Kipindi ni Habari Rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe msikilizaji, kutoa maoni yako kwa uhuru. Makala ya habari rafiki, tunaangazia hatua ya serikali ya Burundi kusitisha shughuli zote za mashirika kirai ya kiraia nchini humo kwa muda wa miezi mitatu kuanzia Oktoba mosi mwaka huu hadi pale serikali hiyo itakapojiridhisha kwa mujibu wa sheria. Hata hivyo, hatua hiyo imekosolewa na mashirika kutetea haki za binadamu na nchi za Magharibi. Mimi ni Martha Saranga kukuendeshea makala haya na nitapokea simu yako, utaniambia nini mtazamo wako kufuatia hatua hii, jina lako nani na unazungumza ukiwa wapi? naongea <tikana> na nazakatusubundara kutoka amani msiwani, Zanzibar. Mi kwanza nianze kwa kusema kwamba mi siungi mkono hoja ya serikali ya Burundi, kwa sababu naona kama ni ishara ya kutokuwatembea haki raia ambao wanahitaji misaada kutoka katika mashirika ya nji. Mfano kama watu, kuna watu mle ni wakimbizi ambao wanahitaji huduma za wakimbizi, kuna watu wengine ambao wanahitaji huduma za afya kutoka shirika la afya duniani. Kuna mashirika mengi tu ambayo anasaidia kutoka nje ya nchi, lakini ukisema kwamba unasitisha huduma zote halafu mpaka wewe utakavyoamua ni kuto kuwatendea haki raia. A, labda tu ambacho wangefanya wangeruhusu zile zikaendelea, labda wakaitisha tu kikao cha wao na yale mashirika, wakakaa pamoja, wakazungumza, wakajadili kuhusiana na lile swala kwamba kama kuna mgongano baina yao wakausovu taratibu taratibu, ili kusudi wengine tusijue nini kinaendelea. Kuna kitu fulani unaogopa kuumbuka. Naitwa Eduara Irengi, nikipekea Burundi, Bujumbura, mtaa wakanyesha. Sasa mtazamo wangu ni kama vile sisi raia mambo hayo yanatushangaza hata na sisi. Mara mingi serikali inajichukulia ni kama vile wao wenyewe, lakini hawazamini kama kwa, kwa raia nao Wana, wana kazi ni mambo ambayo serikali na na wanabunge na viongozi wenyewe kwa ujumla washikilie na watazame upande wa raia kiukweli. Wa uamuzi wa serikali haujafurahisha watu wengi hapa Mjumbura. Ah, sisi kama vile raia tungeomba tinge, serikali ipunguze kwa kwa hiyo nani, kwa hiyo sheria wanachukua serikali, tungeomba see mazungumzo na raia na kwa kuendelesha uchunguzi wa china kwa, kwa kwa sara ingefanya mazungumzo na, na, na raia wangepata wangepata suluhisho kwanza. so, anaitwa Abubakari Mzirai kutoka Taita Taveta, Kenya. Maoni yangu nadhani ni mwendelezo wa hatua ya serikali ya Burundi kutoyapa mashirika ya kibinadamu uhuru wa kufanya kazi zake. Kwa sababu kwa kwa mtazamo wangu naona serikali inaona kama mashirika ya ki mashirika yanaiponda serikali, hivyo kupelekea wananchi kuwa na mitazamo tofauti na serikali. Serikali kwanza inge- ingebezi kuwa kuwapa wananchi wake huduma nzuri ule uhuru, uhuru. Ingewapa mimi ningeona kwanza, ingewapa wananchi wake uhuru wa kujiamulia Yani, kwanza hatua hii ya kufungia mashirika naona ni, ku, ni kuzidi kujichafulia katika Umoja wa Mataifa na taasisi nyingi za Umoja wa Kimataifa, kuzidi kujenga chuki na serikali ya Burundi. Kwa hatua hiyo kwanza, katika lengo la serikali ya Burundi jema kwa kufungia mashirika hayo, kwa sababu naona serikali ya Burundi imekuwa ikiteta wapinzani, ikiwa na migogoro mingi na Baraza la Haki za Binadamu. Kwa hiyo kwa mtazamo wangu naona ni mwendelezo serikali ya Burundi kuminya demokrasia, uhuru wa kuongea na uhuru wa kutoa maoni. Sasa imefikia pia mpaka ya kuwasilia na shirika hao kwa miezi mitatu, naona ni ukuaji wa watu bado za kibinadamu. Asante sana. Kwa majina mimi naitwa Avuga ni Mari Francois, mzariwa wa, mzari wa kule Kirundo kaskazini mwa Burundi, ila kwa leo napatikana hapa mjini Bujumbura. Kwanza kabisa uamuzi wa serikali yetu aa, mimi nimeupokea nime kwa, kwa mtazamo tofauti, ila kwanza niseme kila serikali ina mipango yake, labda imegundua ya kuwa kuna udanganyifu unaofanywa na mashirika ya raia hayo. Yani kusitisha kwa muda uh, mashirika hayo ya kiraia, labda ni kuyataka yatumike rasmi. Huenda kukawa na mashirika amba ao sasa yanatumika ovyo ovyo bila kufuata kanuni za nchi. eh, pengine niongeze uh, ya kwamba si jambo la kufichwa, maana kuna mashirika ambayo ni kama njia ambazo utawala wa magharibi hupitia ili kuvuruga amani ya nchi husika. Mimi ninachokiomba ni serikali yetu isisimamishe mashirika hayo ya kiraia kwa muda mrefu, maana mashirika hayo ni fursa kubwa kwa raia kuwasilisha kero zao mbali kwa majina naitwa Boniface Steve Nyoba Basarapia, napatikana katika Gate nchini Tanzania. Binafsi, kwa uamuzi wulioichukua serikali ya Burundi, wako sahihi, kwa sababu uwepo wa mashirika haya, baadhi yamekuwepo kwa ajili ya kujinufaisha watu wenyewe na sio wahusika. Sasa serikali imeona na sio jambo jema, ni vyema yakafungiwa kwa muda, ili uchunguzi ufanyike, ili kubaini kweli hao haya ha, mashirika yapo kwa ajili ya kuwanufaisha wahusika au yapo kwa ajili ya kunufaisha watu wachache, tuna baadhi ya viongozi kujinufaisha wenyewe binafsi. Naona wako sahihi kabisa. E, kwa majina anaitwa Bubariki Kipenda, nawakilisha the Plus Media team kutoka Mbesa, Tunduru, Tanzania. Mimi binafsi siungi mkono, mimi naona haifai kwa kwa kuwa kwanza huwezi kaziuia kitu kama hicho ndani ya nchi yako, kwa sababu hiyo moja kwa mo, eh, kwa sababu hiyo ni moja kwa moja kwamba nchini mwako mna ukandamizaji mkubwa wa haki za binadamu au uvunjifu mkubwa kwa sheria za utunzaji au ah, sheria za utunzaji au uwekezaji na au, usalama wa binadamu. Kwa kweli, huwezi kaziiwa kitu kama hicho, kusema hutaki mashirika ya haki za kiraia nchini mwako. Kwa kweli, hapo amekiuka sheria, na ningependa kuwa abadilishe mawazo yake ili apate kuendana sambamba na wananchi wake ili mambo yawe sawa. Kwa kweli, hapo hapo mimi hilo swali sijalizika nalo. E, angezungumza na mashirika ya kiraia, au, moja, wangil, ya kiraia au wangekaa meza moja, wangeanavua kitu gani wafanye, wakitoa kitu gani wakiweli, kuliko kuwasimamisha moja kwa moja. Kweli hapo hajafanya haki kwa kweli. Jina naitwa Mwalimu Mpango Jumanne, kutokea ya Biharamugo, mkoa wa Kagera. Mashirika ya umma yanavyokuwa yanasikishwa kuendelea na shughuli zake tayari hivi, ni moja ya viashiria vinavyoonyesha kwamba basi haki za binadamu ume, haziko sawa, zimeshaminywa. Kwa hiyo kwa mawazo yangu, ningeshauri tu kwamba kama mmoja wa Mataifa wananisikiza, basi ujaribu kuingilia kati, kuweza kuwa unashauri vitu vingine vya namna hiyo, ambavyo vinaonyesha ni dhahiri kwamba haki za binadamu zimeminywa, waweze kuingilia kati na kuweza kutatua masuala ya namna hiyo. Jambo la msingi huwa ni kukaa katika meza tu na kuweza kuzungumza na hadi kufikia hatua hiyo maana yake inaonesha dhahiri kwamba serikali hiyo haipo, haipo sawa na na mashirika ya ya, ya ya mashirika hayo ya, ya, ya kuweza ina, anasaidia binadamu yanatoa misaada mbalimbali. Ni dhahiri mbali kwamba kufikia uh, hatua mpaka serikali inatangaza kukisha tayari kwamba wao wenyewe ni maji na moto hawapatani tayari. Kwa hiyo jambo la msingi kama kama serikali imeamua kufanya hivyo, basi hata hata hata nchi zingine basi hata viongozi wa, wakati uingilie, kati waangalie kwamba so, hali hiyo si hali ambayo ni nzuri katika nchi ya Burundi. Jaribu kuingilia kati na kuweza ushauri, ushauri, ushauri ya, hata inapobidi basi, uze, uze, uze, kwa sababu lengo maalum ni kwa ajili ya kuwasaidia wananchi na sio kitu kingine. Pindi ni habari, rafiki msikilizaji, unaweza kushiriki nasi kwa kutuandikia maoni yako kwa kupitia mtandao wetu wa kijamii yani kwenye Facebook RFI Kiswahili. Uchumi ya Gidio wa Kakonko, Kigoma, Tanzania, unasema kwamba hudhani kama ni hatua nzuri, ukizingatia mashirika ya kiraia yalikuwa na mchango mkubwa hasa kwa raia wa nchi hiyo. Fadhili Fualinga unasema hujaelewa lengo hasa la serikali kuchukua hatua hiyo. Gevas Doto Aisamilo, Mwanza, Tanzania, unasema unaishauri serikali ya Burundi kukaa meza moja na mashirika ya kiraia kutatua changamoto zinazoikumba. Kama serikali imeona kuna shirika limepotosha kitu chochote liliwajibishe ili kunusuru mengine. Aldidore Kataya wa Moba Kirungu, DRC unauliza kwa nini wasikae meza moja na kulitatua tatizo. Alisaji Benjamin, ukiwa Bujumbura, unasema tatizo mashirika mengine yamekuwa kama upinzani wa serikali. Fran Bu ukiwa Bujumbura, unasema serikali ina mipango yake, labda amegundua ya kuwa kuna utumishi mbovu unaotekelezwa na baadhi ya mashirika hayo ya kiraia. Hadi hapo sina la ziada, msikilizaji. Shukran kwa kushiriki nami makala ya Habari Rafiki. Ulikuwa nami Matha Saranga na kutakia jioni njema. Kipindi ni Habari Rafiki, makala pekee hapa Radio France International inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru.