Kwa mara ingine tena, msikilizaji wa idhaa Kiswahili ya Radio France International, katika makala haya ya changu chako, chako changu, ungana nami Ali Bilali katika makala haya ambayo kuletea historia ya mambo mbalimbali, utamaduni, le parle francophone, na muziki. Hii leo nakuletea historia ya miaka 45 tangu pale nchi ya Zair zama hizo ambayo kwa sasa ni jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo ilipotangaza kufuta majina yote ya kizungu kwa wananchi wa taifa hilo. Hatua hiyo ilitangazwa tangu Julai 20 mwaka 1973 na rais wa Zair Mobutu Sese Seko Kukungwendo wa Zabanga. Msikilizaji, kwa nini Rais Mobutu alichukua uamuzi huo? Ungana nami katika makala haya ambapo nimezungumza na Benjamin Babunga ambaye kwanza kabisa ameanza kwa kujitambulisha. Uh, mimi ninaitwa Benjamin Babunga, kwa sasa ninakaa mjini Bujumbura nchini Burundi, na ninatumika katika mashirika ambayo yanahusika na kusaidia watu ambao hawajiwezi, ambao tunaita katika Kifaransa uh, ONG humanitaire na niko passionné ama niko passionné kwa mambo wa yote ambayo yanahusu aktualite ama habari na jinsi mambo yanavyoendelea katika ulimwengu. Naam, tunazungumzia hapa kuhusiana na hatua hii ya rais wa zama hizo Mobutu Sese Seko kukungwendo wa Zabanga, kubadili jina. Nini kilitokea hadi kuchukua uamuzi huo? Uh, yote imeanzia miaka ya sabini, unatua kipindi kile, uh, Raisi Mobutu aliinua kitu ambacho kinaitwa authenticite ama katika Kiswahili tunaweza tukatafsiri kuwa ni utamaduni halisi. Na alikuwa akiambia Wazaire ya kwamba watu ni kama walipoteza utamaduni wao, wanajaribu kuigaiga na kufuatilia mambo ya wazungu. Na kipindi kile Zaire ilikuwa katika shida fulani, pamoja na Ubelgiji ambao ni nchi ambayo ilikuwa uh, imekolonize nchi ya, ya ya Zaire na Mobutu akajaribu wa kuonesha Wazaire ya kwamba inabidi kujitenga kabisa na ule utamaduni ambao watu wameigaiga na kuchukua kutokea watu wa, wa Ubelgiji. Na katika kufuatilia hiyo siasa yake ya utamaduni halisi ama authenticite, ndiyo ikafikia tarehe ishirini ya mwezi wa saba, kama kama huu ya mwaka 1973, uh, 197 akasaini mkataba wala sheria kuambia Wazaire ya kwamba wote ilibidi wavunje hizo jina za kizungu ambazo wa, wa, walikuwa nazo, na kila mmoja ajaribu kutafuta jina ambayo ni ya uzalendo wa Kizaire na peke yake Mubutu akatoa uh, mfano peke yake akabadili jina yake, alikuwa anaitwa Joseph Desire Mubutu akaingia kabisa kutafuta jina ya uzalendo wa kizaire na wa mahali ambako alikuwa anatokea. Akawa sasa anaitwa Mobutu Kukumbendo wa Zabanga. Na watu wote katika Zaire walishurutishwa kuachilia kabisa majina ya kizungu ili watafute jina za kizaire. Ha, na labda sasa ukiangalia uh, uh, hatua hiyo ya kubadili majina uh, iliendelea hadi muda fulani. Unafikiri uh, ilisaidia nini? Nafikiri ilisaidia kutokana na jinsi katika nchi zote za Afrika, wakati ulikuwa ukimwona mtu anajitambulisha kupitia tu jina lake, ilikuwa ni rahisi kujua kwamba huyu ni Mzairi, kwa sababu ni watu ambao walikuwa hawana majina ya kizungu hata ukitembea katika nchi zote jirani za Zaire miaka ile, ikiwa Rwanda, Burundi, South Africa wala Congo Brazzaville, wakati mtu alikuwa tu akijitambulisha alionekana moja kwa moja kuwa ni Mzaire, kwa sababu jina lake ni jina ambalo limekwenda kuchukuliwa kabisa katika jina zile za za mababu za za zamani, na hakuna Mzaire yeyote ambaye alikuwa na hii jina ya ya, ya kizungu. Nafikiri fikiri kwa kipindi fulani wala dumanireo hiyo, uh, siasa imetusaidia kabisa kuonekana kama Wazaire, tulikuwa ni ni wazalendo walisi, kwa maana tulirudilia kabisa utamaduni wetu, na imeendelea hivyo miaka yote ya, ya sabini. Hata lezane katreva ilikuwa vile vile. Hapa miaka ya tisini ndio watu walianza polepole tena kurudilia kuchukua uh, zile jina za kizungu <muchimu> Oh, oh. Aha, sasa kwa kubadili sasa, watu wamebadilika, wameanza kuchukua tena majina ya kizungu. Nini kimetokea na eh, watu kurudilia jina za kizungu? Imetokea zaidi na ule mpepeo ama vao ya demokratisation miaka tisini, eh, watu walizungumzia zaidi kuhusu demokrasia, demokrasia na ikaonekana ya kwamba Mobutu angekuwa tena na uwezo wa kushurutisha watu kuto kuchukua jina za za kizungu, yaani watu walikuwa na na liberte yote ya kutafuta jina ambayo wana wanapendelea, na ile ndio ikafanya polepole watu wawe tena wanatafuta zile jina za kizungu uh, kupatia watoto wao ama peke yao. Lakini Wataire wote miaka sabini wala miaka lezani ilikuwa kabisa vigumu kuona mtu ambaye anavalia zile jina za kizungu. Aha. na sasa ukiangalia kwa mtazamo wako, unafikiri uh, watu kuwa na majina asilia ina umuhimu wowote, au kuna umuhimu gani? Nafikiri ina umuhimu sana kwa sababu sisi ni Wazaire, na inafurahisha kuona mtu kama ni Mzaire ana majina vile vile ya Wazaire halisi ama Wakongomani. kwa kwa miaka ya leo Nitapana mfano. Kuna wafaransa ambao wanaitwa eh, kwa mfano Jean Mouton, wala anaitwa de la, Bri- de la Brigiere. Sisi wazairi ama wakongomani, kuna mara wazazi hawajui kabisa hiyo jina inamaanisha nini, lakini kwa sababu ni jina ambayo inapita vizuri kwa masikio, unaona wazazi ambao wako haraka kupatia jina kama zile watoto wao na pole pole, ni kama tunapoteza kabisa utamaduni wetu, na tueleweki tena kama sisi ni Waafrika, wala kama sisi ni watu ambao wanaigaiga mambo tu ya ya Ulaya. Kwa hiyo nafikiri kama hiyo siasa ya Mobutu ya kusema watu wajaribu kabisa kulinda utamaduni wao na kuchukua majina yao ilikuwa ni siasa nzuri sana na, na tuseme unaweza ukashauri nini sasa, kwa sio tu kwa Wazairi, lakini kwa Waafrika kwa jumla ambao wengi tumekuwa tukitumia majina ya kizungu au majina tuseme, majina kutoka nje ya bara la Afrika? Mimi ushauri wangu ni kwamba watu wangejitahidi iwezekanavyo kurudilia majina ya zamani, si kuigaiga tu majina ya, ya kizungu, kwa sababu kwa upande mmoja ni kama inaonyesha kama hatuko hatuna FSP ya jina zetu. Kwa hiyo ushauri wangu ni kwamba watu wajitahidi iwezekanavyo kupatia watoto wao ama peke yao kutafuta kabisa majina ambayo inaonesha utamaduni wao halisi. Naam, nikushukuru sana nikutakie kila laheri hapo ulipo eh. Asante sana ndugu yangu Bilali. Na msikilizaji, katika kipengele cha Le Parle Francophone, timu ya taifa ya Ufaransa, Le Bleu, ilitoa ubingwa wa kombe la dunia la mpira wa miguu huko nchini Urusi baada ya kuicharaza Croatia mabao manne kwa mawili katika mechi ya fainali. Baada ya kurejea nyumbani nchini Ufaransa, rais wa nchi hiyo Emmanuel Macron aliwapokea wachezaji, familia zao na watu mbalimbali wakiwemo makocha kutoka katika vilabu mbalimbali nchini humo, na wakati huo akatoa nasaha. Nina mambo matatu ya kusema, moja, asante. Asante kwenu, kwa raisi, kwa kocha, kwa nahodha wa timu yote nzima, asante kwa kutuletea kombe Asante kwa kutuletea heshima, asante kwa kulowanisha jezi, asante kwa kuungana, asante kwa familia zilizopo hapa, asante kwa wakufunzi na kwa timu zilizopo hapa. Jambo la pili, timu hii sibadilishwe, kwa sababu ni nzuri kwa sababu iliungana, sababu imekuwa na nguvu na hadhi. Ya Ufaransa isibadilike, ne shangez pas et la troisieme chose. Je vous dis, jambo la tatu nawaambia nyote, msisahau kamwe wapi mlipotoka. Mmetoka pale mbele yenu, kuna vilabu vilivyowafunza, vilabu vya Ufaransa nzima. Devant vous il y a les clubs qui vous ont forme. Kuna vijana wa vilabu vyote, kuna wakufunzi ambao hawakuhesabu muda wao, kuna wazazi hawakuhesabu muda wao. Hii ndiyo Ufaransa, msisahau kamwe, kama mlivyosema katika kipindi chote cha kombe la dunia. Vive la republike, vive la France. Na sasa tuelekee kwenye kipengele cha utamaduni, na hii leo tunaangalia utaratibu wa mambo ya ndoa kwa watu wa kabila la Wanyiha kutoka Mbozi Mbeya, kwa sasa mkoa mpya wa Songwe nchini Tanzania. um, jina langu naitwa Tulivundwa Mwawalo, mimi ni msanii wa nyimbo za asili, ni Mtanzania, napenda kuimba nyimbo zinazoelimisha jamii kwa wakubwa na wadogo. Uh, nitazungumzia utaratibu wa mambo ya ndoa pa, kwa kwa utamaduni wa kwetu. Mimi ni ni mzaliwa wa Mbeya Mbozi, kwa sasa hivi tunaita mkoa mpya wa Songwe. Um, utaratibu jinsi ulivyo, binti anapo anapopata mchumba, kitu cha kwanza ambacho anatakiwa afanye watakapokutana wata na mchumba wake, haijalishi ni sehemu gani watapatana, lakini kuna kitu ambacho atamkabidhi, labda kama ni hela, haijalishi ni shilingi ngapi, ni shilingi elfu tano elfu kumi yeye atakacholizika. Baada ya kupokea kile kitu, binti ataelekea mpaka nyumbani, atakutana na mama yake mzazi na atamwelezea. Baada ya kumwelezea atapewa atampa utaratibu mpenzi wake kwamba labda kama atatuma mshenga, basi mshenga atakuja, lakini mshenga atakapofika pale, lazima awe na kitu mkononi, na hicho kitu ni jembe. Lile jembe litapokelewa, litaingizwa ndani. Baada ya kuingizwa ndani, binti ataitwa na wazazi wote wawili, kama kuna mashangazi, mama, baba na wengine wengine, pia wajomba, hivyo ataulizwa, je, unamfahamu huyu? Atajibu, ndiyo, namfahamu. Baada ya kusema kwamba unamfahamu, je, unamfahamu kivipi? Ataonyesha ile hela aliyokuwa amepewa na huyo mchumba wake. Baada ya kuonyesha hivyo vitu, basi yule binti atapewa lile jembe na kuliingiza ndani, kama ni chumbani au sehemu husika inayojulikana. Baada ya hapo, kuna mawili: binti anaweza akapokea hela ya mchumba asifikishe kwamba nimechukua hela, simpendi huyu mtu, lakini nimechukua ile hela kwamba nimekula, au kwa Kiswahili cha sasa hivi wanasema kwamba nimemchuna buzi. Sasa yule yule kaka au huyo mpenzi asiporidhika na lile jambo, atakachokifanya anaweza akakodi wa wenzake marafiki zake mtaani, kama wako kumi tisa kwao, watakuwa wanazunguka zunguka lile eneo binti utakapobatiza, kama ulikuwa unaelekea dukani au ulituma kununua kitu fulani, basi watakubeba moja kwa moja usiku huo. Haijalishi ni usiku au mchana, lakini mara nyingi wa ni usiku. Kwa hiyo nyumbani watashangaa tu, kimya, binti arudi nyumbani, lakini kwa sababu ni utaratibu na huo utaratibu unafahamika, asubuhi kunavyokucha, ile familia ya kule upande wa mwanaume watatuma mtu kwamba, jamani, ms msimtafute mtoto wenu mtoto wenu yupo nyumbani kwetu. Basi hapo sasa ndo utafata sasa utaratibu wa kufanyaje, wa kupeleka mahali na mahali ziko hivi. Sisi kwetu huwa tunaolewa kwa ng'ombe. Ah, sasa kwenye mahali sasa, mshenga atakapokuja pale na hilo jembe, na yule binti atakapolipokea, tunarudi sasa kwenye mada ile ya binti, tayari kasha kubali kumleta mchumba kwao. Lile jembe litakapoingizwa ndani na yule binti yule mshenga atapewa utaratibu wa mahali kwamba labda utaleta ng'ombe tano, labda kuna kitu kinaitwa inkwamba ambacho hivyo huwa mara nyingi anavipokea mama na vitu vingine vingine, kama ng'ombe, blanketi, shuka, jembe, kuku hasa. Inategemea na vitu vyenyewe jinsi walivyoviorodhesha kwenye kutoa mahali sasa. Kwa hiyo yule mshenga atakabidhiwa ata hivyo vitu, hizo orodha kama watakuwa wamemwandikia kwenye karatasi, basi atapeleka kwenye ile familia ya upande wa kiumeni. Wakifika kule, wana wenyewe watajua jinsi watakavyojipanga. Baada ya hapo basi mali wanapanga sasa siku ya kuja kuleta hivyo vitu, kama ni tarehe mbili, tarehe tatu, Jumapili. Na huku nako pia wanakuwa wamejiandaa wenye kupika mapombe, kutakutaitwa watu mbalimbali, kama kuna machifu uzu, mabarozi, majirani, watu wa kila aina, basi watajumuika ivo, hivyo hizi inakuwa imeshaisha hapo inakuwa ni kwenye kutoa mahari sasa. Kwenye kutoa mahari pale, sasa inabidi mwanamume kuja kuchukua mzigo wake. Inakuwaje kwenye kuja kuchukua mzigo? Kuna mambo mawili inategemea. Unajua, mara nyingi vijijini wa kwa sasa hivi watu wameshabadilika, wanakuwa wapo katika dini, lakini zamani kulikuwa na zile ndoa za kimila lakini kwa sasa hivi, sasa familia naweza mkapanga kwamba, je, binti yetu atakaa hapa mpaka ndoa, au tunakukabidhi kwa muda? Lakini mara nyingi huwa mimi ninavyoona kwa vijijini, huwa ukishakamisha hivyo vitu ambavyo vimepangiwa, basi unachukua mzigo wako unaondoka nao. Naam, nikushukuru sana na nikutakie kila la heri hapo nyumbani. Asante sana, nashukuru sana, kazi njema. Mungu akubariki sana sana, asante sana. na msikilizaji katika kutamatisha makala yetu changu chako chako changu jumapili ya leo nikuletee burudani hii ya mwanamuziki kutoka kule nchini drc ngiama makanda werason na kibao chake anatuambia ali maimona