Kipindi ni habari rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru. Karibu katika makala ya habari rafiki, msikilizaji wa RFI Kiswahili. Leo tutazungumzia kuendelea kwa mauaji ya raia wilayani Beni, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Muungano wa mashirika ya kiraia mjini Beni mkoani Kivu Kaskazini nchini DRC yametoa wito kwa wananchi wa eneo hilo kuendelea na maombolezo hadi siku ya Ijumaa ya juma hili, lakini pia ameomba viongozi wa kiraia na wa kijeshi katika eneo hilo kujiuzulu baada ya kushindwa kuzuia mashambulizi dhidi ya raia mwishoni mwa juma lililopita, mashambulizi yanayodaiwa kutekelezwa na waasi wa ADF. Swali ni je, jitihada za serikali kukomesha ukatili huo zimegonga mwamba na nini kifanyike? Napokea simu yako na utaniambia unazungumza ukiwa wapi na jina lako nani, kukuendeshea makala haya, mimi ni matha Saranga. <coughs> Ah, kwa jina naitwa filibe jonathan Keshambi, napatikana maeneo ya shamba mrembo, Kagera, wa kagera Tanzania. Kuhusu haya mauaji yanayotokea kule mjini Beni, kwamba kwanza, anasikitisha kwa sababu gani? Ni raia ambao hawana hatia wanaangamia, wa, uh, wanaangamia au wanauawa Eh, ni vyema serikali hiyo inachukua hatua kwa sababu gani? Kama mauaji yanaendelea hivi, afa hatua zichukuliwe. Kwa kweli ni kuzidi kuhatarisha amani ya nchi, jambo ambalo alivari, ni kujizatiti kabisa kwenye swala la usalama eh. Kwa jina naitwa Juma Yasini, napatikana pande za Buswakala Mbogwe, nchini Tanzania. Mimi naona kinachotakiwa kifanyike ni kuhakikisha wanaofanya au mauaji wakamatwe na wakikamatwa wao kama wakikamatwa wa wahukumiwe wa, kifungo cha maisha jela, maana ni kosa la jinai sana, kukaa mnauana ovyoovyo kama wanyama. Mimi ningeomba tu wakikamatwa, wao watu wanaoua wenzao, wa- wawekwe rumande hata maisha kabisa. Tunaona tu dalili ya kushindwa serikali, inaonekana kwamba serikali imeshindwa kwa sababu mauaji mbona yanatokea? Kama isingekuwa imeshindwa, mauaji yasingekuwa yanatokea, kwa sababu sasa hivi mauaji yanapotokea, ina maana serikali imeshindwa. Kwa jina anaitwa Fred Njawa, nikiwa Lusaka, Zambia. Kwa hali ya mambo jinsi inavyoendelea nchini Kongo kwa kweli inaonyesha kwamba serikali imeshindwa kudhibiti. Kiukweli wameshindwa kwa sababu haiwezekani kila siku mauaji, ina maana ya kwamba serikali imeshindwa kutumia mbinu binafsi kwamba kudhibiti yale mauaji. Kwa hiyo naweza nikasema moja kwa moja serikali ya Rais Kabila ifanye juu na chini ili kwamba kuzuia hayo mauaji. Pia Umoja wa Mataifa au jeshi la MONUSCO iongeze nguvu kuzajia, za j, j, na jitihada za kutosha ku kuimarisha ulinzi kwa sababu watu wanateseka nchini Kongo kila siku vilio. Tazama wa Kongo wamechoka kusikia mauaji kila siku, kwa hiyo nachoomba serikali ya Kongo ifanye juu na chini kuzuia mauaji yanayoendelea. Mi nafikiri cha kufanya iweze kuongeza majeshi zaidi, lakini kama kitendo alichoongea rais Kabila, kwamba wa, wanajeshi natakiwa watoke, lakini sio halafu. Pia anasema kwamba inatakiwa asiingiriwe mambo yanayoendelea nchini Kongo, lakini kiukweli, lile ni janga, kwa sababu anatakiwa kuomba msaada kwa nchi zilizoendelea, kwa Umoja wa Mataifa ili waweze kumsaidia swala hilo, lakini vinginevyo mambo yatakuwa bado mabaya sana. <laughs> Jina langu, yeah, yeah, mimi ni Shukuru Panambilwa, napiga simu nikiwa Lusaka Zambia kabisa. Ukiangalia vizuri, nchini Kongo watu wanatesea kabisa, jua vita, watu wanalia kabisa, watu wanakufa kama vile nyama, ukiangalia kabisa nyama, hata hata mtu la- lazima lakini, Kongo kabisa, dalilia amani, iwe na amani bila bila maendeleo ma, ma, kabisa, hakuna kitu watu watafaa katika Kongo. domaana unaona juu ya vita, watu wengi wanakimbia manchi fulani fulani, wanaanza itua mafole nazi ya vita, watu kabisa wanakufa kama vile nyama kabisa, zaidi hapo, hapo beni kabisa, watu wanakufa vibaya sana kabisa. kii naitajia kabisa wakuu viongozi kabisa waikae chini na wazungumze na, na wajeshi, ili amani iwe nchini Kongo zaidi zaidi sana hapo beni na Kivu. Naitwa kwa jina la Fabrice Mresa, nikiwa pa Kitwe, Zambia, fatana na maoni yangu, kwa sababu ya mauaji ya Beni naona kama ile yote so ni, ni vita ya kipolitike kwa sababu ni vita yenye haitaki kuisha. Kama serikali inashindwa sasa, nini, nani ataweza? Kama serikali inashindwa kuna ni kumaliza vita hiyo, mpaka gisi tutapata, yani tutapata rahisi mzuri, nadhani kila kitu kitakuwa vizuri, kama ule, ule rahisi ya ngale. Nadhani siku zote ni bado tutazidi kukuwa nateseka, tuna vita ya Benin haita bado, haitakuisha shauri yangu kwangu ni kusema sisi kwanza ni kutuonea huruma kwanza, sisi wakongomani uh, na wandugu zetu ambao wanaishi hapo Beni, na kuona Umoja wa Mataifa, kwa sababu wa, wale wanafanya hata ma meeting wanafanya kule maulaya. So Umoja wa Mataifa huwezi shindwa kumaliza vitu kama hivyo, wala tu, wala tuseme msaada, tunaweza omba msaada, tunataka hata tupate msaada kidogo kutoka hata nchi jirani ya kusema ikuje kutusaidia, kwa sababu serikali yetu inashindwa. Jina <tabia>, ya... baba kuchumkiiababajii ni mkazi wa Kakongo Kigoma, Tanzania. Mimi nafikiri kuna haja bado kuna haja ya hapo vikosi vya usalama kuweza kuingilia kati, ukizingatia hali inayoendelea hapo Beni. Kwa kweli ni hali ya kusikitisha, ni hali ambayo unakuta kila kukicha hali ya machafuko, vurugu na vita. Ni, ni, ni, ni makundi ambayo yanazidi na, ya kujiibua lakini mimi na nadhani ikiwa kama vikosi vya usalama kwa kushirikiana na na na viongozi wa, wa lile eneo wanaweza kudhibiti hili, na sidhani kama linaweza kuwa endelevu. Yaani, cha kwanza hapo, inatakiwa serikali kama serikali ijue umuhimu wa raia wake. Unaona, kila siku wanaoumia ni raia ambao viongozi kama viongozi wakubwa wao ni watu ambao wako mbali kidogo na hawa raia. la lakini kama ikiwa watakuwa na, na wataona umuhimu wa hawa raia ambao wanateseka wanakufa kila siku bila hatia bila shaka, mimi nadhani hapo wanaweza kufanya kitu kimoja ambacho tu ambacho ni msaada zaidi, waweze kuongea na na na, na na na usalama wa taifa, au mfano kama mmoja wa mataifa waweze kuwasaidia zaidi, ukizingatia ni kama vile serikali imeshashindwa kudhibiti hili kwa kweli. Jina langu ni Dankala kutoka jijini Dodoma. Eh, kwanza kabisa natoa pole kwa wakazi wa Ben pale mji wa Ben kutoka Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo kwa unyanyasaji, utesaji, utekaji na mauaji ya kinyama yanayoendelea. Kwa hiyo eh, serikali ya Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo DRC waweze kufanya juhudi eh, juhudi ambazo ni kufanya uchunguzi wa kina ili waweze kufanya kwamba wahusika ni wakina nani wanaofanya hao mauaji e, muda wa usiku au na na, na muda mwingine, kwa sababu haitoshi kusema kwamba watu wakiuawa, alafu wanatoa taarifa kwenye vyombo vya habari kwamba watu kadhaa wamekufa au wameuawa na watu wasiojulikana. Huu, um, msamiati ya, ya watu wasiojulikana kwa kweli siku hizi tumelichoka. Kwa hiyo, mimi ushauri nitakaotoa kwa serikali ya Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo DRC ni kwamba wafanye uchunguzi na na, na na vyombo vya ulinzi na usalama waweze kulinda raia, kwa sababu kazi ya jeshi la polisi ni kulinda usalama wa raia na mali zao. Kwa, kwa kweli mimi sifurahi wala yani sipendi kusikia, kwa sababu wanapata huzuni kubwa sana. Kipindi ni habari. Rafiki msikilizaji, unaweza kushiriki nasi kwa kutuandikia maoni yako kupitia mtandao wetu wa kijamii — anayo kwenye Facebook RFI Kiswahili. Baba semabado sana amani, Kongo imezorota haikuingia kilini, ukisikia walinda amani wanatakiwa waondoke. Mungwiko Modeste Batambara toka kiwanja Ruchuru, mashariki mwa DRC, unasema unadhani alichozungumzia Rais Kabila kuondoka kwa MONUSCO ni jambo zuri kwenu. Mar wa Kahama, Tanzania, unasema hakika litakuwa jambo jema kwa serikali DRC kama itaimarisha ulinzi. Lawnalawe Ramadhani ukiwa Masasi unasema viongozi wa diari, tatueni migogoro ili kuweza kupambana na ukosefu wa usalama. Shukrani kwako kwa msikilizaji kwa kutegea sikio makala ya habari rafiki. Ulikuwa nami Martha Saranga, hadi wakati mwingine, kwa heri. Kipindi ni habari rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe, msikilizaji, kutoa maoni yako kwa uhuru.