Karibu kwa mara nyingine tena, mpenzi msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Radio France International katika makala haya ya changu chako chako changu. Mimi ni Ali Bilali. Bienvenue. Makala ya changu chako chako changu hukuletea historia ya mambo mbalimbali mbali, utamaduni le parle francophone na muziki Hii leo tunazungumzia hapa kuhusu suala hili la wahamiaji ambalo limeendelea kuwa gumzo kote duniani. Dunia imeendelea kushuhudia wimbi la wahamiaji haramu kutoka katika mataifa mbalimbali ulimwenguni wakielekea barani Ulaya na Amerika. Tumeshuhudia watu kadhaa wakipoteza maisha wakiwa njiani kuelekea Ulaya hususan ndani ya bahari ya Mediteranean. Vijana wengi wa Afrika ni miongoni mwa wanaopoteza maisha katika njia hiyo. Suala hilo la wakimbizi limezua mzozo mkubwa wa barani Ulaya baada ya baadhi ya mataifa kukubali kuwapokea wahamiaji haramu na mataifa mengine kukataa kinyume na walivyokuwa wamekubaliana hapo awali. Mzozo huu umeshuhudiwa pia kule nchini Marekani, ambako wazazi wamejikuta wametenganishwa na watoto wao baada ya kuingia kinyemela nchini Marekani wakitokea Meksiko. Baada ya kuonekana kukwama kwa njia zinazowapeleka Ulaya, wahamiaji haramu waligundua njia mpya ya kuingia katika mataifa ya Ulaya magharibi kwa kupitia nchini Bosnia Herzegovina. Hapo awali walikuwa wakipitia nchini Ugiriki, Makedonia, Serbia, Hungary au Kroatia wakiingia katika mataifa ya ulaya Magharibi. Njia hiyo ambayo ilikuwa ikitumiwa na wakimbizi ilifungwa tangu Machi mwaka elfu mbili na kumi na sita. Kwa sasa wahamiaji haramu na wakimbizi wanajaribu kutumia taifa la Kroatia kupitia Bosnia Herzegovina kuingia katika mataifa ula ya Ulaya Magharibi kutafuta hifadhi kwenye njia ya simu ninaungana naye Mali Ali, ambaye ni mchambuzi wa masuala mbalimbali yakiwemo ya kisiasa na usalama, lakini pia ni mwalimu katika shule huko katika kisiwa cha Mayotte. Tunazungumzia suala hili la wahamiaji. Kwa kweli hadi sasa ni, ni suala ambalo linazidi mipaka nchi kama nchi hata nchi kubwa. Kwa hiyo ni suala ambalo limechukuliwa kwenye ngazi ya, ya ya bara zima la Ulaya na ni swala ambalo hivi sasa ni vizito, ukizingatia eh, matatizo ambayo hivi sasa yanazisibu nchi za Ulaya na ulimwengu mzima, haswa kuenea kwa vita kwa muda mrefu. Ah, lakini sasa ukiangalia mvutano ambao uliopo kule Ulaya kuhusiana na swala hili, unafikiri viongozi wa Ulaya wanalishughulikia vya kutosha swala hili? Kwa kweli wanashughulikia vya kutosha. Ni suala ambalo kwa kweli limezigawa lime nchi kati ya nchi, na pia zimewagawa wanasiasa na misimamo yao na mirongo yao tofauti, sababu suala hili la uhamiaji, ukizingatia kuna nchi za Ulaya ambazo zinalipa kipaumbele, ukizingatia kwamba e, historia ya baadhi ya nchi za Ulaya wanazungumzia kama nchi ambazo ziliyojengwa kwa kwa uhamiaji ambao ni, ni wa muda mrefu, na wanasema kama ni tabia ya asili ya mwanadamu kuhamahama na kuishi kule ambapo anaweza kuishi maisha bora. Kwa hiyo swala hili kwa kweli linashughulikiwa vya kutosha, licha ya kuwa lina changamoto nyingi na, na hasa eh, ni nzito hasa ukizingatia mirengo ya watu tofauti ndani ya nchi tofauti za Ulaya. Unasikiliza changu chako chako changu, hapa RFI, Radio France Internationale. Nam, tulishuhudia awali Ufaransa ambayo ilikuwa imeonekana kusitasita na swala hili la kuendelea kuwapokea wakimbizi, lakini baadaye ikabadili msimamo wake. Labda unafikiri hii ilitokana na nini, mali ali? E, Ufaransa kwanza ni moja kati ya nchi kubwa barani Ulaya, ukiweka pembeni ya nchi kama Ujerumani. E, ni nchi ambazo ni kubwa na nchi ambazo maamuzi yake yanachukuliwa yanachukuliwa na umuhimu mkubwa kwa kweli e, ndani ya Umoja wa Ulaya kuitoka tatizo kama hilo, na Ufaransa ni nchi ambayo tayari inaheshimisha mikataba ya sheria za kimataifa ukikumbuka kwamba e, sheria ya uhamiaji duniani ni sheria ambayo kuna ya kimataifa na kuna nchi zilikubali mkataba huo wa Geneva na zikausaini mkataba huo. Kwa hiyo kwa kumiliki au kwa kuhifadhi mikataba hiyo, pia nchi hizi zimeshindwa zime moja kwa moja kukataa suala hili la uhamiaji e, kwa maana kwamba wasipokei uhamiaji nchini mwao, na hasa ni nchi ambazo zimeweka binadamu mbele katika historia yao. Nchi zimejengeka baada ya mapinduzi mengi na fujo, waliweka binadamu mbele. Kwa hiyo kuna watu hawa wenye mirengo hii ya kibinadamu pia e, hawawezi kuliacha swala hili na kuwaacha watu waweze kuteseka, na huku wakifahamu kama kuna nchi kweli zina matatizo na zinasababisha watu wakimbie. Kwa hiyo nadhani Ufaransa kubadili msimamo wakati huu Eh, iliweza kupima uzito kwenye mzani wa nafasi yake kwanza katika Ulaya na pia na duniani, na haswa katika hali ya kuheshimisha sheria hizi za kimataifa. Aha. Na sasa, bwana Mali Ali, ukiangalia, uh, wakimbizi wengi wameendelea kupoteza maisha uh, unafikiri kwa nini swala hili halitafutiwi uh, jawabu kulingana na sababu ambazo zinapelekea watu kuendelea kutoroka makwao. Swala hili kwa kweli limekaa katika panda njia, kwa sababu kule watu wanakokwenda, wanakokimbilia ndiko kule ambako wanasiasa ambao wakimbizi hao wanatoka wanalaumu kwamba fujo nchini mwao zinasababishwa na hizi nchi ambazo ni nchi kubwa, ni nchi za Ulaya. Lakini la kushangaza ni kwamba wakimbizi wengi wanakimbilia katika nchi hizo hizo. Kwa hiyo mimi nadhani kutatua swala hili la uhamiaji, la nadhani la sio katika hizi nchi wanazoelekea, ni kushughulikia hasa matatizo katika nchi ambazo wanatokea, hususan nchi ambazo nyingi sana za ulimwengu wa tatu ambazo zina matatizo ya utawala bora, na baadhi ya nchi zingine ambazo kwa sasa zinasibiwa na vita za muda mrefu na vita kubwa hizi. Hawa wanaeleweka kibinadamu, lazima wapokelewe, lakini kuna nchi nyingi ambazo na ndizo zinatoa wakimbizi wengi, ambao na nchi hazina vita, ni nchi salama, lakini raia hawana haki, hawana amani na hawana maisha mazuri. Kwa hiyo kama wanadamu wanaamua kuzitoka nchi hizi na kuzikimbia. Kwa hiyo mi nadhani solution za kudumu ni kutengeneza utawala bora ndani ya hizi nchi ambazo zinatoa wahamiaji wengi. Lakini pia mbali na hivyo, mali Ali, kuna fikra ambayo iliyopo miongoni mwa vijana hususan kutoka barani Afrika, wanaona kwamba maisha mazuri yapo Ulaya. Ukifanikiwa tu kufika Ulaya basi utakuwa umefanikiwa maisha. Labda hili unalizungumziaje? Ni kweli vijana wamepoteza matumaini nchini mwao wengi, na kwa hiyo wanaipiga picha Ulaya, wanaiona kama kuna utulivu na kuna matumaini hata ya kupata haki za msingi katika ya maisha yao, kwa sababu e, a nchi nyingi za ulimwengu watatu, hasa nikitoa mfano nchi za Afrika, ni nchi ambazo kwa kweli uki, ukitafakari ukita utachanganyikiwa akili, kwa sababu ni nchi zinasomeshwa kama ni nchi zina, zina utajiri wa asili mkubwa zina mambo mengi, yani zina vyanzo vingi vya maendeleo, lakini ukijiuliza kwa nini nchi watu wanafikia mpaka kukosa dawa, watu wanafikia mpaka kukosa kula, watu hawana usalama. Kwa hiyo unaona wazi kama e, viongozi wa Afrika hawana uwezo wa kuongoza watu na hawana uwezo wa kuongoza nchi hizo, kwa sababu ni watu ambao e, hawana misimamo na hawana miono ya mbali, lakini ukitizama kwa kwa kwa kwa busara zaidi, nafasi ya maendeleo na nafasi ya kuishi hivi sasa ni ni nafasi ambayo bado kuna vyanzo eh, muhimu vya maendeleo na hiyo ni Afrika. Nimezungumzia sana kwa sababu ni bara ambalo bado bikra kimaendeleo. Kwa hiyo kuona Waafrika wanakimbilia Ulaya au tunakimbilia huku Ulaya, ni wazi kwamba ni kuchoshwa tu na tawala zetu hizo, na huku Ulaya sidhani kama kuna maendeleo, lakini kuna utulivu na kuna haki za msingi watu wanapata, lakini kwa maendeleo ilikuwa ni vigumu kwa sababu ni nchi ambazo msingi ya maisha tayari imeishawekwa, ni wewe kufata vile ambavyo ilivyopangwa. Lakini solution ya kuwazuia vijana hawa ni kuwapa nafasi Afrika au nchi za Mungu tatu ni kuwa, ni kuwaonesha matumaini ili waweze kubaki kule na wazitumikie nchi zao, kwa sababu kazi ambazo wanazofanya huku Ulaya ndizo hizo hizo labda wangefanya Afrika. Lakini natazama hata mshahara mfanyakazi wa Afrika anafanya kazi lakini huwezi kuelewa kama ni mtu anafanya kazi, ni watu wanaishi kwenye madeni, wanaishi kwenye msongamano wa mawazo mkubwa na maradhi. Kwa hiyo mi nadhani jambo na linalokimbiwa na watu, kuna sababu inayowakimbiza na kule wanakuelekea, pia kuna sababu ambayo inayopeleka kule. Hii ni wazi, lakini bwana Mali Ali, ukiangalia Ah, inaelezwa kwamba wengi ya wanaokimbia wanatoka katika mataifa ambayo kuna utulivu wa kisiasa hata kiusalama, hili unalielezaje? Ah, mi nadhani utulivu wa kisiasa ni jambo limoja na usalama ni jambo ambalo ni lingine na lina tafsiri nyingi. Mi nadhani sisi tunazoea kwa sababu ni watu tumezoea kuishi katika vita, nchi ambayo haina vita tumezungumzia kama ni nchi yenye usalama. Mi nafikiri eh, usalama hata kukosa kula ni usalama mdogo, hata kukosa matibabu ukiumwa pia ni kukosa usalama, hata kukosa elimu bora pia pia ni kukosa usalama. Kwa hiyo mimi nafikiria neno hili la usalama, wenzetu wanalipanua zaidi na kiasi kwamba wanafikia haki kama hizo za matibabu, za malazi, za elimu, za nini, hizo inakuwa ni haki za msingi ambazo ni jukumu la serikali kwa wananchi wake, lakini sisi kutizama kwetu Afrika hususan, bado haki za msingi za kibinadamu ambazo ndizo zinampa mwanadamu maisha bado anazikosa. Kwa hiyo mnafikiria suala limoja la utulivu wa kisiasa haliamaanishi kama watu wanapata haki za msingi za kuishi, na suala la usalama pia sio kukosekana mtoto wa bunduki. Hapana, usalama ni kama hivi nilivyozungumza, ni ukosefu wa haki za kimsingi katika maisha yako ya kila siku. Aha, katika yote haya labda unafikiri Bwana Mali Ali, nini ambacho kitakiwa kufanyika ili kumaliza kabisa mzozo huu? Mzozo huu mi nafikiria kama hawa wazungu ndugu zetu tunawapa mzigo na tunawaonea, licha ya kuwa tunazungumzia kama vita za kwetu zinasababishwa na wao. Mi nadhani hiyo, hiyo ni kuchoka sisi na matatizo yetu ni kuzidiwa na matatizo yetu, lakini sidhani kama mtu anaweza kuja kukwambia kwako uwa mtoto wako, wa mke wako, mimi nikupe pesa na uue, alafu u mlaumu yeye aliyokwambia. Mi nadhani ni sisi. Ukitizama eh, Afrika hatutaki kutengeneza historia yetu sisi we, wenyewe hatutaki kuwajibika katika kuziongoza nchi zetu, na na, na ndipo tayari tunaishi, ila hatutaki kubadili mazingira ili tuishi kwenye mazingira bora. Kwa hiyo nafikiria hili swala la wakimbizi licha ya kuwa Ulaya inajishughulisha sana na swala hili, na ukitizama umoja wa Afrika na nchi za Afrika ambazo zimekaa kama kwamba hakuna kitu, licha ya kuwa wakimbizi hawa wengi wanatoka ni huko Afrika, na hawa wanaofia ndani ya bahari ya Mediterania wengi ni kutoka Afrika, na wanatoa mapesa mengi, ambazo pesa zile wangeweza kuku invest makwao na wakawafanya miradi, lakini wanaona kwamba tu hii miradi haitadumu kwa uzoefu ambao tayari wamekwisha anza na wanatoa pesa hizo, na pia wana... ndani ya maji wengi. Lakini hili ukitizama sasa, viongozi wa Afrika haliwashughulishi, haliwashughulishi na haliwagusi, lakini wale wa Ulaya ndio nawagusa na wanajitokeza na wanazungumza, wana hali yakuwa ni nafasi ya nchi za Afrika au za nchi ambazo wanaotoka wakimbizi hawa au wahamiaji hawa ndio wangesimama kidete na kuweza kushughulikia swala hili na kujiuliza kwa nini watu wetu, nguvu kazi zetu za mataifa yetu zinatoka na zinakimbilia nje, na kesho sisi tutakuwa na wakina nani? Wanani watafanya kazi? Hawa wanaotaka tu kupanua kidogo, hawa wanaokimbia kupita njia hizi za chochoroni za maji na nini, hawa ni wale ambao wanaonekana na wanatangazwa kwa sababu ya vifo, lakini kuna watu wasome pia, wataalamu ambao wanakimbia Afrika na nchi zingine baadhi, na wanakwenda Ulaya, kwenye mazingira bora ya kufanya kazi na malipo bora. Kwa hiyo pia hii ya wasomi na wataalamu kukimbia pia ni hasara kwa Afrika au nchi ambazo zina utawala mbaya. Kwa hiyo ni kazi ya Afrika, ni kama Mwafrika na inataja sana Afrika ilihakuwa kuna sehemu nyingi ambazo wahamiaji wanatoka kwa bara la Afrika ili, ilikuwa ni muda sasa wa kukaa chini Kutafakari baada ya kuomba uhuru, na watu wengine, leo uhuru tayari wanaweka kwenye mashaka, kama uliombwa ni kwa faida ya Waafrika, na wengine wanasema hapana, uhuru ndiyo sababu ya matatizo haya leo. Kwa hiyo ilikuwa ni muda mwafaka wa umoja wa Afrika na viongozi wa Afrika ika chini kutafakari, kuitengeneza Afrika mpya baada ya uhuru, baada ya demokrasia hizi ambazo unazofanya, kutizama mwenendo gani sisi wa Afrika tunaweza tukachukua ili Afrika iweze kuboresha maisha ya wananchi wake. Kipengele cha muziki nakuletea hapa mwanamuziki wa miondoko ya zuk ni mchanganyiko kutoka katika visiwa vya Martinik na Uhispania. Kim, akiwa bado mdogo, alivutiwa sana na sauti za wanamuziki kama vile Maria Carey, Celine Dion na Whitney Houston. Alianza kabisa muziki mwaka 2004 ambapo alionekana kwa mara ya kwanza jukwani wakati wa siku ya kimataifa ya muziki katika mji wa St West jijini Paris ambapo produsa mmoja alimwona na kumwomba ashiriki katika uandaaji wa muziki wa komedi. Hapo ndipo safari yake ilipoanzia, na ambapo baadaye aliendelea kuonekana katika majukwaa katika miji mbalimbali mbali ya jiji la Paris. Alifaulu kuunganisha asilia yake ya Anglo-Saxon na Antille. Alivutiwa pia na wasanii kama vile Princess Lava, Perle Lama, Thierry Cham na Sly, ambao wote hao ni wanamuziki wa miondoko Zouk alifaulu kujizatiti katika muziki huo wa Zouk na kutengeneza jina lake Kim. Kwa sasa ana albamu mbili, huku kukiwa na nyimbo nyingi tu ambazo alitoa na zilizohit. Sikiliza kibao chake hiki, anatuambia na Lingio, hii ni lugha ya Lingala kutoka huko DRC, ikiwa na maana nakupenda. Nami nakwambia wewe hapo, nakupenda nam hadi hapa mpenzi msikilizaji, sila la ziada. Jina langu ni Ali Bilali, nikutakie jumapili njema. Bon dimanche.