arsenic. Mwaka 2003 aliimba kibao Mekiela katika mchanganyiko wa Premier Class R&B, ambamo upo pia wimbo Trop de Pen kama alivyokujuza hapo awali, ambao walimshirikisha Kalbo wa kundi la Arsenic. Albamu yake ya kwanza ilikuja kwa jina la Alicia iliyotoka Juni 8 mwaka 2004. Albamu yake ya pili ilitoka mwaka 2005 iliyokuja kwa jina la Tandem. 2008, na akatoa albamu yake ya tatu iliyokuja kwa jina la lmo. Albamu yake ya nne ilitoka mwaka 2012 iliyokuja kwa jina la lmo na albamu yake ya tano ilitoka mwaka huu 2018 iliyokuja kwa jina la Over and Other. Mbali na albamu zake hizo, ameshiriki katika vibao vingi tu na wasanii mbalimbali akiwemo mwanamuziki falii pupa, na ambapo nakupa nafasi ya kusikiliza kibao hiki alichomshirikisha falii pupa, wanatuambia kobo sana te nam hadi hapa, mpenzi msikilizaji, sina la ziada ya langu. Ni Ali Bilali, nikutakie bon dimanche.