Karibu kwa mara nyingine tena, mpenzi msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, katika makala haya ya changu chako chako changu, ungana nami Ali Bilali katika makala haya ambayo hukuletea historia ya mambo mbalimbali, utamaduni, le parle francophone na muziki katika historia. Leo tunaangazia moja ya matukio muhimu inayoifanya Ufaransa kuwa kama ilivyo kwa sasa, mapinduzi ya Ufaransa ama la revolution francaise. Tukio hilo lilitokea Julai 14 mwaka 1789, na sio tu tukio muhimu kwa nchi ya Ufaransa, bali ni tukio muhimu kwa historia ya mwanadamu, kwa sababu katika historia mapinduzi ya Ufaransa yamepelekea mwanzo wa zama za kisasa katika historia ya mwanadamu kwa Kifaransa tunaita le debit de temps contemporain. Mapinduzi ya Ufaransa yalitanguliwa na mapinduzi ya Marekani kwenye tarehe 4 Julai mwaka 1776 na kupelekea nchi hiyo ya Marekani kuwa huru dhidi ya ukoloni wa Uingereza. Wataalamu wa historia wanasema kuwa msaada mkubwa wa mapinduzi ya Marekani ulitoka kwa wanafalsafa wa mwanga kutoka Ufaransa, les philosophes de la lumière en France. Ndiyo hao wanafalsafa wa mwanga kutoka Ufaransa waliotoa hamasa na chachu kubwa katika mapinduzi ya Marekani na kuifanya iwe uhuru. Inasemekana kuwa msaada wa Ufaransa kwa uhuru wa Marekani kipindi hicho ilikuwa kama kisasi cha Ufaransa baada ya mivutano ya migongano kwa muda mrefu kati ya nchi hizo mbili hapo zama za kale. Tukirejea kwenye historia juu ya mapinduzi ya Ufaransa, tukio hilo lilisababisha nchi hiyo kuondoa utawala wa kifalme na kuwa jamhuri ya kwanza barani Ulaya au hata kuwa jamhuri ya pili duniani baada ya Marekani. Wafaransa walichotaka na utawala wa kifalme la monarshi absoli na kupelekea mapambano mazito kati ya utawala wa kifalme na raia wa wakati huo. Mwisho wa siku, raia wakashinda mapambano dhidi ya utawala wa kifalme nchini mwao na kupelekea nchi kwa mara ya kwanza kuwa nchi inayoongozwa na rais. Mfalme na watu wake wote walinyongwa hadharani na kupelekea vifo vya watu wengi kwa namna moja au nyingine kuuliwa na kufa kinyama. Pia mapinduzi ya Ufaransa yanafuatana na mapinduzi ya viwanda, ambapo zana ya rasilimali kuwa ya mfalme kutupiliwa mbali baada ya uvumbuzi wa mashine mbalimbali katika uzalishaji. Ikafika kuwa raia pia wakawa wana nguvu sawa na utawala wa kifalme, kuliko mfalme awe anamiliki kila kitu. Ikafikia sehemu mfalme ni yule mwenye mamlaka kama mfalme lakini akishirikisha mamlaka yake na utawala wa kisheria na demokrasia kwa kupitia waziri mkuu na bunge. Ile dhana ya umimi upekee katika utawala ikatupilia mbali, na dhana ya nguvu na utawala wa umma kuchukua mkondo wake. Pia watu kipindi hicho wakaelekeza sana mtazamo wa tafiti na kisayansi zaidi kuliko mtazamo wa kiimani na dini, hasa kwa bara la Ulaya na nchi ya Marekani. Kwa hiyo Mapinduzi ya Ufaransa haikuwa tu tukio muhimu kwa Ufaransa, bali pia tukio muhimu kwenye historia ya binadamu: dhana ya jamhuri, demokrasia, utawala utawala wa umma, tafiti, maendeleo ya sayansi na teknolojia. Julai kumi na nne tunasherehekea Ufaransa, tunaadhimisha kile kinachotuunganisha, tunaadhimisha ladha halisi ya uhuru uitwao uhuru, tamaa hii ya kuapa kila mtu nafasi inayoitwa usawa, uamuzi huu wa kutomwacha mtu kwenye njia panda iitwayo undugu, nguvu ya watu wa Kifaransa, mapenzi ya watu wa Ufaransa yaliandika historia yetu. Historia la ya Ufaransa haikuanzia mnamo Julai 14 la France, 1789, lakini siku hiyo wananchi walionyesha kile ambacho walitaka kufuata la, le unaendelea kusikiliza makala changu chako chako changu hapa RFI Kiswahili. Mimi ni Ali Bilali na sasa tuangazie kuhusu tamasha la Majimaji ambalo huandaliwa kila mwaka huko mkoani Songea. Mbunge wa Songea Mjini Dr Damas Daniel Ndumbaro anachoeleza hapa kuhusu tamasha hilo. Tamasha la Majimaji Serebuka lilianza mwaka elfu mbili na kumi na tano. E, hivyo mwaka huu sasa tunaingia katika mwaka wake wa nne. Tamasha hili la majimaji serebuka, ambalo hivi sasa limejishughulia umaarufu mpaka nje ya nchi, ni tamasha ambalo linajaribu kuangalia fursa ziliyopo katika mkoa wa Ruvuma, katika mikoa ya Kusini na nchi nzima ya Tanzania. Fursa hii ni katika maeneo mbalimbali mbali. Eneo la kwanza tamasha la Majimaji Serebuka linahusika na maonyesho ya biashara ili kuweza kuwasaidia wajasiriamali wadogo wadogo walioko katika mkoa wa Ruvuma. Maonyesho ya biashara yanakwenda kwa mda wa siku nane kuanzia tarehe kumi na nne Julai mpaka ishirini na moja Julai. Swala la pili, kuna mbio hapa marathon. Ili watu wawe na afya, lazima wafanye michezo kwa hiyo kuna maratoni eh, za kategori zote kilomita arobaini na mbili, kilomita ishirini na moja, kilomita tano na kilomita mbili na nusu maalum kwa ajili ya watoto. Tamasha la Majimaji Saibuka pia linahusika na mashindano ya ngoma za asili na dumishola utamaduni na, na unafahamu kwamba mkoa wa Ruvuma na mji wa Songea ni maarufu sana katika masuala ya ngoma za asili kwa hiyo kunakuwa na mashindano ya ngoma za asili inapigwa kwa siku tatu hapa, na washindi wanapata zawadi zao. Tamasha la Majimaji ciibuka pia linahusisha mdaro wa shule za sekondari. Tumeona kwamba sekta ya elimu ni muhimu sana, hivyo tusiwaache nyuma wanafunzi ambao wako sekondari, nao washiriki katika tamasha hili kujadili mambo yanayohusu mstakabali wa nchi hii wao kama vijana waanze kufanya kazi yao mapema. Na kwa mwaka huu topic itakayoshindaniwa katika mdahalo huo ni swala la utoaji wa risiti za kielektroniki, faida za utoaji wa risiti za kielektroniki. Hata sasa unaona kabisa kwamba sio tu tunaunga mkono sera ya serikali katika kulipa kodi, lakini muhimu zaidi tunafundisha vijana hao wadogo elimu ya kodi, ili wakiwa wakubwa waweze kutekeleza majukumu yao vizuri. Tamasha la Majimaji Selebuka linahusiana na maji, maji, Selebuka, lina mambo ya utalii. Kuna utalii na vivutio vingi vya utalii katika mkoa wa Ruvuma, tuna vitembelea vyote, wananchi wanavitembelea vyote, wajue kwamba hizi ni rasilimali za nchi zinawanufaisha kila mtu ikiwamo wao pia, lakini ni fursa kwa wale ambao wanataka kuwekeza katika utalii katika vivutio hilo. Tamasha la Majimaji Selebuka pia linahusiana na mpira wa miguu kandanda e, timu zinashindana mbalimbali hapo kutoka kwenye wilaya zote za mkoa wa Ruvuma, na wale washindi wanapata zawadi, na tunaibua vipaji vipaji ambavyo vinaonekana hapa vina uwezo wa kuchezea timu yoyote ya, ya Premier League ya hapa Tanzania. Kwayo ni fursa kwa vijana wetu, lakini pia tamasha hili linahusisha na mbio za baisikeli kilomita mia moja kutoka Mbinga kuja Songea. Sasa unaona kabisa kwamba tamasha hili lina mambo mengi ambayo yananufaika. Na mwisho kabisa, tamasha hili linahusia pia Investors Forum, mijadala ya wafanyabiashara na wawekezaji katika mkoa wa Ruvuma. Kwa katika hizi siku nane ambapo tamasha hili linafanyika ni siku nzuri sana, siku za pilika, pilika. Na hakuna mtu ambaye ameachwa nyuma katika mambo yanayofanyika, kila mtu atakuwa anahusika au kuguswa na jambo moja. hmm. Tamasha hilo kama ulivyodadavua hapo, washiriki ni kina nani? Tuseme ni kutoka katika mkoa pekee wa Songea na Ruvuma au ipoje? kuhusiana na suala zima la washiriki, tamasha hili ni la wazi, mtu yoyote kutoka kona yoyote dunia atashiriki. Kwa mfano mwaka jana tulikuwa na washiriki kutoka Marekani. Tulikuwa na washiriki kutoka Afrika Kusini, tulikuwa na washiriki kutoka Malawi, tulikuwa na washiriki kutoka Msumbiji, tulikuwa na washiriki kutoka Kenya, na mwaka huu vile vile tuna washiriki wengi kutoka nchi. Kumekuwa na washiriki wengi zaidi kutoka nje ya mkoa wa Ruvuma katika riadha na baisikeli. Mwaka jana asilimia tisini waendesha baisikeli walitoka Dar es Salaam pamoja na Mbeya. Pia wa, wa, watu walioshiriki kwenye riadha asilimia kubwa walitoka Singida, Dar es Salaam na Kilimanjaro. Kwani tamasha la wazi kwa Mtanzania yoyote, kwa mtu yoyote katika kona yote ya dunia anakaribishwa kufika kwa tamasha hili. Umezungumzia pia kuhusu swala zima la utamaduni, tuseme watu wa Songea ni watu wa kabila gani na wanatangaza utamaduni wa aina gani? Tuangalie hapa tofauti na tamaduni zingine. Uh, watu wa Songea eh, kuna kuna makabila mengi, lakini kabila kubwa hapa Songea ni Wangoni na unafahamu Wangoni ni wazuri sana katika kuimba na kucheza, lakini pia kuna makabila mengine hapa ambayo pia ni maarufu kama Wandende ule ambao tunao hapa, kuna Wamatengo ambao pia wapo, kuna Wayao, lakini pia kuna, kuna, kuna, kuna, kuna Wabena pia wanapatikana ndani ya wilaya ya, wila, ya Songea maeneo ya Madaba. Kwa hiyo unaona sasa hizi tamaduni zote hizi zinakutana pale na kuonyesha mambo yao na kushiriki na kushindana. Kwa hiyo inakuwa ni suala nzuri sana kwa, kwa kwa kwa watu ambao wanapenda masuala ya kiutamaduni, lakini ni suala muhimu sana katika jitihada za kuenzi kukuza na kutunza utamaduni wa Mtanzania ambao kwa hivi sasa unaonekana kama vile kupotea kwa kizazi hiki tulicho nacho sasa. Lakini falsafa yenyewe ya Majimaji Serekuka, neno Majimaji linatokana na vita vya Majimaji. Wazazi wetu mababu zetu walipigana vita vya majimaji kukomboa nchi kisiasa. Sisi sasa kupitia majimaji seribuka tunapigana vita ya kiuchumi. Kwa hiyo, majimaji seribuka falsafa hii inamaanisha vita ya kiuchumi kupitia matukio mbalimbali yaliyoko pale, vikundi vile vya ngoma vinashindana nazo, vinahusika vina katika masuala ya kiuchumi Wanapata zawadi, wanajikusanya pamoja kupitia zile ngoma. Kwa hiyo unaona sasa vita ya kiuchumi, kumbe imekaa vizuri. Kwa hiyo kwetu sisi ni mafanikio makubwa sana, lakini kingine ambacho nakiongelea msomo wetu katika Majimaji Serebuka unasema, Majimaji Serebuka tusherekee kwa pamoja, maana tunaita watu kwa pamoja. Ni vizuri kuita watu kwa pamoja, kwa maana ya kujenga undugu, ya kujenga urafiki, kukuza amani na kufanya watu waishi kwa kwa kwa furaha na mstarehi. Hilo swala tunalifurahia zaidi. Nam, sasa tuseme kwa msikilizaji um, ambaye anakusikiliza akiwa maeneo mbalimbali ya dunia, hususan nchi jirani za Rwanda, Burundi, Kenya, uh, Uganda na kwengineko, labda unamwambia nini kuhusiana na tamasha hilo? Nini unachoweza kueleza wasikilizaji wote walioko Tanzania, barani y Afrika na nje ya Afrika? kwamba Majimaji Serebuka ni tamasha linalofanyika kila mwaka wiki ya tatu ya Julai ya kila mwaka. Kwa hiyo taendelea kuwepo kila mwaka kwa kupitia Radio Lifeway, wanavyotusikiliza sasa, waje tushiriki, hawajachelewa mwaka huu, na tukichelewa mwaka huu bado wana nafasi mwakani. Na kwa maelezo zaidi kuhusiana na tamasha la Majimaji Serebuka watembelee tovuti ya Majimaji Serebuka ambayo ni www majimaji serebuka.com, maji maji serebuka.com. Tunawakaribisha sana Songea, kwenye mji wa kihistoria, kwenye mji wa kitalii, kwenye mji wa kishujaa, tusherekee kwa pamoja majimaji serebuka. Naam, ni kushukuru sana dokta, na karibu tena Radio France International. Tena nakushukuru sana sana kwa kwa kwa nafasi hii. Naam, shukran asante. kwenye kipengele cha muziki na kuletea hapa mwanamuziki Michel Sardou kutoka nchini Ufaransa, aliyezaliwa Januari 26 mwaka 1947. Ni mwimbaji wa Ufaransa, mtunzi na mwigizaji wa mara kwa mara. Michel Sardou hakujulikana tu kwa nyimbo zake za upendo kama vile la maladie d'amour, je vais t'aimer lakini pia kwa nyimbo zinazohusiana na masuala mbalimbali ya kijamii na kisiasa, kama vile haki za wanawake katika nchi za Kiislamu, ufunuo wa makanisa, Le Kire, ukoloni, Le Temps de Colonie, Ils ont le petrole mais c'est tout au, dhahabu ya kifo, Je Suis Pour. Wakati mwingine mchanganyiko unaopatikana katika baadhi ya nyimbo zake L'aricain na Monsieur le Président de France, kwa mfano ni heshima na msaada wake kwa sera za kigeni za Marekani. Aliwahi kushtakiwa kuwa mbaguzi wa rangi ama rasiste, kutokana na wimbo wake uliotolewa mwaka 1976 ujulikanao le temps de coloni, yani muda wa ukoloni, ambako aliimba kwa uzuri juu ya ukoloni na utumwa, lakini Sardu daima alidai wimbo huo ulikuwa unasisimua Michel Sardou ana albamu 25 ambazo alirekodi studio, lakini pia ana albamu nyingine 18 alizorekodi live. Anaimba kwa kutumia lugha ya Kifaransa, Kispanyola, Kitaliano na hata Kiingereza. Hivi sasa anachukuliwa kama mmoja wa wasanii maarufu zaidi katika ulimwengu wa nchi zinazozungumza lugha ya Kifaransa ama Frankofoni, na mmoja wa wasanii waliopata ufanisi zaidi katika mauzo na katika maonyesho yake. Mpenzi msikilizaji, sina la ziada. Naitwa Ali Bilali, ni kutakie bon dimanche.