Kipindi ni habari rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe msikilizaji, kutoa maoni yako kwa uhuru. nam shukran sana, Emmanuel Makundi. Leo ni Septemba 21, siku ambayo dunia inaadhimisha siku ya amani duniani. Siku hii inaadhimishwa katika wakati ambao baadhi ya nchi za Kiafrika ikiwemo Sudani Kusini zikikabiliwa na migogoro inayohatarisha amani. Siku hii ina umuhimu wowote katika jitihada za kuimarisha amani katika maeneo yenye kukabiliwa na mizozo? Jina langu ni Fredrick Nwaka. Msikilizaji, karibu tupate maoni yako, asante. Uh, unaongea na Zakia Piusi Bundara kutoka Amani visiwani Zanzibar. Mimi kwanza nianza kusema kwamba tuna sema kwamba leo ni siku ya amani duniani. Katika nchi zetu za kiafrika tuna, tuna amani pia kwenye makaratasi, kwa sababu nikiangalia sehemu zinazofunga mikataba ya amani kama Sudani haidumu, inakaa siku mbili tatu, nasikia kundi la waasi limeibuka. Inakuwa yani amani, tumekuwa na amani ya kuzungumza kwa kuzungumza, tunajisifia sana, lakini sio amani ya vitendo. Ni hilo swala bado linanisikitisha, na bado najiona kama ni mtu ambaye inaishi katika ukanda ambao amani yetu ni ndogo sana. Mimi ninachoona kwamba cha kufanya labda tu nchi zetu hizi zibadili mfumo wa kisiasa, kwa sababu tumekuwa na siasa za kulazimisha. Mtu analazimisha ili mtu umwamini, hata kama hujamwamini, analazimisha kila anachotaka kukifanya wote mkifanye. Naomba tu kwamba labda viongozi wetu wajitambue kwamba, basi ikifikia wakati watu wamekuchoka, ukubali, sio kulazimisha. Maana mpaka sasa hivi naona Tanzania kuna ukiukwaji wa haki za kibinadamu, ukienda Uganda hivyo hivyo, uende Kenya hivyo hivyo, uende Burundi hivyo, yaani ni mfumo ambao, tumekuwa na mfumo wa kiutawala, utawala dume, yaani, ni wakutumia nguvu kama enzi za kina Adolf Hitler ambao tunazirudisha sasa hivi kwa kuitwa, nimeitwa Thomas Umbake, wengine wananiita Wilonja kwa kuhusu hali ya amani kisi, kwa kuambatana na bara letu la Afrika amani pio, naweza nikasemea kama vile nchi yangu mimi binafsi nimetoka, kwani mimi ni Mkongomani zimetoka Kongo, shughuli za kutafuta amani nchini Kongo na waza zingali ndefu kwa nchi ya Kongo. Kama inaweza ikapatikana kuwa na amani, inabidi na waza kama miaka kadhaa, kama miaka hamsini hivi itakaokuja njo ile nchi itakuwa na Kongo, kwani ni nchi ambayo imekuwa na migogoro mikubwa sana, zikiangalia Afrika nzima, sio hapo Kongo tu. Ulimwengu leo umetarajia mambo ya amani. Naitwa Doto Maslamba, anapatikana mkoa wa Tabora, wilaya ya Uyui, kijiji cha Lueko. Inafikiri kuadhimisha kufurahia kwa amani duniani, hili haliko sawa kabisa. Inasema haliko sawa kabisa kwa sababu maana tukiangalia DRC Kongo, Sudani Kusini, kuna vurugu kila siku ya vita, alafu wao wanaazimisha kwamba kukuu au fulaha ya amani duniani, hii haipo kabisa. Ni vyema wangepanga wa na kuweza kupanga siku ya kusema kwamba tunatatua ama tunapunguza mgogoro wa nchi ambazo zina vita kila siku, ili waweze kuwasaidia wananchi wao, ama taifa hilo liweze kukaa kwa amani zaidi kuliko kufanya panga sheria eti kwamba wanafurahia. Hii haipo kabisa, kwanza hata kama haiwezekani jambo kama hilo. Kwa majina, naitwa Antido Kataya, natoka hapa Kirungu Moba, maeneo ya Katumbaku. Kwa siku ya leo ya amani kusherekewa hapa duniani, kwanza kwa upande wangu, ni kama vile ni jambo moja aliwezi kuwa na maana kwa sababu watu wengi hapa mjini na wanazidi kuteseka na wengi wanasumbuka sana, kama vile hapa kwetu Kongo. Amani hii ambayo itakuwa ikisherehekewa kwa siku ya leo ulimwengu mzima, ni lazima tu ujue ya kwamba hauwezi kuwa na maana, kwa sababu wengi wanazidi kuteseka, miji mingi ambayo inakosa usalama. Na nilikuwa nikitoa mfano tu wa hapa hapa kwetu Kongo, ya kwamba marais wengi wanakuwa wakitenda vitu ambavyo havijihusishi hata na demokrasia, kwa hiyo wanaitenga demokrasia na kisha leo tusherekee sikukuu ya amani. Ni kama vile huku kwetu Kongo, kwanza hatuioni kuwa na mafaa kabisa, ndo jinsi nilikuwa nikisema kwa no, no, no, no, no. Jina anaitwa Isabel Kisee, nikiwa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, teritori ya Fizi. Kulingana kabisa na sikukuu hii, sisi tunaona sio lazima na ina umuhimu kabisa, sababu kuna nchi kama vile Sudani Kusini kunakuwa kama vile Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, yaani hali ya vita inakuwa kila nafasi, kila mahali. Kama sisi huku kwetu hivi, kuna wengi ambao wamekuwa katika pori ya, yeah. jina langu mimi ni Shukuru Panambiro, anapiga simu nikiwa Lusaka, Zambia, akiwa kabisa sikia, leo ni siku njema kwa manchi yenyewe inayokuwa eh, na amani, lakini manchi zetu za, za leo kabisa, kuna nchi inayokuwa na amani na watu wanalia usiku kama vile mchana watu wana mechinjwa, wako na wakunachinjwa kama vile nyama hata nyama, na nazidi inazidia kwa leo. Ukiangalia hata nchi ya DRC wala Sudani yote, watu wote wanateseka na kuuawa kila kila wakati kwa leo dia, dia, DRC, wana- wanateseka uko, unaona wana, watoto wa masomo wako wanaenda kuchukuliwa shuleni ili wande wajiunge na na kijeshi kufosi amani. hakuna hakuna kuma kuma inchi zote, lakini tunalia kulia amani kabisa juu ya mainchi yetu yote. Naitwa Sayenda Mabula Magesha, napatikana hapa Mwakitolio na Mbasta Shinyanga, nchini Tanzania. E, kuhusu maadhimisho ya amani duniani, mi navyoona hapa kama vile haina haja ya kuadhimisha amani duniani hasa kwa mataifa yetu ya hapa Afrika kwa sababu kuna migogoro mingi sana ambayo inatokea kwenye mataifa ya Afrika, hasahasa kwa upande wa viongozi kunang'ania madaraka, na hii inatokana raia wengi kukoswa amani, na wengine wanazunguka sehemu mbalimbali kutafuta amani, wengine wanapoteza maisha, hadi wengine wananusurika hata hata kufa. kwa hiyo mi navyoona labda tu labda kuna baadhi ya mataifa ambayo kuna amani hapa, wanatakiwa kuadhimisha siku hii ya amani, lakini kama mataifa ambayo hayana amani kabisa, mi naona hapa haina haja ya kunania kuendelea kuadhimisha siku ya amani duniani. Mnaongea na Francois Bugaoni Mari, mkazi wa kata ya Mgendo tarasa ya Ntega mkoani Kirundo, ila kwa sasa niko mjini Bujumbura. E, nadhani mimi siku hii ina umuhimu sana kwani inakuja kuwa kama kumbusho kwa wale wanaotanguliza kwa, kwa nao wanaotanguliza ubabe pia nguvu katika mataifa yao, wakumbuke kuwa pasipo na amani hakuna linaloweza kusonga mbele. Eh, inajulikana ya kuwa amani ni msingi wa kila jambo. Yaani, viongozi wa mataifa ambayo kwa sasa yanakaliwa na nguvu wange Wangefikiri na kuacha kutatiza nchi wanazoongoza, kwani mwisho wayote watahukumiwa. Mimi naitwa kwa jina ya Dibascom Kombe Soriano, napiga simu nikiwa sehemu za Aba Kirungu kwa Seke, DRC. Kwa siku za leo za kusherehekea siku ya amani duniani, nimependa kutunaona sisi hapa kwetu Afrika manchi mingi ina, inakuwa na mizozo ikioma kivita yani iliaimitapia ki, ya mulo sasa kwa sababu ni nyepesi kuomba tu viongozi wa Afrika na viongozi wa Umoja wa Mataifa iweze kushughulikia ile mataifa ambayo hizamuatua nailiwa ni za kivita. Viongozi wengi wa hapa kwetu Afrika wanasababisha kuharibisha amani ndani ya ama manchi zetu za Kiafrika, ili hawafikii kutatua namna gani amani itapatikana. Nimependelea tukusema viongozi uh, wa Umoja wa Mataifa waangalie ile manchi inaokumbwa na, na mizozo ya wa kivita waweze kushughulikia mpaka mwisho, kwani wanaoteseka ni watoto wa mama zetu na wangambo ngambo zetu, kwani amani ndio kitu cha muhimu kwenye nchi. Ningependa hiyo viongozi wa Umoja Mataifa, wa Mataifa waweze kuweka nguvu zote kwa kuona namna gani amani itapatikana pindi ni habari rafiki msikilizaji, unaweza kushiriki nasi kwa kutuandikia maoni yako kwa kupitia mtandao wetu wa kijamii yaani kwenye Facebook RFI Kiswahili. Ni wasaa wa kuangazia ujumbe wako msikilizaji. Nikianza naye Barwanikiza kutoka Uvira nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, yeye anasema siku hii bado haina umuhimu kwetu kutokana na changamoto mbalimbali tunazokabiliwa nazo kama Wakongomani. Ujumbe mwingine ni wake Koticoles Sami anasema ni kweli dunia inaadhimisha siku ya amani, lakini kwetu sisi tunaoadhimisha siku ya amani ndiyo tunaoiharibu tena amani hiyo. Asante msikilizaji. Na ujumbe wa mwisho ni wake Steven Zehe Lusengo kutoka shule ya sekondari ya Mkundi mkoani Mtwara, Tanzania, unasema siku hii ina umuhimu mkubwa kwa sababu inatupa fursa na ya kujadiliana jinsi amani inavyoendelea kuharibiwa na jinsi ya kuimarisha amani na utulivu duniani. Na ndio nafikia tamati katika makala ya habari rafiki. Umekuwa nami Fredrick Nwaka, ninakutakia wikend njema na isiyokuwa na bugdha ndani yake.