Kipindi ni Habari Rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru. Ujambo msikilizaji wa RFI Kiswahili na kukaribisha katika makala ya Habari Rafiki. Kikao cha 73 cha mkutano mkuu wa Umoja wa Mataifa kinaanza rasmi Jumanne hii kwa hotuba za viongozi mbalimbali, ikiwa mbali ni pamoja na hotuba za marais wa marekani Trump, Macron wa Ufaransa na hassan Rohan wa Iran. Na mkutano huo unafanyika wakati huo ambapo kunashuhudiwa ukosefu wa mafanikio katika migogoro mikubwa nchini Siria, Yemen, Libya hata Bama. Msikilizaji, kwa upande wako, unaona mkutano wa umoja wa mataifa una umuhimu gani? Mimi ni Martha Saranga kwakuendeshea makala haya, karibu ya jina langu mimi ni Shukuru Parambilu, anapiga simu nikiwa Zambia Lusaka. ya mafikiri yangu, kwanza ni kusema kuwa Umoja wa Mataifa walete kitu kinaweza kina, kina leta amani katika Afrika Afrika kabisa, watu wanangaika na wanalia sana ku, kupitia vita. Nchi yote kabisa amani hakuna juu ya, ya vita, vita iko iko nyingi kabisa juu ya nani, kama nchi zote tunaomba kabisa juu ya Umoja wa Mataifa utuletee amani katika Afrika, juu tunasumbuka sana na watu wanakufa kama vile nyama. Amani juu, ili ip, ip, ipatikane inaomba inaomba kabisa wote wajije pasi moya na na wakuu viongozi nao au na, na, na, na, na nia moja. <mimitra> Ndiyo, asante kwa majina, naitwa Mathias Maiti, ni nyapi? Niko Kibondo, ki, mkoa wa Kigoma nchini Tanzania. Mkutano huu kwanza umekuja kwa, umekuja kwa muda mahususi kwa sababu saa hizi mataifa mengi yamekumbwa na mtafaruku wa kisiasa kwa nchi nyingi, hasa hasa hapa barani Afrika na barani a Ulaya pia. Kwa hiyo na imani kabisa kupitia viongozi watakao kukutana watajadili vitu vya msingi ambavyo vitaweza kuleta mwafaka na kurekebisha. Ukiangalia siasa sasa hivi kama kama barani ya Afrika, siasa imeyumba sana, wapinzani wanakandamizwa, wananyanyaswa, hawatendewi haki, lakini na imani kupitia mkutano huu watapata mwafaka na huenda kukawa na, na, na uheni pia ukichukulia hata mfano ujuzijui imesikia kuna nchi fulani ambako mpinzani ndo ameshinda kiti kiti cha, cha, cha urais, wakati aliyekuwa anatetea kiti chake alikuwa ni, ni chama tawala, lakini ametanga- am, amekubali kwamba huyo mtu atangaze ameshinda atangaze kuwa rais, lakini kwa baadhi ya nchi inakuwa ni changamoto, lakini nadhani hao mambo yote watayazungumzia, kisiasa kiuchumi, ili waweze mwafaka. Naitwa Doto Masilamba, napatikana mkoa wa Tabora, wilaya ya Uyui. Ninafikiri kwa mkutano huu, mkutano wa sabini na tatu kwa Umoja Mataifa, nafikiri kuna viongozi, marais mbalimbali ulimwenguni wanafarekani kupatia huu oh, mkutano. Sasa nikiangalia kabisa kwa undani zaidi, Bwana Trump na huyu rais wao ndio vinara, wao ndio vinara, na wao ndio walikuwa wanahitaji waoneshe ushirikiano kwa wageni wanaokuja kufanya mkutano wa kujadili mambo mengi kabisa. Kama wana utofauti basi, ni jema huo utofauti wao waweke pembeni kwanza, waanze kufuatilia mambo muhimu katika mataifa mengine. Hata kama kuna mzozo, basi mzozo wao utafuatiliwa, ila kwa sasa waangalie umuhimu wa mkutano huo, umuhimu wa wageni wanaokuja katika. Hii itakuwa ni bora zaidi, na wengi wataheshimu mkutano huo na kuupenda pia. Naongea na Zakopius Bundara kutoka Amani, visiwani Zanzibar. Mimi kwanza sina matumaini yoyote na mkutano huu, kwa sababu nikiangalia nchi kama Marekani, nchi kama Ufaransa, zote ambazo zime wanakaa wale viongozi wakubwa kujadili, ni wale wale wachochezi wa migogoro, kwa sababu mgogoro wa Yemen ni yule walikuwa na uwezo wa kutatua, lakini kila siku tunaona chokochoko zinaendelea zile zile, raia wanauawa, makundi ya kigaidi yanaibuka, basi wenyewe ndo unaona kama mataifa makubwa kama Marekani ndo wanauza silaha kule ya, yani manufaa yao ni kuuza silaha. Hata sasa hivi ni, ni tia maji tia maji tu kuonyesha kwamba wanajadili, lakini utaendelea kuona mgogoro ule ule hautaisha. Nina matarajio hasi ya kuendelea kuona kwamba mgogoro ule ule unaendelea kudumu na kuwepo kwa sababu hao hao ambao wanakaa leo kusema kwamba sijui wanaangazia kutatua migogoro. Mara ngapi wanakaa? Tumeona mara kibao wanazungumzia nchi za Afrika, wanaongelea wanaongelea nchi za Ulaya, lakini tatizo linabaki kuwa pale pale, kila siku tatizo pale pale. Kinachobadilika pale ni matumizi ya silaha tu, mkiona kama kulikuwa na silaha ndogo zinaongezeka, silaha kubwa za kivita, wanakuwa yani wenyewe wanapata manufaa, kwa sababu kuna kitu wanakiwekeza kwa wale ambao wanafanya vile vitu kwao. Sina matumaini hasa na sina matarajio chana katika mkutano huu. Jina langu naitwa Fredi Njawa, nikiwa Lusaka, Zambia. Mie binafsi naona kwamba mkutano huu wa sabini na tatu ni ususa wa umuhimu sana hususani katika bara letu la Afrika kwa sababu ndio nafasi kuu ambayo itasababisha kwamba viongozi wetu wa Afrika kwenda kutoa matatizo yetu kuwaeleza, kwa sababu wale ndio wasimamizi wakuu ambao wanasimamia mambo ya amani. Kwa hiyo nafikiri ni muda mwafaka au ni nafasi tosha, ambao viongozi wetu wa Afrika inatakiwa watumie nafasi hii kama njia mojawapo ya kuwaelezea matatizo binafsi. Lakini kitu kingine ambacho naweza nikasema kwamba hata pia hususani Marekani na China, kwa sababu tumeambiwa kwamba waongeaji wakuu atakuwa rais wa Marekani Donald Trump na rais wa Ufaransa. Lakini pia tuangalie pia kwamba kusiwepo matatuzi ya nchi ya matatizo ya bara letu la Afrika, kwa sababu hata wao pia, nchi za Ulaya nao kuna matatizo. Ukiangalia binafsi nikifatilia, kuna mzozo ambao unaendelea kati ya Marekani na China kwenye suala la uchumi, kwa sababu bidhaa ya inayotoka China kwenda Marekani, Wamarekani wanapandisha bei, na bidhaa pia inayotoka Marekani kwenda China, wa China wanapandisha bei. Asante sana. Kwa majina naitwa Germesh Gabalume Fikiri Buzinzima kazi wa Congo DRC eh, na kaa mkoa wa Goma, ila kwa sasa niko Tanzania, Dar es Salaam Kariakoo. Kweli huo mkutano wa Umoja wa Mataifa kila mara huwa eh, kila kipindi huo mkutano huwa unapatikana unapitika huko, lakini sisi eh, kwa DRC hatujawahi kuona umuhimu wa huo mkutano kwa sababu mara kwa mara wanakaa, lakini kwetu DRC tunakuwa kama tunasaulika kwenye huo mkutano, sababu ya siku kunapitika mambo mengi, mambo ambayo eh, ulimwenguni kote wanajua, lakini umoja wa mataifa hamna msaada wote ambao unatoa kwa ajili ya mahafa na shida ambazo eh, wakaji wa Kongo sana sana mkoa wa Kivu wa Kaskazini na Kivu wa Kusini inapata shida sana za kivita, lakini Umoja wa Mataifa hakuna mchango ambao inatoa ambao wakuleta amani Kongo. Eh, tumeona Kongo wanajeshi wengi wa Umoja wa Mataifa ambao wako Kongo, lakini bado mauaji yanaendelea. Eh, yani, ujeuri wa kila namna na wote unaendelea. Ah, mimi naitwa Fabrice Mbressa. So wanaikaa maeneo ya Zambia. So Maa, so a, a ankizwe eh? Ah, mimi sijaona umuhimu, wakati sisi huku kwetu Afrika bado tuka tunateseka asaa moja, hiyo vikao vanaingia sababu ya kututesa sisi wana Afrika, sababu kila siku kwetu nyumbani hata sisi tunaikaa Mzambia sisi ni wakongomani kwetu siku zote ni vita, wakifaa kikao, so wakitoka, yani kwetu hamna amani, kila siku yani ni vita kwa vita. Sasa naona hicho kikao hakina maana hata fulani, kwa sababu hata Trump, yule mwenyewe, unasikia hata mwate, au ziko vitu alifanya, vitu ambavyo haiwezekani. Sasa sisi vijana wa Afrika tunataka tufanye kitu gani? utamsikiliza kitu gani? Hindi, ni habari. Rafiki msikilizaji, unaweza kushiriki nasi kwa kutuandikia maoni yako kwa kupitia mtandao wetu wa kijamii yani wa kwenye Facebook RFI Kiswahili. Salamu kutoka Moba Mlonde Kipese, DRC, unasema si mara ya kwanza viongozi wa Umoja wa Mataifa kukutana, nasubiri kwanza nisikie watakayazungumzia, huenda pakawa na mafanikio. Hilal Punjo akalele, wa Kalele wa Moba Kirungu, DRC, unasema mkutano huu utakuwa na malengo ya msingi nawatakia kila la heri na wapitishe mambo kwa uhalali na haki. Philipet Jonathan Kenshambi wa Nshamba, Muleba, Kagera, unasema umuhimu hupo, maana nchi nyingi zina migogoro ndani na nje. Una imani mkutano huu wa Umoja wa Mataifa suluhu itatafutwa Kwani viongozi wengi wamekutana hapo New York. Mimwani Kenneth wa Nyakato Bukoba, Tanzania, unasema mkutano huo ni muhimu sana na una umuhimu mkubwa, kwa sababu kwanza ni fursa kwa mataifa kukutana na kujadili changamoto zilizopo duniani, kwa mfano, vita, njaa, magonjwa na kadhalika. Shukrani kwako kwa msikilizaji kwa kushiriki nami makala ya habari rafiki. Hadi hapo sina la ziada, ulikuwa nami Martha Saranga, kwa heri. Kipindi ni habari rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru.